ข้อมูลต่างๆของพระคําข้าว

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อลิงดำ, 20 มกราคม 2008.

1. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณกับข้อมูลที่นำมาแจ้งให้ทราบ แต่อ่านแทบจะจับใจความไม่ได้ อยากจะขอความกรุณาอย่าทำให้อักขรวิบัติ แม้ว่าจะไม่สามารถเว้นวรรคตอนได้....พยายามอีกนิดนะครับ

2. ams0411

ams0411 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดช่วยแนะนำด้วยครับ....ในหนังสือสมบัติพ่อให้..ระบุรุ่นเพื่อบอกจำนวนสร้างและวันเวลาที่สร้างใช่หรือเปล่าครับ ไม่เห็นมีบอกเลยว่ารุ่นนี้ตำหนิตรงนี้ รุ่นนั้นตำหนิตรงนี้ ...ยกเว้นพระสมเด็จองค์ปฐมหรือพระที่มีจำนวนสร้างน้อย.....และที่เขียนก็ไม่มีเจตนาอะไรแอบแฝงครับแต่ไม่อยากให้เป็นเครื่องมือของพวกพุทธพาณิชย์ ที่กำหนดรุ่นหรือตำหนิต่างเพียงเพื่อต้องการให้มีมูลค่าสูงขึ้น...พระขององค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ทุกรุ่นทุกพิมพ์มีพุทธคุณเหมือนกันครับขึ้นอยู่กับใครจะมีความเชื่อมั่นและศรัทธาอย่างไร.

3. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ระบุรุ่นเพื่อบอกจำนวนสร้างและวันเวลาที่สร้างใช่หรือเปล่าครับ ครับถูกต้องครับแต่หลวงพ่อท่านแยกแบบที่พี่พูดถูกครับแต่เรื่องตําหนิเนี่ยทางวัดยังไม่ได้ทําออกมานะครับมีแต่องค์ปฐมครับแต่เรื่องพิมพ์อะไรต่างๆผมก็ไม่ได้พูดนี่ครับผมแค่บอกว่าคนที่ทําบล็อกเขาเอาบล็อกคําข้าวรุ่น1ของหลวงพ่อมาปัมเพิ่มยังไงครับเพราะบล็อกเนี่ยยุที่โรงงานมวลสารก็ของหลวงพ่อก็ยุที่โรงงานเพื่อปัมพระของวัดแต่โรงงานก็โกงเอามวลสารไปใช่นะครับจะออกมาก่อนก็ไม่แปลกแต่พุทรคุณไม่ถึง1เปอร์เซนต์ตามที่หลวงพ่อประกาศไว้ส่วนพระที่สร้างน้อยผมก็ไม่เห็นนี่ครับในสมบัติพ่อให้ไม่ได้บอกตําหนินี่ครับเช่นเหรียญคอมพิวเตอร์ก็ไม่ได้บอกตําหนินี่ครับ

4. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

โอเคผมจะพยายามแก้ให้ถึงที่สุดจนตัวตายครับ

5. ครูเซียน

ครูเซียน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

18 สิงหาคม 2005
    ขอเมตตา

- ขอทุกท่านเมตตา ลูกวัดท่าซุงด้วยนะครับ
    - ถึงแม้ว่าท่านนี้มีอายุน้อยมาก เพียงมัธยมต้น
    - แต่มีใจใฝ่ธรรม และพระพุทธศาสนาอย่างยิ่ง
    - การเขียนถ้อยคำภาษาอาจทำให้ จับใจความยาก
    - แต่ก็ด้วยต้องการให้ความรู้อีกด้านหนึ่งเป็นวิทยาทาน สำหรับเราๆท่านๆที่อาจไม่ทราบข้อมูลก็เป็นได้ครับ

