ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ขอโมทนาด้วยครับ คุณฟูฟู

2. นักเดินทาง

คุณฟูฟูครับ ผมขออนุญาตเอารูปมา post ที่นี่จะได้รึเปล่าครับ หารูปมานานแล้ว จะไปถ่ายเองก็ไม่ว่างซักที ขออนุญาตินะครับคุณ ฟูฟู

3. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินได้ฟังมาว่าคนทำอะไรเพื่อส่วนรวมโดยไม่เห็นแก่ตัวเองว่าจะ ลำบากแค่ไหนท่านก็ยอมแม้ต้องแลกด้วยชีวิต

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    คุณ ransan ครับ ผมได้เห็นรูปพระมหาแผน (พระมหาขุนแผน) แล้วครับ จากการอนุเคราะห์ของคุณ ฟูฟู ขอโมทนา ครับ

5. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ
    ตอนนี้อยู่ไกลเหลือเกิืน
    หวังว่าจะได้กลับไปร่วมทำบุญในเร็ววัน

6. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    ได้อ่านข้อความคุณโตข้อความแรกแล้วน้ำตาไหลค่ะ

ยิ่งได้เห็นภาพของพระอาจารย์มหาแผนแล้ว
    รู้ได้เลยว่าท่านเปี่ยมด้วยเมตตาจริงๆ
    อนุูโมทนาค่ะ

7. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    มีผู้โอนมาอีก 500บาท สาธุๆๆ(13/1/49)

8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    พระสงฆ์-สามเณรผู้ทรงศีลต้อง 99รูปเป็นผู้ถวาย"สังฆทาน"ให้คุณสาธิต กับมือและยังสวด"อภิธรรม"(มาติกาบังสกุน)และเจิรญ"กรรมฐาน"พร้อมๆกันทั้ง99รูปเพื่ออุทิศ(เจาะจง)ให้คุณสาธิต มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยที่เหตุการแบบนี้จะเกิดขึ้นกับไครคนนึงหลังจาก"สิ้นชีพ"ไปแล้ว แต่เพราะความดีของคุณสาธิตที่มีต่อพระศาสนาจึงเป็นปัจจัยให้คุณสาธิตเป็นผู้"มาดีและไปดี"........สวัสดี
    พระมหาแผนเมื่อเช้าได้รู้ข่าวคุณสาธิต ท่านผูดกับข้าพเจ้าว่า "คนๆนี้เค้ามีศัทธามาก ฉันจำเค้าได้ดีทั้ง2ผัวเมียทั้ง2เป็นคนดีมากๆและเค้าเป็นคนแรกที่มาช่วย พระ-เณรทั้งหมดจำเค้าได้ดี........"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2006
  9. oohhooya

oohhooya Active Member

20 ธันวาคม 2005
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยคนค่ะ

สาธุ ขออนุโมทนากับคุณtoe ที่กรุณาเป็นสื่อกระจายบอกบุญมา และขอร่วมอนุโมทนากับทุกๆท่านที่มีใจบุญใจกุศล ช่วยกันในครั้งนี้ด้วย ขอบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันทำในครั้งนี้จงดลบันดาลให้ทุกๆท่านรวมทั้งตัวข้าพเจ้าเอง สามารถเข้าถึงพระธรรม และสามารถบรรลุธรรมขั้นสูงสุด หลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดในที่สุดด้วยเถิด

ดิฉันได้โอนเงินเข้าบัญชี # 01-5432192-6 จำนวน 500 บาท
    ตามใบโอนเงินจากเครื่อง ATM ดังต่อไปนี้
    Date : 13/1/06 time : 12:10 pm. Locat.: 9893 Seq. : 4118

ขออนุโมทนาค่ะ

10. พชร (พสภัธ)

10
    มีผู้โอนมาอีก500หน้าจะเป็นคุณoohhooya ขอโมทนาเป้นอย่างสูง สาธุๆๆ

11. รัตน์พิมล

รัตน์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยเช็คอีกทีนะค่ะพี่

เพื่อนชื่อคุณ นภเทพ โอนไปให้แล้วนะค่ะ ช่วยเช็คอีกทีนะพี่โต ขอบคุณค่ะ
    ขออนุโมทนากับพี่ด้วยนะค่ะ ไว้กลับไทยมีโอกาสจะแวะไปทำบุญนะค่ะ(bb-flower

