ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้วเฮียครับ อนุโมทนาด้วย แต่ตั้วเฮียระวังศิษย์วัดปทุมธานีนะครับ 555 ไม่เป็นไรเดี๋ยวพามาหลบภัยที่จันทบุรี

2. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    อยากได้จัมโบ้2เกสรสวยๆ ใบลานสวยๆ

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ขอกราบนมัสการหลวงปู่โต๊ะ ด้วยจิตระลึกครับ
    _/\_

ดีเลยครับพี่กิม
    อนุโมทนาด้วยครับ

ดูไม่เป็นแต่ผมชอบ อิอิ

4. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    555 ผมไม่เกี่ยวอะไรด้วยครับ หลวงปู่เป็นคนกล่าวเอง 555

5. คนตลาดพลู

เพิ่งกลับมาจากหางานข้างนอก ลูกน้องใช้เวลาแปลงเหมือนกัน จวนจะเสร็จแล้วเดี๋ยวอีกซักไม่น่าเกิน ๑ ช.ม. ขอลงไป ๒ ม้วนก่อนนะครับ อีก ๒ ม้วนขอพรุ่งนี้ครับ คืนนี้จะแปลงให้เสร็จ ถ้าไม่เสร็จไม่นอน 555

6. คนตลาดพลู

เสียงพระธรรมเทศนาของหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี เมื่อ พ.ศ. ๒๕๒๑ แบบดั้งเดิม ต้องขอขอบคุณในน้ำใจของคุณยุสศิษย์หลวงปู่ ที่เพียรพยายามปรับแต่งอย่างสุดความสามารถ ให้เสียงชัดเจนยิ่งขึ้น ในอดีตตอนที่อัดเสียงคงอัดกันแบบลูกทุ่ง กดเทปจ่อลำโพงเลย จึงมีเสียงก้องตามต้นฉบับครับ ในวันนี้ยุคนี้เราได้ร่วมกันอนุรักษ์เสียงธรรมเทศนาของท่านไว้ได้แล้วนะครับ ไม่มีหายอีกต่อไปแล้ว โหลดกันไปฟังเป็นมงคลได้เลยครับ และช่วยกันเผยแผ่ธรรมของหลวงปู่ท่าน ที่ท่านตั้งใจเทศสั่งสอนในเรื่องศีลเมื่อในอดีตให้แก่ลูกศิษย์ของท่าน หลวงปู่บอกว่าถ้าคนเรามีศีลโลกจะมีแต่ความสงบสุข ก็หวังว่าศิษย์ที่ได้ฟังธรรมเทศนาของท่านแล้ว นำไปปฏิบัติตามที่หลวงปู่สอน ชีวิตจะสงบสุข มีแต่ความสุขความเจริญนะครับ

ม้วนที่ ๑ หน้า A และ B ม้วนแรกนี้มีเสียงก้องแยอะมาก อาจฟังไม่ชัด ต้องตั้งสมาธิดีๆ แต่ม้วน หลังๆ ชัดเจนดีครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=qqQ8a8mQ7WM]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน1 หน้า A - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Wu_uI9nJiJ0]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน1 หน้า B - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  7. คนตลาดพลู

ม้วนที่ ๒ หน้า A และ B

ม้วนนี้ หน้า B ช่วงกลางๆ หลวงปู่เล่าถึงตอนสร้างพระ ได้ร่วมทำผงกัน ๓ วัด ตอนไปธุดงค์ และเคยไปสอนธรรมะที่สิงคโปร์ ลองฟังดูนะครับ

พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน2 หน้า A
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=g3W7jtun9wY]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน2 หน้า A - YouTube[/ame]

พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน2 หน้า B
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=zcsS7z3DY0o]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน2 หน้า B - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2013
  8. คนตลาดพลู

สาธุครับ ขอบคุณครับ

9. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

10. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับคุณเอก

11. คนตลาดพลู

ม้วนที่ ๓ หน้า A และ B

พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน3 หน้า A
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=bra7mfo7ji0]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน3 หน้า A - YouTube[/ame]

พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน3 หน้า B
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=V6uhPFqhrjM]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน3 หน้า B - YouTube[/ame]

12. คนตลาดพลู

ม้วนที่ ๔ หน้า A และ B ก็ลงครบหมดแล้วนะครับ

พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน4 หน้า A
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Sv_QbDE-s3A]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน4 หน้า A - YouTube[/ame]

พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน4 หน้า B
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=W8lZjp1WL0Y]พระธรรมเทศนา หลวงปู่โต๊ะ ม้วน4 หน้า B - YouTube[/ame]

13. มหาสมุทร์

มหาสมุทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเฮียกิมครับ วันนี้ไปกราบหลวงปู่มาครับ เอาบุญมาฝากทุกท่านครับ วันก่อนนั่งอ่านข้อความเก่าๆที่ถูกโพสในกระทู้เกี่ยวกับปิดตาจัมโบ้2 ว่าพุทธคุณโดดเด่นด้านอำนาจบารมี ตอนนี้ห้อยปลดหนี้ ยันต์ดวงเล็ก กับพระชัย เลยอยากได้จัมโบ้2มาห้อยเพิ่ม แต่อีกใจนึงก็คิดว่ายันต์ดวงเล็กก็น่าจะเหมือนกัน เพราะยันต์ที่ใช้เดียวกัน เพราะตอนนี้จัมโบ้2ราคาก็หลายหมื่นอยู่ครับ เพื่อนๆพี่ๆท่านไหนมีประสบการณ์ร่วมแชร์ด้วยครับ

14. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติแชร์ความคิดเห็นนะครับ ถ้ามีทุนทรัพย์พอ ก็แนะนำเช่าไว้ครับ เพราะอีกหน่อยจะหายากละ (แต่เช่ามาด้วยความศรัทธานะครับ) แต่ถ้าไม่อะไรมาก มียันต์ดวงเล็กก็พอแล้วครับ ปลุกเสกวาระเดียวกัน 3 ไตรมาส เหมือนกัน "ศรัทธามี ปาฏิหารย์เกิด"

15. มหาสมุทร์

ขอบคุณครับคุณเอก อยากได้เพราศรัทธาครับ เพราะตอนนี้ในคอก็มีแต่พระของหลวงปู่ครับ ตอนแรกที่จะเช่าพระของหลวงปู่ผมก็ตัดสินใจเลือกระหว่างจัมโบ้2กับปลดหนี้ แต่สุดท้ายก็ได้ปลดหนี้มาก่อน พอดีช่วงนี้กำลังจะได้เงินมาก้อนนึง ประกอบกับไปอ่านเจอข้อความเก่าๆในกระทู้นี้ ความคิดเดิมที่อยากได้จัมโบ้2สักองค์ก็ผุดขึ้นมาอีกครับ หลักๆคือเรื่องศรัทธาเต็มๆครับ ส่วนการเปลี่ยนแปลงราคาในอนาคตเป็นผลพลอยได้ครับ ผมชอบกระทู้นี้มากๆเลยนะครับ ที่มีการให้ความรู้และเล่าเรื่องวัตรปฏิบัติของหลวงปู่โดยเฮียกิม และมีคุณเอกและสมาชิกท่านอื่นให้ความเห็นในเรื่องประสบการณ์และแนวคิดในการตัดสินใจต่างๆ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ผมจะติดตามอ่านไปเรื่อยๆครับ fishh_:z17

16. Eakaluck

ยินดีมากเลยครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้อบอุ่นครับ พี่ๆน้องๆเข้ามาเพราะความศรัทธาต่อองค์หลวงปู่ของเราครับ และ เป็นพี่เป็นน้องกันถึงแม้จะไม่ได้เจอกัน แต่มิตรภาพที่ได้รับอบอุ่นจริงๆครับ

17. Eakaluck

กราบหลวงปู่โต๊ะ ด้วยความศรัทธาครับ
    สวัสดีเช้าวันอาทิตย์สดใสครับ พี่กิม พี่โญ และคุณมหาสมุทร (แอบเห็บอยู่ในกระทู้)
    ทานอะไรกันยังครับ ผมตื่นเช้ามา อาบน้ำสวดมนต์เพิ่งเสร็จครับ ใจสงบเลยครับ ^^

18. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

ทานกาแฟแล้วครับ

แว๊ปมาตามอ่านสาระจากพี่กิมครับ แต่เดี๋ยวต้องออกไปธุระแล้ว

19. มหาสมุทร์

เดี๋ยวลงไปทานข้าวครับ ผมขอแชร์ประสบการณ์ ตั้งแต่ห้อยพระหลวงปู่มีเงินทองไม่ขาดมือครับ ส่วนเรื่องไม่ดีที่เข้ามาซึ่งเรื่องสุขทุกข์เป็นธรรมดาของมนุษย์ทำให้เรามีสติและใจมองว่าเป็นเรื่องจิ๊บๆ และค่อยๆแก้ปัญหาไปได้ แต่สิ่งที่น่าแปลกมากๆ ก็คือคราใดที่เรามีความคิดว่าจะออกนอกลู่นอกทางตามกิเลสของตนเองก็จะมีเหตุให้ไม่ได้ทำทุกครั้งไปแม้จะพยายามฝืนเท่าไรก็ตาม อันนี้เจอกับตัวเองมาหลายครั้งครับ ผมเลยสรุปว่าบุญบารมีของหลวงปู่นอกจากจะดลบันดาลช่วยให้ได้รับความสุขความเจริญในทางโลกแล้ว ท่านยังช่วยประคับประคองให้เราอยู่ในกรอบของทางธรรม ซึ่งในภาวะการปัจจุบันเป็นเรื่องยากที่มนุษย์อย่างเราๆ จะสามารถประพฤติตนอยู่ในกรอบที่ดีและถูกต้องภายใต้กิเลสยั่วยวนต่างๆได้ โดยผมต้องตั้งใจเป็นคนดีให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้(ไม่มีใครเป็นคนดีได้100%) และไม่พยายามทำความชั่วโดยไม่จำเป็นครับ พี่น้องท่านใดมีประสบการณ์คล้ายผมมั้ยครับ กราบหลวงปู่และสวัสดีทุกท่านครับ

20. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

ผม ยุส นะครับ
    คนที่มิกซ์แต่งเสียงให้ใหม่ ต้องยกเครดิตให้กับ คุณนพดล เจริญรักษา ครับ