ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมฟังว่า อากาศที่นั่นเย็นขนาดติดลบ นึกเป็นห่วงท่านจะครองผ้าแบบไหนถึงจะสู้อากาศหนาวได้ โดยเฉพาะศรีษะและเท้าถ้าไม่อุ่นพอจะทำให้ไม่สบายได้ง่ายมาก เห็นภาพก็สบายใจแล้วครับ สาธุ

2. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    พระกริ่งในตำนานของครูบากฤษดาครับ ตามหามาหลายปี กว่าจะได้มาสักองค์ เป็นที่ใฝ่ฝันของศิษย์สายนี้ครับ ^^
    พระกริ่งประจำตระกูล เทียนหลงซีฟู่ ในตำนาน เข้าใจว่าสร้างแค่ช่อเดียว ประมาณ 30 องค์เท่านั้น เนื้อหาชนวนมวลสารสุดยอด ส่องแล้ววางไม่ลงเลยครับ คิดว่าพระเก่าอายุหลายร้อยปี ^^ โชคลาภไหลมาเทมาครับ ^^

3. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ถึง
    พี่ jimmyuro กับพี่เหนือคาด ที่พี่ทั้งสองได้อธิบายสิ่งที่เห็นจากภาพ ได้ดีมากๆครับ แต่คนกด like เช็ค ณ ปัจจุบัน มีจำนวนเท่ากันเลย 555 เอาอย่างนี้แล้วกันนะครับ ถ้าพี่ทั้งสองท่านไม่ยึดว่าต้องเป็นวัตถุมงคลของครูบา ผมจะขอมอบ ชานหมากหลวงปู่ทิม วัดพระขาว พร้อมการด์รูปภาพ ธนบัตรขวัญถุง ฯลฯ ของหลวงปู่ทิมวัดพระขาวให้นะครับ เป็นของที่ระลึกเล็กๆน้อยๆนะครับ ผมจะจัดส่งให้ทางที่อยู่ที่เคยให้ไว้นะครับ

แต่ต้องขอเล่าประสบการณ์สักนิดนะครับ ก่อนหน้านี้ผมไปกราบหลวงปู่ทิม วัดพระขาวบ่อยครั้ง และวันหนึ่ง ผมเองพบครูบาครั้งแรก คุยกับท่านสักพักท่านก็บอกผมว่า หลวงปู่ทิม นะ ท่านเป็นพระอริยสงฆ์นะ เป็นพระโพธิสัตว์ ชานหมากท่านนะเมตตาดีมากๆเลยนะ ผมก็ตกใจว่าพระเกจิมีมากมายทำไมท่านถึงกล่าวถึงแค่หลวงปู่ทิม และพอดีวันนั้นในรถผมก็มีวัตถุมงคลหลวงปู่ทิมอยู่ในรถ ผมคิดแปลกใจเหมือนว่าท่านจะทราบว่าในรถผมมีชานหมากหลวงปู่ทิมอยู่ ผมจึงรีบไปที่รถและนำมาถวายท่านทั้งหมด ท่านก็บอกว่าดีมาก จะนำไปแจกให้กับคนอื่นๆเขานะ หลักจากวันนั้นบ่อยครั้งที่ผมคุยกับครูบา ท่านก็ยังบอกผมเสมอๆ เหมือนกันทุกครั้งเกี่ยวกับหลวงปู่ทิม วัดพระขาว ที่ว่าชานหมากท่านนะเมตตามากๆเลยนะ ของดี....

ชานหมากของหลวงปู่ทำไมถึงมีพุทธคุณและเมตตาสูง.... เพราะเป็นหมากที่เคี้ยวมากจากปากพระอริยสงฆ์ผู้บริสุทธิ์ แค่นี้ก็ขลังแล้ว แถมยังนำมาผสมกับกล้วยน้ำว้า ซึ่งหมายถึง อะไรก็ง่ายๆ และผสมอีกอย่างคือน้ำผึ่งที่แสดงถึงความหอมหวาน ขจรกระจาย จากนั้นจึงนำมาปั้นเป็นลูกและตากแห้ง แล้วจึงนำมาใส่บรรจุถุงพร้อมรูปภาพท่านใส่ไว้ในกล่องที่พันด้วยสายสิจน์ วางไว้ตรงบริเวณที่ท่านทำวัตรทุกเช้า ท่านจะอธิฐานจิตทุกวัน แล้วจึงนำมาแจกฟรให้กับญาติโยมที่มากกราบท่าน จึงทำให้ชานหมากนี้มีพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เมตตาคุณครบ จึงเป็นของมงคลอีอย่างหนึ่งที่มีชื่อเสียงของท่าน ......หลวงปู่ทิม วัดพระขาว เทพเจ้าแห่งความเมตตา และเจ้าตำรับชานหมากอันโด่งดัง

http://www.watprakhao.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539487891

