ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. visitsin

visitsin สมาชิก

ก็เคยนั่งคิดงานอยู่ 2 วันสองคืนจนดึกดื่นคิดม่ายออกครับ
    จนปัญญา
    ก็เลยลองขอ ลป ดูครับ ไม่เกิน ชม. เจอปัญหาแก้ไขงานได้เลยครับ
    อีกอันก็เคยให้ คนยืมตังค์ ทวงเท่าไหร่ก็ไม่ได้ สุดท้ายก็ลองขอดูครับ ได้ตังค์คืนเลย
    ทุกวันนี้พี่อีกคนที่เคยให้เขายืมด้วยกันยังไม่ได้คืนเลย

อีกอย่างครับ เจ้านายเมตตาครับ เห็นความแตกต่างเลย เวลาผมเข้าหา เปรียบเทียบ กับพี่ๆที่เข้าไปด้วยกัน
    เวลาคุยงาน เขาจะไม่ทำหน้าบึ้งตึงเลยครับ ผิดกับพี่คนอื่นเข้าไปโดนด่า ทำหน้าเครีบดๆใส่ 55 เห็นแล้วสงสารพี่ๆแทน
    อ้อผมมีหัวหน้างานหลายคนครับทุกคนก็ออกมาในทำนองเดียวกัน

ที่ผมห้อย รูปเหมือนทั่นเพราะว่านึกหน้า ลป. ง่ายดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2012
  2. noppadolk

noppadolk เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จหลวงปู่โต๊ะ ทั้งปรกโพธิ ฐานเกย และอื่นๆ
    มีพุทธคุณด้านไหนบ้างครับ เพราะว่าปิดตามักจะโชคลาภ อ่านในกระทู้ รุ่นปลดหนี้ ยิ่งค้าขายดี เลยอยากรู้ในพิมพ์สมเด็จ ต่างๆ บ้างครับ

3. visitsin

ทางด้านเมตตา เป็นหลักครับ ตามด้วยแคล้วคลาด
    คิดว่างั้นนะ ครับ อ้อ แล้วก็ตามคำอฐิฐานด้วยครับ

4. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อว่าพระของหลวงปู่ เด่นทุกทางครับ ขอให้ทำดีระลึกถึงหลวงปู่ ก็จะประสพแต่สิ่งดีๆครับ

5. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโดนมาเกือบทุกอย่างแล้วครับ รถชนจนพังไปครั้งหนึ่ง ในรถไม่มีใครเป็นไรตอนนั้นลูกอายุสองขวบกว่า อีกคันอย่างระเบิด เรื่องเงินไม่ขาดมีเคยเงินหมดบัญชีก็ถูกหวยอีก เพื่อนที่ยืมเงินไปก็เอาเงินมาคืน มั่นใจในพุทธคุณของพระหลวงพ่อครับ เรื่องเดียวที่ท่านไม่ให้เลย เรื่อง ญ นะครับ (อันนี้ล้อเล่นนะครับ) แต่ถ้าเรามั่นอยู่ในศิล 5 พระท่านจะศักดิ์สิทธิ์มากเลยจากจิตเราที่สงบ

6. Eakaluck

ดีแล้วครับที่ปลอดภัย หลวงปู่คุ้มครองครับ
    เรื่อง ญ เอาไว้ให้พี่ดีกว่าไหมครับ พี่ยังไม่มีคนข้างๆเลยคร้าบบ

7. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    อ่านเรื่องเก่าของพี่คนตลาดพลูเเล้วซึ้งครับ ผมได้บูชาพระของหลวงปู่องค์นี้เพราะผู้ใหญ่ให้มา ประสบการณ์ยอดเยี่ยม กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    สวัสดีครับ ศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่ทุกท่านๆ และแล้วสิ่งที่ผมเป็นห่วงและกลัวที่สุด ก็เกิดขึ้นมาจนได้ เนื่องด้วยมีศิษย์รุ่นหลังที่ไม่ทันหลวงปู่ แต่ก็ศรัทธาหลวงปู่ท่านหนึ่ง ได้มีข้อคลางแคลงใจ จึงกล่าวถึงอัฐบริขาร อัฐิหลวงปู่ และเรื่องเล่าในอดีต ประมาณว่าเป็นการยกเมฆรึเปล่า คงไม่โกหกนะ ดูแปลกๆอะไรประมาณนั้น สิ่งนี้แหละครับ คือสิ่งที่ผมห่วงและมักจะกล่าวเสมอว่า อัฐบริขารของท่านไม่มีหลักฐานประวัติอันใด ที่จะมาตรฐานเหมือนพระเครื่องของท่าน ส่วนตัวผม เป็นคนทำงานคนหนึ่งซึ่งชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้นกว่าเมื่อในวัยเด็ก ก็เพราะมีความศรัทธา และเชื่อในคำของท่าน ที่ท่านเมตตาสั่งสอนให้ฟังอยู่เสมอๆ ท่านให้ขยัน ซื่อสัตย์และอดทน ท่านไม่ให้กลัวต่อความยากลำบากที่จะต้องเกิดขึ้นในภายภาคหน้าเมื่อเติบโตขึ้น เมื่อสบโอกาสที่เมื่อใดพอจะมีพื้นที่เล็กๆ ที่จะสามารถประกาศเกียรติคุณของท่านได้ ผมก็มักขออนุญาตใช้พื้นที่นั้นเสมอ แต่เมื่อมีเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้น เพราะยังมีเรื่องของท่าน และภาพอัฐบริขารทั้งที่ผมบูชาและจากรุ่นพี่ๆอีกมากมาย ที่เมื่อเล่าและเผยแพร่ออกไปแล้ว ก็อาจจะมีเหตุการณ์ในทำนองนี้ขึ้นอีกในภายภาคหน้า หลวงปู่ท่านเป็นพระอาจารย์ที่ผมเคารพนับถืออย่างสูง จึงไม่มีประโยชน์อันใด ที่จะมาสร้างเรื่องสร้างภาพกัน ผมเพียงแค่ทำหน้าที่ถ่ายทอดคำพูดของท่าน และเหตุการณ์ที่พบเห็นในอดีตเท่าที่จะจำได้ ผมจึงมีความคิดว่าเพื่อไม่ให้ประวัติหลวงปู่ท่านต้องมัวหมอง จึงขอยุติหยุดเล่าเรื่องในอดีตดีกว่า และขออนุญาตทยอย ลบภาพอัฐบริขารของท่านออกทั้งหมด คงเหลือแต่ภาพพระเครื่องที่มีมาตรฐานในหนังสือ และคงได้สนทนากันตามภาษาศิษย์อาจารย์เดียวกัน ถึงแต่เรื่องพระเครื่องที่อยู่ในหนังสือของท่านดีกว่าครับ จะได้ไม่คลางแคลงใจเพราะมีประวัติการสร้างในหนังสือหลายๆเล่มแล้ว และขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน ที่ให้เกียรติมาสนทนาด้วยอย่างสูงครับ

9. visitsin

เอ่อผมยังเห็นว่า เป็นข้อมูลอีกแง่มุมนึงควรจะเขียนออกไปครับ ใครจะว่ายังไงเปนเรื่องของเขา ถ้าเรื่องของเราเปนเรื่องจิงอ่ะครับไม่ต้องไปสน ผมก็เด็กรุ่นหลัง อายุ 34 ครับ

10. Eakaluck

คนเราความคิด ไม่เหมือนกัน ผมต้องขอขอบคุณ คุณคนตลาดพูล ครับที่ได้นำภาพและข้อมูลดีๆ มาให้รับรูุ้ความเมตตาของหลวงปู่ ส่วนตัวแล้วอยากให้เก็บภ่พไว้ให้คนรุ่นหลังอย่างพวกผมได้ศึกษา เพราะหาได้ยากเหลือเกิน และเป็นการเผยแพร่ความเมตตาของหลวงปู่ให้คนรุ่นหลังได้รู้จัก และศรัทธาหลวงปู่ของพวกเราให้มากขึ้นครับ แต่ผมเคารพในการตัดสินใจของ คุณคนตลาดพูลครับ

11. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    โลกธรรม ๘
    จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

โลกธรรม 8 หมายถึง ธรรมดาของโลก เรื่องของโลก ธรรมชาติของโลกที่ครอบงำสัตว์โลกและสัตว์โลกต้องเป็นไปตามธรรมดานี้ 8 ประการ

