ขอเชิญร่วมประกาศ "ความดีที่ประทับใจ" ในวันวิสาขบูชา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 8 พฤษภาคม 2009.

1. joe29

joe29 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็แค่หนึ่งครั้งเองครับ

อนุโมทนาด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2009
  2. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ทุก ๆท่าน ทุก ๆประการ อนุโมทามิค่ะ

ข้าพเจ้าขอกราบมหาโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ด้วยความจริงใจ ขอให้อำนาจแห่งการมหาโมทนามัยนี้จงส่งผลเป็นกระแสบุญอันบริสุทธิ์หลั่งไหลสู่ดวงจิตของทุก ๆ ท่าน ที่มีส่วนร่วม และข้าพเจ้านับแต่นี้ด้วยเทอญ

<O:p</O:p

ตลอดช่วงวันสัปดาห์วิสาขบูชา ประเทศไทยเป็นเจ้าภาพจัดวันวิสาขบูชาโลก พลังบุญสว่างไสว เทพไท้อนุโมทนา สาธุการทั่วอาณาจักรวาล อำนาจแห่งการน้อมบูชาพระรัตนตรัย จะสืบสานการบวรพระพุทธศาสนา รักษาผู้ประพฤฒิปฏิบัติธรรม ตราบนาน ค่ะ

วันเพ็ญวิสาขะ บุญญสิกขา ตั้งใจปฏิบัติบูชาคุณพระพุทธองค์สมณโคดมเจ้า และมีโอกาสได้ร่วมเข้าเฝ้าสมเด็จพระนางเจ้าฯ โดยเสด็จเป็นการส่วนพระองค์บำเพ็ญพระราชกุศลทรงธรรม และทรงเวียนประทักษิณา รอบพระมหาเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ และพระไพรีพินาศ ณ วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร

<O:p
    บุญแท้คณาแสน ได้สดับพระสุรเสียงสมเด็จพระนางเจ้าฯ สวดมนต์สรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ และบทพาหุงฯ ทำนองบทสรภัญญะ
    <O:p
    ปางเมื่อพระองค์ ปะระมะพุทธะวิสุทธศาสดา
    ตรัสรู้อนุตตระ สมาธิ ณโพธิบัลลังก์
    ขุนมาร สหัสสะพหุ พาหุวิชา วิชิตขลัง
    ขี่ คีริเมขละ ประทังคชะเหี้ยม กระเหิมหาญ
    แสร้งเสก สราวุธประดิษฐ์กละคิด จะรอนราน

รุมพล พหลพยุหะปานพระสมุท ทะนองมา
    หวังเพื่อผจญวรมุนินทะสุชินะราชา
    พระปราบ พหลพยุหะมาระมะเลือง มะลายสูญ
    ด้วยเดชะองค์ พระทศพลสุวิมละไพบูลย์
    ทานาธิ ธรรมะวิธิกูลชนะน้อม มโนตาม
    ด้วยเดชะ สัจจะวจนาและนมา มิองค์สาม
    ขอจงนิกร พละสยามชยะสิทธิ ทุกวาร

ถึงแม้จะมี อริวิเศษพละเดชะ เทียมมาร
    ขอไทยผจญพิชิตะผลาญอริแม้นมุนินทร

ด้วยภูมิปัญญาอันอ่อนด้อย ได้สัมผัสปิติจิตแห่งพระเมตตาที่พระองค์ทรงมีต่อพสกนิกรปวงประชากรชาวไทย แท้ แม้เวลาแห่งส่วนพระองค์นี้ ยังทรงนึกน้อมพระรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ปกเกล้าป้องภัยประชาชนสุขสงบร่มเย็น ใต้ร่มพระบารมี

ขอน้อมพระพุทธบารมี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก ถวายอภิบาลพระองค์ทรงพระเจริญ เจ้าค่ะ
    ด้วยเกล้า ด้วยกระหม่อม ขอเดชะฯ

นางแก้วแห่งแผ่นดิน

“...ไม่เกิดประโยชน์อะไรที่จะมานั่งคิดอีกว่า ฉันจะมีชีวิตอย่างไรถ้าฉันไม่ได้เป็นพระราชินีประเทศไทย ฉันเป็นผู้ช่วยสามีมาหลายปีแล้วและฉันตั้งใจแน่วแน่ที่จะอุทิศชีวิตให้แก่งานนี้ตลอดไป ถึงแม้ว่าบางครั้งจะมีเหตุที่ทำให้ยิ้มแทบไม่ออก ก็ยังต้องฝืนยิ้มอยู่ดีเพราะประชาชนหวังจะได้เห็นจึงยิ้ม…”

3. Markdaddy

Markdaddy เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    เมื่อวันวิสาขบูชาที่ผ่านมา ได้ไปไหว้พระที่วัด ฟังเทศน์ บริจากเงินบำรุงวัด และซื้อกระเบี้องมุงหลังคาอาคารวัดที่กำลังก่อสร้าง1แผ่นครับ เอาบุญมาฝาก ทุกรูปทุกนาม ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009
  4. Markdaddy