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      81 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      23.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      51.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      11.7 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2013
  4. Fish and Fishes

Fish and Fishes เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2013
    พระกริ่งเทียนหลงซีฟู่องค์นี้สวยมากครับชนวนมวลสารสุดยอดแค่ได้เห็นก็เป็นบุญตาแล้วครับ ยินดีกับผู้ครอบครองของสุดยอดครูบา วาสนาดีและมีบุญมากครับ เหล่าศิษย์หลายคนคงได้แค่มองไม่อาจจับต้องได้ สาธุกับผู้ได้ครอบครอง เยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

6. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณโชติพัฒน์มากนะครับ. ผมเคารพรักครูบามากครับ ท่านเป็นดังครูบาอาจารย์เป็นที่พึ่งเเละยึดเหนี่ยวทางใจได้เสมอมา ยามทุกข์ร้อนใจคราใดได้กราบเเละพบท่าน มีความปิติเเละชุ่มชื่นใจทุกคราวครับ ส่วนองค์หลวงปู่ทิมวัดพระขาว ได้เคยกราบท่านท่านมีความเมตตาเเละเย็นจนรู้สึกได้เลยครับ

7. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุญาติเล่าเรื่อง ชานหมากของ หลวงปู่ทิมวัดพระขาว สักนิดนะครับ
    ผมเคยไปกราบท่านเป็นประจำในช่วงที่คณะศรัทธาท่านยังไม่มาก คนไปบางบาลจะไปกราบแต่ หลวงปู่เมี้ยนวัดโพธิ์กบเจากัน สมัยนั้นท่านอยู่ที่ศาลากับเณรน้อย 2 องค์ เท่านั้น ทำให้เราได้มีโอกาสพูดคุย ถวายการบีบนวดให้ท่าน ผมนวดไม่เป็นนะครับ แต่ท่านชอบบอก นวดให้ปู่หน่อย ผมไปทุกครั้ง เช่าพระในตู้วัตถุมงคลทุกครั้ง เอาไปให้ท่านเป่าอีกรอบ จนวันหนึ่งท่านบอกผมว่า เช่าไปทำไมเยอะแยะ ผมตอบ เอาไปฝากเพื่อนครับหลวงปู่ ท่านจึงบอก ดีลูก แล้วท่านก็หยิบชานหมากแบบพิเศษไซส์ จัมโบ้ เลยครับ ออกมาจากขวดโหลข้างๆตัวท่าน ปกติท่านจะให้แต่ไซส์ธรรมดานะครับ ท่านบอกว่า
    " เอาไปเลี่ยมห้อยคอนะลูก มีอะไรนึกถึงปู่ ปู่รับรู้ได้ " "พระในตู้ไม่ต้องไปเช่าหรอก เก็บสตางค์ไว้ใช้เถอะ"
    สมัยก่อนผมมีเยอะมากชานหมากหลวงปู่ แจกแหลกจนหมดครับ เพราะคิดว่าขอท่านได้ง่าย ตอนหลังคนเข้าวัดไปเยอะ ผมเข้าไม่ถึงท่าน มีอยู่ครั้งที่ท่านเห็นและกวักมือเรียกเข้าไปลูบหัว จับไหล่ นั่นเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมได้ไปกราบท่านครับ นึกถึงยังน้ำตาไหลอยู่เลย

8. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    ส่วตัวผมเองยังไงก็ได้ครับไม่มีปัญหา เพียงได้ร่วมกิจกรรมดีแบบนี้และได้เผยแผ่บางเรื่องที่ได้รับรู้ถึงความเมตตาของครูบาท่านผมก็ดีใจมากแล้วครับ ต้องขอบคุณท่านโชติพัฒน์มากครับสำหรับกิจกรรมดีๆแบบนี้และขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่อ่านและกดถูกใจให้เพื่อเป็นกำลังใจทั้งกับผมและพี่ๆท่านอื่นๆด้วยนะครับ

