ขอแชร์ คำสัญญา ปาฏิหาริย์ "สมเด็จพระคำข้าว"

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Pattarakorn2010, 5 มกราคม 2015.

1. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจได้อริยะไม่ได้เป็นกันง่ายๆ. สมัยก่อนผมไม่ต่างจากหลายๆท่านผมก็มีทุกอย่างเหมือนคุณนั้นแหล่ะ ไม่ง่ายเลยที่ผมจะข้ามสิ่งเหล่านี้มาได้ไม่ว่าสิ่งเหล่านั้นจะมีพลังอะไรผมไม่สนใจ ผมสนใจแต่ความพ้นทุกข์ >>>>เห็นเขาอวดอ้าง

ผมก็เห็นนะ ขอบคุณที่ช่วยเตือนครับ

2. ิ์Fist of the North Star

ิ์Fist of the North Star เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2014

ที่จริงมีคนกล่าวชวน ให้ไป "พึ่งสิ่งที่ยิ่งกว่า" ก็ดีแล้วนี่ครับ
    คุณ nopphakan เองก็พาตัวเองมาสู่ทางที่ถูกได้แล้วครับ

3. ธฤต

ธฤต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2012
    คุณ bigtoo
    จริงๆผมก็ไม่ได้อยากจะมาต่อล้อต่อเถียงอะไรกับคุณนะ แต่สิ่งที่คุณพูดเหมือนมาปรามาสครูบาอาจารย์ผม

ถ้าจะเถียงข้อธรรม คุณไปดูภูมิธรรมตัวเองเทียบกับผู้ที่สร้างพระคำข้าวนี้นะ คุณมีอะไรที่ดีกว่าท่าน ถึงได้มาสอนคนอื่นให้หยุด ให้เลิกเคารพนับถือสิ่งที่ท่านบอกว่าดี

ไม่ต้องมาอ้างคำสอนพระพุทธเจ้า คุณย้อนเวลาไปฟังมาหรือ คุณย้อนเวลาไปถามท่านมาเหรอว่าชอบพระเครื่องดีหรือไม่ดี แล้วคนที่พกพระเครื่องเป็นมิจฉาทิฏฐิไม่สามารถบรรลุได้งั้นเหรอ

ผู้ที่สร้างพระให้ลูกศิษย์ลูกหาพกเป็นระดับพระอริยะคนนับถือทั่วประเทศเยอะแยะ อย่าง หลวงปู่โต หลวงปู่แหวน หลวงปู่ชอบ หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อเกษม เขมโก เป็นต้น หรือจะเถียงว่าไม่ใช่ ถ้าไม่ดีจริงท่านจะสร้างทำไม ถ้าพกแล้วไปไม่ถึงนิพพาน ท่านก็ต้องปรามแล้วสิ ไม่ต้องรอให้คุณออกมาพูดหรอกนะ คิดว่าตัวคุณเก่งกว่าพวกท่านงั้นเหรอ พอเลย ไม่ต้องมาเถียงเพื่อเอาชนะ ถ้าคุณจะอยู่ในความเชื่อของคุณ คุณก็อยู่ส่วนของคุณไปสิ พวกผมก็จะอยู่ส่วนพวกผม ไม่ต้องมายุ่งกัน จบนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2015
  4. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ในเว็บนี้เขามีไว้ทำไมครับเขามีไว้สนทนาธรรมแสดงความคิดเห็นใครมีอะไรก็แสดงส่วนจะเชื่อไม่เชื่อก็อีกเรื่องนะ

