ขอเชิญสนทนาธรรมครับ ท่านยมยักษ์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 16 มกราคม 2012.

1. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    ตกลงกัน ก่อน คุณจะคุยเพื่อจะชนะ หรือคุณจะคุยเรื่องธรรมะในการแก้ไข
    ถ้าคิดอยากคุยชนะ ผมขอยอมแพ้ ผมไม่คุย แต่ถ้าคุณจะคุยเพื่อแก้เพื่อรู้ ผมให้ได้เท่าที่ผมให้คุณได้ แต่ความรู้ที่เหลือคุณไปสัมผัสเอาเอง ให้ยึดมรรค 8 เป็นหลักและหลักกาลามสูตร อย่าใช้คำแถคำไหลนำ้ขุ่นๆแล้วกัน หากเป็นตามนี้เราคุยกันได้แต่คุณขาดสติเมื่อไหร่ผมหยุดคุย ผมมีเวลาไม่มากนักที่คุยด้วยนั้นคือคุณสำคัญ ศาสนาสำคัญ ผมเลยมาคุยด้วย ถ้าคิดเอาชนะผมขอยอมแพ้ ตกลงไหม

2. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตั้งแต่คุยกันมาผมรู้สึกว่าคุณเอาแต่ความคิดของตนเอง ข้อความที่ผมพิมพ์เหมือนคุณไม่ได้อ่าน ตั้งแต่โพสต์แรกจนถึงโพสต์นี้ผมไม่มีคำโกหกหรือเอ๋อ มีแต่คุณเท่านั้นที่ตอบผมไม่ได้หลายคำถามแล้วเงียบไป หาพวกมาช่วย? พวก "ธรรมกระดาษ" คำถามที่ผมตอบผมก็ไม่ได้คิดเองผมอ้างอิงจากพระธรรม

คุณบอกปลาเน่าตัวเดียว
    ผมบอกผมไม่เห็นด้วยที่จะปกปิดปลาทูเน่าตัวเดียว ปลาเน่าตัวเดียว น้ำก็เน่า ปลาทั้งหลายก็ต้องตายทั้งบ่อ คุณก็เงียบหายทำไมไม่ตอบละครับ

บาทคำถามคุณตอบไม่ได้ตอบผมก็ไม่ว่าอะไร คุณบอกพระต้องเดินทางต้องใช้เงิน ถ้าผมเป็นพระผมจะทำยังไง ผมทั้งตอบเองทั้งยกพระสูตรมาตอบคุณก็ยังไม่เข้าใจ คิดว่าผมไม่ตอบคำถามคุณทั้งๆ ที่ผมตอบไปแล้ว

ผมบอกว่าผมเคยบวชมาแล้วตั้งแต่หน้าแรก ๆ มาถึงหน้านี้คุณก็ยังมาถามอีก ผมว่าคุณกลับไปอ่านตั้งแต่โพสต์แรกๆ จนถึงโพสต์นี้แล้วค่อยคุยกันต่อดีกว่า

3. อุรุเวลา

1
    คุณคุยเพื่อเอาชนะหรือครับ ผมคุยโดยอ้างอิงธรรม พอผมอ้างพระสูตรคุณเงียบไป
    คุยกันมาตั้งนานยังมาถามว่าผมเคยบวชไหม แสดงว่าคุณไม่ได้อ่านที่ผมโพสต์
    แล้วเราจะคุยกันต่อไปอย่างไร

4. ยมยักษ์

ในขณะนี้ตอนนี้ คุณก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี แค่ผมบอกคุณให้สงบสติอารมณ์ คุณยังทำไม่ได้
    แล้วช่วยไปย้อนดูตัวคุณเองด้วยแล้วกัน แค่ถามว่าเคยบวชมาไหม คุณยังกระแทกแดกดันผมอยู่เลย ใครละที่จะรู้เรื่องทั้งหมดในสิ่งที่ผ่านมาแล้ว แค่ผมถามคุณว่าเราได้พูดอะไรผ่านไปบ้าง ผมเชื่อนะยังไงก็ไม่มีใครตอบครบทั้งหมด คุณคิดเล็กคิดน้อย แค่ถามแล้วตอบมาเลยก็จบแล้วไม่เห็นต้องมาวนเวียนเรื่องเก่าอยู่เลย ก็ตอบมาก็จบแล้วคุณ หากผมมีเวลากว่านี้ก็ดีแต่มาเสียเวลากับเรื่องแค่นี้ทำไมกันละคุณ พอผมไม่ตอบก็บอกว่าเงียบเออ ผมบอกแล้วผมทำงานไง ผมทำงานถึงเงียบแค่นี้คุณก็ยังคิดเล็กคิดน้อยอยู่เลย ยังไม่เข้าใจเลย