12. MOUNTAIN

ไม่ทราบว่าพิธียกองค์พระสิวลี ขึ้นประดิษฐานบนแท่นที่สำนักสงฆ์ บ่อเงินบ่อทอง วันตรุษจีน เริ่มเวลาเท่าไรครับคุณโต ผมอาจจะได้ไปร่วมงานด้วยนะครับ หากได้ไปจะนำหินพระธาตุเขาสามร้อยยอดไปแจกผู้มาร่วมงานบุญด้วยครับ

13. นักเดินทาง

คุณโตบอกว่าหลังเพล ก็อยากให้คุณโตดึงเวลาออกไปอีกหน่อย เผื่อท่านอื่น ๆ ที่มาไกลและไม่คุ้นเคยกับเส้นทาง

14. นักเดินทาง

คุณรัตน์พิมลอยู่ไกล ยังมีเมตตาโอนเงินมาช่วยทำบุญ ขอให้คุณรัตน์พิมลประสบแต่ความสุขความเจริญ มีสุขภาพที่ดี อย่าได้มีอปุสรรคอะไรนะครับ

15. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีหรอกครับความรู้สึกบอกอย่างนี้จริงๆ

16. MOUNTAIN

ในวันที่ 29 มกราคม 2549 ซึ่งตรงกับวันตรุษจีน จะมีพิธีสร้างพระสิวลีและยกฉัตร ที่สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง ในวันนั้นผมจะไปร่วมงานด้วย พร้อมนำหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด ที่ผมเก็บสะสมมานาน ไปแจกแก่ผู้ที่ไปร่วมงานบุญในวันดังกล่าว ขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตเป็นกุศลทุกท่าน ไปร่วมงานด้วยกันนะครับ

17. พชร (พสภัธ)

10
    สาธุๆๆ ดีใจจริงๆที่พี่ๆทั้งหลายมาช่วยกันสร้างบรมีช่วยเหลือกันจรรโรงพระศาสนา ข้าพเจ้าดีใจจริงๆ เมื่อวันที่13/1/2549 มีผู้โอนมาดังนี้ 500-500-500บาท ขอโมทนาสาธุๆๆ

18. นักเดินทาง

คุณฟูฟูยังไม่ตอบ ผมขออนุญาตโมเมแล้วกันนะครับ

ขออนุญาต webmaster dannipparn.com นำรูปมาลงที่นี่นะครับ

ภาพจากการไปทำบุญของคณะ dannipparn.com
    http://www.dannipparn.net/web/board/show.php?Category=bogbun&No=33&page=1

พระมหาแผนและเณรน้อย

สภาพห้องเรียน

ที่พักของพระเณร(เมรเผาศพ)

โรงครัว

ทางเข้าสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง

สภาพภายในสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2006
  19. พชร (พสภัธ)

10
    วันนี้ไปดูพระ"สีวลี"มา องค์ท่านสวยจริงๆ หน้าตาท่านอิ่มเอิบมาก หน้าท่านหวานเจี้ยบบบบบจริงๆ 555555555555 พระ"สีวลี"ต้องดูอิ่มๆจึงจะดี และมีเรื่องแปลกจะมาเล่าให้ฟังคือว่า ขณะที่กำลังดูพระ"สีวลี"กันอยุ่ที่โรงหล่อ ท่านอาจารย์พระมหาแผนก็โทรมาพอดี ท่านโทรมาว่าตอนนี้พระ-เณรทั้ง90รูปกำลังช่วยกัน"เทปูน"อยู่เพื่อทำ"ฐาน"และก่อแท่นพระ"สีวลี" ท่านว่าเหมือนมีอะไรดนใจให้โทรมาถามเพราะถ้าก่อฐานเล็กไปจะไม่สามาดตั้งพระได้ฐานแต่ละพิมไม่เหมือนกันมีทั้งทรงลีและทรงกลม รวมความว่าทุกอย่างสมบูรณ์บริบูรณ์ทุกๆอย่าง ส่วน"ฉัตร"เป็น"ฉัตรทอง" 5ชั้นถามพระมหาท่านว่าเอา3หลือ5ดี ท่านว่าเอา5ดีกว่า เพราะพระ"สีวลี"เป็น
    "เอตทัคคะ"และทรงมีชาติกำเนิดเป็น"พระองค์ชาย"หลือ"เจ้าชาย" ฉัตร5ชั้นสมควรอย่างยิ้ง......สวัสดี

20. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    ลอง banner ที่หนูตาทำให้ค่ะ

เดี๋ยวมาลบ นะคะ

<IFRAME src="http://www.palungjit.org/club/NoOTa/3746/" width="100%" height=600></IFRAME>