ข้าราชบริพาร ทหารในพระปิยมหาราชรายงานตัวกันหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Natthakorn, 12 มกราคม 2010.

1. Red Leaf

Red Leaf เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงคำหวานอีกเวอร์ชั่นหนึ่งค่ะ นอกเหนือจากที่คุณสิงหนวัติเอามาโพส

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=52916[/MUSIC]

ไปโหลดกันได้ที่

http://palungjit.org/threads/ดนตรีบรรเลง-คุณพระช่วยออเครสตร้า.5369/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  2. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะ ขอสมัครเป็นลูก-หลานด้วยคนค่ะ
    โดยส่วนตัวเคารพ-บูชาเสด็จพ่อรัชกาลที่ 5
    กับเสด็จเตี่ยอยู่แล้วค่ะ
    ขอกราบบูชาด้วยความเคารพค่ะ

3. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

คนรู้จักตัวจริงน้อยอ่ะรุ่ง ไม่ได้โชว์ภาพเหมือนแก ก๊ากๆๆๆๆ

ว่าแต่โครงการหล่อพระ ไปถึงไหนแล้ว ได้แบบมายังอ่ะ

4. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    สาธุค่ะ ภาพของเสด็จเตี่ยภาพนี้ขลังจังค่ะ เห็นปั๊บขนหัวลุกเลยค่ะ ต้องกราบท่านที่หน้าคอมนี้เลยค่ะ แปลกจังค่ะที่เรานิมิตรคล้ายๆกัน เสด็จแม่สุนันทากุมารีรัตน์เคยมาเยี่ยมเราครั้งหนึ่งเหมือนกันค่ะ

5. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ภาพนี้ข้าพเจ้าได้ขอร้องให้เพื่อนที่เป็นคนไทยในเยอรมัน ถ่ายอัดกรอบสูง 1-1.5 เมตร นําไปไว้ที่นั่นเมื่อ 4-5 วันก่อนทางอีเมล

ขอให้พระนามและพระรูปพระองค์สถิตย์ที่นั่นด้วยเทอญ

ข้าพเจ้ามีหน้าที่ประกาสพระนามองค์บิดา พระนามพระองค์อย่าว่าแต่เจ้านายชั้นสูงหลายๆพระองค์จะยําเกรงเลย แม้แต่ในโลกวิญญาณก็ไม่มีเทพพระองค์ใดอยากจะกร่าวกร่ายในงานและพระกรณียกิจของพระองค์

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=1ArrFFdHmMA&feature=player_embedded"]http://www.youtube.com/watch?v=1ArrFFdHmMA[/ame]​

6. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

การใช้ภาพตัวเองของรุ่งมีเหตุมีผลมีปัจจัยนะครับ และมีประโยชน์มาก การหาทำชมรมในระยะเริ่มแรกก็ได้ผลประโยชน์จากการที่ใช้รูปแทนตัวเองนี่แหละครับพี่^^

ตอนนี้แบบพระผงได้แล้วครับพี่ แต่ว่าผมตังค์ไม่เหลือเก็บเลยครับ

ว่าจะส่งแบบเข้าโรงงานอยู่ แต่กลัวไม่มีตังค์จ่าย^^
    :cool:

แบบไว้เจอกันจะเอาให้ดูครับ วันนี้จะเอาไปให้พี่สันดูก่อน

วันนี้เห็นพี่โทรมามีอะไรให้น้องรับใช้หรือเปล่าครับ

ปล.ตังค์หมดแบบจริงจังแม้แต่โทรศัพท์ยังติดลบเลยครับพี่555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  7. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    100ปีร.5

มาเยี่ยมเยียนกระทู้ คงไม่เหงาแล้วละครับ ข้อมูลเพียบ แล้วจะขอข้อมูลกระทู้นี้ไปลงในกระทู้หล่อพระเงินครับ

ขอเชิญศรัทธาพุทธศาสนิกชน ร่วมสร้าง"
    สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร
    http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%8E%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%8F%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%AB%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99.228847/

"หล่อด้วยโลหะเงิน สืบทอดอายุพระพุทธศาสนา เทอดพระเกียรติ อุทิศถวายพระราชกุศลองค์รัชกาลที่5 ขนาดหน้าตักน้อยกว่าองค์พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากรแก้วมรกต1นิ้ว:cool:
    เพื่อถวายเป็นพระประธานประจำ ณ วัดแห่งหนึ่งครับ รายละเอียดต่างๆจะมาแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