5. อุรุเวลา

1
    ผมยังอารมย์ผมยังดีอยู่นะครับไม่มีความโกรธเลยสักนิดเดียว ยังมาถามอีก ผมก็บอกไปตั้งแต่ #39 แล้วกลับไปอ่านก่อนครับ

6. อุรุเวลา

1
    มาเริ่มกันให้ คุณยมยักษ์ช่วยตอบคำถามนี้ด้วยครับ

7. อุรุเวลา

1
    [/SIZE]
    เขาเรียกว่า ปาจิตตีย์ ชาวโลกติเตียน แต่ฉันสุราเป็นยาได้ของดองมูตเน่าฉันได้ พูดเพราะลงแล้วนี่คุณนะ ตั้งสติแล้วคุยกันจะง่ายกว่านะ
    ส่วนปัจจัยเรื่องเงินนี่ส่วนตัวนะที่วัด หากรับกิจนิมนต์มาเท่าไหร่เข้ากองกลางวัดทั้งหมด ส่วนจะซื้อของก็ไปเบิกเอา จะเดินทางก็เบิก ไม่เก็บเป็นส่วนตัว พระรับเงินได้แต่ไม่ยินดี เดี๋ยวนี้คุณลองเดินทางสิ บอกว่าพระ พวกเด็กรถมันก็ไล่ลงแล้ว คุณเข้าไปซื้อยาเฉพาะทางบอกว่าเป็นพระเขาจะขายคุณหรือ ยุคสมัยเปลี่ยนไปแต่เดินทางสายกลางได้นิ ก็เข้ากองกลางไง พกเงินได้ไม่เกินเท่าไหร่อะไรประมาณนี้ ส่วนพระที่เคร่งครัดก็ ไม่รับนั้นมันเรื่องของเขา คือพระป่าอยู่ในป่าท่านจะเอาเงินไปทำอะไรละ ถูกไหม เงินนะเปรียบเหมือน งูพิษ ที่จะฉกเราตอนไหนก็ได้ เขาวัดตรงที่ ยินดีหรือเปล่า พระบางองค์รับเงินมา100 ล้าน ท่านรับแต่ไม่ยินดีเจตนาดี สร้างโรงเรียน สร้างอนามัย สร้างโรงพยาบาลก็เป็นประโยชน์ เขาวัดกันที่เจตนา ถ้าเจตนาใช้ส่วนตัวซื้อรถก็เตรียมตัว ลงนรกกันไป เรามองต่างมุมดูนะ
    [/SIZE]
    ไม่ใช่โลกติเตียนครับ ตัณหาความยากต่างหาก ทำไมพระอาจารย์ที่เคร่งครัดในข้อวัตรปฏิบัติท่านทำได้ อย่างหลวงพ่อชา ท่านมีสาขาวัดหนองป่าพงในต่างประเทศ Australia, Canada, France, Italy, New Zealand, Switzerland, United Kingdom, United States of America ท่านก็เดินทางไปมาหลายครั้ง ไม่เห็นท่านต้องใช้เงินทองสักบาท

ท่านไปอ่านประวัติหลวงพ่อชาหรือยัง ที่ผมตอบถูกต้องหรือไม่ คุณเห็นด้วยไหม ท่านเดินทางไปต่างประเทศไม่เห็นท่านต้องใช้เงิน แล้วคุณจะอ้างว่าเดินทางพระต้องใช้เงิน

