คำทำนายภัยพิบัติ อ.ทิพากร รินไธสงค์ จากปัจจุบัน ไปจนหลังสิ้นปี 2561

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลุงมหา๑, 7 พฤศจิกายน 2012.

1. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่ออ้าปากรับอาหาร ทั้งฟันก็เคี้ยว ทั้งลิ้นก็รับรส ทั้งปากและคอก็กลืน ฯลฯ เมื่อใดอาหารลงท้องแล้ว หน้าที่ย่อยเป็นของกระเพาะ
    กระเพาะไม่เคยบิดพริ้วเลย ถ้ายังแข็งแรงสมบูรณ์ดีอยู่นะ
    ... ใดๆไม่เกินกรรมครับ ...
    หน้าที่มีในสิ่งใดทุกๆสิ่งก็จะทำไปตามนั้น จะให้กระเพาะมาสูบฉีดเลือดก็ไม่ได้
    จะให้มาคิดก็ไม่ได้ จะให้รับอากาศส่งผ่านไปยังเม็ดเลือดเพื่อหล่อเลี้ยงร่างกายก็ไม่ได้ มันไม่เป็นไปตามสิ่งที่มันจะเป็น
    มันจะเป็นในสิ่งที่มันเป็นเท่านั้นล่ะ ทุกๆอย่างเคลื่อนตัวไปตามสถานการณ์ แต่ผู้รับอาหารมาจะต้องพิจารณาก่อนนำเข้าปากเสมอ
    ว่าเป็นคุณหรือเป็นโทษ เป็นประโยชน์หรือไม่ใช่ประโยชน์นะ ...

พิจารณาเอาครับ "พิจารณามหาพิจารณา" ตอนไฟเปิดมันก็สว่าง ตอนไฟปิดมันก็มืด อันนี้สภาวะข้างนอก
    แต่คนจะต้องมีจักษุคือตาดีด้วยถึงจะเข้าใจตามนั้น ทั้งเมื่อกระทบแล้วยังต้องมีความใส่ใจในความมืดหรือความสว่างนั้นๆด้วย
    จึงจะเกิดการเห็นขึ้นมาได้ นอกจากนั้นเป็นเรื่องของใจ ที่จะพิจารณาเอาเป็นปัญญาหรือเอาเป็นปัญหา ...

... ดีก็ดี ...
    ... ไม่ดีก็ไม่ดี ...
    ... กลางๆก็กลางๆ ...
    ... สร้างภพสร้างชาติไม่เลิกไม่รา ก็เวียนตายเวียนเกิดกันไม่เลิกไม่รา ...
    ... ไม่สร้างภพสร้างชาติ ก็จบภพจบชาติกัน ณ ที่นี้ ...

ปล.แค่แสดงความเห็นนะครับ ท่านใดไม่ชอบก็ไม่ว่าจะกด unlike ก็ได้ ไม่ชอบมากๆจะลบให้ถ้าสะดวก ชอบใจจะกด Like ก็ไม่ว่ากันอีกนั่นล่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็เป็นเช่นนั้นแหล่ะครับ ทุกๆท่านทำสิ่งใดรวมทั้งผมเองด้วยในทุกๆเรื่องก็จะต้องรับผลของสิ่งนั้นแน่นอน ...

... "รักกันใว้เถิด" ...

... ^^ ...

. . . . . . . . . . . . . . . .

