คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. nuae

nuae สมาชิก

15 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

2. nuae

nuae สมาชิก

ขอถามอีกข้อค่ะ ตอนนี้ชีวิตหนูถึงเวลาขึ้นหรือยัง จากที่มันทรงกับทรุดมาสัก 3ปีเห็นจะได้ หรือควรจะทำอย่างไรให้มันดีขึ้น ตอนนี้ถ้ามีเวลา ไม่เหนื่อยมากก็จะสวดมนต์ ใส่บาตร ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

3. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเรียกว่า ทรง หรือ ทรุด เลยนะครับ
    เวลานี้ สิ่งที่เกิดขึ้นในอดีต ได้ทำให้คุณมีภูมิคุ้มกัน และมีจิตใจที่เข้มแข็งขึ้นกว่าก่อนมากมายนัก ลองนึกย้อน โดยใช้เหตุการณ์เดียวกัน เมื่อก่อนเจอแล้วเรามีอาการอย่างไร เดี๋ยวนี้ เจอแล้ว เรามีอาการอย่างไร
    เราหนักแน่นขึ้น เรามีสติขึ้น ไม่สติแตกเหมือนเมื่อก่อน ไม่ตีโพยตีพาย สุดท้าย ก้ได้แต่เสียเวลาไปกับอารมณ์ที่พลุ่งพลาน พอหายเหนื่อย ก็ต้องก้มหน้าแก้ไขเหมือนเดิม ซึ่ง ณ เวลานี้ ไม่มีอีกแล้ว

เอาหละ ครับ ต่อจากนี้ ช่วงนี้ จะมีการขยับขยายได้ดีขึ้น คล่องตัวขึ้น ก่อนที่จะพบกับอุปสรรคใหญ่อีก แต่จะเรียกว่า อุปสรรคใหญ่ ก็ไม่ได้ซะทีเดียว เพราะคุณเวลานี้ เหมือนกับนักมวยที่ไต่ระดับจาก รุ่นจิ๋ว จนถึง ระดับ เฮฟวี่แล้ว ถึงแม้คู่ต่อสู้ที่กำลังจะเกิดขึ้น จะตัวใหญ่ และ หนัก คุณก็จะมองแบบไม่ประมาท และตั้งหน้าตั้งตาแก้ไขไป จนสำเร็จจนได้

สุดท้าย จะจบ และพักยก ด้วยการ ปฏิบัติธรรม มีเวลาไปปฏิบัติธรรมกับหมู่คณะอย่างเต็มรูป

อนาคตก็เห็นด้วยประการฉะนี้ ...

4. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

ติดค้างในเรื่องภาระหนี้สิน.. ทั้งเราเป็นหนี้เขาและเขาเป็นหนี้เรา
    หมดภาระ..อยากเห็นหนทางสู่ทางธรรม..
    มีทางทำมาหาเงินเพื่อเป็นเสบียงเกื้อหนุน
    ของชีวิต..ทั้งทางโลกและบำรุงพระพุทธศาสนา
    *สาธุ*

5. nuae

nuae สมาชิก

ขอบคุณค่ะ จริงอย่างที่คุณธรรมลิขิตบอกเลยค่ะ เวลานี้พอคิดจะทำอะไรสักอย่าง ก็จะระวังตัวมากขึ้น คิดมากขึ้น นึกถึงเรื่องที่เคยผ่านมาเพื่อหาทางป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น แต่บางทีก็เป็นผลให้เราไม่กล้าตัดสินใจทำสิ่งใด เพราะกลัวความผิดพลาด แต่ก็พยายามบอกตัวเองเสมอว่า ความตั้งใจดี เจตนาดี จิตที่คิดดี สุดท้ายต้องทำให้เราผ่านพ้นอุปสรรคไปด้วยดีแน่นอน เดี๋ยวนี้รู้สึกได้เลยค่ะว่าการเข้ามาสัมผัสกับธรรมะช่วยให้ใจนิ่งขึ้น สงบมากขึ้น แต่หลาย ๆ ครั้งก็ยังฟุ้งซ่านอยู่ แต่ก็จะพยายามบังคับตนเองให้ได้ค่ะ

6. ธรรมลิขิต

พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ "การไม่เป็นหนี้ คือ ลาภอันประเสริฐ "

