คนที่บวชเป็นชี จะต้องถือศีลอะไรบ้าง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย สี่จุด, 28 เมษายน 2011.

1. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อยากทราบว่า คนที่บวชเป็นชีแล้ว ต้องถือศีลกี่ข้อ
    แล้วไปนวดน้ำมันตามสปาได้หรือไม่ ขอยืนยันว่าไม่
    เกี่ยวกับเรื่องที่เป็นกระแสอยู่นะจ๊ะ เราเพียงอยากทราบ
    จริงๆว่า นวดหน้า นวดตัวนวดน้ำมันแบบไม่ได้นุ่งห่มเลย
    แล้วเลือกกลิ่นที่ชอบอีกด้วย แบบนี้จะผิดศีลหรือเปล่า
    แค่อยากรู้จ้ะขอผู้รู้อธิบายเป็นวิทยาทานหน่อย
    อนุโมทนาบุญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  2. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    บวชชี ไม่ว่าชีพราห์ม หรือชีที่โกนผม ถือศิล 8 คะ ผ้ที่บวชชี คนมองแล้วว่าเป็นผู้สละกิเลส ความสวยความงาม ไม่เอาอะไรแล้ว ตั้งใจถือศิลปฏิบัติธรรมไป ถ้าไม่มีความละอายเกรงกลัวต่อการทำบาปกรรม คะ ผิดศิลคะข้อ 7 คะ แล้วในที่สุดมันก็จะโยงไปหาศิลข้อ 3 แล้วก็ลาสิกขาคะ บุญรักษาคะ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    การนวดทำได้ครับ

แต่ต้อง นวดเพื่อรักษาอาการปวด นวดเพื่อคลายเส้น นวดเพื่อรักษาโรคที่เป็น

ถ้านวดเพื่อสนองกิเลส ... ผิดครับ

.

4. เกลี่ยง

เกลี่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อบวชชีแล้วต้องถือศีล 8 ข้อ คือ
    1. ปาณาติปาตา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการฆ่าสัตว์
    2. อทินฺนา ทานา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการลักสิ่งของที่ผู้อื่นมิได้ให้
    3. อพฺรหฺมจริยา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการประพฤติผิดพรหมจรรย์
    4. มุสาวาทา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการพูดปด พูดส่อเสียด พูดคำหยาบ พูดเพ้อเจ้อ
    5. สุราเมรยมชฺชปมาทฏฺฐานา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการดื่มสุราเมรัย อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท
    6. วิกาลโภชนา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการบริโภคอาหารในยามวิกาล (หลังเที่ยงถึงวันใหม่)
    7. นจฺจคีตวาทิตวิสูกทสฺสนา มาลาคนฺธวิเลปนธารณมณฺฑนวิภูสนฏฺฐานา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการฟ้อนรำขับร้อง ประโคมดนตรี และประดับร่างกายด้วยดอกไม้ ของหอม เครื่องประดับ เครื่องทา เครื่องย้อม
    8. อุจฺจาสยนมหาสยนา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ : เว้นจากการนั่งนอนเหนือเตียงตั่ง ที่เท้าสูงเกิน ภายในมีนุ่นหรือสำลี
    บุคคลที่ถือศีล 8 ไม่พึงจะประทินผิวด้วยของหอม เพื่อความสวยงาม
    เพราะถือว่าผิดศีล ข้อ 7
    แต่ถ้าเพื่อการรักษาโรค ไม่ถือว่าผิดศีล

5. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    โมทนาสาธุคะ ทุกวันนี้คนเราทำอะไรไปตามใจตนเอง ทำเรื่อยเปื่อย ไม่นำพุทธพจน์ของพระพุทธเจ้ามาปฏิบัติมาใช้ในชีวิตประจำวัน นำมาใช้แต่ก็เอาจิตปรุงแต่งเติมกันไปผิดเพี้ยนหมด ก็เลยเกิดความสับสนวุ่นวาย อะไรจริง สิ่งไหนไม่จริง ยืดหยุ่นกันไป แต่ถ้าปฏิบัติตามที่พระพุทธองค์ตรัสรู้ และทรงสอนไว้ ประเสริฐสุดยอดมากคะ จะปล่อยวางได้เยอะมากคะ
    เอาแค่บทสวดมนต์ทำวัตรเช้าเย็นบทพิเศษง่ายนี่แหละคะถ้าทำเป็นประจำพิจารณาไปด้วยไม่ใช่สวดแบบนกแก้วนกขุนทองนะคะก็สุดยอดแล้วคะ แต่เรามักจะขี้เกียจทำไม่จริงก็เลยไม่เห็นของจริงได้ของจริงคะ ก็เลยต้องเสาะหาอะไรไปเรื่อยๆคะบุญรักษาคะ

6. tyoukerd@hotmail.com

tyoukerd@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ในสมัยพุทธกาล ที่พระพุทธองค์แบ่งไว้มี 4 ประเภทคือ ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก อุบาสิกา ครับ การบวชชี หรือชีพราหมณ์ มีการปฏิบัติกันในสมัยปัจจุบัน โดยรักษาศีล 8 ดังนี้นแม่ชี จริง ๆ แล้ว ก็คือ อุบาสิกานั่นเอง เพียงแต่ว่าจะโกนผมหรือไม่โกนผมเท่านั้นครับ ขอให้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบตามคำสอนของพระพุทธองค์ก็น่าอนุโมทนาสาธุครับ