5. ธฤต

ถูกต้องครับ แต่ไม่ใช่มาแสดงความเห็นหมิ่นเหม่ไปในทางปรามาสคำสอนครูบาอาจารย์ของผู้อื่น ที่นี่เค้ามีให้แสดงความคิดอย่างสร้างสรรค์ ไม่ใช่สร้างความแตกแยก
    คุณจะเอาแนวทางปฏิบัติหรือคำสอนของครูบาอาจารย์คุณมาลงก็ไม่มีใครจะไปว่า มีแต่จะมาโมทนา แต่นี่อะไร ไปพูดหาว่าคำสอนครูบาอาจารย์ผู้อื่นไม่ดี เป็นมิจฉาทิฏฐิ นี่เกินไป ผมอ่านแล้วยังโมโห ขอยอมรับเลย
    เว็บนี้เค้าให้แสดงความคิดเห็น แต่ก็ควรจะไตร่ตรองด้วยว่าความคิดเห็นไหนสร้างสรรค์หรือไม่สร้างสรรค์นะครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ธฤต ครับอย่าไปเสียเวลาคุยกับชื่อ User นี้เลยครับ
    เพราะว่าเกินที่จะเยียวยาทางความคิดเพราะหลงตัวเองแบบสุดขั้วแล้วครับ...
    ว่างๆลองไปอ่าน กระทู้
    ''วิบากของการ ไปขัดขวางการ สนทนาธรรมตามกาล ของผู้อื่น ! -*-''
    ของคุณ YKW ดูครับ ผมเขียนไว้ให้อ่านขำๆเปลี่ยนบรรยากาศครับ.
    .

7. bigtoo

อะไรที่ว่าหมิ่นเหม่ช่วยแสดงเหตุผลด้วยอย่ากล่าวหาอย่างไร้เหตุผล ที่ผมแสดงคือเหตุผลที่พระองค์กล่าวไว้

8. bigtoo

อะไรเหรอครับที่ว่าหลงตัวเองอย่างสุดขั้วครับขอเหตุผลหน่อยจิ

9. attasade

attasade เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    แบบนี้เรียกว่า "พุทธวจนะ" เป็น เหตุ และคุณ "bigtoo" เป็น ผล รึเปล่านะ 55+

10. bigtoo

แหมไปแจงผมซะยาวเลยนะใตกระทู้โน้น! นอกจากบ่นพรึมพร่ำอะไรเก่งยาวเป็นหน้าๆแล้วยัง ตำหนิขบกัดคนอื่นได้ยาวไม่แพ้กันเลยนะผู้วิเศษ(มีคนเขายกย่องให้นะแต่ไม่ใช่ผมนะลองหาดู เขาบอกว่าผมทำให้ผู้วิเศษโกรรธ). งวมหน้าจริงๆ

11. ธฤต

ถ้าอยากแสดงความเห็น งั้นคุณตอบคำถามผมให้เคลียร์หน่อยว่า หลวงปู่โต หลวงปู่แหวน หลวงปู่ชอบ หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อเกษม เขมโก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ท่านสร้างพระให้ลูกศิษย์ลูกหาบูชานั้น พวกท่านเป็นมิจฉาทิฏฐิอย่างที่คุณกล่าวหารึเปล่า และมีคำกล่าวของพระพุทธองค์ในข้อไหนที่ว่าหลวงปู่ หลวงพ่อที่ผมกล่าวถึงข้างต้น เป็นมิจฉาทิฏฐิ และไม่ใช่พระอริยะเจ้าอย่างที่พุทธศาสนิกชนคนทั่วไปเข้าใจกัน ขอเหตุผลชี้แจงให้ชัดเจนด้วย

12. bigtoo

ผมจะไปรู้ใจท่านอย่างไรได้ว่าท่านคิดอย่างไรในขณะนั้นท่านสร้างขึ้นเพื่ออะไรเรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า พระอรหันต์ไม่ใช่จะรู้เรื่องอะไรทั้งหมดอาจจะวินิจฉัยธรรมผิดก็ได้อย่างพระสารีบุตรที่เก่งทางปัญญาก็เคยถูกพระองค์ตำหนิเลย เข่นเดียวกันถ้าท่านสร้างแล้วคิดว่าสิ่งนี้จะมีพลังศักดิ์ที่จะมอบอะไรให้คนบูชาแล้วขออะไรๆได้ย้อมเป็นมิตฉาทิฎฐิแน่นอน

