ขอคำแนะนำการอุทิศบุญกุศล

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Tytanya, 19 สิงหาคม 2014.

1. Tytanya

Tytanya Active Member

รบกวนขอคำแนะนำนะคะ..หลังจากเราสวดมนต์ ถือศีล สมาธิ ภาวนา ทำทาน แล้วเราอยากแบ่งบุญให้กับมารดาที่ยังมีชีวิตอยู่ เราสามารถเอ่ยขอผลบุญนีถึงแก่...(ชื่อมารดา) ได้เลยไหมคะ? หรือต้องอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรของมารดา ? แล้วก็ต้องมาบอกมารดาว่าเอาบุญมาฝาก เพื่อให้มารดาอนุโมทนาบุญ ..ทำแบบนี้ถูกต้องไหมคะ?
    ขอบคุณค่ะ

2. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

โดย หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม

“การอุทิศให้” เป็นการให้โดยเจาะจง
    ถ้าเราจะให้ตัวเองไม่ต้องบอก ไม่ต้องบอกว่าขอให้ข้าพเจ้ารวย
    ขอให้ข้าพเจ้าดี ขอให้ข้าพเจ้าหมดหนี้ ทำบุญก็รวยเอง

เราเป็นคนทำ เราก็เป็นคนได้
    และการให้บิดามารดานั้นก็ไม่ต้องออกชื่อแต่ประการใด
    ลูกทำดีมีปัญญาได้ถึงพ่อแม่ เพราะใกล้ตัวเรา

พ่อแม่อยู่ในตัวเรา เราสร้างความดีมากเท่าไรจะถึงพ่อแม่มากเท่านั้น
    เรามีลูก ลูกเราดี ลูกมีปัญญา พ่อแม่ก็ชื่นใจโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องไปบอก

--------------------------------------------------------------

*สรุปคือ จะเอ่ยชื่อพ่อแม่หรือไม่ก็ได้ครับ
    แต่อย่างน้อยนึกถึงท่านก็น่าจะได้แล้วครับ

อีกนัยหนึ่งคือ ร่างกายของเรา ก็มาจากเลือดเนื้อของท่าน
    ดังนั้นเราทำความดีต่างๆ ก็เหมือนเราเอาร่างกายท่านไปทำความดีนั้นๆ ด้วย

และดังนั้นในกรณีของญาติพี่น้อง ก็จำต้องอุทิศนะครับ เพราะไม่เหมือนกรณีพ่อแม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2014
  3. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

หอมแก้มแม้หนึ่งที บอกแม่ว่า "หนูจะไปสวดมนต์ นั่งสมาธิแล้วนะ แล้วจ่ะนำส่งบุญให้แม่ด้วยนะ" ถ้าแม่ยิ้ม แม่ดีใจมีความสุข แม่ได้บุญไปก่อนเราเสียอีกนะจะบอกให้

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เจ้าของกระทู้ทำถูกต้องแล้วครับ บอกบุญที่เราทำแล้วให้คุณแม่ รับบุญ

คุณแม่ ก็มีบารมีเพิ่มเอาไว้ให้เจ้ากรรมนายเวรครับ

.