2. ลุงมหา๑

ลุงมหา๑ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ดูเขา อย่าลืมดูเราด้วย

ขออนุญาตครับ

ถ้าท่านธรรมสามี เก่งกล้าหาญชาญชัย ถึงขั้น คิดแทนพระพุทธองค์ได้
    ผมก็คงสู้ท่านไม่ได้จริงๆ

ถ้าท่าน อ.ทิพากร รินไธสงค์ ที่ท่านนำพาญาติธรรมชาวพุทธ

สร้างพระพุทธปฏิมา "หลวงพ่อทันใจ" มากกว่า ๓๐๐ องค์
    สร้างพระพุทธอลังการ (พระใหญ่ชัยภูมิ) ที่ก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว

ผมเองก็ปฏิบัติไปถึงแค่ เลยการรู้ตัวทุกอิริยาบถ เดินปัญญาได้เล็กน้อย ก็คงสู้ท่านไม่ได้เช่นกัน

เราสร้างพระพุทธปฏิมาของเรา เราสร้างกุศลผลบุญของเรา

แล้วเหตุไฉน ท่านธรรมสามี จึงได้อ้างความคิดของท่านว่า

หรือว่าท่านธรรมสามี มีภูมิรู้ ภูมิธรรมสูงส่ง ถึงขั้น รู้ใจของพระบรมศาสดา พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจริงๆ

ขอบคุณครับ
    ลุงมหา

3. ลุงมหา๑

จะเป็นศิษย์ ต้องเก่งแค่ไหน ต้องระวังอะไร

ลุงมหาครับ ผมอยากเห็นรูปบ้างจังครับ และอยากรู้ว่าท่านอยู่ที่ไหน เผื่อมีบุญจะได้ไปกราบบ้างครับ เรื่องฤษีผมเชื่อลุงมหาครับ ผมเคยเจอครับ เช่นปู่ฤาษีวีระตะเทพนาคาศิล ครับ

ต้องขออภัยนะครับ นอกจากท่าน อ.ทิพากร รินไธสงค์แล้ว ผมไม่กล้าแนะนำ ครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆให้

เพราะท่านอื่นๆ ดูยาก บอกยาก ครับ
    เพราะที่เห็นชัดๆคือ ครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆ ท่านจะเชี่ยวชาญด้านไสย์เวทย์มาก
    เข้าไปหา ดีไม่ดี กลายเป็น "มดงาน" ให้ท่านใช้

เสียทั้งเวลา เสียทั้งทรัพย์สิน กุศลผลบุญที่ได้ก็ไม่คุ้ม

ขนาดท่านเคยให้เหล็กไหล สีเงินยวงเม็ดใหญ่ ผมยังไม่เอาเลย
    เพราะตอนนั้น ผมคิดของผมว่า "เดินทางสายธรรม" ดีกว่า

แต่ศิษย์ที่ท่านรับเอาไว้นั้น "ไร้เทียมทาน" จริงๆ
    เพราะผมไม่ได้เจอท่านหลายปี ท่านสวดมนต์ได้อย่างคล่องแคล่ว
    แถมเหล็กไหลที่ท่านได้มา นั้นก็ "ไร้เทียมทาน" จริงๆ
    เพราะสูงส่งกว่า เหล็กไหลสีเงินยวง ซะอีก
    แถมการได้มานั้น แม้ครูบาอาจารย์ของท่านจะทำพิธีขอให้
    แต่การได้มากลับเป็นว่า ผมเป็นผู้บอกว่า ให้ขอกับเทพองค์ไหน
    ท่านบอกว่า พออธิฐานเสร็จ ก็ หล่นลงมาจากฟ้าจริงๆ
    แถมตำแหน่งที่หล่นลงมาก็ ล้ำลึกพิศดารพอๆกัน

อย่าลืมนะครับ เกิดมาทั้งที อย่าได้เสียเวลา เป็นมดงานให้เขาใช้
    กุศลผลบุญที่ได้ ต้องยิ่งใหญ่ ต้องสมน้ำสมเนื้อ

ถ้าอยากเป็นศิษย์สายนี้ ผมบอกให้ก็ได้

๑.ดวงนิรันตราย มีดาวพฤหัสบดี(๕) อยู่ภพพันธุ(ภพที่๔) พวกนี้ดวงแข็งล้มยากมากๆ สติปัญญาเป็นเลิศ เรียนคาถาอาคมได้ง่าย ไม่ต้องท่องอะไรเลย
    ๒.ดวงดาวเกตุ(๙) คุ้มภัย มีดาวเกตุ(๙) อยู่ราศี เมถุน, สิงห์, ธะนู, กุมภ์ (จะตรวจเช็คให้อีกที)
    ๓.มีดาวเป็นมหาอุจจ์ หลายดวง ยิ่งมากยิ่งดี แต่ถ้ามากเกินไป จะมุ่งทางธรรม