- ขออนุโมทนาลูกวัดท่าซุงครับ

ครูเซียน

6. ลูกพ่อลิงดำ

เริ่มไตรภาคก่อนที่จะไปถึงภาคหนึ่งนะบัดนี้หลังจากการเขียนสคิปที่หน้าเบื่ออยู่ตั่งนานตอนแรกก็จะเริ่มตั่งแต่โรงงานเริ่มทํานะครับแต่ก่อนที่จะเริ่มนั้นผมได้รองสอบถามผู้รู้ผู้หนึ่งที่รู้เกี่ยวกับการปัมเพิ่มและผู้รู้ได้คุยกับคนปัมเพิ่มนิดหนึ่งได้รับใจความสําคัญมากยิ่งขึ้นแต่เขาก็บอกวิธีดูแต่ไม่100เปอร์เซนต์นะครับเพราะบล็อกใช่เหมือนกันและผงเหมือนกันแต่สามารถดูได้ประมาณคราวราวๆ20-30เปอร์เซนต์ในการดูพระปัมแต่อีก60-70นั้นดูไม่ได้เพราะใช่ผงกะบล็อกเดี่ยวกันตามที่พูดเอาไว้วิธีดูคราวๆมีดังนี้
    เนื้อคําข้าวน้อย ผิวจะดูด้าน กลิ่นไม่หอม ที่เนื้อคําข้าวน้อยเพราะผงใกล้ใช่หมดแล้วเพราะเขาแอบปัมเพิ่มได้รับวิธีดูมาแค่นี้ครับแค่คนแยกได้แค่นี้ก็เก่งแล้วเพราะไอ้คนเก่งๆโดนมาเยอะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2008
  7. ลูกพ่อลิงดำ

การเขียนสคิปที่หน้าเบื่ออยู่ตั่งนานใกล้เสร็จแล้วคือตอนแรกใกล้จะเขียน1ภาคแลวเอามาทยอยลงคิดอีกที่ลงที่เดี่ยวเลยดี่กว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2008
  8. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมคิดว่าต่างคนก็ต่างมีเจตนาดีนะครับ อย่าทะเลาะกันเลยนะ แต่ผมก็มีข้อแนะนำให้นิดหน่อยครับ

สำหรับ คุณลูกวัดท่าซุง ก็มีเจตนาดีที่จะเผยแพร่ความรู้ที่ได้มาแต่ควรจะเรียบเรียงสิ่งที่พิมพ์หน่อยนะครับซึ่งก็ทำได้ง่ายๆ คือเมื่อพิมพ์เสร็จแล้วก็น่าจะอ่านทวนอีกสักรอบแล้วลองคิดว่าคุณเองเป็นบุคคลอื่นที่มาอ่านข้อความ นี้ ถ้าคุณเข้าใจได้ดีและไม่สับสน ก็กดโพสต์ได้เลยครับ

ส่วนคุณ ams0411 ผมคิดว่าเจตนาคุณก็ดีนะครับที่ไม่อยากจะให้มีการนำพระเครื่องมาทำเป็นพุทธพาณิชย์ แต่เท่า
    ที่ผมเช่าพระเครื่องในเวปนี้ ผมก็ดูว่าวัตถุประสงค์ของเจ้าของดีหรือไม่ ถ้าเขานำเงินที่ได้จากใน
    ส่วนนี้ไปสร้างวัดวาอาราม สร้างพระพุทธรูป ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดี เรื่องนี้เป็นเรื่องที่พูด
    กันยากครับ ขึ้นอยู่กับกำลังใจของแต่ละท่าน เช่น สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 1 กับ รุ่น 3 ทุกคน
    คิดว่าเหมือนหรือต่างกันครับ? ส่วนตัวผมคิดว่าพุทธคุณเท่ากันครับ เพราะเป็นสมเด็จ
    องค์ปฐมเหมือนกัน แต่บางท่านอาจจะคิดว่าด้วยความเก่าหรือคิดว่าเป็นรุ่น 1 ก็เลยขยับ
    ราคากันไปไกล ซึ่งตรงนี้อยู่ที่ผู้เช่าแล้วละครับ ว่าจะสู้ราคากันไหวหรือไม่ จะตำหนิเจ้าของพระ
    เครื่องก็ไม่ได้ เพราะเขามีสิทธิ์ที่จะกำหนดราคาเท่าไหร่ก็ได้ ถ้าไม่ไหวก็ไม่ต้องตกลง มันเป็น
    หลักการง่ายๆในการเช่าพระเครื่อง ครับ หวังว่าคงจะเข้าใจได้ดีขึ้นนะครับ

9. ลูกพ่อลิงดำ

พี่รู้มั่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยกว่าจะหาข้อมูลมาเพิ่มและให้มัมลงรอยกันเนี่ยยากนะครับ

10. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขอเตือนไปเรื่อย ๆ นะครับ

เว้นวรรคหน่อยครับ จะทำให้อ่านง่ายขึ้น

การเคาะ spacebar ช่วยคนแก่ได้นะครับ

11. aircgo

aircgo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    มีบุญวาสนา.....บารมี.....ถึงเวลา
    ท่านมาโปรดเอง.....แท้หรือไม่แท้....
    จริงหรือไม่จริง.....อยู่ที่.....ใจ.....
    พระจริงๆแท้ๆ.....อยู่ที่จิต...ศรัทรา
    ...ถ้าเลยจิตศรัทรา..คืองมงายครับ...