Markdaddy เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    เคยเก็บเงินคนที่เผิ่งลงจากรถเมล์ได้ แล้วนำไปคืนเจ้าของ ระยะทางประมาน 1k.m. กว่าๆ (คือพอเค้าลุกลงรถผมก็กระเถิบไปนั่งแทนเข้า ผมนั่งอยู่ข้างนอก เค้านั่งอยู่ข้างใน จะเรียกก็ไม่ทันแล้ว แต่เห็นหน้าเค้า ใส่ชุดทหาร ผมเลยลงรถในป้ายถัดไป เดินย้อนกลับมาเห็นเค้ากำลัง เดินไปล้วงหาเงินในกระเป๋ากางเกงไป เงินจำนวนไม่ถึง 100. บาทหรอก ผมก็บอกว่าผมเก็บเงินพี่ได้บนรถเมล์ เอามาคืนให้ แล้วผมก็เดินกลับ)

5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ภายในวันอาทิตย์นี้ผมจะ PM หาทุกท่านที่ได้รับของที่ระลึก
    จากการร่วมกิจกรรมนะครับ แล้วจะรีบจัดส่งไปให้ครับ

โมทนาครับ

6. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ทำความดีไม่ว่าจะสิ่งไร ใหญ่เล็กเพียงใด เพื่อถวายบูชาพระรัตนตรัย ทำจิตใจให้บางเบาจากกองกิเลส นั้นก็คือสิ่งที่ดีที่สุดแห่งความดีที่ทุกท่านได้กระทำ อ่านแล้วปลื้มปิติมากๆ โมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

7. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ไปบริจาคเลือดครั้งที่ 55 มาแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      48.6 KB
      เปิดดู:
      38
  8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมส่ง PM หาทุกท่านแล้วครับ กรุณาแจ้งที่อยู่ในการจัดส่งของที่ระลึกให้ผมทราบด้วยครับ

โมทนาครับ

9. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    กระทู้นี้ดีนะ อยากให้คนเข้ามากันเยอะๆ

แต่ #16 ของพี่คม สุดยอดเ้ลย

และของคุณ dangcarry นี่ก็สุดยอด

สุดยอดกันทุกคนเลย ดีใจ ยินดี และโมทนาสาธุ

10. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    เมื่อวันเสาร์ 23/5/52
    วัดอรุณ ถวายสังฆทาน พร้อมอาหารคาวหวาน
    ตลาดพรานนก ยื้อชีวิตปลาตัวน้อยจากเขียงแม่ค้า
    วัดปากน้ำ กราบหลวงพ่อสด ให้ชีวิตกับปลา และหอย ชำระหนี้สงฆ์ หนี้แผ่นดิน และหนี้เจ้ากรรมนายเวร
    วัดโพธิ์ ร่วมบุญกับองค์พระนอน อุทิศบุญถวาย ณ เจดีย์ ๔ รัชกาล ทำบุญกับบาตร ๑๐๘
    ศาลหลักเมือง ถวายเครื่องบูชา เติมน้ำมันตะเกียง เจริญสมาธิจิตน้อมนำกุศลถวายท่านทั้งหลายที่เป็นกำลังรักษาแผ่นดิน

วันอาทิตย์ 24/5/52
    กราบพระบรมสารีริกธาตุ จงกรมทักษิณาวัตรบูชา พร้อมเจริญสมาธิ ณ ศาลาพระราชศรัทธา วัดปทุมฯ สยาม ร่วมบุญโดยเสด็จพระราชกุศล และ บุญวิหารทาน

11. dangcarry

ขอเชิญสมาชิก ร่วมอนุโมทนาบุญครับ
    เมื่อวันที่ 23-24 ได้ไปร่วมงานฉลองทำบุญอายุวัฒนะมงคลครป 75 ปี หลวงพ่อสนธิ์ อนาลโย วัดพุทธบูชา บางมด กรุงเทพ
    19.00 น. 23 พ.ค.2552 ฟังพระสายกรรมฐานประมาณ 34 รูป อาทิ ลป.ท่อน ลป.จันแรม สวดมนต์ทำวัตรเย็น
    6.30 น. 24 พ.ค.2552 ตักบาตรอาหารแห้ง และถวายภัตราหาร

และได้ร่วมบุญ
    ถ่ายชีวิต โค-กระบือ 9 ตัว
    ทำบุญค่ารถ ค่าเดินทาง และปัจจัย พระทุกรูปที่มาร่วมงาน
    ทอดผ้าป่าสามัคคี ราวมสร้างพระเจดีย์ เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ฯ