เมื่อเป็นแล้ว ก็ต้องชดใช้จนกว่าจะหมด เพราะ การที่ได้รับเงินหนี้มา ก็ต้องถือว่า คุณมี่บุญต่อคนอื่น มีผู้อุปถัมภ์ จึงได้รับช่วยเหลือ จึงได้รับการเปิดทางเพียงแต่มีเงื่อนไข
    คงไม่มีเหตุผลใดเลยที่หนี้จะหมด นอกจาก การชดใช้หนี้นั้น เพราะมันเป็นกฎหมาย และ เป็นคุณธรรมด้านความซื่อสัตย์ ซื่อตรง
    อย่ากลับไปมองย้อนถึงสาเหตุที่ต้องเป็น เพราะนั่นเท่ากับเรากำลังหาจำเลย ซึ่งคำตอบต้องไม่ใช่ตัวเราแน่นอน การเข้าข้างตนเอง การเห็นแก่ตนเองจะเกิดขึ้นอย่างสูง
    มองที่ปัจจุบัน และ มองไปสู่อนาคต ว่า หนทางใด วิธีการใด ที่จะผ่อนหนักเป็ฯเบา
    เราสามารถลดรายจ่ายได้หรือไม่ อะไรที่ไม่จำเป็น งดซื้่อ งดใช้ไปเลย และต้องมั่นคง ถึงจะมีกระแสกระแนะกระแหน ว่า สุดยอดคนประหยัด ก็ตาม
    ส่วนเรื่องการหารายได้เสริม เป็นเรื่องที่ยาก เพราะจำกัดเรื่องเวลา และการจัดสรรตัวเอง แต่หากจัดสรรได้ ก็ทำได้ ยิ่งเป็นการวัดประสิทธิภาพของคนที่ทุกคนมีเวลาเท่ากัน แต่ ทำงานไม่เท่ากัน

ผลสรุป หนี้ของคุณ เป็นไปตามวาระ เพียงแต่ อย่าเป็นหนี้เพิ่ม เพราะจะเข้าสู่ความเสียงที่สูงมากจากผลที่จะตามมา ให้ระวังเรื่องนี้ให้จงหนัก
    คนที่เป็นหนี้คุณ ต้องทำใจเสียแล้ว เพราะเขาไม่ซื่อสัตย์ คิดที่จะเลี่ยงอย่างที่สุด อดทน อย่าไปรุนแรง ค่อย ๆ พูด เจรจา ดูจังหวะ ทำให้เขาเห็นความจำเป็นที่กำลังเกิดขึ้น แม้จะดูว่าไม่มีโอกาส แต่ ก็ควรลอง

7. ลึกสุดใจ

ลึกสุดใจ สมาชิก

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
    เรื่องการบวชหนึ่งเดือนนั้นคงยังไม่สามารถทำได้ในเวลานี้ เนื่องภาระหน้าที่และงานที่ต้องรับผิดชอบอยู่ แต่จะหาโอกาสอันเหมาะสมเพื่อไม่ให้การปฏิบัตินี้ไปส่งผลกระทบกับคนอื่นค่ะ ในขณะนี้จะพยายามปฏิบัติด้วยวิธีอื่นๆเท่าที่จะสามารถทำได้ไปก่อนค่ะ

ขอรบกวนถามอาจารย์อีกสักข้อนะคะ เนื่องจากเกือบทุกครั้งที่มีคนตรวจดูดวงชะตาให้จะด้วยวิธีใดก็ตามมักจะโดนทักทายว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองหรือมีเทพมีองค์ ตอนนี้พระท่านแนะนำให้ถือศีลกินเจในวันพระและสวดมนต์ทุกวันค่ะ แล้วจะค่อยๆเข้าใจไปเอง จึงอยากทราบว่าเรื่องนี้เป็นความจริงหรือไม่คะ
    ขอบคุณค่ะ

8. ธรรมลิขิต

คนที่มีบุญสะสมมามาก เวลาเกิดมา กระแสของบุญก็จะเปล่งรัศมี เพื่อดึงดูดให้คนที่มีบุญด้วยกัน พบ เห็น แล้ว เรียกเข้าหา เพื่อร่วมกันสร้างบุญ เสริมบุญต่อ ทำบุญต่อ เป็นโดยสมมุตินะครับ แต่นี่ก็คือแนวโน้ม

คนทุกคนที่ได้เกิดมา ไม่ว่า ในสายตาของคนอื่นจะเห็นว่า เลว หรือ ดี ก็ตาม
    แต่การที่เกิดมาได้ ย่อมมีบุญเป็นฐาน และ มีบุญมากถ้าร่างกายสมส่วน ไม่พิกลพิการ นี่เป็นเครื่องหมายของการเริ่มต้น
    ทันที่ที่จุตติเข้าท้องของแม่ เทพอย่างน้อย 6 องค์ จะต้องลงมาเพื่อคอยดูแล แต่การดูแลนั้น ทำได้เพียง การดลจิตดลใจ เพื่อให้วิญญาณที่อยู่ในร่างมนุษย์นั้น รู้สึกถึงสิ่งที่ดี สิ่งที่ควรทำ
    แต่ความยิ่งใหญ่ของใจมนุษย์ ต่อให้คนตัวเป็น ๆ มาพูด มาชวน ทำความดี ยังไม่อยากทำ มีแต่ข้ออ้าง กระไร เสียงแว่วจากเหล่าทวยเทพ จะดังพอให้เปลี่ยนใจ เปลี่ยนพฤติกรรมเล่า