12. ลูกพ่อลิงดำ

ภาคหนึ่ง ชื่อ โรงงานที่ได้รับผงหลวงพ่อ

ทางโรงงานหรือคนทําบล็อกได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อจากการที่หลวงพ่อสั่งทําบล็อกคําข้าวและสั่งปัมที่โรงงาน หลวงพ่อท่านได้มอบผงคําข้าวให้โรงงานเพื่อปัมคําข้าวแต่เรื่องที่วัดจะปัมที่หลังนั้นขอหาข้อมูลก่อนแล้วจะเอามาลงครับเพื่อผมจะได้ข้อมูลจากวงในลึกมากกว่านี้ มาต่อครับหลังจากได้รับแล้วทางโรงงานก็ปัมตามจํานวนที่หลวงพ่อสั่งหลังจากนั้นทางโรงงานก็ได้ส่งพระตามจํานวนแต่ทางโรงงานหัวใสได้นําบล็อกคําข้าวและผงของหลวงพ่อมาใช่แต่ในเวลานั้นผงเริ่มมีน้อยแล้วแต่ยังไงก็ดีเราไม่สามารถแยกได้แต่ก็ยังมีวีธีดูอยู่แต่ไม่ร้อยเปอร์เซนต์ประมาณ 20-30 เปอร์เซนต์ เด๋ววันศุกษ์มาพิมพ์ต่อไม่อยู่ไปต่างจังหวัด
    นอกเรื่องต่อชวนคิด บล็อกคําข้าวมีพิมพ์ถึง 16 พิมพ์ด้วยกั

13. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ผมช่วยแก้ข้อความให้ละกันครับ

-------------------------------------------------------

เริ่มไตรภาคก่อนที่จะไปถึงภาคหนึ่ง

บัดนี้หลังจากการเขียนสคริปที่น่าเบื่ออยู่ตั้งนาน
    ตอนแรกก็จะเริ่มตั้งแต่โรงงานเริ่มทํานะครับ แต่ก่อนที่จะเริ่มนั้นผมได้ลองสอบถามผู้รู้ผู้หนึ่ง ที่รู้เกี่ยวกับการปั๊มเพิ่ม และผู้รู้ได้คุยกับคนปั๊มเพิ่มนิดหนึ่ง ได้รับใจความสําคัญมากยิ่งขึ้น แต่เขาก็บอกวิธีดูแต่ไม่ 100 เปอร์เซนต์นะครับ เพราะบล็อกใ้ช้เหมือนกันและผงเหมือนกัน แต่สามารถดูได้ประมาณคร่าว ๆ ราว 20 - 30 เปอร์เซนต์ในการดูพระปั๊มแต่อีก 60-70 นั้นดูไม่ได้เพราะใช้ผงกับบล็อกเดียวกันตามที่พูดเอาไว้
    วิธีดูคร่าว ๆ มีดังนี้ เนื้อคําข้าวน้อย ผิวจะดูด้าน กลิ่นไม่หอม ที่เนื้อคําข้าวน้อยเพราะผงใกล้ใช้หมดแล้วเพราะเขาแอบปั๊มเพิ่ม ได้รับวิธีดูมาแค่นี้ครับ แค่คนแยกได้แค่นี้ก็เก่งแล้วเพราะไอ้คนเก่ง ๆ โดนมาเยอะครับ

-------------------------------------------------------

ภาคหนึ่ง ชื่อ โรงงานที่ได้รับผงหลวงพ่อ

ทางโรงงานหรือคนทําบล็อกได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อ จากการที่หลวงพ่อสั่งทําบล็อกคําข้าวและสั่งปั๊มที่โรงงาน หลวงพ่อท่านได้มอบผงคําข้าวให้โรงงานเพื่อปั๊มคําข้าว (แต่เรื่องที่วัดจะปั๊มทีหลังนั้นขอหาข้อมูลก่อนแล้วจะเอามาลงครับ เพื่อผมจะได้ข้อมูลจากวงในลึกมากกว่านี้)