8. ลูกอิสระ

ลูกอิสระ สมาชิก

อย่าไปคุยเลยพี่เขาไม่เข้าใจหลอก ให้เขาเข้าใจตัวเองก่อนดีกว่า อีกคนให้เหตุผล อีกคนก็เถียง พอมีคนพูดให้ฟัง ก็บอกว่าเพื่อนอวยให้ ใครพูดตรงข้ามผิดหมดใช่มะ ใครพูดตรงกับพี่ยม แสดงว่าเพื่อนช่วยใช่มะ อย่าไปคุยเลยพี่ เสียเวลาเปล่าประโยชน์ หัดรับฟังคนอื่นบ้างเฮ้อ เวลาตายระวังจะไม่มีพระไปสวดมนต์ ดันห้ามพระสวดมนต์ให้คนตาย ห้ามสวดมนต์งานแต่งงาน โว้ตึงเน้อระวังขาดเอาง่าย ๆ ไปละเสียเวลาอ่าน

9. อุรุเวลา

1
    ผู้ไม่ศึกษาย่อมไม่เห็นธรรม นักปฏิบัติเขาทราบกันทั้งนั้น ไม่สังเกตกันหรือทำไมพระอริยะสาวกทั้งหลายที่ท่านเป็นนักปฏิบัติ ท่านไม่รับกิจนิมนต์ตามบ้าน

คำถามนี้ท่านยมยักษ์ช่วยตอบด้วยนะครับ?

10. อุรุเวลา

1
    ผมบอกอีกให้อีกอย่างตอนค่ำผมจะไม่เข้ามามันเสียสมาธิ ดังนั้นถ้าผมเงียบไปอย่าคิดเอาเองว่าผมตอบไม่ได้ ถ้าจะถามก็ถามมาผมจะมาตอบให้ตอนเช้า

11. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ปะ ไปบวชกัน ทำให้โลกรู้ว่า ทำตามถถาคตแล้วสำเร็จจริง บริสุทธิ์จริง

มาคุยกันเสียเวลาของเรา มะ เอาให้เสร็จกิจในภพชาตินี้ หรือไม่ก็ให้ถึงที่สุดที่ความตายไปเลย
    แสดงให้โลกรู้ไปเลย

เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างดีใหม๊

12. อุรุเวลา

1
    ท่านทั้งหลายยอมรับพระสงฆ์ทุศีล สนับสนุนพระสงฆ์ทุศีล พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติพระธรรมไว้ดีแล้วเป็นสาวกของพระพุทธเจ้าก็ต้องปฏิบัติตามธรรม

เป็นมนุษย์ก็ต้องอยู่ภายใต้กฏหมาย ต้องปฏิบัติตามกฏหมาย ทำผิดยังต้องรับความผิดจะมาอ้างไม่รู้ไม่ได้ ผิดก็คือผิด ถ้าจะแก้ผิดให้เป็นถูกก็ไปแก้กฏหมายครับ

พระธรรมยกเลิกข้อเล็กน้อยได้พระพุทธเจ้าก็ทรงอนุญาตไว้ แต่ห้ามแก้ไขหรือเพิมเติมครับ ถ้าอยากรับเงินก็ไปยกเลิกพระธรรมเอาครับ หรืออยากมีไร่นา ที่ดิน ก็ไปแก้พระธรรมเอาครับ อยากมีอะไรอีกก็มีได้ครับไปยกเลิกพระธรรมครับ

13. อุรุเวลา

1
    อยากทำอะไรก็ทำให้ถูกต้อง อย่าทำแบบแอบๆ มันไม่ใช่กิจของพระอริยะ

14. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    อืม....

