ข้าราชบริพาร ทหารในพระปิยมหาราชรายงานตัวกันหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Natthakorn, 12 มกราคม 2010.

1. Red Leaf

Red Leaf เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อด้วยโคลงสุภาษิตพระราชนิพนธ์ในพระองค์ท่าน

2. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขอเล่าความฝันบ้าง ที่จริงอยากเก็บไว้

แต่เวปนี้ เขียนได้ (โมเยจึงขอระวังในการเขียน)

หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัย มาณ. โอกาส นี้

เมื่อก่อน โมเย มองภาพของพระปิยะมหาราชไม่ได้

เหมือนกับว่า ท่านมองดู เราทุกขณะ เลยมิกล้าสบพระพักตร์ในภาพ

(เกรงและกลัวในพระบารมี)

เคยฝัน ว่า

โมเยกำลังอยู่ในห้องแห่งหนึ่ง ขณะนั้นเอง ประตูห้องเปิดออก

มีแสงตามมา โมเยจึงมองไปตามแสงที่ลอดมาตามประตู

มองไป พบ พระปิยะมหาราช ท่านเดินมา

ท่านสวมเสื้อสีขาว ใส่ผ้าโจงกระเบนสีม่วงปนน้ำเงิน

โมเยก้มกราบ พระองค์

พระองค์ยืนอยู่พระองค์ ทรงโน้มตัวเอื้อมมาจับมือของ โมเย

ไปโอบที่รอบเอว ของพระองค์

ในฝัน สัมผัส ได้ถึงความเมตตา และอบอุ่นค่ะ

มีกลิ่นหอม มาก กลิ่นหอมที่ได้กลิ่นไปถึงใจ

หลังจากนั้น โมเย ก็ได้เห็นภาพของตนเอง ได้ตามพระองค์ไป ที่สนามยิงปืน

(ภาพที่เห็น เป็นเหมือนสนามยิงปืนค่ะ)

หลังจากฝัน ตั้งแต่นั้นมา โมเย ก็ไม่กลัวภาพของพระองค์ท่าน เหมือนเมื่อก่อน

(โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)

ขอขอบพระคุณ คณะกรรมการโทรคมนาคมแห่งชาติ
    ที่ให้โอกาศแก่ผลงาน เพลงของโมเยให้ได้เป็นส่วนหนึ่ง

ของโครงการ รำลึกแผ่นดินแม่ ใต้ร่มพระบารมี

ไม่ใช่เหตุบังเอิญแน่ เมื่อโมเย ไปถึงหน้าหน่วยงานของ กทช
    (คณะกรรมการโทรคมนาคมแห่งชาติ )

โมเย ขนลุก และ ตัวชาไปหมด น้ำตาไหล ด้วยความซาบซึ้งในพระบารมี

เพราะที่ หน้าสำนักงานกทช(คณะกรรมการโทรคมนาคมแห่งชาติ )
    มีพระบรมรูป ของพระปิยะมหาราช ทรงยืนเด่น สง่าตระการ

โมเย ก้มกราบ พระบรมรูป

เพราะพระบารมี แท้ๆ ค่ะ

3. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ^
    ^
    ดีใจด้วยนะครับพี่โมเย:cool:
    ได้รางวัลก็มาแบ่งรุ่งบ้างนะครับ^^

4. โมเย

ยินดีจ้า

ได้บุญมาเยอะ มาก

พี่แบ่งบุญให้ด้วยนะจ๊ะ น้องรุ่ง ^_^

5. Red Leaf

Red Leaf เป็นที่รู้จักกันดี

^^
    โมทนาด้วยจ้า น้องโมเย
    แอบโดดงานมาโพสซักหน่อย..อิอิอิ

ไม่เคยฝันถึงพระองค์เลยจ้า แต่รู้สึกว่าชีวิตนี้มีพระองค์คอยดูแลอยู่ตลอด แล้วก็เคยมีคนที่มีญาณของพระองค์บอกว่า เรามีความเกี่ยวข้องกับพระองค์อยู่...ก็ไม่ค่อยได้ใส่ใจอะไรหรอกนะ จะจริงหรือไม่จริงก็ตามแต่ เพราะได้เลือกแล้วที่จะอยู่กับปัจจุบัน เป็นคนในปัจจุบันแบบเต็มๆ ไม่คิดเอาอดีตเข้ามาเกี่ยวข้อง

