ขอปิดกระทู้ แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข ขุนแผนผงพรายเจ้าเงาะ หลวงปู่ทอง วัดเกาะ เท่านี้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย HellBoy, 18 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคนอื่นนั่งกระหนุงกระหนิง กัน แล้วเหนื่อยแทนอ่ะ (ไปได้เรื่อย ๆ เลยเรา 555 )

ว่าแต่ พระผง และเหรียญ ของลพ. ชำนาญ ที่แต่ละท่านนำมาให้ชม

สวย ๆ กันทั้งนั้นเลย เห็นแล้วอยากได้จัง

ยิ่งเหรียญ ของ อ.ทิพย์ เนี่ย ช๊อบ ชอบ

เผอิญ ผมตัวเล็ก แต่ชอบไซต์ใหญ่ ๆ อ่ะครับ สวยครับ

;aa21

2. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

งามครับ

3. boy9798

นำมาให้ชมบ้าง จ้า

ปุจฉา -ของหลวงพ่อท่านใด เอ่ย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      955.4 KB
      เปิดดู:
      50
  4. boy9798

มาบอกกล่าวกันไป

ครับ พอดีผมได้มีโอกาส เดินทางขึ้นเชียงใหม่

แล้วเห็นป้ายข้างทาง เลยถ่ายมาให้ชม

เผื่อมีลูกศิษย์ ที่ศรัทธา ครูบาเทือง จะได้ไปทำบุญทอดกฐินกัน ครับ

(ครั้งแรกรูปไม่มา ขออภัยด้วยครับ)

ขนาดไฟล์:
      645.1 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2008
  5. อัสดงส์

วัดท่านสวยมากครับ อยู่กลางทุ่งแท้ๆ

6. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

ป๋าบอย ลืมของฝากผม แงๆๆๆ ผมก็ลืมทวงด้วยอะครับ

;k01;k01;k01;k01;k01

7. sompawasee

sompawasee Active Member

จตุคาม เนื้อว่านยา หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฏีทอง ครับ..

8. sompawasee

sompawasee Active Member

ไม่ต้องเฉลยละครับ..ผมตอบให้..

9. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าทุกท่านครับ 19/9/2551

10. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้อง นะคร๊าบ
    สุดยอดๆ เดี๋ยวเอาอย่างอื่นมาโชว์ต่อ

11. HellBoy

เหรียญใหญ่มากครับ เบ้อเริ่มเลย แต่สวย โปรดติดตามกันต่อไปครับ

12. HellBoy

ผ้ายันต์นี่ ใช่ของ หลวงพ่อเพี้ยนหรือเปล่าครับ

13. HellBoy

[​IMG][​IMG]

ดูกันเต็มๆครับ
    สำหรับเหรียญ นารายณ์อวตารประทานพร ของ หลวงพ่อชำนาญครับ

ตอบถูกกันหลายท่าน รับรางวัลที่ท่านเด็กใหญ่ไทรน้อยครับ...555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2008
  14. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์...หางานให้เด็กอีกแล้ว...

อาจารย์ครับอยากศึกษาพวกสมเด็จกับขุนแผนยุคแรกๆของท่านน่ะครับแบบว่าหาชมยาก...
    ;aa20

15. HellBoy

ได้ครับ เดี๋ยวถ่ายมาให้ได้ชมกันครับ
    แต่ขอเวลาหน่อน ช่วงนี้งานยุ่งมั่กๆ
    เมื่อวานไปดูงานที่แบงค์... สำนักงานใหญ่มาครับ

16. HellBoy

[​IMG][​IMG]

เหรียญนารายณ์ ทรงครุฑ หลวงพ่อสุพจน์ วัดศรีทรงธรรม ครับ

17. mangpor175

mangpor175 สมาชิก

พี่อัส กับพี่ boy ไม่เล่าเรื่องคนเจ้าชู้อีกหรอคะ
    แมงปออยากฟังคะ

18. HellBoy

บทความดีๆ สำหรับวันนี้ครับ

ความสุขที่แท้จริง
    อยู่ตรงที่ยอมรับได้อย่างประจักษ์แจ้งแก่ใจว่า 'ทุกอย่างเกิดแล้วดับ'
    แล้วเราคอยตามรู้ ตามดู ความจริงนี้ผ่านกายผ่านจิตไปทีละนิดทุก ๆ วัน
    ก็เรียกว่าเรากำลังศึกษาธรรมะอยู่ทุกลมหายใจแล้ว

เครียด เดี๋ยวก็ดับ.. ฟุ้งซ่าน เดี๋ยวก็ดับ... เสียใจ เดี๋ยวก็ดับ... สุข เดี๋ยวก็ดับ...
    แล้วเดี๋ยวก็โกรธ... เดี๋ยวก็น้อยใจ... เดี๋ยวก็รำคาญ... เดี๋ยวก็สงบเย็น...
    สังเกตเห็นสภาพที่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่อย่างนี้ได้ ก็เรียกว่าปฏิบัติเสร็จไปครั้งหนึ่ง ๆ แล้ว