ครูบาอาจารย์ส่วนใหญ่ ถ้าเราขาดสติปัญญาในการพิจารณาไตร่ตรอง
    ถูกหลอกล่อผูกมัด กลายเป็น มดงาน ให้เขาใช้จริงๆ
    จึงต้อง พิจารณาให้ดี จึงต้องเลือกให้ดี

อย่าได้เหมือนไครบางคน ที่เที่ยวไปเขียนกระทู้ตอบปัญหาธรรมไปทั่วในเว็บนี้
    นึกว่าตนเอง จะได้กุศลผลบุญนักหนา ทั้งๆที่ตนก็ปฏิบัติไม่ถึง
    ไม่มีภูมิรู้ ภูมิธรรม ในปัญหาที่เที่ยวตอบเขาไป

ผลสุดท้าย ก็โดนแบน โดยไม่ต้องแจ้งสาเหตุ

ส่วนของผมนั้น ข้อมูลส่วนใหญ่ ก็อยู่ในหัวผมเอง
    และอยู่ใน ยูทูป.คอม ขานั้นเขาใหญ่ไร้เทียมทานจริงๆ
    มีเท่าไรรับไม่อั้น ไม่ต้องลดคุณภาพลง ส่ง ออริจินอล มาเลย

ขอโมทนาบุญ ขออนุโมทนาบุญ

ลุงมหา

4. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บุญนั้นเป็นทรัพย์ภายในอันอุดมและยอดเยี่ยม และเป็นญาติอย่างยิ่งทีเดียว
    ท่านใดสนทนากันแล้วได้ปัญญาที่สมควรโดยธรรม ผมขออนุโมทนาบุญนั้นๆด้วย
    ท่านใดสละกำลังทรัพย์กำลังสติปัญญาและความเพียรทำกุศลกรรมใดๆอันสมควรโดยธรรม ผมก็ขออนุโมทนาด้วยเช่นกันนะ ...

... "รักกันใว้เถิด" ...

... ^^ ...

5. ลุงมหา๑

สายธรรมเข้มข้น บวก สายไสยเวทย์อ่อนๆ

ลุงมหาครับ ผมอยากเห็นรูปบ้างจังครับ และอยากรู้ว่าท่านอยู่ที่ไหน เผื่อมีบุญจะได้ไปกราบบ้างครับ เรื่องฤษีผมเชื่อลุงมหาครับ ผมเคยเจอครับ เช่นปู่ฤาษีวีระตะเทพนาคาศิล ครับ

ขอยกข้อเขียนของผม จากเรื่อง แม่หมอเทวดา มาให้ดู มาให้พิจารณา

เห็นญาติธรรมบางท่าน มีความสนใจใน ปู่ฤๅษี จากข้อแเขียนของผมครั้งก่อนๆ
    ผมไม่อยากแนะนำสายไสย์เวทย์

แต่ครูบาอาจารย์กลุ่มข้างบน อยู่ระหว่าง สายธรรม และ สายไสย์เวทย์
    โดยหนักไปทางสายธรรม เพราะช่วยแก้คุณไสย์โดยตรง

ท่านต้องอยู่อย่างเงียบๆ ไม่กระโตกกระตาก เพราะโดนปาระเบิดที่บ้านมาแล้ว

การคัดเลือกศิษย์ก็เป็นปากต่อปาก ท่านจะช่วยจนสุดความสามารถ
    เพราะถ้าลูกศิษย์ไม่ได้ดี ก็คงไม่มีใครกลับมาช่วยท่านอย่างแน่นอน

