คำเหล่านี้ใช้อย่างไร

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย glory01, 1 เมษายน 2011.

1. glory01

glory01 Active Member

เวลาไปกราบครูอาจารย์ ถ้าจะขอให้ท่านอยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรไปนานๆ ควรใช้คำอย่างไรดีครับ ยังสับสนระหว่างอาราธนากับนิมนต์

ใครมีประโยคที่เคยใช้ในลักษณะนี้ ช่วยมาบอกกันบ้างครับ

แล้วก็ อนุโมทนา โมทนา อนุโมทามิ แตกต่างกันอย่างไร เคยได้ยินพี่ท่านนึงบอกว่าอย่าใช้คำว่า อนุโมทนา เพราะ อนุ แปลว่าน้อย แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน เวลาไปกราบหลวงปู่ท่อน ผมสังเกตว่าท่านจะนำให้พูด สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ อยู่บ่อยๆ

ใครพอทราบมาบอกกันบ้างนะครับ

2. tumsokpho

tumsokpho เป็นที่รู้จักกันดี

นิมนต์เป็นคำกริยา แปลว่า เชิญ เชิญมา เป็นกริยาที่ใช้กับพระภิกษุสงฆ์
    อาราธนา แปลว่า เชื้อเชิญ อ้อนวอน ขอร้องให้ทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง

อนุ แปลว่า น้อย ,ภายหลัง ,ตาม ,เนือง ๆ ,บ่อย ๆ
    โมทน แปลว่า ความบันเทิง, ความชื่นชม ,ความยินดี ,ความร่าเริง ,ความปลื้มใจ
    อนุ มาสนธิกับ โมทน เลยเป็น "อนุโมทนา" แปลว่า ยินดีตาม (ในสิ่งที่เขาได้กระทำมา)

สาธุ อนุโมทามิ หมายถึง ดีแล้ว เจ้าข้า ข้าพเจ้า ขออนุโมทนา (ขอแสดงความยินดีกับ บุญที่ท่านได้ทำแล้วด้วยนะ)
    อนุโมทนา=อนุโมทนา (การขอแสดงความยินดีกับความดี หรือบุญที่ท่าน
    ได้ทำดีแล้วด้วยนะ)
    ต่างกันที่ คำบน เป็น ภาษาบาลี
    คำล่างเป็น ภาษาไทย ทับศัพท์ จากภาษาบาลีครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คิดอะไรมากครับ.....ถนัดแบบใหนก็บอกท่านแบบนั้นไปเลย....

เราเอาภาษาใจครับ....ออกมาจากใจเลย....

4. glory01

glory01 Active Member

ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