แก้ไขเพิ่มเติมข้อมูลครับ
    ปัจจุบันได้ข้อมูลสถานที่แล้วครับ
    โดย จะถวายไว้ในพระพุทธศาสนาโดยกราบเรียนพระอาจารย์ยุคลธรณ์ตัดสินใจคาดว่าจะ ประดิษฐานเป็นพระประธานประจำศาลาปฏิบัติธรรมวัดที่พระอาจารย์ท่านดูแลอยู่ครับถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงกำหนดหล่อเทโลหะเงินในประมาณกรกฎาคมก่อนเข้าพรรษาครับ(ได้ เลื่อนไปเป็นประมาณต้นปีหน้าหรืออาจหลังจากนั้น โดยดูความพร้อมที่อาจารย์ยุคลธรณ์ครับ ช่วงที่ได้ไปกราบพระอาจารย์ยุคลธรณ์เรื่องสร้างพระพุทธรูป คุยๆอยู่พระอาจารย์ยุคลธรณ์ท่านเลือดกำเดาไหลออกมาเลยครับ คงต้องดูขันธ์ของท่านด้วยครับ ถนอมธาตุขันธ์ให้ท่านอบรมกรรมฐานญาติโยมด้วยครับ)
    พระพุทธรูปท่านอาจจะมีพระนามดังนี้ว่า
    สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร
    หรือ
    สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฏปฏิมากร

ขออนุญาตพิจารณาปรึกษาข้อมูลกับท่านผู้เชี่ยวชาญภาษาอีกหน่อยครับ

ขอให้การบุญกุศลสัมพันธ์ทั้งหลายสำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามครับ

กราบเรียนปรึกษาพระอาจารย์ยุคลธรณ์ได้พระนามพระท่านว่า
    สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากรเพราะรัชฎาใน ที่นี้ เป็นพหูพจน์มีความหมาย สรุปได้ทำนองว่า เงินมากมาย คงเพราะพวกเราได้ร่วมแรงใจกันสร้างหล่อหลอมด้วยแผ่นเงินหลายพันหมื่นแสน(อาจ จะ)แผ่นครับ

ธนาคารกรุงไทย สำนักงานสาขาย่อย ทีโอที (แจ้งวัฒนะ)
    บัญชีออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 066-0-05970-3

ขื่อ นายกุศลมงคล สุวรรณกูฏ

ขอ อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย พระบารมีองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่5 เและสิ่งศักดิ์สิทธิ์สัมพันธ์ ดลบันดาลให้บุญกุศลบารมีสัมพันธ์ถึงแก่โครงการฯนี้ เพื่อให้โครงการฯนี้สำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามยิ่งๆขึ้นไปเทอญ:cool:

8. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

พระราชอิริยาบถอันอบอุ่นในพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงกับพระราชโอรส ๓ พระองค์

๑. ทรงกอดพระศอ - สมเด็จหน่อพระพุทธเจ้า (สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ) พระราชโอรสพระองค์ใหญ่ในพระอัครมเหสี

๒. ประทับในอ้อมพระกร -พระราชโอรสประสูติแต่ ‘ลูกหลวง’ กินเมืองเอก สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

๓. ทรงหมอบบนพระเพลา - พระราชโอรสประสูติแต่ ‘หลานหลวง’ กินเมืองโท สมเด็จฯ เจ้าฟ้า กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์

10. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ผมก็มีองค์เสด็จปู่ปิยมหาราช เหมือนกันครับ แล้วไม่รู้ว่าจะไหว้หรือกราบท่าน
    อย่างไร ผมว่าสักวันท่านคงมาบอกนะครับ ผมมีเป็นองค์เลยนะครับ