แต่ถ้าผ่าน ด้วยการพิจารณาจากเบื้องบนแล้ว
    รวยทุกคน เพราะจะเห็นช่องทางการหาเงินอย่างรวดเร็ว
    เพียงแต่ว่า วัตถุมงคลของท่านจะแรงมาก ทำด้วยแผ่นทองคำแท้
    ราคาก็เกือบๆจะ สองหมื่นกลางๆ บวกกับไม้มงคล อาถรรพ์
    ที่แม้แต่ ปู่ฤๅษีส่วนใหญ่ที่ว่าเก่ง ที่ว่าแน่ ก็ยังหาไม่ได้ ขอกันให้วุ่น
    แต่ท่านบอกว่า หมดแล้ว หมดเลย จะทำให้ต่อไปไม่ได้

ท่านที่เป็นสัมมาทิฐิ ท่านที่มีความเคารพในครูบาอาจารย์
    คงมีบุญวาสนาพอที่จะได้พบ ได้เจอ ได้ครอบครอง
    เพราะท่านจะทำให้ ของใครของมัน คนอื่นเอาไปใช้ไม่ได้

บางท่านเห็นเขารวยเอาๆ ก็แอบไปสืบว่าเขามีอะไร
    ผลสุดท้ายด้วยความไม่รู้ก็ออกใบสั่ง สู้ราคาถึง ๑๐ ล้านบาท
    เพราะไม่รู้ว่า ท่านทำให้ของใครของมัน คนอื่นเอาไปใช้ไม่ได้ผลอะไรเลย

ลุงมหา

6. ลุงมหา๑

ขอนำคำทำนายของท่าน อ.ทิพากร รินไธสงค์ มาให้ดูอีกรอบนะครับ

ขอนำคำทำนายของท่าน อ.ทิพากร รินไธสงค์ มาให้ดูอีกรอบนะครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=y2fyHjMTeeA&feature=channel&list=UL]คำทำนายภัยพิบัติ ธันวาคม 2555 สิ้น 2561 อ ทิพากร รินไธสงค์ 16 ต ค 2555 ฉะเชิงเทรา - YouTube[/ame]

ท่าน อ.ทิพากร รินไธสงค์ ท่านบอกว่า

"ตราบใดที่การสร้างพระพุทธอลังกร (พระใหญ่ชัยภูมิ) ยังดำเนินการอยู่"
    "ภัยพิบัติใหญ่ๆใดๆ จะไม่บังเกิดขึ้น"
    "ที่เกิดขึ้นก็เป็นเพียง การปรับสมดุลย์ของเปลือกโลก การปรับสมดุลย์ของน้ำ"
    "เพื่อป้องกัน เพื่อแก้ไข ภัยพิบัติที่ยิ่งใหญ่กว่าที่กำลังจะเกิดขึ้น ไม่ให้เกิดขึ้นเท่านั้น"

"สำหรับพื้นที่ที่เกิดภัย เกิดความเดือดร้อนนั้น ให้ถามเขาว่า รู้จักพระใหญ่ชัยภูมิรึเปล่า?"

"ให้ถามเขาว่า ร่วมทำบุญกับพระใหญ่ชัยภูมิบ้างหรือยัง"

อย่างไรก็ตามขอนำ วีดีโอ การสร้างพระใหญ่ชัยภูมิ พื้นที่ใต้องค์พระ มีขนาด ๒๐ ไร่ (32,000 ตารางเมตร) มาให้ดูอีกที

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=ZAgSe_qI0VU&feature=c4-overview&list=UUzWVKyK7LkF1_X2O8glKomQ]20131007 01 มูลนิธิพระใหญ่ชัยภูมิ สถานที่ก่อสร้างพระพุทธอลังการ พระใหญ่ชัยภูมิ] 7 ตุลาคม 2556 - YouTube[/ame]

ส่วนพื้นที่ ตึกรัตน์บัลลังก์ทั้งหมด มีพื้นที่ ๕๒ ๑/๒ ไร่ (๘๔,๐๐๐ ตารางเมตร)