อย่าคิดว่าเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่มีผลนะคะ
    บางคนเดินจงกรม นั่งสมาธิ ทำแล้วฟุ้งซ่าน มีสติบ้าง ฟุ้งไปฟุ้งมาบ้าง
    แล้วก็คิดว่า ไม่เห็นจะได้อะไรขึ้นมาเลย พานจะเลิกปฏิบัติเอา
    อันนี้ต้องกลับไปที่หลักเดิมก่อนว่า เราไม่ได้ 'ทำ' เพื่อ 'เอา' อะไร
    เราแค่ 'ศึกษา' กายใจเพื่อให้รู้ทันความเคลื่อนไหวโดยความเป็นธรรมชาติของมัน
    รู้น้อยบ้าง รู้บ่อยบ้าง ฟุ้งบ้าง แต่สะสมไปทีละนิด อย่างน้อยก็ได้กำลัง ได้วินัยในตนเอง

หลวงพ่อผู้เป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านหนึ่ง เคยเปรียบให้ฟังง่าย ๆ ค่ะว่า
    เหมือนกางเกงยีนส์ของเรานี่แหละ ใส่ทุกวัน เราก็รู้สึกว่ามันเหมือนเดิม
    แต่รู้ตัวอีกที อ้าว... กระเป๋ากางเกงขาดลุ่ยไปแล้ว ตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้

หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช ท่านก็เคยพูดให้กำลังใจไว้อย่างน่าฟังครั้งหนึ่งนะคะว่า

'การภาวนานั้น ใช้เวลาสะสมยาวนาน ไม่ใช่ชาติเดียว
    ถ้าความจำดี ๆ แล้วจะรู้ว่าทำกันมานานมากเลย
    แต่ละคน แต่ละคน กว่าพวกเราจะมานั่งตรงนี้

นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ได้ฟังธรรมะ
    พวกที่ไม่เคยฟังธรรมะ จะไม่ได้มานั่งตรงนี้
    ใจมันจะไม่เอา ใจมันจะไม่ยอม จะฟุ้งซ่าน จิตจะแตกกระจาย ๆ รับไม่ได้เลย
    เพราะฉะนั้น พวกเราสะสมกันมาพอสมควร มีกำลัง
    อย่างน้อยมีศรัทธา มีวิริยะ เป็นต้นทุนไว้
    อย่าท้อถอยนะ อย่าท้อถอย…
    วันนี้ยังไม่พ้น วันหน้าก็พ้น ต้องสู้ ต้องเดิน ต้องทำเอา
    นั่ง ๆ นอน ๆ มีแต่จะจมกิเลสตายไปวันหนึ่ง วันหนึ่ง
    มีแต่จะจมความทุกข์ตายไปวันหนึ่ง วันหนึ่ง'

'การปฏิบัติธรรมนั้น ถึงจะต้องใช้เวลายาวนานแค่ไหน เราก็ต้องอดทน
    พวกเราบางคนภาวนาง่าย บางคนภาวนายาก
    ถ้าเคยทำมามันก็ง่าย ถ้าไม่เคยทำมันก็ยาก
    แต่คนที่มันง่าย เพราะมันเคยยากมาแล้ว ไม่ใช่เพราะฟลุ้ก
    เพราะฉะนั้น ถึงจะยากแค่ไหนก็ต้องทำ เพื่อวันข้างหน้าจะง่าย'

ท่านบอกย้ำให้เราได้ตระหนักค่ะว่า
    ถ้าได้มาถึงกันตรงนี้แล้ว เชื่อเถอะค่ะว่า เราต้องเคยทำมาก่อนหน้านี้แล้วแน่ ๆ
    อย่าให้ทางนั้นอ้อมออกไปอีก เราใกล้เข้ามาแล้ว

วันนั้น ท่านเทศน์บอกแก่ลูกศิษย์ทั้งศาลาเลยค่ะว่า
    'พวกเรามีโอกาสแล้ว - ได้นั่งใกล้ ได้ฟังธรรม
    แม้นั่งหลังสุด ท้ายห้อง ก็ยังถือว่าใกล้
    เหลืออย่างเดียว น้อมนำธรรมะเอาไปปฏิบัติให้สมควรแก่ธรรม'

หากใครกำลังท้อแท้กับการปฏิบัติ ก็หวังว่าคำสอนของครูบาอาจารย์ที่ท่านเมตตาตักเตือน
    คงจะช่วยให้กำลังใจ และชวนกัน 'นับหนึ่งใหม่' ได้ทุก ๆ วันนะคะ

'หากยามใดท้อถอย เหนื่อยหน่ายต่อการปฏิบัติ
    ก็ให้ระลึกถึงภัยข้างหน้าที่จะมีมา
    ต้องตระหนักว่า ขณะนี้เรายังอยู่ในมรสุม
    อยู่ท่ามกลางคลื่น ภัยนั้นมีอยู่รอบด้าน

เอาไว้ให้ถึงฝั่งเสียก่อน
    อย่ามัวแต่เที่ยวเก็บเที่ยวชมดอกไม้
    มืดค่ำแล้ว เดี๋ยวจะหาทางออกไม่พบ...' _/|\_

19. mangpor175

mangpor175 สมาชิก

ไมีทราบว่าวันงาน มีใครได้ไปงานวันเกิดพระอาจารย์พรสิทธิ์ท่าน
    บ้างคะ มีเฉพาะพี่อัส กับพี่jubo พี่boy และก็คนเจ้าชู้เท่านี้หรอคะ

20. อัสดงส์

อยากจะเล่าเหมือนกันครับ แต่กลัวโดนขู่ฆ่า ;aa21

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้