11. ทางสายธาตุ

พระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ( พระราชนัดดาในรัชกาลที่ 3 ) ( หลาน ) มีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าสาย และมีพระนามที่เรียกเล่น ๆ ในหมู่พระญาติใกล้ชิดว่า " เป๋า " เป็นพระธิดาใน พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าลดาวัลย์ กรมหมื่นภูมินทรภักดี ประสูติวันที่ 4 กันยายน พ.ศ. 2406 ทรงดำรงยศเป็นหม่อมเจ้าจนถึง พ.ศ. 2431 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ สถาปนาพระอิสริยยศขึ้นเป็นพระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ได้ทรงปฏิบัติราชการสนองพระมหากรุณาธิคุณในหน้าที่อำนวยการห้องพระเครื่องต้นของเสวยคาวหวาน ส่วนตำหนักที่ประทับของพระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ตั้งอยู่ทางด้านซ้ายมือของพระตำหนักสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระบรมราชเทวี ซึ่งในปัจจุบันตำหนักที่ประทับของพระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ไม่มีแล้วคาดว่าจะถูกรื้อลงเนื่องจากสภาพความชำรุดทรุดโทรมที่ยากจะซ่อมแซม
    พระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ
    ห้องพระเครื่องต้น ​
    ห้องพระเครื่องต้นเป็นที่ประกอบพระกระยาหารของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โดยมี พระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ทรงกำกับดูแล ห้องพระเครื่องต้นมีลักษณะเป็นอาคารโถงชั้นเดียวขนาดใหญ่เดิมเป็นอาคาร 3 หลังในหมู่เดียวกัน มีหลังกลางเป็นหลังประธานรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ายกพื้นสูงประมาณ 90 เซนติเมตร อีก 2 หลังเป็นเรือนบริวารรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า บางส่วนยกพื้นสูง 1.35 เมตร ซึ่งตอนล่างเป็นที่เก็บของ ที่มุมด้านทิศตะวันตกเป็นที่ตั้งของเตาไฟและปล่องควัน ส่วนด้านหน้าและด้านหลังของเรือนประธานเป็นลานโล่งมีกำแพงเตี้ย ๆ กั้นระหว่างเรือนบริวารทั้ง 2 หลัง ตรงกลางเป็นซุ้มประตูทำเป็นแบบตะวันตก เมื่อรวมลานทั้งด้านหน้าและด้านหลังแล้วจะเป็นอาคารโถงขนาดใหญ่

ภายในห้องพระเครื่องต้น​

12. ทางสายธาตุ

ภายนอกห้องพระเครื่องต้น
    อาคารหลังนี้มีโครงหลังคาเป็นไม้ ตอนกลางหลังคายกโครงสร้างเป็น 2 ชั้น ทำเป็นช่องระบายอากาศ ผนังโดยทั่วไปก่ออิฐฉาบปูน เสามีบัวหัวเสาเป็นสถาปัตยกรรมตะวันตก อาคารหลังประธานพื้นปูด้วยหินอ่อนสีดำสลับขาวเป็นลายทแยงมุม พื้นที่ทางเดินโดยรอบปูด้วยอิฐทางตั้งเรียกว่า " อิฐตะแคง " ปูเป็นลายก้างปลา บานประตูและหน้าต่างเป็นบานไม้ลูกฟัก เปิดออก ใช้บานพับ มีขอสับ มีลูกกรงเหล็ก ( เหล็กดัด ) ที่บานหน้าต่างโดยรอบ

พระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ได้ทรงกำกับราชการห้องเครื่องต้นถวายพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว มาตลอดรัชกาล เจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับซึ่งเป็นข้าหลวงของ พระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ เล่าว่า
    " เรื่องห้องเครื่องที่จริงเป็นงานที่หนักมาก เงินหลวงปีละเก้าพันบาท สำหรับใช้จ่ายในการเลี้ยงดูองครักษ์ มหาดเล็ก กรมวัง ทหารรักษาวังเวร และแขกพิเศษ ดังนั้นเงินหลวงที่ได้รับพระราชทานจึงไม่พอใช้จ่าย ต้องเอาเงินส่วนพระองค์จ่ายเพิ่มเติม เพราะว่าข้าหลวงในพระองค์ ก็กินอยู่ในห้องเครื่องต้นด้วย จึงไม่สามารถแยกออกได้ ครั่นจะขอพระราชทานเพิ่มอีกก็ทรงเกรงว่าจะได้รับคำครหาว่าโลภมาก ด้วยเหตุนี้จึงไม่สามารถแยกรายจ่ายออกจากส่วนกลางได้ ดังนั้นพระองค์จึงตัดสินพระทัยไม่กราบบังคมทูล และเมื่อเงินส่วนพระองค์ไม่พอจ่ายก็ต้องขอยืมเงินพระญาติ แต่เมื่อสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพได้ทราบความดังกล่าวจึงทรงเป็นตัวตั้งตัวตีเป็นพระธุระนำความขึ้นกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อทราบถึงพระเนตรพระกรรณแล้ว จึงทรงได้รับพระราชทานเงินค่าเครื่องต้นเพิ่มจนเพียงพอ "

พระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ (ซ้าย) และ เจ้าจอมเอื่ยม (กลาง) ถือหม้อขณะทรงกำลังเตรียมพระกระยาหารในห้องพระเครื่องต้น​

พระกระยาหารที่ทรงทำถวายพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว นั้นพระอัครชายาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมขุนสุทธาสินีนาฏ ทรงทำสนองพระยุคลบาทด้วยความจงรักภักดี เช่นเดียวกับที่ทรงทำถวายพระโอรสและพระธิดา สำหรับพระองค์เองแล้วอย่างไรก็ทนได้ เสวยได้ เล่ากันว่า เมื่อคราวหนึ่งทรงซื้อเงาะ 100 ผล ราคา 100 บาท เพื่อที่จะคว้านเงาะตั้งเครื่องเสวยให้สมเด็จพระธิดาทุกพระองค์ ส่วนเครื่องเสวยของพระองค์เองไม่โปรดให้มีเงาะผลละ 1 บาท เพราะแพงเกินไป ทรงรับสั่งว่า " ขอให้ลูกให้ผัวสุขสบายก็เป็นที่พอใจแล้ว " พระกระยาหารก็เหมือนกัน ข้าวเสวยของพระองค์เองโปรดอย่างข้าวกรากร่วงพรู ( ข้าวธรรมดา ) ส่วนพระกระยาหารของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และข้าวเสวยของสมเด็จพระธิดาทุกพระองค์ นุ่มเหมือนกันหมด ผลไม้ก็โปรดที่จะปอกเสวยเอง ไม่ต้องคว้านเหมือนกับอย่างเครื่องต้น จนเมื่อทรงพระชราจึงทรงให้คนอื่นปอกถวายและเงาะก็เปลี่ยนมาเป็นการคว้าน ทรงพิถีพิถันในเรื่องเครื่องต้นที่จะตั้งถวาย พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เป็นอย่างยิ่ง ต้องทั้งสะอาด ปลอดภัย สวยงาม และมีรสชาติที่อร่อยด้วย ทรงระวังรอบคอบแม้ในรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น ทรงจัดผลไม้ทั้งผลลงในภาชนะ ถ้าจะต้องใช้ใบไม้รอง จะทรงเลือกใบไม้หรือดอกไม้ที่ทานได้ เช่น ใบเล็บครุฑ ใบมะม่วง ใบชมพู่ เพราะว่าในใบไม้บางชนิดอาจมียางหรือสิ่งที่เป็นพิษแก่มนุษย์ที่จะเข้าไปโดยไม่ทันรู้สึกตัว จึงทรงงดเว้นโดยเด็ดขาด

13. ทางสายธาตุ

เพลง ในความจงรักภักดี เทิดพระบารมี ปิยะมหาราชา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.816690/[/MUSIC]

ก้มเกศ นบน้อมกราบแทบพระบาท
    ภักดีจอมราชย์...ที่รักแห่งปวงประชา
    เกล้ากระหม่อมน้อมนบบูชา
    แทบบาทบาทา....มหาจุฬาลงกรณ์
    ด้วยความภักดี..มิมิวันเสื่อมคลาย..แม้นกาลผันกลาย..ไม่คลายศรัทธา

บ้านเมือง ร่มเย็นเพราะมหาราช
    ละวาง เลิกทาส ปลดปล่อยสู่อิสรา
    แซ่ซ้อง...พระปิยะราชา
    ปลดพันธนา... ไพร่ฟ้าประชายินดี
    ด้วยความภักดี..มิมิวันเสื่อมคลาย..แม้นกาลผันกลาย..ไม่คลายศรัทธา

เปล่งงาม..ในน้ำพระทัยจอมราชย์
    ธ. ทรงประพาส..ห่วงใยทุกข์สุขประชา
    หล่อเลี้ยงพระทัยน้อมหลักธรรมมา
    พระองค์นำพา สยามรุ่งเรืองลือไกล

ร่มบุญ บารมียิ่งใหญ่
    คุ้มครองผองไทย จักรีมั่นคง คู่ฟ้า
    แผ่คุ้ม..ปกป้อง..อาณา
    ร่มเย็นศิรา...มหามิ่งบารมี

