คุณยาย บุญญานี แสงธรรมนำทาง มาแล้ว แสงส่องมาแล้ว ขอผู้มีวาสนาเร่งปฏิบัติตามท่านครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย คีตา, 7 สิงหาคม 2010.

1. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

:mad::mad:แล้วคนอื่นไม่สอนบ้างหรือจ้ะ:boo:

2. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ถ้าอ.แม่ มาแจ้งข่าวกันด้วยนะครับ

3. newcherry

newcherry สมาชิกใหม่

สวัสดีคะ พอดีได้อ่านข้อมูลต่างๆ แล้ว เกิดความศรัทธาและความเลื่อมใสกับอ.แม่ บางอย่างไม่ค่อยจะรู้เรื่องสักเท่าไหร อ.แม่ อยู่ที่อุบลฯ ใช่ไหมคะ และจะขึ้นมาที่ กทม. บางเป็นครั้งคราว แล้วดูดวงให้ทางโทรศัพท์ และคนที่มีคิวนัดดูตัวต่อตัวกับอ.แม่ ใช่ไหมคะ แล้วอ.แม่ มีจัดหรือการรวมกลุ่มเพื่อปฏิบัติธรรมหรือเปล่าคะ พอดีลองโทร.ไปถามข้อมูลแต่ไม่สามารถติดต่ดได้ ยังไงถ้าไม่รบกวนช่วยตอบข้อความนี้มายัง mail. newcherry_2525@hotmail.com อยากทราบข้อมูลคะ ขอบคุณคะ ^ _ ^

4. yogilek

yogilek เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    เรื่องจุดธุป 7ดอกเป็นเรื่องจริงที่ควรกระทำนะครับ ผมเพิ่งถูกท่านบอกเตือนมา หากว่าเราต้องการขอพรหรือถวายอาหารให้ท่าน

เมื่อก่อนผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องจำนวนของธูปที่จุดสักเท่าไหร่ คิดว่าปริมาณของจำนวนธูปเป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเพื่อการสักการะ ทุกอย่างควรขึ้นอยู่กับจิตคารวะและความศรัทธาของเราเป็นที่ตั้ง

ผมได้ถามประเด็นนี้กับอาจารย์ปู่ที่ผมนับถือ ซึ่งท่านอยู่ในโลกทิพย์ ตอนแรกท่านก็ยืนยันเช่นนั้นว่าถูกต้องตามที่ผมสันนิษฐานอยู่ที่ความศรัทธาเป็นที่มั่นไม่ใช่ปริมาณธูป

แต่พอนานวันเข้า เวลาอาจารย์ปู่ใช้ให้ผมทำอะไร หรือเวลาผมจะทำพิธีสักการะอะไรก็ตาม ปริมาณของธูปแต่ละครั้งก็ไม่เท่ากันสักครั้งเลย เล่นเอาผมงง แต่ยังไม่ได้พูดคุยกับอาจารย์ปู่ถึงสาเหตุให้จริงจังสักที

และเมื่อสัก 2 วันที่แล้ว องค์พ่อพระยาครุฑก็มาบอกว่าให้ผมถวายมะพร้าวให้ท่าน และให้มีดอกไม้สีขาวสีขาวที่มีกลิ่นหอมซึ่งองค์พ่อท่านชอบดอกมะลิ และดอกไม้สีแดง ผมก็กะว่าจะถวายดอกกุหลาบ และท่านก็บอกให้ผมจุดธูป 7 ดอก องค์พ่อพระยาครุฑบอกว่าเห็นผมเอาแต่ถวายหมากพลูให้อาจารย์ปู่ ท่านเลยให้ถวายมะพร้าวให้ท่านด้วย (ผมอัญเชิญท่านมาสนทนา ระหว่างสนทนาองค์พ่อท่านเลยบอกเรื่องมะพร้าว)

พอองค์พ่อกลับไปได้ครู่หนึ่ง องค์พญานาคก็มา(ผมอัญเชิญท่านมาเองแหละ) ระหว่างสนทนาท่านบอกว่า ให้ผมถวายมะพร้าวให้ท่านพร้อมกับจุดธูป 7 ดอก ท่านต้องการล้างตัวด้วยน้ำมะพร้าว ผมก็รับปาก และไม่ได้ถามเหตุผลท่านว่าทำไมต้องล้างตัวด้วยน้ำมะพร้าว เมื่อก่อนเป็นคนขี้สงสัย ถามซอกแซกเยอะแยะไปหมด เดี๋ยวนี้ไม่ถามแล้ว อยากได้อะไรให้ทำยังไง ก็ยินดีทำให้ทุกอย่าง เรื่องราวในโลกทิพย์มันซับซ้อนเกินไป