12. dangcarry

ภาพบรรยากาศในงาน จะนำมาลงให้ปีติร่วมกัน ในโอกาสต่อไปนะครับ

13. Komodo

145
    โมทนาครับพี่ที่แบ่งปันความดีให้แก่กันครับ

14. dangcarry

ขอเชิญสมาชิก ร่วมอนุโมทนาบุญครับ
    เมื่อวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๕๒ ได้ไปร่วมทำบุญเปิดโลกธาตุ กับหลวงตามหาบัว
    ณ วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี ผู้คนไปร่วมงานนับแสน(โฆษกแจ้ง) ฝนก็ตกหนัก คนก็บุญหนัก ไม่มีการยอมกัน เมื่อหลวงตาให้พร และเดินทางกลับเข้ากุฎิ ฝนเทลงมายังกับฟ้ารั่ว
    โรงทานมากมาย ซุ้มให้ร่วมบุญก็มากพอกัน ทำบุญแล้วจิตใจสบายจริง ๆ

15. Komodo

145
    วันอาทิตย์นี้ผมจะไปซื้อกล่องใส่ DVD นะครับ แล้วจะรีบส่งของที่ระลึกไปให้ครับ

โมทนาครับ

16. dangcarry

วันนี้ ๖ มิถุนายน ผมและภรรยาได้ไปร่วมงานทำบุญพระกรรมฐาน ที่วัดพุทธบูชา
    บุญที่ได้ร่วมทำคือ ถวายพระบรมสารีริกธาตุที่ได้มาจากประเทศพม่า แด่หลวงพ่อสนธิ์
    ร่วมใส่บาตรอาหารแห้ง และปัจจัย พระกรรมฐาน ประมาณ 30 รูป
    และทำบุญไถ่ชีวิต โค กระบือ 11 ตัว ร่วมกับหลวงพ่อทองวัดอโศการาม ผมทำไป 1000 บาท แต่ภรรยาผม ทำหมดกระเป๋าเลย มากกว่าผมเยอะแต่ไม่ได้นับจำนวน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2009
  17. dangcarry

วันนี้ ๗ มิถุนายน ผมและภรรยาได้ไปร่วมงานทำบุญอายุวัฒน ๗๙ ปี
    หลวงปู่สรวง สิริปุญโญ วัดศรีฐาน ยโสธร ได้ร่วมถวาย
    ผ้าไตร ๙ ขัน ๒ ชั้น ๑ชุด
    พระพุทธรูปขนาดหน้าตักประมาณ ๑๒ นิ้ว ปิดทองคำเปลวแท้ สลักชื่อหลวงปู่ไว้ด้านหลัง ๑ องค์
    ตักบาตรอาหารแห้ง
    พวงมาลัยข้อพระกร สั่งจากปากคลองตลาด กรุงเทพ ประมาณ ๕๐ พวง
    และได้ร่วมสรงน้ำหลวงปู่
    ถวายปัจจัยตามกำลัง
    ภาพบรรยากาศที่เก็บมาฝาก จากที่ได้ทำบุญเสร็จแล้ว และกำลังเดินตามโรงทาน เพื่อหาของทานตามอัธยาศัยครับ
    กลับถึงกรุงเทพเกือบหนึ่งทุ่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2009
  18. dangcarry

ขอเชิญสมาชิก ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันครับ
    คือว่าเมื่อวานภรรยาและผม และคณะได้เป็นธุระพาครูบาอริยชาติ อริยจิตโต วัดแสงแก้โพธญาณ จ.เชียงราย เพื่อหาทำเลซื้อที่ดิน เพื่อจัดตั้งสำนักปฏิบัติธรรม ในเขตกรุงเทพ หรือปริมณฑล เมื่อวานไปดูที่ สมุทรสาคร ใกล้ ๆ กระทุ่มแบน

19. dangcarry

ขอเชิญสมาชิก ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันครับ
    ผม ภรรยา ครอบครัว ญาติพี่น้อง เพื่อนร่วมงาน และ ญาติธรรมทุกท่าน ได้ร่วมบุญสร้างประธาน ๖๐ นิ้ว ตาม Link นี้
    พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง - PaLungJit.com เธฒเธžเธ–เธงเธฒเธขเธžเธฃเธฐเธ›เธฃเธฐเธ˜เธฒเธ™เธ‚เธ™เธฒเธ”-60-เธ™เธดเน‰เธง-เธ›เธฃเธฐเธ”เธดเธฉเธเธฒเธ™เธฅเธฒเธ™เธ˜เธฃเธฃเธก.184658/page-2#post2203762

20. dangcarry

เมื่อวานนี้ ไปร่วมงาน ทอดผ้าป่า ถวายพระพุทธรูป และ ถวายลานหินโค้งปฎิบัติธรรม
    ถวายปัจจัย ๒๐,๐๐๐บาทเป็นค่าต้นไม้ใหญ่ที่ปลูกในลานปฎิบัติธรรม เนื่องจากเมื่อวานเป็นวันคล้ายวันเกิด พระมหาทวีป กตปุญโญ จึงนำพานดอกบัวซื้อมาจากปากคลองตลาด และกระเช้าผลไม้นำเข้าหลากชนิด ไปถวาย ณ สำนักสงฆ์แทนวันดีเจริญสุข