น้อม...ในจงรักภักดี
    เทิดบารมี..พระเกียรติให้เกริกก้องฟ้า
    สถิตแห่งไหน..สุดแดนแคว้นม่านเทพา
    ภักดีราชา......มหาจุฬาลงกรณ์

14. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างไรครับ ไม่ค่อยเข้าใจอธิบายขยายความด้วยนะครับ

:cool:

15. ทางสายธาตุ

พี่ชอบดูรายการอาหาร ตอนติดเคเบิ้ลทีวี จะดูรายการ The world cuisine ประจำ

พี่คิดว่าพระวิดามาเธอฯ ทรงมีอัจฉริยภาพทางด้านอาหารมากแน่นอน เพราะพี่เห็นว่าพระองค์ทรงรับราชการสนองเบื้องพระยุคลบาทในสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงตลอดรัชกาล โดยทรงรับตำแหน่งกำกับห้องเครื่องต้น

พระวิมาดาเธอฯจะต้องทรงดัดแปลงพระกระยาหารหลากหลายแบบเพื่อถวายขึ้นโต๊ะเสวยเพื่อให้พระพุทธเจ้าหลวงเจริญพระกระยาหาร

เทียบกับพวกเราที่ทานข้าวตามร้านอาหาร พวกเราจะเห็นแกงเห็นผัดผัก กับข้าวซ้ำๆที่วางขายเหมือนๆกันทุกวัน บางทีเราก็เมินไม่กิน

แต่พระองค์ท่านฯทรงสนองงานได้ตลอดรัชกาลจะต้องทรงดัดแปลงอาหารหลากหลายแบบเพื่อให้เกิดความแปลกใหม่บนโต๊ะเสวย

พี่จึงคิดว่าพระองค์ท่านทรงเอาพระทัยใส่สุขทุกข์ของคนในครอบครัวของพระองค์มาเป็นอันดับแรกก่อนความเป็นอยู่ส่วนพระองค์ของท่านเองเสียอีก สิ่งนี้สะท้อนความจงรักภักดีและความรักครอบครัวได้ สะท้อนออกทางด้านรสชาติ รูปลักษณ์ ความสะอาดของพระกระยาหารถวาย

ป.ล. พี่ทางสายธาตุมีความสามารถด้านการทำอาหารเพียงแค่เจียวไข่ ผัดกระเพรา แกงจืด ผัดผัด จ๊ะ งานครัวอื่นๆไม่กระดิกเลย พี่ชอบดูรายการอาหารเป็นอย่างมากเป็นนิสัยส่วนตัวจ้า

แม่สร้อยฯ นำเสนอเมนูอาหารทรงโปรดของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ให้ชมให้ฟังบ้างซิจ๊ะ พี่ชอบเห็นรูปอาหารที่ประดิษฐ์ประดอยอย่างสวยงาม อร่อย(ดูเอา) มีอนามัย และอยากจินตนาการถึงโต๊ะเสวยของพระองค์ท่าน

พี่เคยจินตนการถึงโต๊ะเสวยของพระนางซูซีไทเฮามาแล้ว พระสนมองค์หนึ่่งเขียนเล่าไว้ พี่ว่าอลังการนักคือมีหลายจาน แต่ละครั้งจะตั้งอาหารที่แตกต่างกัน 140 กว่าอย่าง แต่พี่ทางสายธาตุยังจับความรู้สึกถึงความปราณีตในการปรุงอาหารนั้นไม่ได้ ผิดกับความรู้สึกของพี่ที่มีต่อพระวิมาดาเธอฯว่าพระองค์ท่านทรงปรุงอาหารอย่างปราณีตด้วยพระทัยตั้งใจถวายไท้ จริงๆค่ะ

16. Red Leaf

โมทนาอย่างยิ่ง...ขอให้ความตั้งใจอันเป็นกุศลทั้งหมด จงนำพาไปสู่ความสำเร็จดังหวัง ขอบารมีพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทุกพระองค์ของน้องรุ่งได้โปรดเมตตา ดลให้งานพระศาสนาครั้งนี้สำเร็จได้ในที่สุดด้วยเทอญ...