7. biww

biww เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    พุทธบริษัท มี ๔ จำพวก คือ ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก อุบาสิกา
    แม่ชี คือ อุบาสิกา จะถือศีล ๕ หรือ ศีล ๘ ก็ได้ตามอัธยาศัยคับ
    ศีล ๕ ( ศีลพระโสดาบัน ) ศีล ๘ (ศีลพระอนาคามี)

8. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

บวชชี ต้องศีล แปด ค่ะ เพราะ จะต่างกับศีลห้า ตรง ข้อสาม ถ้าเป็นชีเว้นขาดเรื่องกาเม **แต่ศีลห้า ยังมีเรื่องกาเมได้ กับคู่ของตนเว้นเรื่องกาเมกับคนที่ไม่ใช่คู่ จะต่างกัน อย่างมาก

9. KhonKae

KhonKae Active Member

เณรถือศีล 10 ต่อศีลทุกวันพระ ชีถือศีล 8 ปฏิบัติตนเหมือนคนบ้านศีลก็ต้องขาดเหมือนกัน เมื่อไม่รู้ไม่ปฏิบัติจริง อวดอุตริเป็นผู้รู้เที่ยวสอนให้ใครไปเอากะใครให้เปรอะไปหมด การไม่ปฏิบัติตามพระวินัยโดยเคร่งครัีด ย่อมทำให้พระพุทธศาสนาเสียหาย หากกิเลสหนาย่อมไม่รู้สึกว่าตนเองทำผิด

10. biww

ความคิดเห็น ขอบคุณครับ คุณ วรรณนรี คือ ผมทราบมาว่า คณะสงฆ์ไทย เป็นนิกายสยามวงศ์ รับรอง "แม่ชี" เป็นพุทธบริษัท จำพวก อุบาสิกา ซึ่ง อุบาสิกา อาจถือศีล ๕ หรือ ศีล ๘ ก็ได้
    ส่วนการบวชชี ในประเทศไทย มีทั้งแบบโกนผม หรือ ไม่โกนผม ที่เรียกว่า ชีพราหมณ์ เป็นสิ่งที่มีแต่ในประเทศไทย ในสมัยพุทธกาล ไม่มี จะมีก็แต่ภิกษุณีเท่านั้น ส่วนการรักษาศีล ๘ ในสมัยพุทธกาล ก็ไม่ต้องโกนผมและนุ่งห่มขาวและไม่จำเป็นต้องไปอยู่วัดเสมอไป เรียกว่าอุบาสกอุบาสิกาสมัยนั้น มีปกติถือศีล ๘ ในวันอุโบสถ (วันพระ) เป็นประจำอยู่แล้ว เช่น อนาถปิณฑิกเศรษฐี , นางวิสาขา เป็นต้น
    ทราบครับ ว่าแม่ชีในประเทศไทย ที่พวกเราคุ้นเคยและเห็นกันมาตั้งแต่เด็ก ถือศีล ๘ เป็นวัตร แต่แม่ชีจัดอยู่ในหมวด อุบาสิกา จึงถือว่ายังเป็น ฆราวาส (บุคคลที่ยังข้องอยู่กับการครองเรือน) ตามพระธรรมวินัยก็ยังไม่จัดว่าเป็นนักบวช เหมือนเช่น ภิกษุ , ภิกษุณี ผมว่าตามหลักการนะครับ ขอบคุณครับ

11. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ผมคิดว่าแถบทุกคน ไม่เห็นด้วยแน่นอน- -'
    ถามหน่อยนะครับ ถ้าทำอย่างนั้น จะบวชไปทำไมหละคับ

12. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009

ไม่รู้หมายความว่ายังนะครับ แต่ศีล5ก็เป็นพระอรหันได้ แต่เท่าที่รู้มาถ้าฆราวาสสำเร็จอรหันจะอายุไม่ยืนนะครับ

13. biww

ศีล ๕ เป็น "อาคาริกศีล" ศีลของฆราวาส (ศีลของผู้เข้าสู่กระแสพระนิพพาน มีองค์ ๒ คือ พระโสดาบันบุคคล และ พระสกิทาคามีบุคคล)
    "อนาคาริกศีล" คือ ศีลของบรรพชิต (ผู้ไม่ข้องในเรือน) คือ
    ศีล ๘ (ศีลพระอนาคามีบุคคล)
    ศีล ๑๐ , ศีล ๒๒๗ , ศีล ๓๑๑ เป็นศีลของพระอรหันต์
    เหตุที่ ฆราวาส ผู้บรรลุอรหัตผลต้องนิพพานในส่วนที่สุดของวันนั้น มีอุปมา เหมือนเด็กน้อยที่ไม่สามารกแบกสิ่งของอันใหญ่โตได้ ( ด้วยอรหัตผลอุปมาเหมือน สิ่งของอันยิ่งใหญ่มากที่สุด , เด็กน้อย ( ศีล ๕ , ศีล ๘ ) มีกำลังอันน้อยกว่า ดังนั้น ถ้าไม่บวชภายในวันนั้นจะต้องนิพพานในส่วนสุดแห่งวันนั้น )
    อ้างถึง โพธิสัตว์จริยาศีลสูตร และ มิลินทปัญหา ลองไปศึกษาดูครับ