คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

มาตราฐาน 3 วัน นะ แล้วค่อยมาส่งนะ

2. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    เพิ่งเจอกระทู้ดี ปกติภาวนาผมใช้ พุทโธ แต่ไม่ค่อยก้าวหน้า อยากให้ช่วยแนะนำคำภาวนาที่เหมาะกัยผมด้วยครับ

3. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    แล้วระหว่างวันควรภวนาอะไรครับ รู้สึกจะหลงทางมาไกล

4. JIT_ISSARA

อธิษฐานจิตต่อหน้าพระพุทธรูป ข้าพขอให้พระพุทธอำนวยพรเปิดมโนทวาวิญญาณทั้ง 5 ออก ขอให้ตัวตนต่างมิติของข้าทั้งหลายทั้งปวงรับกระแสธรรมแห่งพระพุทธองค์

กำหนดจิตระลึกคุณของพระพุทธเจ้า ภวนา นะโม ซํกพัก ประมาณ 5 นาที

ขอให้ภวนา พุทโธ โธพุท พุทโธ
    ซัก 1 วัน แล้วมาส่งอารมก่อนนะครับ ว่า ก่อน และหลังภาวนาเป็นอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  5. JIT_ISSARA

ภาวนา นิม มา รา ติ - ติ รา มา นิม - นิม มา รา ติ
    คาถา จะก่อเกิดความเจริญ
    ใช้ในระหว่างวัน ได้ผมอย่างไร มาแจ้งบ้าง

6. wolverine

wolverine สมาชิก

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับบ ถ้าไม่มีพี่ผมคงหลงทางอีกนานน

7. JIT_ISSARA

ไม่เป็นไร
    สภาวะเธอตอนนี้ จิตเธอเข้าสู่กระแสโสดาบัน หรือ โสดาปัตติมรรค ที่แสดงออกว่ามาถูกทาง

ต่อไป อธิษฐานจิตขอแจ้งและทำคุณธรรม อิทธิบาท 4 ให้บริบูรณ์ ภาวนา
    อิทธิปาทัง อิทธิปาโท 3 นาที
    ต่อไป อธิษฐานจิตขอแจ้งและทำคุณธรรม โพชชงค์ 7 ให้บริบูรณ์ ภาวนา โพชชังคังจิตตัง 3 นาที
    ต่อไป อธิษฐานจิตขอจิตแห่งข้าดำเนินตามธรรมหรือหนทางที่ถูกต้อง ภาวนา มัคคัง วิหะระติ3 นาที

ต่อไป อธิษฐานจิตขอจิตแห่งข้าแจ้งในสติปัฐฐาน 4 เห็น กายในกาย เวทนาในเวทนา จิตในจิต ธรรมในธรรม ภาวนา สติปัฐฐานัง วิหะระติ 3 นาที

เวลานั่งภาวนา ปิโสคะมาทูโตริมามิพุทคะติเมกะมุอุ

เยอะหน่อยนะ ลองทำซัก 3 วัน แล้วมาส่งสภาวะ ก่อนและหลังทำนะว่าเป็นอย่างไร

เวลาภวนาให้กำหนดจิตภวนาแบบแผ่ออก(สำคัญมาก สำคัญที่สุด) ภวนาที่ หน้าอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  8. JIT_ISSARA

เธอจงลองนำไปปฎิบัติดูนะ
    1 อธิษฐานจิตขอน้อมพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สถิตอยู่ที่มโนธาตุ ภาวนา นโม 5 นาที
    2 ขอทำกาย วาจา ใจ ให้แจ้ง ซึ่งพระนิพพาน และธรรมแห่งอิทธิบาท4 จงเจริญในมโนจิตแห่งข้าพเจ้า
    3 ขอให้พระองค์จงมาสถิตเหนือเศียรเกล้านำพาเข้าสู่นิพพาน
    4 ขอให้สติปัฐฐาน 4 ของเข้าจงสมบูรณ์ บริบูรณ์ และขอให้เข้าแจ้ง เห็น เวทนาในเวทนา จิตในจิต ธรรมในธรรม
    5 ขอให้จิตของข้าจงแผ่ออก ขยายออก กระจายออก เป็นหนึ่งเดียวกับท้องฟ้า