17. ๛อาภากร๛

ข้าวรพุทธเจ้า เหล่ายุทธพลนาวา
    ขอถวายวันทา วรบดทะบง
    ยกพลถวายไชย ให้สยามจง อิสระยิ่งยง
    เย็นศิระเพราะพระบริบาล ใจทหารทั้งบ่าวนาย
    ยอมขอตายถวายท่าน ขอบันดาล ธ ประสงค์ใด
    จงสทธิ์ดังหวังพระหฤทัย ดุจถวายไชย ฉะนี้

18. ๛อาภากร๛

กำไลทองแท้นั้นรูปร่างเป็นรูปตะปูโบราณสองตัวกอดไขว้ กันอยู่ ถ้ามองตรงๆ เป็นอักษร S ( มาจาก-
    ย่อของเจ้าจอมสดับ ) หากพลิกข้อมือเพียงเล็กน้อยมองอีกด้านหนึ่งจะกลับเป็ นอักษร C ( จุฬาลงกรณ์ )สิ่ง
    ที่ทำให้กำไลทองวงนี้มีชื่อมากที่ในบรรดาเครื่องประด ับสูงค่าของรัตนโกสินทร์ไม่ใช่ราคา หรือการออกแบบ
    แต่เป็นตัวอักษรพระราชนิพนธ์จารึกไว้ที่ด้านบนของกำไ ล เป็นกลอนมีเนื้อความว่า

กำไลมาศชาตินพคุณแท้ ไม่ปรวนแปรเป็นอื่นย่อมยืนสี
    เหมือนใจตรงคงคำร่ำพาที จะร้ายดีขอให้เห็นเป็นเสี่ยงทาย
    ตาปูทองสองดอกตอกสลัก ตรึงความรักรับไว้มิให้หาย
    แม้นรักร่วมสวมใส่ไว้ติดกาย เมื่อใดวายวอดสวาสดิ์จึงถอดเอย

บทกลอนพระราชนิพนธ์บทนี้จารึกอยู่ด้านในกำไลมือทองคำ เนื้อเก้าบริสุทธิ์ มีสลักเป็นรูปตาปูทอง
    สองเล็กๆ สองดอกไขว้เกี่ยวกันไว้ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าอยู่หัว ทรงพระมหากรุณาสวมพระราช
    ทานแก่เจ้าจอม ม.ร.ว.สดับ ลดาวัลย์ เจ้าจอมพระองค์สุดท้าย โดยทรงบีบด้วยพระหัตถ์พระองค์เอง นับตั้ง
    แต่ที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสว รรคต เจ้าจอม ม.ร.ว.สดับ ท่านยังจงรักภักดีครองตัว
    รักษาพระเกียรติยศพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู ่หัว ดำรงสถานะพระสนมเอกอย่างงดงาม เจ้าจอม
    ท่านยังคงสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณลูบคลำกำไลทองแห่งค วามรักที่สวมใส่ไม่เคยถอดวาง ตามคำกลอน-
    พระราชนิพนธ์ที่พระราชทานกำชับไว้ตราบจนวันสุดท้ายแห ่งชีวิต

เจ้าจอมสดับจึง ” สวมใส่ไว้ติดกาย ” ดังคำกลอนพระราชทาน จนถึงแก่อนิจกรรมเมื่ออายุได้ ๙๓ ปี
    ทายาทได้ถวายกำไลทองพระราชทานคืนสมเด็จพระนางเจ้าสิร ิกิต์พระบรมราชินีนาถในรัขกาลปัจจุบัน และ
    ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เก็บรักษาไว้ ณ. พระที่นั่งวิมานเมฆ สถานที่ซึ่งเจ้าจอมท่านเคยถวายการรับใช้
    แต่กาลก่อน

พระชายาเจ้าดารารัสมีนี่รู้สึกว่าจะเป็นคู่บารมีของเสด็จพ่อปิยะเพียงพระองค์เดียวที่ทรงม้าได้ด้วย จําผิดขออภัยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2010
  19. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สุสานหลวงวัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม: จุฬาลงกรณบรมราชวงศานุสรณสถาน

สุสานหลวง วัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร

สุสานหลวง วัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร ตั้งอยู่ทางทิศตะวันตกของวัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหารซึ่ง พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดเกล้าฯ ให้สร้างอนุสาวรีย์ขึ้น

เพื่ออุทิศพระราชกุศลแก่พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชเทวี พระราชเทวี พระอรรคชายาเธอ เจ้าจอมมารดา เจ้าจอม พระราชโอรสธิดา ตลอดจนพระบรมวงศานุวงศ์ที่ทรงสร้างขึ้นในสมัยหลัง อนุสาวรีย์ที่สุสานหลวงนี้ทำเป็นรูปเจดีย์ ปรางค์ และอาคารศิลปยุโรป

