ขอถามครับ? ขอวิธีฝึกกังฟู

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย wuttichai0329, 2 กุมภาพันธ์ 2009.

1. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

โออิชิคือน้ำชา ยังไม่เคยดื่มเลยครับ

2. นักพรตเหมา

ท่านวิษณุ12<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1862785", true); </SCRIPT> โดนเก็บตังค์ค่าชาเลย ฮ่าๆ

3. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า ดื่มๆๆครับ น้ำชานะ..

4. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

นักพรตเหมาครับ การฝึกสมาธิแบบกสิณเป็นของสำนักพุทธ สำนักเต๋ามีฝึกกสิณไหม ผมเห็นเคยว่าของจีนมีฝึกกสิณอยู่ แต่เขาเขียนว่า การเพ่ง "กระสินธิ์"

อ่อ แล้วนักพรตเหมาพอจะให้ความรู้เกี่ยวกับเสี่ยวโจวเทียน ต้าโจวเทียนได้ไหมครับ

5. นักพรตเหมา

มีกสิณขั้นต่ำ กับกสิณขั้นสูง ขั้นสูงของนักพรต มีทั้ง5ธาตุ
    กสินขั้นสูงของนักพรตจะรวมอยู่กับการ เคี่ยวยา ก็คือนำน้ำย่อย ของอณุญาติ
    เรียกว่า น้ำกาม ใช้น้ำกามและน้ำ ย่อยมาใว้ที่ตันเถียน เคี่ยวจนเกิดลมร้อนแล้วจะสำเร็จกสินไฟพลังธาตุไฟ

ธาตุน้ำ ใช้วิชาเปลี่ยนอุณหภูมิร่างกาย(ผู้คิดค้นคือ หลี่เต้าเซียน) และ (หวังต้าเซียน) เนื่องจาก เซียนทั้งสองนี้ไปบำเพ็ญในป่า และจะอาบน้ำ ปรากฏว่ามีแต่บ่อน้ำร้อน ก็เลย นั่งสมาธิหนึ่งชั่วโมง แล้วลงไปอาบน้ำ น้ำนั้นก็เย็นทันที มีทั้งเปลี่ยนร้อนเป็นเย็น และเย็นเป็นร้อน วิธีนั่งสมาธิก็คือ จินตนาการ มองให้เห็นน้าแข็ง และกำหนดตันเถียน ทำจากร้อนให้ตันเถียนเย็น เปลี่ยนเลือดในร่างกายให้เย็น สำเร็จพลังธาตุน้ำ

ธาตุดิน นั่งสมาธิกำหนดกระดูก ให้แข็งดั่งหิน ให้พลังธาตุไฟที่ตันเถียน และพลังธาตุน้ำที่ ด้านบน รวมกัน และดึงพลังมาใว้ที่ชีพจรตู๋ วิชานี้ถูกใช้ในหมัดมวยทุกกระบวนท่า เรียกว่าวิชากระดูกแข็ง

ธาตุไม้ กำหนดฝึกวิชาปราณไม้ วิชานี้พิเศษมาก วิธีก็คือนั่งสมาธิไต้ต้นไม้ เอาใจกับต้นไม้เป็นหนึ่งเดียว สามารถคุยกับต้นไม้ได้เลย ที่เดียว

ธาตุทอง เป็นกสินที่มีอำนาจสูงสุด นิยมใช้ไปประกอบกับการต่อสู้เกี่ยวกับกระบี่ กสินธาตุทอง ใช้เกี่ยวกับโลหะ และพลังของฟ้า

ทั้งหมดนี้เป็นของเต๋า ถ้าฝึกได้ทั้ง5ธาตุ จะสำเร็จได้คาถาฟ้าดิน สำเร็จ วิถีแห่งตัน

ทั้ง5นี้จะรวมอยู่ด้วยกัน กระจะแต่กสินอันเดียวคือไฟ นะครับ

เสี่ยวโจวเทียนนั้นเป็นสมาธิขั้นสูง ของเต๋า เกี่ยวกับฝึกลมปราณให้ไหลเวียนตามร่างกายสม่ำเสมอ รู้แค่นี้ครับ วิชานี้จะถ่ายทอดแต่ในสำนักเท่านั้นน้อนคนนั้นที่จะรู้ ต้องนักพรตที่มีอายุ40ขึ้นไปและเป็นอาจารย์ถึงจะได้รับการถ่ายทอด

6. มโนปุพพังคมา

มโนปุพพังคมา Active Member

20 สิงหาคม 2008
    น่าสนใจดีครับ..มาคุยกันให้ฟังอีกบ่อยๆน๊ะคับท่านจอมยุทธ์.....คารวะๆๆๆ....^^

7. Sinderking

ท่านนักพรตครับ มีหลักสูตรหนึ่งชื่อว่า กวงอิมจื้อไจ้กง มีทั้งการเพ่งกสิณ( ไม่ทราบเป็นการเพ่งกสิณแผ่นสี หรือ กสิณ 5 ธาตุ) และยังมีหลักสูตรเสี่ยวโจวเทียนอีกด้วย ผมว่าวิเศษเลยทีเดียว แต่มันก็ละลายทรัพย์ใช้ได้เลยทีเดียว(โครตแพง)