9. O_natty

O_natty สมาชิก

16 ธันวาคม 2011
    รายงายผลภวนาค่ะ
    วันแรกที่เริ่มภวนา " ไม่ " รู้สึกปวดหนึบที่กลางทรวงอกเวลาภวนา แต่เป็นการปวดที่ผ่อนคลายไม่ปวดลงจิตเหมือนก่อนหน้านั้น หลังจากนั่งไปซักพักจะรู้สึกจิตว่างและเบา นั่งได้ประมาณ 40นาทีค่ะเนื่องจากเกิดเวทนาที่เข่าด้านซ้าย และคิดน้อยลงไม่เกาะจิตเหมือนก่อนหน้านั้นค่ะ
    วันที่สอง อาการปวดตรงทรวงอกเวลาภวนาลดลงแต่ความคิดเข้ามาเย๊อะเหมือนเดิม แต่จิตเบา และรู้สึกขนลุกบ่อยมากเวลาภวนา มีอาการเวทนาที่ขาเนื่องจากเข่าด้านซ้ายไม่ค่อยดี แต่จิตไม่ทรมาน
    วันที่สาม อาการปวดตรงทรวงอกเวลาภวนาลดลง ความคิด และวิเคราะห์เข้ามาเย๊อะเหลือเกินพยายามที่จะวาง พอวางได้ซักพัก ตัวฉันรู้ก็จะเข้ามาอีกค่ะ
    ดิฉันต้องใช้เวลาอีกนานมั๊ยคะ จิตถึงจะนิ่งและว่าง สามารถวางความคิดลงไปได้ค่ะ

10. maple_narak

maple_narak สมาชิก

17 ธันวาคม 2011
    มาส่งการบ้านค่ะ

วันแรกของการภาวนา รู้สึกแน่นที่หน้าอกมาก อาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนคำภาวนา และเปลี่ยนตำแหน่งจากตรงกลางหน้าผากมาเป็นตรงกลางอกเลยเพ่งมากเกินไป
    วันที่ สองของการภาวนาสบายขึ้น บางเวลาช่วงของการนั่งสมาธิตัวเบา แล้วกลับมาหนัก และมาเบาสลับกัน ภาวนาช่วงเย็นจะง่วงมากเลยค่ะ เลยลืมตาแล้วภาวนาแทน ส่วนช่วงเช้า ภาวนาได้ปรกติเบาแล้วจับอารมไปที่กลางอก แต่ก้อมีฟุ้งบ้างค่ะ และก่อนภาวนาจะสวด ชินปาโร 7 จบทุกครั้ง ตลอดเวลาที่สวดจะเห็นว่าระหว่างที่สวดจิตจะไปคิดเรื่องอื่นๆตลอดเหมือนเห็นใจตัวเองมันไปเกาะกับความอยาก ออกอารมฟุ้งซ่าน ระหว่างวันหากนึกได้ก้อจะภาวนาตลอดค่ะ
    หากมีอะไรที่ต้องปรับ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2011
  11. zerozodiac

ส่งอารมณ์ครับ รู้สึกว่าคำภวนานี้จะช่วยเพิ่มสมาธิให้นิ่งขึ้น กว่าเดิม แต่อาจจะมีมากกว่านั้นแต่ผมไม่สามารถสัมผัสได้ :D

นิม มา รา ติ ติ รา มา นิม กันผีอำเมื่อคืนได้ครับ ฮ่าๆๆ

12. JIT_ISSARA

ไม่นานครับ
    ขอให้ทำตามวิธีอย่างเคร่งครัด เจริญสติให้เห็นการเกิดขึ้นของทุกสรรพสิ่ง เห็นความเปลี่ยนแปลงของทุกสรรพสิ่ง เห็นความดับไปของทุกสรรพสิ่งครับ

กล่าวดังต่อไปนี้ ข้าพเจ้า อธิษฐานขอ ขออธิษฐาน ขอความสำเร็จ จงดำรงอยู่ที่ข้า สำเร็จดังใจประสงค์ ขออำนาจแห่งสติ ที่ เจริญบริบูรณ์ จงนำพาข้าข้ามห้วงทุกข์ ใน วัฐฐสงสาร
    ขอ พระธรรม ธรรมพระ จงเจริญ ใน มโน วิญญาณ ทวาร ทั้งหลาย
    ภาวนาที่กลางหนอ กำหนดความรู้สึกแผ่ออก แบบเป็นกันเอง ภาวนา สุขิตายัง ธรรมมัง
    ขอให้สำเร็จดังประสงค์นะครับ