ตอนนี้เริ่มสงสัยแล้วสิ
    ธูป7ดอก ใช้สำหรับอาราธนา หรือ อัญเชิญกับเทพทุกองค์ หรือเฉพาะกลุ่ม ว่าจะลองถามอาจารย์ปู่อีกครั้งหนึ่ง

ตอนนี้ผมกำลังหามรกตให้องค์ท่านพญานาค 1 เม็ด เพราะคราที่แล้วผมได้ถวายทับทิมไป 1 เม็ด ท่านก็นำไปประดับใส่บริเวณอก แต่ท่านบอกว่าท่านชอบสีเขียวของมรกตมากกว่าทับทิม ผมเลยรับปากว่าจะหามรกตให้ แล้วจะเอามาเปลี่ยนเอาทับทิมออก ท่านจะได้ประดับมรกตแทน

ส่วนองค์พ่อพระยาครุฑ ท่านชื่นชอบทับทิมที่ผมถวายมาก ผมบอกว่าจะถวายให้อีก1 เม็ด จะเอาเม็ดที่สวยกว่านี้ ท่านบอกไม่ต้อง ท่านชอบเม็ดนี้ เม็ดเดียวพอแล้ว

ขออนุโมทนา
    สาธุการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2010
  5. kittipongc

kittipongc เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    อย่างนี้ต้องหาโอกาส ไปอุบลแล้วซิ:cool:

6. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ทำไมมีแต่คนปวดหัว เวียนหัวกันเยอะจัง เหมือนที่คุณยายเคยบอก ทานยาอะไรจึงจะทุเลาลงบ้างนะ เห็นทานยาแก้ปวดก็แล้วยังหนึบกันนานมาก

7. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเอกเรื่องธูปพี่ก็จะไม่จุดธูปเลยเพราะแพ้กันทั้งบ้านเลยอีกอย่างพี่ก็คิดเหมื่อนกับคุณเอกเอาศรัทธาและการปฎิบัติเป็นใหญ่ดีไม่ดีควรไม่ควรอย่างไรคุณเอกชี้แนะด้วยนะคะ

8. loveg

loveg เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    ผมอยากได้คาถาบูชาองค์พ่อพระยาครุฑบ้างครับ พอจะมีไหมครับ

9. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    วันนี้โทรไปแล้ว คุณยายรับโทรศัพท์เอง ได้คิว 4 โมงเช้าพรุ่งนี้เดี๋ยวจะมาอัพเดตให้อ่านกัน

10. ending

เห็นด้วยกับข้อความข้างบน แต่เราไม่สบายใจเหมือนเดิม

11. jah_jah

jah_jah สมาชิก

29 พฤศจิกายน 2010
    ได้ดูดวงกับอาจารย์คุณแม่เมื่อหลายเดือนก่อน ตอนโทรไปก็อธิษฐานจิตขอให้ได้คุยกับคุณแม่ แล้วก็สมหวัง สิ่งที่คุณแม่บอกเป็นเรื่องจริง
    และเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต ต้องขอบพระคุณอย่างสูงด้วยค่ะ

12. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณเอก และทุกๆท่านค่ะ เมื่อเช้าลองโทรไปหาคุณเปิ้ลเพื่อจะขอจองคิว แต่คุณแม่เป็นคนรับสาย ดีใจมากๆเลยค่ะ ก็รบกวนถามท่านในเรื่องที่เราไม่สบายใจอยู่ท่านบอกวิธีแก้มา จะทำตามนั้นนะคะ แต่คุณแม่ไม่ค่อยพูดจริงๆค่ะ ตัวเราเองก็ไม่ได้เตรียมคำถามจะถามท่าน เพราะไม่คิดว่าท่านจะรับสายเอง เลยยังมีสิ่งที่คาใจอีกเรื่อง อยากจะรบกวนถามคุณแม่ แต่เกรงใจท่านค่ะ เอาไว้ถ้าท่านมากรุงเทพฯเมื่อไหรจะหาโอกาสไปพบท่านค่ะ อีกนิดค่ะก่อนวางสายเราถามคุณแม่ว่า คุณแม่เห็นอะไรที่หนูบ้างค่ะ(สิ่งศักดิ์สิทธิ์)ท่านพูดมาอึ้งไปเลยค่ะ ไม่มีอะไรบังเอิญเลยจริงๆ ตอนแรกไม่กล้าถาม แต่เพราะอยากรู้ก็เลยตัดสินใจถามไปคุณแม่ท่านก็กรุณาบอกให้ ขอบคุณมากๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2010
  13. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

