ขอเชิญสร้างสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ที่สุดในโลก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เตอร์, 9 กันยายน 2008.

1. Akkra1978

Akkra1978 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมเป็นเจ้าภาพสร้าง พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม วัดใหม่ฉายหิรัญ อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี เป็นจำนวน 500 บาท โดยผมได้โอนเงินไปให้แล้วเมื่อวานนี้

ขอทุกท่านโปรดจงโมทนาเอาเถิด...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      461
  2. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอโมทนาบุญกับคุณAkkra1978 ด้วยครับ

3. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ที่ใหญ่ที่สุดในโลก 17:41 11/01/09
    โอนผ่านATM เข้าบัญชีธนาคารกรุงไทย ๐๕๗-๑-๕๐๘๖๒-๖
    พนักงาน เอไอเอส เทเลวิส สาขากาดสวนแก้ว 336 บาท
    ครอบครับ ผม 199.56 บาท
    ครอบครับโยอินชัย 20 บาท
    ร่วม 555.56 บาท

บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าและเพื่อนๆได้ทำมาในอดีตจนถึงปัจจุบัน บุญกุศลนั้นมีประโยชน์สุขต่อข้าพเจ้าและเพื่อนๆเพียงใดขอบุญกุศลนั้นมีประโยชน์สุขเพื่อนมนุษย์ มาร เทวดา พรหม เจ้ากรรมนายเวร พ่อเกิด แม่เกิด เทวดาประจำตัว เทวดาประจำเว๊บพลังจิต เจ้าที่เจ้าทาง และท่านทั้งหลายเท่านั่นเทอญญ
    อนุโมทนาสาธุ กับทุกๆๆท่านเทอญ

4. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับ

พนักงาน เอไอเอส เทเลวิส สาขากาดสวนแก้ว

ครอบครับ ของคุณtimetime

ครอบครับโยอินชัย

ด้วยครับ

5. view6628

view6628 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ที่สุดในโลกแ้ล้ววันนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.8 KB
      เปิดดู:
      108
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2012
  6. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณพีรวัช พัชรอนันต์ และคุณวรรณภา ดลเสมอ ด้วยครับ

7. wit_5

wit_5 Active Member

24 กรกฎาคม 2006
    กระผม วิทยา เจริญลาภล้ำ ได้โอนเงิน ไป 1,100 เพื่อร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม โอนเมื่อวันที่ 1/2/2552 เรียบร้อยแล้วครับ
    อนุโมทนา สาธุ.....

8. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณวิทยา เจริญลาภล้ำ ด้วยครับ

9. khunchay1

khunchay1 Active Member

10 กรกฎาคม 2008
    วันนี้ ( 3 ก.พ.52 ) ได้โอนเงินจำนวน 100 บาทเข้าบัญชี 057 - 1 - 50862 - 6 เพื่อร่วมสร้างสมเด็จองค์พระปฐมแล้ว

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่วิญญาณลูกทั้งชาย - หญิง -พ่อ - แม่ ครูบาอาจารย์และท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า ไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด สาธุ<!-- / message --><!-- sig -->

<!-- / message -->

10. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณkhunchay1 ด้วยครับ

11. อรรัชช์ฐาน์

อรรัชช์ฐาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
    วันที่ 6/02/09 โอนเงินเข้าบัญชี ๐๕๗-๑-๕๐๘๖๒-๖ จำนวน 109 บาท ค่ะ

12. เตอร์

1
    ขอโมทนาบุญกับคุณรัชฐา ด้วยครับ

13. R3A4

R3A4 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมขอร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ โดยโอนเงินมา 200บาทครับ

14. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    นะโมตัสสะ ภควโต อรหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภควโต อรหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ข้าพเจ้า นาย กฤศ พลสุวรรณ และ ครอบครัว

ขอร่วมทำบุญมหากุศลเป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ที่สุดในโลก ปางมารวิชัย มีซุ้มเรือนแก้ว ขนาดหน้าตัก ๖๐ เมตร ณ วัดใหม่ฉายหิรัญ ต.หนองมะค่าโมง อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี

ข้าพเจ้าได้โอนเงินแล้วครับวันนี้ เป็นจำนวนเงิน 108 บาท 5 มีนาคม 2552 เวลา 09.42 SCB Easynet(อีก2วันเงินจะโอนเข้าบันชี ธกส)

อิทังปุญญะพลัง ขอถวายกุศลผลบุญทั้งหมดนี้ เป็นพุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา และขออาราธนาบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อันหาที่สุดมิได้ มีสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน หลวงพ่อดอกบัวขาว และบารมีครูบาอาจารย์ มี หลวงปู่ใหญ่ หลวงปู่ทวด สมเด็จสุก หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ปาน พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง หลวงพี่เล็ก และ หลวงแม่ จิตต์มะลิวรรณ ต้นสกุลธรรม เป็นที่สุด

โปรดน้อมนำมหากุศลนี้ สะท้อนคืนเป็นกุศลแสนล้านเท่าทวีให้สำเร็จแก่ข้าพเจ้า และ ครอบครัว ให้เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ และ ให้มีกำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ ในการทำนุบำรุงพระพทธศาสนาสืบไป

ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ คุณพ่อจำเนียร พลสุวรรณ และ คุณแม่เพ็ญศรี พลสุวรรณ และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า สมเด็จปู่พญาศรีสุทโธนาคราช สมเด็จพระพิฆเนศวร และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิดและขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ วัณฑะโต ตลอดจนท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานโดยพลันในชาติปัจจุบันนี้เถิด

<!-- / message --><!-- / message -->สาธุ...สาธุ...สาธุ นิพานะปัจจโยโหตุ

<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2009
  15. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณR3A4 ด้วยครับ

16. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณกฤศ พลสุวรรณ และ ครอบครัว ด้วยครับ

17. ptham

ptham เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญด้วยครับ

โอนเงินผ่านตู้ ATM เข้าบัญชี ธ.กรุงไทย 057-1-50862-6
    04/06/52 เวลา 12.04น. 100 บาท Location A00315

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

18. เตอร์

1
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณptham ด้วยครับ

19. เตอร์

1
    พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่จะสร้างองค์นี้คาดว่า ใช้งบก่อสร้างประมาณ ๒๐๐ ล้านบาท ดังนั้น ในแต่ละขั้นตอนที่จะดำเนินงาน จึงต้องใช้เงินจำนวนมากครับ

ความคืบหน้าในการสร้างนั้น ขึ้นอยู่กับความพร้อมทางด้านการเงิน ซึ่งที่ผ่านมาได้ถมดินบนเนื้อที่ประมาณ ๔ ไร่ ครั้งแรกใช้เงินไป ๑ ล้านกว่าบาท ต่อมา มีการถมดินเพิ่ม โดยใช้เงินอีก ๔ แสนกว่าบาท ครับ<!-- google_ad_section_end -->

20. porch

porch เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2007
    05/06/09 เวลา10:04 ได้โอนเงิน100บาท
    เพื่อร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ที่สุดในโลก
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ...สาธุ สาธุ สาธุ