ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนปฏิบัติธรรมแต่มีแฟนครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย prayut.r, 16 ตุลาคม 2010.

1. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้มากค่ะ ส่วนเรื่องการติเตียนก็มีมากที่เอาแต่เพื่อที่จะเจริญกิเลสตัวเองก็มีเยอะแต่หารู้จักตัวเองได้
    อนุโมทนา สาธุค่ะ

2. ชินนา

ชินนา เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกเห็นใจ เจ้าของกระทู้ ที่อยากแก้ไขเรื่องนี้

ความจริงก็เป็นอย่างที่ทุกท่านเข้าใจแล้วว่า การจะละรามราคะเด็ดขาดได้ก็ต้องระดับ "พระอนาคามี" และ เจ้าของกระทู้ ก็เข้าใจอย่างนั้นเช่นกัน

แต่อาการอย่างที่เจ้าของกระทู้เล่ามา และบอกถึงปัญหาระหว่างเจ้าของกระทู้กับแฟนนั้น มันเป็นปัญหาเส้นผมบังภูเขาเท่านั้น เพียงแต่ว่ายังไม่สามารถจะหาคำตอบได้ในขณะนี้ ซึ่งท่านอื่นๆ ที่ได้ให้กำลังใจและแนะนำไปนั้น ก็เป็นการแสดงความคิดเห็นตามความเข้าใจหรือการเข้าถึงทางธรรมในส่วนบุคคลท่านนั้นๆ จึงไม่สามารถช่วยแก้ปัญหาได้ตรงจุดทีเดียวนัก

ดังนั้นผมก็คงไม่พูดอะไรมากในส่วนของรายละเอียด แต่อยากร่วมพูดคุยด้วย เผื่ออาจจะให้เป็นแนวทางอีกทางหนึ่ง

การที่มีอาการดังกล่าว ผมเข้าใจว่ามีสาเหตุหลักๆดังนี้ครับ (คร่าวๆ)
    ๑. อาการกลัว
    ๒. อาการวิตกกังวล
    ๓. อาการเครียด
    ๔. อาการทรงอารมณ์ฌาณ
    ๕. อาการปลื้มปีติ สุข ทั้งทางโลกและทางธรรม
    ฯลฯ

อาจจะมีข้อใดข้อหนึ่งที่ตรงกับคุณเจ้าของกระทู้ก็ได้ ขอให้พิจารณาว่ามีไหม จากเรื่องอะไร
    ถ้ามีขอให้บอกกับแฟนว่าตอนนี้คุณมีอาการอย่างนี้ๆ ขอเวลาแก้ไขหน่อย และขอให้แฟนคุณเข้าใจและช่วยให้กำลัง ผมว่านะถ้าแฟนคุณรู้ว่าคุณมีอาการอย่างใดอย่างหนึ่ง ขี้คร้านเขาจะต้องเห็นใจคุณและช่วยคุณแก้ปัญหานั้น

ทุกปัญหามีทางแก้ครับ แต่อาจจะยังไม่ถึงเวลาก็ได้นะ เพราะว่าเราต้องใช้สมาธิประกอบกับปัญญาด้วย

เราไม่ควรดูถูกปัญญาตัวเอง ลองใคร่ครวญพิจารณาดูนะครับ อาจมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย ขอให้แก้ปัญหาให้ได้ด้วยตัวเองนะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้แก้ไขได้ด้วยดีครับ