อันประกอบด้วย

โลกธรรมฝ่ายอิฏฐารมณ์ คือ พอใจของนุษย์ เป็นที่รักเป็นที่ปรารถนา

ลาภ หมายความว่า ได้ผลประโยชน์ ได้มาซึ่งทรัพย์
    ยศ หมายความว่า ได้รับฐานันดรสูงขึ้น ได้อำนาจเป็นใหญ่เป็นโต
    สรรเสริญ คือ ได้ยิน ได้ฟัง คำสรรเสริญคำชมเชย คำยกยอ เป็นที่น่าพอใจ
    สุข คือ ได้ความสบายกาย สบายใจ ความเบิกบาน บันเทิงใจเริงใจ

โลกธรรมฝ่ายอนิฏฐารมณ์ คือ ความไม่พอใจของมนุษย์ ไม่เป็นที่ปรารถนา

เสื่อมลาภ หมายความว่า เสียลาภไป ไม่อาจดำรงอยู่ได้
    เสื่อมยศ หมายถึง ถูกลดอำนาจความเป็นใหญ่
    นินทาว่าร้าย หมายถึง ถูกตำหนิติเตียนว่าไม่ดี ถูกติฉินนินทา หรือถูกกล่าวร้ายให้เสียหาย
    ทุกข์ คือ ได้รับความทุกขเวทนา ทรมานกาย ทรมานใจ

12. Eakaluck

ขอบคุณครับ เป็นแง่คิดที่ดีครับ

13. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติออกความเห็น
    พวกพี่ๆลูกศิษย์ในนี้ที่ได้อ่านเรื่องราวที่พี่คนตลาดพลูเล่าให้ฟัง
    หนูว่า ทุกคนมีความสุขมีความยินดีที่ได้รับรู้เรื่องราวของหลวงปู่ที่เราเคารพ
    แต่ว่า ขอเคารพการตัดสินใจของพี่คะ

ถ้าเป็นไปได้อยากฟังต่อนะคะพี่ คนเชื่อคนอยากรับรู้ หนูว่ามีมากกว่า

14. OATTOSAN

OATTOSAN เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2012
    หนังสือ มันก็เกิดมาจากคนแต่งคนเขียนเหมือนกันล่ะครับ บางทีเขียนกันตามๆไป คนที่เอามาเขียนจะมีสักกี่คนที่จะอยู่ในเหตุการณ์จริงๆ พอเกิดเป็นหนังสือขึ้นมา มีคนเอาไปอ้างอิง ก็เลยกลายเป็นมาตรฐาน พอเวลาผ่านไปก็กลับกลายเป็นว่า ไอ้ที่ไม่มีอยู่ในหนังสือก็เลยเป็นว่าไม่มี ไม่ใช่ แล้วก็ห้ามมาเถียงนะ เพราะที่คุณเถียงมามันไม่มีในหนังสือ ผมดูตามหนังสือ ผมถูก ส่วนคุณไม่มีในหนังสือ คุณผิด เป็นงั้นไป ส่วนข้อมูลในเว็ป พอใครจะเอาของมาขาย ก็มาหาข้อมูลเอา ข้อมูลอันไหนเข้าทางของตัวเองก็ยกเอาไปกล่าวอ้าง หากอันไหนไม่ตรงก็เข้ามาโจมตี เรื่องแบบนี้เห็นกันบ่อยๆ

ส่วนผมเองเป็นเด็กรุ่นหลังที่พยายามหาความรู้จากคนที่มีประสบการณ์ อ่านอะไรก่อนที่จะเชื่อ ผมก็ต้องพิจารณาก่อนอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าเชื่อตามๆเขาไป หากมาเจอแต่ข้อมูลที่ว่าตามๆกันไป ผมก็คงจะไม่เกิดการพัฒนาทางสติปัญญาเป็นแน่ ผมจึงอยากจะขอเป็นกำลังใจให้กับพี่คนตลาดพลู ให้พี่เอาประสพการณ์ดีดีมาเล่าให้ฟังกันต่อไปนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