โดยพื้นที่ทั้งหมด จะสร้างฐานแผ่ หนา ๒ เมตร เต็มพื้นที่

เฉพาะส่วนนี้ ต้องใช้ปูนซิเมนต์มากถึง ๑๖๘,๐๐๐ คิวบิคเมตร

ด้วยค่าใช้จ่ายมากมายมหาศาลนี้ ต้องติดตามดูว่า

เงินจะมาจากไหน เงินจะมาอย่างไร กันต่อไป

ลุงมหา

7. ลุงมหา๑

เราจะสู้กับภัยพิบัติ ด้วยศรัทธามหาชน

ขอนำภาพ เราจะสู้กับภัยพิบัติ ด้วยศรัทธามหาชน

งานกฐินพระใหญ่ชัยภูมิ 10 พฤศจิกายน 2556 ช่วงเช้า หลังพิธีเปิดบุญ

ลุงมหา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      83
  8. ลุงมหา๑

สู้ภัยพิบัติด้วยศรัทธามหาชน

ขอนำรูปงานแห่ผ้าพระกฐินสามัคคีพระพุทธอลังการ(พระใหญ่ชัยภูมิ)

รอบบัลลังก์ที่ ๑ (เสาเอก) พื้นที่ใต้พระเศรียร

วันที่ 9 พฤศจิกายน 2556 เวลา 16:51 - 17:07 น.

มาให้ดูชมครับ

ลุงมหา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      80
  9. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

"ปาฎิหารย์อมเกิดแก่ผู้มีศรัทธาเท่านั้น"
    ลุงมหาเดินหน้าปฎิบัติพันธกิจ ที่มีอยู่ต่อไป
    อย่าได้พรั่นพรึง!!!

นีโอขอเชียร์ และขอโมทนาอีกครั้ง
    สำหรับคนที่กำลังสร้างและสนับสนุน
    การสร้างกุศลโดยเฉพาะมหากุศล

10. ถั่วฝักยาว

ถั่วฝักยาว Active Member

ที่ผ่านมาใช้งบไปเป็น 10 ล้าน สร้างได้ถึงไหนแล้ว

11. ลุงมหา๑

รับบริจาคเฉพาะท่านที่มีความศรัทธาเท่านนั้น

ที่ผ่านมานั้น ใช้เงินบริจาคไปแล้ว ประมาณ ๓๐๐ ล้านบาทครับ

ตอนนี้ ทางมูลนิธิ ยังมีหนี้อยู่ ประมาณ ๒๐ ล้านบาท

งานพระโพธิ์สัตว์ก็อย่างนี้ละ่ครับ

มีผู้เสนอ ผ่านผม จะขอบริจาค ๓๕,๐๐๐ ล้านบาท

โดยมีข้อแม้เพียงข้อเดียว ตอนแรกผมก็ไม่กล้าเรียนท่าน อ.ทิพากร

เพราะรู้ว่า อย่างไรท่านก็ไม่เอา เพิ่งจะเรียนท่าน ทางโทรศัพท์เมื่อวานนี้เอง

ท่านก็ได้เมตตามอบหมายให้ผมหาเงินบริจาคมาเคลียร์หนี้ ของทางมูลนิธิให้ด้วย

ผมก็บังเอิญไปรับปากท่านอีกต่างหาก บุญหนอบุญ

ลุงมหา

เรื่องที่ขอมา ดูรูปตามนี้ไปก่อนนะครับ

http://palungjit.org/threads/จิตพร้อม-รับภัยพิบัติ.334019/page-739#post8550258

12. AYAWADEE

AYAWADEE Active Member

15 พฤษภาคม 2013
    โถ คุณคะหาได้ขนากนั้น ก็อย่ารีดเลือด กะปูเลยคะ เก่งจังนะคะ หาคนมาบริจาคเยอะขนาดนี้ ว่างๆช่วยแบ่งมาบริจาคให้ฟิลิปปินส์ บ้างนะคะไม่ก็มูลนิธิคนตาบอด เผื่อว่ากุศลได้ส่งผลมามกๆนะคะ