ไม่มีความจำเป็นเลยที่จะต้องไปหาว่า ใคร หรือ อะไรอยู่ข้าง ๆ ตัวคุณ
    อะไรที่คุณว่าดี ก็คือ ดี
    อะไรที่คุณควรทำ ก็ทำ
    คุณทราบ คณรู้ เกือบทุกอย่าง
    เหลือเพียงอย่างเดียว คือ ยังไม่ได้ทำ
    และ ทำแล้ว ก็อย่าไปคิด อย่าไปหวัง
    ทำ 10 บาท จะจะให้ได้ผลคืน ทันที เดี๋ยวนี้
    เลิกคิด แบบเดิม ๆ
    บุญ คือ การให้ โดยเฉพาะ ให้ความอยาก ให้ความเคยชิน ให้ออกไป
    ให้แล้วไม่ต้องหวังผลตอบแทน เพราะ เมื่อไหร่ที่ให้ พอหลุดจากมือ บุญก็เกิด และไปกองคอยคุณอยู่บนสวรรค์ รอการเวียนกลับมาสนองคืน

ถ้าคุณยังสังสัยว่า ทำไม่ ที่ผ่าน ๆ มา จึงมักจะมีคนทัก สิ่งที่กล่าวไป น่าจะเป็นคำตอบให้ได้บางส่วนนะครับ
    หากยังสงสัย ก็ถามมาได้อีก เพราะหลายคน ก็มีปัญหาแบบที่คุณเป็น และเสียเวลาไปกับการหาคำตอบ จนอายุเลยล่วงไป ใกล้วันหมดเวลาเข้าไปทุกที ชีิวตนี้ช่างมีแต่ปัญหาที่ไม่มีคำตอบ เพราะคำตอบมันอยู่ใกล้แต่คุณพากันมองไม่เห็น

เพราะ มันอยู่ที่ใจคุณนั่นเอง

9. nuae

nuae สมาชิก

รบกวนถามอีกเรื่องค่ะ ช่วงนี้รู้สึกว่าปวดเมื่อยตัวอย่างมาก โดยเฉพาะบริเวณหลัง (หน้าจะเป็นบริเวณสันหลัง) และหัวเข้าทั้งสองข้าง (โดยเฉพาะข้างซ้าย) ทานยาก็ไม่หาย ทำให้นอนหลับ ๆ ตื่น ๆ รู้สึกอ่อนเพลียมาก อยากทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร ควรทำอย่างไร หรือจะเป็นที่เค้าเรียกว่าโรคกรรมโรคเวณ เพราะมันเป็น ๆ หาย ๆ มานานแล้ว แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าเป็นมากและเป็นเกือบจะตลอดเวลา เวลาสวดมนต์ นั่งสมาธิ ก็จะรู้สึกปวดทรมาน จนต้องเลิก รบกวนด้วยค่ะ

10. ลึกสุดใจ

ลึกสุดใจ สมาชิก

ขอบพระคุณอาจาย์มากค่ะสำหรับคำชี้แนะ คิดว่าได้คำตอบแล้วค่ะ เพียงแต่ไม่ใช่คำตอบของข้อสงสัยทั้งปวง แต่ตอบตัวเองได้แล้วว่าควรที่จะทำอะไร "ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องสงสัยในสิ่งใดๆอีกแล้วค่ะ"

11. poonaa

poonaa Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ส่ง pm ไปเมื่อกี้นี้ค่ะ

12. poonaa

poonaa Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    อีกนิดค่ะ

วันนี้ 28/03/13 ไปสัมภาษณ์กับโรงแรมเกสเฮาส์แถวข้าวสารตอนบ่ายสองโมง ตำแหน่งพนักงานต้อนรับ เป็นอย่างไรบ้างคะ

13. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

14. ธรรมลิขิต

ดูผลวันที่ 1 เมษายน 2556 แล้ว ตัดสินใจเองนะครับ คนอะไรจะเฮงปานนั้น

15. coypap

coypap เป็นที่รู้จักกันดี

ส่ง PM ไปแล้วนะครับ
    ขอบคุณครับ :D

16. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

17. coypap

coypap เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ^^

18. อาทิมิส

อาทิมิส สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2013
    อาจารย์ค่ะ สอบถามทาง pm แล้วนะค่ะ
    รบกวนด้วยค่ะ

19. อาทิมิส

อาทิมิส สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2013
    อาจารย์ค่ะ หนูได้รับคำตอบแล้วค่ะ
    เกิดมาหนึ่งชีวิต หนูจะสู้ให้ถึงที่สุด ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

20. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ๊ะ....