แต่ถ้าท่านสร้างเพื่อเป็นอุบายเพื่อให้คนเอาไปเพื่อระลึกนึกถึงพระรัตนตรัยก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรมากนักซึ่งตรงนี้พระองค์ก็ไม่เคยกระทำหรือให้สาวกของพระองค์กระทำในสิ่งนี้. และการที่มีบางอย่างยึดเหนี่ยวจิตใจ พระองค์ยังกล่าวว่ายังดีกว่าที่ไม่มีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจให้กระทำความดีเลย

แต่คนที่เอาสิ่งเหล่านี้เป็นที่พึ่งยังไม่สามารถก้าวล่วงปุถุชนไปได้ และโดยเฉพาะผู้ที่กราบอ้อนวอนขอแบบคิดว่ามีก้อนอะไรศักดิ์สิทธิ์นี้ยิ่งไปกันใหญ่เป็นมิจฉาทิฎฐิแน่นอน. ฉนั้นประเด็นที่ผมกล่าวมานี้นั้นเป็นเรื่องของผู้ที่ยึดติดกับสิ่งเหล่านี้ต่างหาก

แต่ผู้ที่สร้างมีเจตนาอย่างไรผมตอบไม่ได้จริงๆเพราะผมมไม่สามารถไปรู้วาระจิตใครได้ แต่ถ้าท่านคิดว่ามันจะทำให้คนกราบไหว้บูชาแล้วจะได้อะไรย่อมเป็นมิจฉาทิฎฐิแน่นอน แต่ถ้าท่านสร้างมาเพื่อเป็นอุบายเป็นเรื่องการวินิจฉัยธรรมที่พระองค์ไม่เคยสอนท่านก็อาจจะวินิจฉัยผิดได้ ดั่งพระสารีบุตรเคยวินิจฉัยผิดได้เช่นกัน.

ส่วนท่านใดจะเป็นอรหันต์หรือไม่ผมตอบเลยว่าผมไม่รู้และก็ไม่สนใจที่จะอย่ากรู้เพราะ ผมไม่สามารถรู้ได้จริงๆ แต่ผมเชื่อว่าพระสงฆ์ผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบมีจริง ผมคิดเคารพอยู่ในใจเสมอเพราะถ้าไม่มีท่านเหล่านั้นสืบถอดพระธรรมคำสั่งสอนที่ถูกต้องดีงามมีจนถึงผมทำให้ชีวิตผมได้เห็นแสงสว่างได้ทุกวันนี้.

ส่วนพระท่านที่ยกตัวอย่างมาผมถามตรงๆนะท่านรู้ได้อย่างไรว่าท่านคือพระอรหันต์ ส่วนผมไม่รู้ครับ แต่ท่านอาจเป็นพระที่ผมเคารพคิดถึงบุญคุณอยู่ตลอดก็ได้ถ้าท่านเป็นพระที่ปฎิบัติดีสมควรแก่ธรรม และเรื่องทั้งหมดที่ผมกล่าวว่าผู้ที่ยังยึดติดสิ่งนี้นั้นถามใจตนเองดูเถอะว่าคิดอย่างไรกับสิ่งนั้นแค่ไหน

คุณสมบัติโสดาบันนั้นต้องข้ามสิ่งนี้ได้จริงๆถ้าข้ามไม่ได้ก็เป็นปุถุชนก็แค่นั้นเองใครจะไปว่าอะไรใครได้ล่ะ ผมเพียงบอกเหตุและผลก็เท่านั้น. และที่ท่านกล่าวว่าท่านเป็นพระอรหันต์อย่างพุทธศาสนิกเข้าใจ เข้าใจกันอย่างไรว่าเป็นอรหันต์หรือเพียงเชื่อตามๆที่ได้ยินได้ฟังมา ท่านสามารถศึกษาพุทธวจนะเรื่องเหล่านี้ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2015
  13. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

พระพุทธเจ้ากล่าวสิ่งใด มีแต่คุณไม่มีโทษแก่ผู้ใด
    เพราะท่านเป็นสัพพัญญูทรงรู้รอบด้าน
    จนสามารถสอนเรื่องอิทัปปัจจัยตาได้

ฉะนั้น หากพระวจนะจะเป็นเหตุ
    ก็จะเป็นเหตุ
    แห่งความดี เหตุแห่งกุศลทั้งหลายเท่านั้น