13. AYAWADEE

AYAWADEE Active Member

15 พฤษภาคม 2013
    ดร. ที่จบ มหาวิทยาลัยสันติภาพโลกรึป่าวคะ กราบคะ

14. inlay

inlay Active Member

ตั้งปี 2561 หากินได้อีกนานเลย มองการณ์ไกลมาก

15. PShinex

PShinex เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเราจะทำอย่างไรกันดีละนี่ ขอบริจาคก็ไม่ขอ ภัยพิบัติหนักต่าง ๆ ก็มอง
    ไม่เห็น แถมยังจะดึงควมมั่งคั่งเข้ามาสู่ประเทศไทยอีก...

ผมละผมกลุ้มจริง ๆ ...

16. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

เรื่องหยาบๆเเบบเอาเงินภาษีประชาชนไปรับจำนำข้าวทุกเม็ด เเล้วขาดทุนกว่า4เเสนล้าน
    เรายังทำความเข้าใจไม่ได้เลยว่าทำไมต้องทำกันขนาดนี้
    เเล้วเรื่องละเอียดอ่อนเกี่ยวกับบาป-บุญ
    เราจะเอาปัญญตรงไหนไปซักฟอกเขาได้!!!!

17. inlay

inlay Active Member

เดี๋ยวมันไม่พอ มันจะ หาเงินต่อ มันบอกเลื่อนไปก่อน ขอเลื่อนคำทำนาย ไปจนปี 2570
    ได้อีกหลายปีเชียว

18. ลุงมหา๑

สัมมาทิฐิ อยู่ไหน?

ขอให้ดูทิศทาง ขอให้ดูนโยบายของทางเว็บเอานะครับ

สัมมาทิฐิๆๆๆ อยู่ตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ

19. ลุงมหา๑

พุทธสถานพระใหญ่ชัยภูมิ สนทนาธรรม วันเพ็ญเดือน ๑๒

มูลนิธิพระใหญ่ชัยภูมิ 17 พฤศจิกายน 2556 ตอนที่ 1 สนทนาธรรม เปิดบุญ วันเพ็ญเดือน ๑๒

ท่าน อ.ทิพากร รินไธสงค์ สนทนาธรรม เรื่องพระพุทธอลังการ(พระใหญ่ชัยภูมิ)

สร้างทำไม?
    สร้างอย่างไร?
    สร้างไปถึงไหน?
    จะร่วมสร้างได้อย่างไร?

ขอเชิญรับชมรับฟังได้เลยครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=tnTfyRbIGRU]20131117 01 มูลนิธิพระใหญ่ชัยภูมิ 17 พฤศจิกายน 2556 ตอนที่ 1 สนทนาธรรม เปิดบุญ วันเพ็ญเดือน ๑๒ - YouTube[/ame]

ลุงมหา

20. ลุงมหา๑

ความก้าวหน้าการสร้างพระพุทธอลังการ(พระใหญ่ชัยภูมิ)

20131114 01 มูลนิธิพระใหญ่ชัยภูมิ 14 พฤศจิกายน 2556 ความก้าวหน้าการก่อสร้าง

หน้างานก่อสร้างพระพุทธอลังการ(พระใหญ่ชัยภูมิ)
    กำลังเร่งเทฐานแผ่ บนพื้นที่ 20 ไร่ ใต้องค์พระ ความหนา 2 เมตร เต็มพื้นที่

ถ่ายเมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน 2556

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=7HNYneMUyzU&feature=c4-overview&list=UUzWVKyK7LkF1_X2O8glKomQ]20131114 01 มูลนิธิพระใหญ่ชัยภูมิ 14 พฤศจิกายน 2556 ความก้าวหน้าการก่อสร้าง - YouTube[/ame]

ลุงมหา