ในส่วนตัวผมเองยังอ่อนด้อยจากการอบรมสั่งสอนจากท่านครูบามากครับ คงต้องตามอ่านบทความดีๆจากท่านพี่ทุกๆท่านที่นำมาเผยแผ่ เพื่อนำไปปรับใช้ในการดำเนินชีวิตต่อไปในวันข้างหน้าครับ

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านพี่ครับ ขอชมบารมีชานหมากไซค์พิเศษครับ........ ของมงคลจริงๆ ครับ ผมเองไม่เคยได้ทันกราบท่านเลย

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกอมมวลสาร + เกษาท่านครูบาครับ

11. Fish and Fishes

Fish and Fishes เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2013
    ท่านแกงส้มครับลูกอมนี้ใช่มวลสารจากชุดอุดมลาภใช่หรือเปล่าครับเห็นเนื้อเหมือนกัน พอทราบประวัติการสร้างไหมครับ หรือศิษย์พี่ๆท่านใดทราบโปรดช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2013
  12. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกๆท่านที่นำรูปวัตถุมงคลหายากๆมาให้ชม เป็นบุญตาดีแท้ครับ

13. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ครูบาท่านกับคณะได้เข้ามาเมืองปักกิ่ง เพื่อเข้าชมและขอพรแห่งฟ้า ที่จุดเชื่อมต่อฟ้าดินแล้วครับ ที่หอฟ้าเทียนถาน แห่งอดีตองค์พระจักรพรรรดิหย่งเล่อครับ เห็นว่าวันนี้ท่านเป็นคนนำและบอกจุดตามตำแหน่งแห่งดวงดาวที่จุดเชื่อมฟ้าดินครับ สาธุ หลังกลับจากเมืองหน้าด่านผิงเหยาแล้วพาศิษย์แวะที่มลฑณซานซีเข้านมัสการ อารามไท่หยวนแดนทิพย์แห่งซานซี อายุ 3000 ปี สวยงามมากๆครับ ท่านบอกว่าตรงนี้เป็นที่แห่งเทพน้ำสถิต มีตาน้ำพุ่งจากใต้ดินแรงมากๆตลอด 3000 ปี ครับ ศักดิ์สิทธิ์ๆครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2013
  14. โชติพัฒน์

ครูบากฤษดา เยือน ประเทศจีน

อารามศักดิ์สิทธิ์ไท่หยวน แห่งซานซี ที่กว้างใหญ่

15. โชติพัฒน์

หอเชื่อมฟ้าดินเทียนถานแห่งองค์ฮ่องเต้เพื่อกล่าวขอพลังจากฟ้า

16. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    สาธุ... กราบ กราบ กราบ ท่านครูบากฤษดาครับ ในพระคุณแห่งความเมตตาที่หาที่สุด ประมาณมิได้...

ขอบคุณพี่ลามะพันปี และพี่โชติพัฒน์มากๆครับ ที่บรรยายข้อมูล รวมทั้งภาพ ในทุกสถานที่ที่องค์ท่านได้เดินทางไป ยิ่งทำให้รู้สึกถึงบารมีธรรมอันล้ำลึกของท่านครูบาอย่างยิ่งเลยครับ.. สาธุ สุดยอดครับ
    :cool: :cool:

17. โชติพัฒน์

สถานที่ต่างๆ ที่ครูบาจารึก

18. โชติพัฒน์

ชมภาพกันต่อครับ

ภาพจารึก ประเทศจีน

19. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ภาพนี้ถึงไม่ใช่ภาพปาฏิหาริย์ใดๆแต่เป็นความบังเอิญที่อธิบายยากมากๆครับ คือ เป็นจังหวะที่ลูกศิษย์ที่ติดตามกำลังเก็บภาพวิวสวยๆแบบจีนโบราณ จู่ๆครูบาท่านเดินผ่านมาพอดี เป็นความบังเอิญที่เหมาะเจาะเลยทีเดีย เพราะเห็นท่านบอกก่อนว่า วันนี้ไม่แน่อาจจะได้เห็นมังกรฮ้องเต้ก็ได้ คนถ่านรูป งง มากๆว่าท่านมาตั้งแต่เมื่อไหร่และเร็วมากๆทั้งๆที่มองอยู่มือก็จับกล้องถ่ายไปเล่น เห็นอีกทีท่านเดินผ่านเเล้ว มองไม่ทัน มาเร็วเหนือลมครับ

20. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    สวยงามมากครับ เหมาะเจาะมากจริงๆ