กรณี ของบิ๊กตู่ นั้นเป็นผลมาจากการ
    ที่ไปอ่านหนังสือที่ชื่อ"พุทธวจน"
    (เริ่มผิดตั้งชื่อบนหน้าปก)

ซึ่งตัดต่อเรียบเรียงพระวจนะ ของพระพุทธเจ้า
    แบบเป็นวรรคๆตอนๆ ซึ่งจะไม่มีความสมบูรณ์ได้
    เลยในชาตินี้และชาติไหนๆ

เพราะพระพุทธเจ้าตรัสสอนไว้ตามแนวทาง
    และวิธีที่ท่านทรงเห็นว่าดีแล้ว

โดยไม่เคยปรากฏว่าเคยตรัสสั่งให้ผู้ใดมา
    เรียบเรียงตัดต่อแต่งเติมคำสอนของท่าน
    แล้วพิมพ์เป็นเล่ม
    มาจำหน่ายจ่ายแจกให้คน
    อ่านมายึดมาถือ มาอ้าง
    แล้วทำมาร์เก็ตติ้ง
    เพิ่มยอดขาย แบบที่บิ๊กตู่กำลังทำอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2015
  14. attasade

attasade เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ผมว่าแบบนี้มันก็มีดีของตัวมันเองนะครับ ยิ่งพิมพ์ก็ยิ่งเห็น "ว่าใครปลูกอะไร แล้วได้อะไร" แต่บางคนเอาผ้าขาวมาป้ายสี ผมก็ไม่เห็นว่าการกระทำนั้นจะมีประโยชน์อะไรนะครับ ถ้าคุยธรรมกันจริง ๆ ก็คุยกันอย่างเป็นธรรมจะดีกว่า "ฉันดีกว่า เธอดีกว่า" แบบนี้เด็กเค้าเถียงกันใช่ไหมครับ

15. bigtoo

แมวเอ๋ยแมวเหมียว ถ้าท่านเปิดใจยอมรับในสิ่งที่ผมกล่าวมาทั้งหมด ท่านก็จะเข้าใจในสิ่งที่ผมกล่าว ถ้าท่านไม่เข้าใจเรื่องเหตุและผลที่ต้องถกเถียงกันแต่คำพระศาสดานั้นเป็นการถกเถียงตามหลักมหาปเทส ซึ่งต้องดูตามธรรมตามวินัย ท่านจะเห็นอะไรมากมาย ที่เกี่ยวกับความหลงงมงายอะไรของชาวพุทธมากมาย ไม่ใช่มากล่าวหากันเมื่อเขามีความเห็นไม่ตรงกับเราก็ว่าเขาปรามาสคนนั้นคนนี้ แล้วก็ชอบยกตัวอย่างพระหลวงปู่หลวงตามาบดบังมาสรุปว่าท่านทำอย่างนี้อย่างนั้นนะ เราต้องเชื่อซิอะไรกันแบบนั้นกันเลยเหรอ ชาวพุทธเป็นแบบนี้กันจริงๆ. ส่วนเรื่องพุทธวจน หรือจะเขียนว่าพุทธวจนะ จะเขียนอย่างไรก็ได้ หรือจะเรียกว่าพระวจนะอะไรก็ได้ ไม่ได้มีสาระทางธรรมเป็นเพียงสมมุติบัญยัติ. ส่วนใครจะขายอะไรๆนั้นมันไม่เกี่ยวกับผม เขามีความคิดรู้ผิดรู้ดีรู้ชั่วกัน. คุณไม่รู้เขาคิดอย่างไรก็อย่างทำให้จิตใจตัวท่านต้องเศร้าหมองเลย มาสนทนาเรื่องความถูกต้องด้วยเหตุและผลกันเถอะ. เกิดมาเป็นคนทั้งทีมีโอกาสคิดแล้วลองคิดแบบรอบด้านจริงๆพอคิดแล้วไตร่ตรองจะเชื่ออะไรก็เขื่อกันได้เลย. ตัวใครตัวมันซิบอกไห่!......อิอิ