อนุสาวรีย์พระเจดีย์สีทอง ๔ องค์ มีลักษณะคล้ายกัน เรียงลำดับจากเหนือไปใต้ ได้แก่ สุนันทานุสาวรีย์, รังษีวัฒนา, เสาวภาประดิษฐาน และสุขุมาลย์นฤมิตร ซึ่งรัชกาลที่ ๕ ทรงสร้างอุทิศพระราชทานแก่พระมเหสีเทวี ๔ พระองค์

สุนันทานุสาวรีย์

สุนันทานุสาวรีย์ เป็นอาคารยอดสถูปขนาดใหญ่บุด้วยโมเสคสีทอง สำหรับบรรจุพระสรีรางคารของ

สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี
    สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรรณาภรณ์เพชรรัตน์ โสภางคทัศนียลักษณ์ อัครวรราชกุมารี

รังษีวัฒนา

อนุสรณ์สถานรังษีวัฒนา เป็นอาคารจตุรมุขยอดสถูป เชื่อมกันด้วยมุขกระสัน ตรงกลางเป็นสถูปขนาดใหญ่บุด้วยโมเสคสีทอง ส่วนสถูปอีก 3 องค์มีขนาดย่อมกว่าทาด้วยสีขาว ภายบรรจุพระอัฐิหรือพระสรีรางคารของพระราชโอรสและพระราชธิดาในสมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า และราชสกุลมหิดล ได้แก่

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าวิจิตรจิรประภา อดุลยาดิเรกรัตน ขัตติยราชกุมารี (21 เมษายน พ.ศ. 2424 - 15 สิงหาคม พ.ศ. 2424)

สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าหญิง (พ.ศ. 2436 - สิ้นพระชนม์เมื่อพระชนมายุ 3 วัน )

สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร (27 มิถุนายน พ.ศ. 2421 - 4 มกราคม พ.ศ. 2437)

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าศิราภรณ์โสภณ พิมลรัตนวดี (19 กรกฎาคม พ.ศ. 2431 - 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2441)

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์ (9 มิถุนายน พ.ศ. 2425 - 17 มิถุนายน พ.ศ. 2442)

สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก (1 มกราคม พ.ศ. 2434 - 24 กันยายน พ.ศ. 2472) (ต้นราชสกุลมหิดล)

สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (21 ตุลาคม พ.ศ. 2443 - 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2538)

สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ (6 พฤษภาคม พ.ศ. 2466 - 2 มกราคม พ.ศ. 2551)

สมเด็จพระราชปิตุจฉา เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร (16 เมษายน พ.ศ. 2427 - 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2481)

เสาวภาประดิษฐาน

เสาวภาประดิษฐาน มีลักษณะเหมือนกับอนุสรณ์สถานรังษีวัฒนา เป็นอาคารจตุรมุขยอดสถูป เชื่อมกันด้วยมุขกระสัน ตรงกลางเป็นสถูปขนาดใหญ่บุด้วยโมเสคสีทอง

ส่วนสถูปปอีก 3 องค์มีขนาดย่อมกว่าทาด้วยสีขาว ภายในบรรจุพระสรีรางคารพระราชโอรสและพระราชธิดาที่ประสูติแต่สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พระพันปีหลวง รวมทั้ง สมาชิกบางพระองค์ใน ราชสกุลจักรพงษ์ และ ราชสกุลจุฑาธุช

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย กรมพระเทพนารีรัตน์ (พ.ศ. 2421 -พ.ศ. 2430)

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าตรีเพชรุตม์ธำรง (พ.ศ. 2424 - พ.ศ. 2430)

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าศิริราชกกุธภัณฑ์ (พ.ศ. 2428 - พ.ศ. 2430)

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าหญิง (13 ธันวาคม พ.ศ. 2430 - สิ้นพระชนม์ในวันประสูติ)

สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ (พ.ศ. 2425- พ.ศ. 2463)

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย (พ.ศ. 2435 - พ.ศ. 2466)

สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา (พ.ศ. 2432 - พ.ศ. 2467)

สุขุมาลย์นฤมิตร

สุขุมาลย์นฤมิตร บรรจุพระสรีรางคารของพระราชโอรสและพระราธิดาในสมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี และ สมาชิกในราชสกุลบริพัตร