เพราะฉะนั้น สิ่งที่มีอยู่ก็เพียง ความเคารพระลึกถึงพระองค์ ในฐานะพระมหากษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ เปี่ยมด้วยเมตตาธรรมต่อประชาชนชาวไทย...เพียงเท่านี้แหละจ้า

เจ้าของกระทู้ล่ะ...เมื่อไหร่จะมาเล่าเสียที รู้นะว่าเก็บเอาไว้เยอะเลย อิอิอิ

6. โมเย

อนุโมทนา ค่ะคุณพี่ใบไม้แดง ^_ู^

เรา หรือ คนในอดีต ได้ตายไปนานแล้ว

มาภพนี้ ได้โอกาสดี ที่่ได้เกิดมาเพื่อศีกษา และ ปฎิบัติธรรม

สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ของพระองค์เสมอ ด้วยความจงรักภักดี

ในฐานะ ไพร่ฟ้าประชาชน ของพระองค์ค่ะ

7. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    มั้งจิ๊...*-*

คะรุทาก็เคยฝันถึงพระองค์ค่ะ ตอนนั้นเกือบ 10 ปีแล้วค่ะ เพิ่งซื้อบ้านมาอยู่ใหม่คืนแรก นอนแต่เราคิดว่ายังไม่หลับนะ เห็นเงาดำๆแบบคนนี้แหละ โถมมาหาตัวเราเหมือนจะเข้ามาเราก็ผลักออก มันก็โถมอีก สู้กันซักระยะ เราหมดแรงมันก็โถมมาจะแทรก วินาทีนั้นเราได้ยินเสียงผู้ชาย โดยไม่เห็นตัวนะคะ พูดว่า ไม่ต้องกลัว ตั้งนะโม 3 จบแล้วว่าตาม เราก็ว่าตามเสียงนั้น เงาดำมันแตกเป็นเสี่ยงๆแล้วก็หายไปต่อหน้า เราก็ลุกขึ้นนั่ง แล้วรีบจดคาถาที่ได้ยินนั้นไว้ก่อน วันรุ่งขึ้นพี่ชายแฟนเรานำพระรูปพ่อปิยะมหาราชมาให้ นับเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์พระองค์แรกที่นำเข้าบ้านเรา ตอนนั้นแม้แต่พระเราก็ยังไม่มีเลย เราก็เลยนำพระรูปนั้นติดไว้ที่ห้องรับแขก ก็อยากจะหาคาถามาบูชาท่าน ก็เจอ คาถานั้น....เรางี้ขาสั่นพั่บๆๆๆ เพราะคาถานั้นก็คือคาถาเดียวกันกับที่เราได้ยินเมื่อคืนเลย อันนี้ก็ไม่รู้ว่าฝันหรือจริง..แต่ทุกวันนี้เราก็บูชาพระองค์เช่นกันค่ะ

8. Natthakorn

ครับผม ขอบพระคุณครับ^^:cool:

9. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
  10. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ ค่ะ คุณอาภากรโพสไว้ที่หน้าเพลงในความจงรักภักดีของคุณโมเย เลยทายถูกค่ะ ^_^

11. ๛อาภากร๛

เอ้าลูกหลานพ่อปิยะ หายไปไหนหมดเนี้ยะ ไม่รู้กันรึว่าวันนี้เป็นวันอะไร

วันนี้นะครับให้ตั้งใจสวดชินบัญชรถวายเสด็จพ่อปิยะนะครับ
    ส่วนท่านใดไม่ทราบว่าวันนี้มีความหมายอย่างไรลองหาข้อมูลดูนะครับ
    ขออนุญาติขุดกระทู้ขึ้นมาให้เห็นอีกรอบ

12. Natthakorn

วันนี้วันคล้ายวันพระราชสมภพพระองค์ท่าน

13. โมเย

ข้าพระพุทธเจ้า น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ อย่างหาที่สุดมิได้
    ขอดวงพระวิญญาณ ทรงพระญาณบารมียิ่ง
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

14. Natthakorn

จะสอบอีกแล้ว

พระองค์ท่านช่วยลุกด้วยนะครับ

TT

15. ๛อาภากร๛

มาทายกันครับว่าภาพนี้ถ่ายที่ไหน และทรงคั่วอะไรอยู่

พระรูปนั้นทรงทอดปลาทูที่พระตำหนักเรือนต้น พระราชวังดุสิต และผู้ที่ถ่ายพระรูปนั้นก็คือเจ้าจอมเอิบนั่น ทรงโปรดปลาทูทอดมาก โดยเฉพาะฝีมือ เจ้าจอมเอิบ

คําตอบอยู่ข้างบนนะครับต้องแรเงา เพราะข้อความเป็นสีขาว แต่อยากดูคนตอบมากกว่าว่าจะทายกันถูกมั้ย ถ้าท่านใดไม่อยากทายก็แรเงาเอาเลย
    ผมขอตอบ ฝอยทอง กับ เกาลัด ครับ อิอิ

ตอบก่อะครับค่อยมาดูคําตอบทีหลัง
    ลูกพ่อไม่ต้องอายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2010
  16. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เพชรบุรีป่าวครับ ทรงทอดปลาทูเปล่าหว่า ผมจำไม่ได้ผู้ใหญ่เล่าให้ฟังนานแระตามร้านอาหารมักมีรูปนี้ครับ(ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2010
  17. ๛อาภากร๛

ท่านโปรดปลาทูเมืองเพชรครับ

18. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แอบดูเฉลยนะคะ แต่ขอเดาจากความจำที่เคยอ่านเจอนานแล้ว จึงคิดว่าพระองค์ท่านทรงพระสำราญอยู่ในเขตพระราชวังดุสิต พระที่นั่งวิมานเมฆ และทรงประกอบพระกระยาหารประเภทน้ำพริกค่ะ

มีเรื่องน่าขำนิดหน่อยเกี่ยวกับพระบรมรูปนี้ เคยอ่านในนิตยสารฉบับหนึ่งบอกว่า ร้านอาหารไทยในต่างประเทศมักจะอัญเชิญพระบรมรูปนี้ไว้ที่หน้าร้านกัน จนฝรั่งคนหนึ่งถามเจ้าของร้านอาหารไทยว่า สุภาพบุรุษท่านนี้เป็นเจ้าของร้านอาหารไทยทั่วโลกหรือ ฝรั่งเขาคิดว่าคล้ายๆเฟรนไชน์ร้านอาหารแบบ KFC ที่มีรูปปั้นผู้พันเซนเดอร์อยู่หน้าร้าน ^^ เจ้าของร้านต้องอธิบายว่าเป็นพระเจ้าอยุ่หัวรัชกาลที่ ๕ ของคนไทย และอัญเชิญพระบรมรูปทรงประกอบอาหารนี้มาประดับเพื่อเป็นศิริมงคลของร้านอาหารไทย คนไทยหรือเจ้าของร้านอาหารไทยทั่วโลกจะยึดรูปนี้เป็นศิริมงคลของร้าน ฝรั่งจึงถึงอำเภอบางอ้อค่ะ

19. ๛อาภากร๛

ลูกพ่อปิยะนี่ฉลาดแทบทุกคนอ่านะ ตอบ 2 คน โนทั้ง 2 คน รอฟังเพลงต่อนะครับ

ลืมเล่าเรื่องเมื่อคืน พอดีนั่งกรรมฐานไปได้ 2 ชั่วโมงเกิดนึกถึงเสด็จเตี่ย เลยอธิษฐานขอชมบารมีท่าน

ขอท่านว่าคืนนี้ช้างชายขอเข้าเฝ้านะขอรับ เสด็จพ่อปิยะนําดอกกุหลาบชมพูมาให้ เสด็จเตี่ยนําดอกกุหลาบแดงมาให้ ตื่นนอนมาอิ่มเอมอีกคืน

20. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พระกระยาหารที่ว่านี้คือ แกงหมูเทโพค่ะ

มาตามสัญญาแล้วนะคะเจ้าของกระทู้ :)