15. ยมยักษ์

มาแล้ว ผู้ไม่ศึกษาย่อมไม่เห็นธรรม นักปฏิบัติเขาทราบกันทั้งนั้น นั้นแสดงว่าคุณรู้นะเพราะคุณให้คำตอบผมมาแล้ว พระอริยะสาวกทั้งหลายที่ท่านเป็นนักปฏิบัติ ท่านไม่รับกิจนิมนต์ตามบ้าน ที่คุณรู้มีใครบ้าง แล้วอริยะสงฆ์หลวงตามหาบัวท่านช่วยเหลือรับบริจาคเงินช่วยชาติท่านยุ่งเกี่ยวทางโลกสะขนาดนี้คุณว่าท่านบรรลุได้จริงไม แล้ว ยังมีอริยะสงฆ์อีกมากมายทำไมถึงบรรลุ มีคนกราบสักการะ หลวงพ่อโต หลวงพ่อทวด และอีกหลายๆ องค์ทรงทำคุณประโยชน์แก่ประเทศมากมายท่านก็มายุ่งเกี๋ยวทางโลกละ แล้วใครละแล้วมาโปรตสัตว์ แสดงธรรมตามงานต่างๆ เผยแผ่ธรรมมะให้คนผิดตรงไหนหรือ ไม่ว่างานศพ งานขึ้นบ้านใหม่ งานแต่งงาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2012
  16. ยมยักษ์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=RqDetuZuXd0]หลวงปู่พุทธะอิสระ กับศรัทธาลูกหลาน - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=bpbmgDk-9g4]KonKonKon 8Mar11 1/4 หลวงตามหาบัว - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Au_0Pr30s-o&feature=related]มนุษย์ไปไม่ถึงความจริงที่แท้ เพราะมี อคติ หรือ ลำเอียง 4 ข้อ 1รัก 2เกลียด 3ไม่รู้ 4กลัว , ธรรมะ [/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=a1TiLWz_dlA&feature=related]ใจต้องการอะไร - พระไพศาล วิสาโล - YouTube[/ame]

17. ยมยักษ์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=V88t4FqEy1M&feature=related]ธรรมะโลกแตก - พระมหาสมปอง ตาลปุตโต 1/2 - YouTube[/ame]

18. ยมยักษ์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=izSnm2Ek9aE&feature=related]ธรรมะเดลิเวอรี่ กับ เท่งเถิดเทิง 2 - YouTube[/ame]

19. KONK

KONK สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2006
    นมัสเตนาย สุมิตราใคร่ขอกล่าวว่า อีนี่นายอุรุเวลาของสุมิตราจ๋า ...พิณที่สายตรึงๆไปเราดีดมันก็ขาดนา นายจ๋าหย่อนไปมันก็ดีดไม่ดี นาย
    พระธรรมวินัยก็เป็นเช่นนี้นาย อย่าได้สุดโต่งไปนักเลยนาย ชนิดว่าขยับนิดก็ผิด ขยับหน่อยก็ผิด แต่สุมิตรามิได้บอกว่าไม่ควรมีนานาย ถ้าจักให้ไม่มีเลยมันก็กระไร? กฏหมายก่อนบังคับใช้ศาลยังต้องอาศัยเจตนาของคนเข้าร่วมประกอบการพิจารณา นับประสาอะไรกับพระธรรมวินัยที่เป็นเพียงบัญญติศีลธรรม พระภิกษุเป็นคนธรรมดาๆๆ ไม่ใช่ซุเปอร์แมน หรือ คนบ้านานาย จ๋าจักให้ทำถูกหมด ทุกๆอย่าง ลองเอาใจนายมาใส่บ้างสิ ถ้าเป็นนาย นายจักทำได้อย่างที่นายพูดหรือเปล่านาย

ว่าไงนายจักรับถั่ว แล ผ้าดีละนาย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2012
  20. อุรุเวลา

1
    ผมบอกว่าพระอริยะท่านไม่รับกิจนิมนต์ตามบ้าน ท่านเอาพระสงฆ์ที่สอนธรรมมาให้ผมดู พระสงฆ์สอนธรรมะก็เป็นกิจของสงฆ์อยู่แล้วครับ กิจตามบ้านหมายถึง ทำพิธีปลุกเสก ทำน้ำมนต์ โยงสายสิณญ์ แต่ถ้าไปตามบ้านแล้วสอนธรรมะถือเป็นกิจของสงฆ์ครับ

ที่ท่านยมยักษ์เอามาจาก Youtube มีพระสงฆ์ไม่นุ่งห่มผ้ากาสาวพัตร์ ฉันท์สองมื้อ รับเงิน ทำน้ำมนต์ ปลุกเสก ฯลฯ แม้แต่ศีลท่านยังรักษาไม่ได้ ศีลท่านขาดทะลุ ท่านยมยักษ์ต้องแยกอีกข้อพระสงฆ์กับพระอริยะ