เจ้าคุณจอมมารดาสำลี
    สมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี
    สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต

อนุสรณ์สถานอื่น ๆ

พระปรางค์ 3 ยอดแบบลพบุรี บรรจุพระสรีรางคารพระวิมาดาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมพระสุทธาสินีนาฏ ปิยมหาราชปดิวรัดา และพระประยูรญาติ (ราชสกุลยุคล)

อนุสาวรีย์พระราชชายา เจ้าดารารัศมี พระราชชายา เจ้าดารารัศมีและพระราชธิดา

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาแส เจ้าจอมมารดาแส โรจนดิศ ในรัชกาลที่ 5 พร้อมพระราชโอรสและพระราชธิดา

พระวิหารน้อย บรรจุพระสรีรางคารเจ้าคุณพระประยูรวงศ์ (เจ้าคุณจอมมารดาแพ บุนนาค) ในรัชกาลที่ 5 และพระราชธิดา พร้อมทั้งเจ้าจอมมารดาโหมด บุนนาคในรัชกาลที่ 5 พระราชโอรสและพระราชธิดา เช่น กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ (ราชสกุลอาภากร และ ราชสกุลสุริยง)

อนุสาวรีย์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรองค์อรรคยุพา ในเจ้าจอมมารดาโหมด บุนนาค

เหมอนุสรณ์ เจ้าจอมมารดาเหม อมาตยกุล ในรัชกาลที่ 5 และพระราชธิดา

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์ย้อย อิศรางกูร ในรัชกาลที่ 5 และพระราชธิดา

อนุสาวรีย์พระราชธิดา ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์จิ๋ว กปิตถา

อนุสาวรีย์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอิศริยาภรณ์ พระราชโอรสประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์เกสร สนิทวงศ์

เอี่ยมอนุสรณ์ 2495 เจ้าจอมเอี่ยม บุนนาค

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาตลับ เกตุทัต เจ้าจอมมารดาตลับ เกตุทัต รวมทั้ง พระราชโอรสและพระราชธิดา เช่น กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ (ราชสกุลรพีพัฒน์)

อนุสาวรีย์เจ้าจอมแส บุนนาค

เอิบอนุสรณ์ 2487

สรีรนิธาน เจ้าจอมมารดาพร้อม ธิดาเจ้าพระยาพิษณุโลกาธิบดี (บัว) พร้อมทั้ง พระราชโอรสและพระราชธิดา

อนุสาวรีย์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าลวาดวรองค์ พระราชธิดาประสูติแต่เจ้าจอมมารดาเลื่อน นิยะวานนท์

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์แข พึ่งบุญ เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์แข พึ่งบุญ และพระราชธิดา

อนุสาวรีย์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโกมลเสาวมาล ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาวง เนตรายล

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาจันทร พร้อมทั้งพระราชโอรสและพระราชธิดา

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์เนื่อง สนิทวงศ์ พร้อมทั้งพระราชโอรส พระราชธิดา (ราชสกุลรังสิต)

อรอนุสรณ์ 2476 เจ้าจอมมารดาอ่อน บุนนาค และพระราชธิดา

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาแช่ม กัลยาณมิตร พร้อมทั้งพระราชโอรส (ราชสกุลประวิตร)

ฉัตรชยานุสรณ์ 2480 พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน พระชายา พระโอรส และพระธิดา (ราชสกุลฉัตรชัย)

อนุสาวรีย์เจ้าจอมอาบ เจ้าจอมอาบ บุนนาคในรัชกาลที่ 5

อนุสาวรีย์เจ้าจอมสุด สุกุมลจันทร์ ในรัชกาลที่ 5

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาแสง กัลยาณมิตร พร้อมทั้งพระราชธิดา

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาเรือน สุนทรศารทูล พร้อมทั้งพระราชธิดา

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดามรกฎ เพ็ญกุล พร้อมทั้ง พระราชโอรสและพระราชธิดา (ราชสกุลเพ็ญพัฒน์)

อนุสาวรีย์เจ้าจอมมารดาชุ่ม ไกรฤกษ์ พร้อมทั้งพระราชธิดา

อนุสาวรีราชสกุลกิติยากร เจ้าจอมมารดาอ่วม พิศลยบุตรและพระราชโอรส (ราชสกุลกิติยากร)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2010
  20. Red Leaf