ลองดูนะครับว่าเป็นอย่างไร

กวงอิมจื้อไจ้กง 8 ขั้น : http://www.qigongthai.com/index.php?name=study1

เสี่ยวโจวเทียน (2 ปีบรรลุ) : http://www.qigongthai.com/index.php?name=studysewjo

ลองช่วยพิจารณาทีว่ามันของปลอมหรือป่าว ขอบพระคุณ และขอคาราวะครับ

8. นักพรตเหมา

9. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    โหลดไม่ได้อะครับทำยังไง

10. Sinderking

คุณwuttichai กลับไปดูหน้าแรกๆ ผมลงลิงค์โหลดวีดีโอไปให้ อันนั้นพอโหลดเสร็จมันจะได้ไฟล์ .torrent ออกมา

ยังทำอะไรไม่ได้ต้องมีโปรแกรม โหลด torrent ก่อน แนะนำโปรแกรม www.utorrent.com

แล้วใ้ช้ utorrent โหลดไฟล์ .torrent นั้นต่อ เป็นอันเสร็จครับ

11. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1893783" vAlign=top><TD class=alt1>error ครับ ขอขอบคุณครับที่อุตส่า หาให้ครับขอบคุณจริง ๆ แต่ผมโหลดภาพไปฝึกดูครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ </TD></TR><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 08:27 AM</TD></TR></TBODY></TABLE>

12. Sinderking

อย่าเพิ่งเริ่มฝึกมวย ให้การบ้านไป ว่า จมตันเถียน ล้างไอพิษดำ แล้วปั้นลูกชี่บอล ทำได้หรือยังครับ ???

13. dhammashare

dhammashare เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2008
    ทุกวิชาอยู่ในจิตแล้ว
    ลองฝึกสมาธิหมุนเหวี่ยงดู

ฝึกไม่นานก็รื้อของเก่าในจิตมาใช้ได้
    สนใจ PM มา

14. wuttichai0329

1.ลองฝึกแล้วครับ ทำได้ รู้สึกร้อน ตึง ๆ ที่ฝ่ามือ ผมลองทำนิมิตเหมือนว่า ลมปราณไหลไปรวมกันที่มือ จะรู้สึกร้อนอยู่แล้วครับ ถูกหรือเปล่าครับ หรืออย่างไร
    และเลาหายใจออกทางปากเบา ๆ รู้สึกหายใจไม่เต็มอิ่มเหมือน หายใจออกทางจมูกครับ
    2.สิ่งที่ได้คือรู้สึกมั่นใจว่าตัวเองแข็งแรงขึ้น
    wuttichai0329@hotmail.com
    อยากรู้เรื่องนี้ให้มาก ๆ ครับ เผื่อจะได้เอาไว้ใช้ประโยชน์ต่อไปได้ครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

15. wuttichai0329

ไม่เคยได้ยินครับเป็นวิชาอะไรเหรอครับ แล้วเค้าฝึกกันยังไง

16. Sinderking

คุณwuttichai ทำได้แล้วนิครับ แต่ยังหอบอยู่ เพราะหายใจเข้าเร็ว อั้นลมเร็ว ปล่อยลมเร็ว ให้ทำทุกอย่าง ช้าๆ ยาวๆ relax นึกถึงปราณสบายๆ อย่าเร่ง อย่าบีบ อย่าคั้นมัน จนคุ้นเคย หลังๆ ปราณจะ flow ไปเอง อันนี้พื้นฐานคุณเริ่มได้แล้วครับ หลังๆ ตรงมือจะเหมือนมีบอล มีแผ่นๆ หนามาก พอขยับมือออกมันจะดูด พอขยับมือเข้ามันจะดูด

ปล. ผมได้รับเมลล์แล้ว ที่คุณถามผมมาสามข้อน่ะ กำลังส่งคำตอบกลับไปให้นะครับ รออึดใจเดียว

17. wuttichai0329

ครับตอนนี้กำลังไปได้สวยเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2009
  18. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    แต่ก่อนผมไปทาง(คาราเต้ -*- ,มวยไทย,ดาบสองมือของไทยโบราณ) อ่ะ
    ตอนนี้ ฝึกแต่ มโนมยิทธิ ก๊าบ แต่ก็สนใจศาสการต่อสู้ทุกแขนงอยู่แล้ว (ถนัดดาบสองมือมากๆครับ)

19. นักพรตเหมา

ส่วนมากผมจะฝึกแต่วิชายันต์น่ะครับ

20. Sinderking

นักพรตเหมา ปัจจุบันยังอยู่ที่เอ๋อเหมยซานอยู่หรือป่าวครับ อยากเจอตัวเป็นๆจริงๆ นับถือมากๆ