13. JIT_ISSARA

ไม่นานครับ
    1 ข้าพเจ้า ____________ ขอเปิดวิญญาณมโนทวาร เพื่อเรียนรู้สัจธรรม ซึ่งเป็นทำเพื่อการปล่อยวาง
    2 ขอยังจิตข้าให้แจ้ง เห็น กายในกาย เวทนาในเวทนา จิตในจิต ธรรมในธรรม ขอคุณพระพุทโธ ขอคุณพระธัมโม ขอคุณพระสังโฆ จงยังใจข้าให้สว่างสดใสเสมอ
    3 ขอให้สติแห่งข้าจงเจริยบริบูรณ์ เป็นมหาสติ เพื่อกระทำให้แจ้งซึ้ง อริยมรรคมีองค์ 8 สติปัฐฐาน4 และกุศลธรรมอื่นอันมากมาย เพื่อยังประโยชน์

ชีวิตประจำวัน อะเวปะมาอุ

14. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    รู้สึกว่าเวลาภาวนาผมยังใช้สมองคิด จิตยังไม่เอาคำภาวนาไปภาวนาของเค้าเองครับ

แต่การกำหนดความรู้สึกภาวนาตรงหว่างอกรู้สึกเย็นๆ

ต้องทำอะไรต่อดีครับ

15. O_natty

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ( ดิฉันขออนุญาติเรียกอาจารย์นะคะ ) เห็นคำตอบของอาจารย์แล้วเช้านี้เหมือนพลังข้างในมันเพิ่มขึ้นมามากขึ้น รู้สึกมีกำลังใจ ขอขอบคุณจากใจค่ะ

16. wolverine

wolverine สมาชิก

ขอบคุณครับ จากที่นำไปปฏิบัติดูได้ผล ว่ารู้สุกเหมือนหน่วงที่หน้าอกกับมีลมเย็นๆพัดมาที่หน้า และช่วงที่ภาวนาจะมีเสียงอะไรไม่รู้ดัง ปุด ปุด ปุด ตลอด
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

17. nuttyone

nuttyone เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ใหม่ครับ ขอคำแนะนำสำหรับการเริ่มต้น ไปสู่การสัมผัสในธรรมครับผม

18. zerozodiac

ท่านพี่ รู้ใช่ไหมครับว่าผมโดนลองของเลยให้ผมภวนา นิม มา รา ติ :D

19. O_natty

รายงานผลการภาวนาค่ะ
    ช่วง 2-3 วันแรกที่ภาวนา ไม่ค่อยมีสมาธิและฟุ้งซ่านตามความคิดเย๊อะ พอหลังจากที่เริ่มมาดู สติปัฏฐาน 4 และ อริยมรรคมีองค์ 8 ก็เริ่มวางความคิดและปล่อยทุกอย่างไม่วิ่งตามความคิด ก็เริ่มรู้สึกจิตเบาขึ้น แต่ก็ยังมีอาการปวดหนึบที่กลางหน้าอกเป็นช่วงๆค่ะ

ส่วนช่วงค่ำ ภาวนา สุขิตายัง ธรรมมัง ก็เป็นเหมือนกันค่ะ 2-3 วันแรกที่ภาวนา ไม่ค่อยมีสมาธิและฟุ้งซ่านตามความคิดเย๊อะ แต่พอเริ่มวางทุกอย่าง จิตก็เบา และมีอาการขนลุกบ่อยขึ้นค่ะ

20. Jitsiasawang

Jitsiasawang สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับท่านแบงค์
    ผมควรจะภาวนาอะไรดีครับ..ตอนนี้ผมเหมือนคนธรรมดาทั่วไป จากแต่ก่อนเคยปลีกตัวอยู่คนเดี่ยวเพราะรับผัสสะอะไรไม่ได้หลายๆอย่าง กำลังเรียนรู้โลกธรรมแปดอยู่ครับ..

ท้ายนี้ขอให้ร่างกายของท่านจงมั่งคง สมบูรณ์แข็งแรงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2011