ดูน้ำท่วมที่ควีนแลนด์ออสเตรเลียสิค่ะ น่ากลัวพอๆ กับซึนามิเลย น่ากลัวคนตายคนหายทรัพย์สินรถบ้าน ประเทศเราโชคดีท่วมแค่เป็นมารยาทประเทศอื่นน่ากลัวเรือก็เข้าไปช่วยไม่ได้

14. yogilek

yogilek เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    มีบางข่าวสารจากอาจารย์แม่ครับ (อาจารย์แม่บุญญานี เป็นอาจารย์ฆารวาสที่ผมนับถือมาก) กล่าวเตือนผมมาว่า

ตั้งแต่นี้ เธอจงระวังให้ดี หมอไสยเวทของต่างศาสนา และศาสนาแห่งยักษ์ จะทำการรุกรานพุทธศาสนาและเราผู้เป็นศาสนิกชน ไปจนถึงปี 59 (พ.ศ.2559) เราจะถูกรุกรานหนักมาก (ตามความเข้าใจผมนั้น คำว่า รุกราน มีได้ด้วยกันหลายแบบ อาจจะเล่นคุณไสยใส่ หรือ ทำรายล้างด้วยการใส่ร้ายป้ายสี ...)หลังจากนั้นก็จะถึงกาลแห่งการสร้างโลกใหม่โดยท่านปู่ท้าวมหาพรหม

ผมถามท่านว่า "แล้วเราไม่สามรถต่อสู้ป้องกันได้อย่างไร"
    อาจารย์แม่ "เราไม่สามารถทำกระไรได้ ต้องตั้งรับอย่างเดียว"
    ผม "ตั้งรับอย่างเดียวหรือ งั้นเราต้องถูกกระทำอย่างเดียวสิ (ผมถามด้วยความอึดอัดมาก ร้อนทรวงอกไปหมด) แล้วเราจะป้องกันตัวอย่างไร"
    อาจารย์แม่ตอบด้วยเสียงราบเรียบสงบนิ่ง "ใช่...เราจะถูกกระทำจนถึงปี59 เบื้องบนบอกมาว่าให้ทำใจ ป้องกันได้ด้วยการ สวดมนต์ทำวัตรเช้า เย็น ระลึกถึงพระพุทธองค์ให้พระพุทธองค์คุ้มครอง พระพุทธองค์จะคุ้มครองเราได้

ขอเสริม จากนั้น เราก็ควรนั่งสมาธิ แล้วส่งบุญ กรวดน้ำ ตามวิธีการที่ เอก คีตา เคยบอก เพราะผมเคยถามอาจารย์จากโลกทิพย์ ท่านบอกว่า วิธีนี้ดี คาถาพระปริต และพระสักกัตวา และการส่งบุญ ท่านยังเมตตาบอกเพิ่มอีกว่า คาถาชินบัญชรนั้นดีมากๆ กุศลแรง ควรสวดทุกวัน ถ้าสวดได้108จบ จะยิ่งดี (ผมสวดมาแล้ว)

วันเวลาแห่งภัยพิบัติและการส้รางโลกใหม่ใกล้เข้ามาทุกทีแล้วครับ เร่งปฎิบัติธรรม สร้างกุศลจิต กุศลธรรม กันเถิด อย่ามุ่งด้านฤทธิ์กันเลย มันจะหมกมุ่นไม่พ้นทุกข์

สิ่งที่ไม่ได้เห็นจะได้เห็น สิ่งที่ไม่เคยพบจะได้พบ

ขออนุโมทนา
    สาธุการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  15. ending

คนทั่วไปจะได้พบเหรอ น่าจะเป็นคนปฏิบัติที่ได้พบมากกว่า ภัยพิบัติจะมาจริงเหรอ ไม่เห็นมาสักที

16. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ตอนนี้ก็สวดมนต์นั่งสมาธิตามที่คุณคีตาบอกเหมือนกัน จากนี้คงต้องเพิ่มสวดคาถาชินบัญชร 108จบ แต่คิดว่าคงไม่ได้สวดทุกวันอาจจะอาทิตย์ละครั้งหรือทุกวันพระ

17. Triple777

Triple777 Active Member

ตั้งใจว่า จะทำตามที่คุณคีตาแนะนำ แต่พระคาถาชินบัญชร สงสัยคงสวดไม่ครบ 108 จบทุกวัน แน่เลย แต่จะทำค่ะ

18. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    คุณยายบุญญานี ท่านบอกว่า
    เอกมีกรรมกับพ่อแม่เยอะ ทั้งกาย วาจา ใจ และกรรมชาติก่อน
    ซึ่งทุกท่านก็มีครับ เอกคิดเช่นนั้น
    คุณยายบุญญานี ผมรู้จกกับท่านมานานมาก ท่านเปรียบเป็นเทพองค์หนึ่งอวตาลมา หากคนที่ดูเป็นจะดูรู้ว่าองค์ใด

ท่านเน้นสวด คาถาพระปริต กับ สัตวา ทุกเช้าเย็น ตามกำลังวัน
    ตามด้วยสวด ยอดพระกัณไตรปิฎก 1 จบ ตอนกลางคืน (แล้วทำพิธีโมฆะกรรม คือ น้อมตัว น้อมจิต ขอขมาพ่อแม่ ที่ลูกได้ทำการล่วงเกินทำให้ท่านไม่สบายใจ และขออำนาจพระคาถายอดพระกัณไตรปิฎก ขออานิสงค์ที่ลูดสวดขอให้พ่อแม่มีสุขภาพร่างกายที่สมบูรณ์แข็ง มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ)

ส่วนตอนเช้า ให้สวดพระคาถาธรรมจักรกัปวัตตะนะสุตตัง 1 จบ(แล้วทำพิธีโมฆะกรรม คือ น้อมตัว น้อมจิต ขอขมาพ่อแม่ ที่ลูกได้ทำการล่วงเกินทำให้ท่านไม่สบายใจ และขออำนาจพระคาถาธรรมจักรกัปวัตตะนะสุตตัง ขออานิสงค์ที่ลูดสวดขอให้พ่อแม่มีสุขภาพร่างกายที่สมบูรณ์แข็ง มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ)

ตามด้วยสมาธิครับ

และท้ายสุดส่งบุญ และไปกรวดน้ำ

สมาธิ ที่ถูกต้อง คือ เบา สบาย โล่ง โปร่ง ท้ายสุดว่าง
    หากผิดจากนี้ ไม่ใช่สมาธิที่ถูกต้องครับ
    ธรรมมะ จากฆารวาสผู้ทรงศีลทรงธรรม ศิษย์สายหลวงปู่ดูลย

กระทู้ข้างต้นพิมพ์มาอ่านหลายๆรอบนะครับ
    ท่านเป็นผู้ที่ศีลครบ ละสังโยชน์3 ได้แล้ว 2ปีก่อน เห็นสภาวะนิพพานแล้ว (จริงๆท่านไม่ให้บอกใคร ผมขอน้อมจิตขอขมาท่าน เพื่อขอผู้อ่านมีกำลังใจ และทำจิตที่ถูกต้องด้วยเทอญ ขอเป็นธรรมทานด้วยเทอญ)

ผมแนบไฟล์มาให้แล้วนะครับ พระคาถา พระปริตและพระคาถาสักกัตวา
    คำแปลไม่ต้องท่องนะครับ ที่ผมลงคำแปล เพราะบางท่านคิดว่าเป็นคาถาแปลกๆ

ผมลืมบอกไปครับ
    ท่านบอกว่ายุคนี้จะเข้าสู่ยุคพระศรีอริยะ
    ตอนส่งบุญ ในเอกสาร นั้น
    ให้ใส่คำว่า "ขออำนาจพระบารมีขององค์พระศรีอริยะเมตไตรโย" ด้วยครับ
    ให้ใส่ หลังจาก ขออำนาจพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Print.doc
      ขนาดไฟล์:
      143 KB
      เปิดดู:
      219
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  19. ท่องตะวัน

ท่องตะวัน Active Member

ชอบมาอ่านหน้า "คุณยายบุญญานี" เป็นประจำครับตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
    พอเกิดเหตุการณ์ต่างๆขึ้นมา ยิ่งเชื่อคำเตือนของคุณยายมากขึ้น
    รวมถึงคำแนะนำในเรื่อง สวดมนต์ ถือศีล และปฏิบัติธรรม ครับ
    ขอบคุณและอนุโมทนา คุณคีตา นะครับ
    ผมจะหาโอกาสไปกราบคุณยายและให้คุณยายสอนเรื่องปฏิบัติธรรมด้วยครับ

20. THANAT BOON

THANAT BOON Active Member

อ่านแล้วสบายใจขึ้นครับ...ทุกอย่างย่อมเกิดจากเหตุจึงมีผลตามมา ขอบคุณน้องเอกที่เขียนให้อ่านครับ