มาต่อครับหลังจากได้รับแล้วทางโรงงานก็ปั๊มตามจํานวนที่หลวงพ่อสั่ง หลังจากนั้นทางโรงงานก็ได้ส่งพระตามจํานวน แต่ทางโรงงานหัวใสได้นําบล็อกคําข้าวและผงของหลวงพ่อมาใช้ แต่ในเวลานั้นผงเริ่มมีน้อยแล้ว แต่อย่างไรก็ดีเราไม่สามารถแยก แต่ก็ยังมีวีธีดูอยู่แต่ไม่ร้อยเปอร์เซนต์ประมาณ 20-30 เปอร์เซนต์

เัดี๋ยววันศุกร์์มาพิมพ์ต่อไม่อยู่ไปต่างจังหวัด
    นอกเรื่องต่อชวนคิด บล็อกคําข้าวมีพิมพ์ถึง 16 พิมพ์ด้วยกัน

มีอีกไหมครับ จะได้แก้ไขทีเดียวเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2008
  14. ลูกพ่อลิงดำ

ขอบคุณครับ

15. ลูกพ่อลิงดำ

ภาคสองรอวันศุกษ์นะครับ

16. ลูกพ่อลิงดำ

ถ้ามีเวลาอาจจะพรุ่งนี้

17. ลูกพ่อลิงดำ

กรุณาลองอ้านข้อความนี้แล้วจะรู้ว่าผมเหนื่อยขนาดใน
    ในจะต้องทําการบ้านอีกโอยไม่ใช่ผู้ใหญ่นะอยู่ม.ต้นเอง
    แกล้งเด็กหรือไงที่ต้องให้เด็กมานั่งทําสคิปให้พวกพี่ๆเป็นชั่วโมงแค่เอาเรื่องจริงๆมาพูดและให้ระวังแค่นี้ก็ต้องให้แก้ด้วยเหรออุสามาบอกวันหลังจะไม่มาบอกอีกแล้วเซ็งครับ ลืมพูดอีก1อย่างคือถ้าผมไม่บอกพวกพี่ๆนะไม่ให้ระวังตัวนะได้ของปัมพุทรคุณไม่ถึง1เปอร์เซนต์ที่หลวงพ่อบอกแน่ถ้าไม่ระวังตัวดูแค่พิมพ์อย่างเดี่ยวไม่ได้ต้องเช็คพลังพระได้ด้วยเช็คไม่เป็นทําไงก็หาคนไว้ใจที่ได้จากหลวงพ่อถ้าไม่มั่นใจทําไงไปเช่าจากวัดสะซิกับสายลมถึงรุ่น1จะหมดไปแล็วแต่รุ่น2ยังมีอยู่เยอะมากก็อาราธนาคําข้าวรุ่น2เลยดีกว่ามั่ยเพราะหลวงพ่อบอกสมเด็จโตวัดระฆังมาบอกคาถาเพิ่มทางนิมิตคิดดูละกันรุ่นไหนจะดีกว่ากัน)

18. ลูกพ่อลิงดำ

แต่ก็ต้องขอขอบคุณพี่leoman<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_931393", true); </SCRIPT> ที่ช่วยแก้ข้อความ
    สมาชิก

19. ลูกพ่อลิงดำ

ขอขอบคุณพี่ครูเซียนที่เป็นพี่ดี่เสมอมาขอบคุณที่มาให้กําลังใจและพี่ๆทุกคนที่มาให้กําลังขอบคุณอย่างสูงจากลูกวัดท่าซุง<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_931107", true); </SCRIPT>

20. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ที่พี่ๆเตือนเรื่องการเขียนการพิมพ์ภาษาให้ถูกต้องนั้นเพราะอะไรครับ ...

เพราะว่าพวกพี่ หวั่นในใจว่า "เด็กสมัยนี้ ทำภาษาวิบัติไปถึงขนาดนี้เชียวหรือ !?" เลยอยากให้น้องคิดถึงความเป็นไทยของเราครับ หากสมัยนี้เด็กๆเขียนตัวหนังสือไทยผิดกันแบบนี้แล้วอนาคตของชาติจะเป็นอย่างไรครับ ไม่ได้มาแกล้งน้องหรอกนะครับ... พิจารณาด้วยเหตุผลนะ (good)