16. ธรรมแท้ว่าง

ถามจริงเล่มละเท่าไหร่!!อะคริอะคริ

17. ธรรมแท้ว่าง

ลุงแมวคิดว่าถ้าบิ๊กตู่จะทำการใหญ่
    เผยแผ่ธรรมะด้วยการลงทุนลงแรง
    เรียบเรียงเป็นหนังสือคัมภีร์ธรรมะ เผยแพร่สู่สาธารณะ
    ไปทั่วประเทศ

หวังจะปฏิวัติความศรัทธาของชาวพุทธ ให้เปลี่ยนมา
    เชื่อใหม่ตามคัมภีร์"พุทธวจน"นิวเอ็ดดิเชิ่น

แต่พิมพ์ผิดตั้งแต่หน้าปก ควรนึกถึงเยาวชนที่จำเป็น
    ต้องเรียนภาษาไทยอย่างถูกต้อง เพื่อคงความเป็นเอกลักษณ์
    ของชาติไทยที่มีภาษาไทยเป็นของตนเอง

แต่พอมาเจอคัมภีร์ศาสนาเล่มนี้เข้า ต้องเมินความ
    ถูกต้องเพื่อแลกกับสาระธรรมของศาสนาพุทธ มันคุ้ม
    กันไหม??

ลุงแมวว่า อาจจะพากันอ่อนแอและล่มสลายไปด้วยกัน
    ทั้งศรัทธาทางศาสนาและภาษาไทย เลยทีเดียว อิอิ

18. ธรรมแท้ว่าง

ลุงแมวขอแนะนำ
    ถ้าคิดจะยืนกระต่ายขาเดียวไม่ยอมเปลี่ยน
    แปลงที่จะปฏิวัติศรัทธาด้วยคัมภีร์ใหม่"พุทธวจน"

ให้ทำแบบผู้มีความรับผิดชอบต่อเยาวชนและต่อสังคม
    ด้วยการเก็บคืนคัมภีร์"พุทธวจน"ที่เผยแพร่ออกไปสู่
    สาธารณะแล้วทั้งหมดทุกเล่ม
    เพื่อนำมาตรวจทานแก้ไข
    คำผิดโดยเฉพาะคำที่เป็นไฮไลท์ ทั้งปกและภายในเล่ม
    ให้ถูกต้องครบถ้วนเป็นคัมภีร์ส่งเสริมธรรมะและส่งเสริม
    ภาษาไทยอันเป็นภาษาหลักของชาติด้วย

ไม่ควรปล่อยเลยตามเลย แบบนี้ไม่เรียกว่า
    ผู้มีความรับผิดชอบ

19. bigtoo

ลุงแมวคงไม่รู้ซินะว่าเรื่องนี้มีการคุยกันระดับนักภาษาศาตร์ ว่าจริงๆแล้วเขียนอย่างไร มีการลงความเห็นว่าเขียนอย่างนี้ ครับ "พุทธวจน". แต่ผมก็บอกแล้วไงว่ามันจะเขียนอย่างไรก็ได้มันไม่ได้มีความสำคัญอะไรจริง เพราะมันเป็นสมมุติบัญญัติ. มันอาจจะเป็นอย่างนี้เช่น พุทธวจนะ หรือพุทธวจนก็ได้ท่านยังข้ามเรื่องแบบนี้ไม่ได้จะวินิจฉัยธรรมที่ละเอียดกว่านี้ได้อย่างไรลุงแมว.....

20. bigtoo

ถ้าเป็นของทางวัดเขาแจกฟรีครับ ผมนะไปขอรับบริจาคมามากมายเลยครับ เอามาไว้แจกคน. ส่วนฆราวาสท่านใดเขาทำเพื่อจำหน่ายพระท่านไม่ห้ามหรอกเพราะโลกมันดาดเดื่อไปด้วยความหลากหลายความคิด มันไม่ใช่จุดหมายของการบรรลุธรรม ใครอยากประสงค์ทำอะไรอย่างไรก็ทำกันไป ตามทิฎฐิของแตล่ะคนที่ไม่เท่ากันอ่ะครับลุงแมว พอเข้าใจนะ