15. Eakaluck

เป็นอันสรุป มติเอกฉันท์นะครับว่า ทุกคนที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้อยากจะให้ พี่คนตลาดพลูได้ลงเรื่องราวดีๆ ของหลวงปู่โต๊ะที่เราเคารพ ศรัทธาอีกนะครับ มั่วนิ่มเลยครับแต่ผมว่าทุกคนมีความคิดเหมือนกันหมดนะครับ

16. noppadolk

ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามเวปนี้มาประมาณ 1 เดือน และเมื่อวันที่ 26/8/55 ผมได้สร้างกระทู้ของผมขึ้นมาคือhttp://palungjit.org/threads/@@-เลื...พุทธอย่างเราๆได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่างๆ มากกว่าการแขวนพระ หรือห้อยพระ เพราะว่าพ่อแม่ให้ ผู้ใหญ่ให้ หรือทองแพงจึงอยากสะสม และอื่นๆอีกมากมาย ผมอยากให้คนพุทธอย่างเราๆ ห้อยพระด้วยคำว่า ศรัทธา จึงต้องรีบเผยแผ่ ก่อนที่คนส่วนใหญ่จะห้อยพระ โดยที่ไม่รู้ว่าเป็นพระอะไร ดังนั้นการนำเสนอแง่มุม หรือแนวคิว หรือเรื่องราวต่างๆ จึงเป็นเพียงแค่องค์ประกอบของ พระเครื่อง เท่านั้น หาใช่ศรัทธา ที่เราถวิลหาแต่อย่างใด เพราะฉนั้น สิ่งที่หลายท่านแสดงออกมาในกระทู้นี้นั้น ผมอยากให้มองตอนปลายของวัตถุประสงค์ มากกว่าสิ่งอื่น เพราะว่าสมาชิกเวปนี้มีวิจารณญาณที่ดีพอ ผมเชื่อและศรัทธาอย่างนั้นจริงๆ อย่าบั่นทอนกันและกันด้วยเพียงแค่ความเห็นที่ต่างกัน..ขอบคุณครับ/นพดล ธัญวรรธนา

ขนาดไฟล์:
      162.1 KB
      เปิดดู:
      35
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012
  17. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    เขียนไปเถอะครับเฮียกิม ผมสนับสนุน ใครจะแคลงใจก็เป็นเรื่องของบุคคลนั้น อย่างผมตอนหลวงปู่เสียผมก็พึ่ง3ขวบแต่ดูเรื่องเฮียกิมที่เขียนมาปีกว่าๆผมก็ไม่ได้แคลงใจอะไรดีซะด้วยซ้ำเพราะเป็นข้อมูลใหม่ คนรุ่นใหม่ๆจะได้สนใจหลวงปู่เพิ่มขึ้น ไม่ใช่ปล่อยให้หายไปกลายเป็นตำนานลึกลับอัฐิหลวงปู่ผมก็มีแต่ยังไม่ได้แกะมาจากพระรูปเหมือนเนื้อเงิน

18. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    องค์สุดท้ายที่เก็บไว้

ขนาดไฟล์:
      712 KB
      เปิดดู:
      92
  19. noppadolk

ผมมีหนึ่งองค์ แม้เป็นขนาดเล็ก แต่พุทธคุณไม่เล็กครับ (วันนี้กระทู้เงียบจังเลย ไม่อยากให้ตกหน้า 2 เลยครับ ช่วยๆกันครับพี่ๆ ผมเลยต้องแอบมา Upload ตลอดเลย 55555)

20. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ธรรมะสะกิดใจ..." ทางไปสู่ความไม่เกิด "

ทางไปสู่ความไม่เกิด... ทานให้แก่ใครไม่ทราบ? ที่เรียกว่าทำทาน ท่าน...ทำทาน...ของท่านจบแล้วหรือยัง?
    ท่าน...รักษาศีล...ของท่านจบหรือยัง? ท่าน...เจริญสมาธิ...ของท่านแล้วหรือยัง? ปัญญาของท่าน ...เกิดแล้วหรือยัง ?

<O:p
    หลวงปู่โต๊ะ อินทสุวัณโณ ( พระราชสังวราภิมณฑ์ )<O:p
    วัดประดู่ฉิมพลี เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร