ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะจัดส่งพระพิมพ์อุ้มบาตรรวม 5 พระธรรมทูตไปให้นะครับ ขอทราบวันที่เกิด(วันอาทิตย์ถึงวันเสาร์) จะได้ส่งพระพิมพ์ที่เป็นสีประจำวันเกิดไปให้ และผมรบกวนขอชื่อ นามสกุล-ที่อยู่ส่งผ่านข้อความมาให้ผม คราวที่แล้วคุณนักเดินทางเป็นผู้ที่ส่งพระให้ แต่คราวนี้ผมจะส่งพระให้เองครับ

2. sithiphong

คุณโต ,คุณโต้ง ,คุณเม้าตาอิน คุณanko และท่านที่ร่วมกันช่วยเหลือและบริจาคเงินให้กับวัดบ่อเงินบ่อทองทุกท่านครับ การก่อสร้างเริ่มเห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วนะครับ ยังเหลือโรงเรียน ,พระอุโบสถ อีก สงสัยต้องช่วยกันอีกนานครับ

ขอกราบอนุโมทนาในกุศลของทุกท่านที่ได้ร่วมด้วยช่วยกันสร้างสนส.บ่อเงินบ่อทอง ให้เป็นวัดบ่อเงินบ่อทอง เพื่อที่จะเป็นแหล่งในการสร้างคนรุ่นใหม่ให้เป็นคนดีของสังคม จะได้เป็นกำลังสำคัญของชาติในอนาคตครับ

3. sithiphong

ในเดือนหน้านี้ นอกจากพระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์ และสมเด็จวังหน้าแล้วนั้น ผมยังจะมีหลวงพ่อเงิน เนื้อผง (หลวงพ่อเงิน วัดบางคลานท่านเสกครับ) สร้างที่วังหน้า เป็นรุ่นที่ทูลเกล้าถวาย รัชกาลที่ 5 ,พระพิมพ์ไตรโลกอุดร ,พระพิมพ์พรหมสี่หน้า แต่จะกี่องค์นั้น ผมขอไปปรึกษากับท่านอาจารย์ประถมก่อนครับ แล้วผมจะนำรูปมาให้ดูกันครับ

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณคุณโต้ง มาก ที่นำภาพความคืบหน้าในการก่อสร้างของวัดบ่อเงินบ่อทอง มาให้ได้ชมกัน ทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญก็จะได้มั่นใจในการทำบุญของท่าน ทุกบาททุกสตางค์หลวงพ่อท่านนำไปใช้เป็นประโยชน์จริงๆ ขออนุโมทนา กับผู้มีจิตเป็นกุศลร่วมบุญในครั้งนี้ทุกท่านนะครับ

สำหรับคุณสิทธิพงษ์ ผมขอคารวะน้ำใจอันเป็นกุศลและบริสุทธิ์ ที่เมตตาช่วยเหลือ นับเป็นกำลังอีกหนึ่งที่ช่วยผลักดันให้ วัดบ่อเงินบ่อทอง ก้าวหน้ามาจนถึงทุกวันนี้ พยายามหาของดีๆ มาตอบแทนท่านผู้มีจิตกุศลทุกท่านอย่างสม่ำเสมอมาโดยตลอด สาธุครับ

อย่างไรก็ตามผมจะขอสนับสนุนงานบุญของวัดบ่อเงินบ่อทอง ให้วัดมีสิ่งที่จะช่วยพัฒนาจิตวิญญาณของมวลหมู่มนุษยชาติให้สูงส่งยิ่งๆขึ้นไป ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ในชีวิตนี้คงจะได้เห็น วัดบ่อเงินบ่อทอง เป็นอีกหนึ่งของศูนย์เผยแพร่ธรรมของพระพุทธองค์ สร้างทายาทธรรมที่มีคุณภาพ อันจะนำมาซึ่งความผาสุกของคนส่วนรวม

วัดกำลังก่อสร้างวัตถุ ความเจริญของวัตถุ ในลักษณะนี้ ก็จะไปเกื้อหนุนความเจริญทางจิตใจ ถือเป็นประโยชน์ ไม่มีโทษใดๆ และจะเป็นนิมิตรที่จะนำผู้ร่วมบุญ ไปสู่หนทางแห่งมรรค ผล นิพพาน ในโอกาสต่อไป

5. MOUNTAIN

คุณโต....ปู่เจ้าเขาเขียวกับแม่นางกวัก เสร็จยังครับ อยากชมบารมีจริงๆ ไม่รู้เป็นยังไง

6. sithiphong

สำหรับหลวงพ่อเงิน รุ่นทูลเกล้าถวายรัชกาลที่ 5 มี 2 เนื้อคือเนื้อสีขาวซึ่งเป็นเนื้อเดียวกันกับพระสมเด็จวังหน้า และเนื้อสีดำ ซึ่งเป็นเนื้อว่านผสมใบลาน ผมคิดไว้ว่า จะให้บูชา อย่างละ 5 องค์ รวมเป็น 10 องค์ องค์ละ 1,500 บาท , พระพิมพ์ไตรโลกอุดรนั้น จะให้บูชา 15 องค์ องค์ละ 500 บาท ,พระพิมพ์พรหมสี่หน้า จะให้บูชา 15 องค์เช่นกัน องค์ละ 500 บาท ส่วนจะมีพระพิมพ์อื่นๆ อีกกี่พิมพ์นั้น ผมจะไปคุยกับท่านอาจารย์ประถม ว่า จะมีพิมพ์ไหนอีกดี

สามารถสั่งจองได้ก่อนนะครับ

พระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์) พิมพ์ควัมปติ(ปิดตา) มีผู้ที่จองแล้ว 2 องค์นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2006
  7. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    สวัสดีทุกๆคน....</PRE>
    มีโอนมาอีก1000บาท สาธุๆๆ คุณโต้งพี่เม้าเย็นนี้คุยเรื่องผ้าป่ากัน .....สาธุๆๆ</PRE>

8. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ผมขอย้ำอีกทีนะครับ สิ่งที่วัดบ่อเงินบ่อทองต้องการก่อนเปิดเทอมในเดือนพฤษภาคม

1. ประมาณต้นเดือนพฤษภาคมนี้ จะมีเณรใหม่มาบวชจำนวนมากเพื่อเข้าศึกษาโนโรงเรียนพระปริยัตบ่อเงินบ่อทอง ตอนนี้ยังไม่มีผ้าไตรเตรียมไว้สำหรับเณรเลยครับ หากท่านใดพอรู้จักวัดที่มีผ้าไตรเก่าที่ไม่ใช้แล้ว อยากจะขอรับบริจาคครับ อันนี้อยากได้ด่วนครับ เพราะไกล้ถึงเวลาแล้ว จำเป็นต้องเตรียมไว้ล่วงหน้าให้เพียงพอ

2. ห้องคอมพิวเตอร์(เล็ก ๆ เองครับ) ตอนนี้สร้างเสร็จเกือบสมบูรณ์แล้ว หลวงพ่อบอกว่าอยากได้คอมพิวเตอร์ซักจำนวนหนึ่ง เพื่อเป็นการศึกษาสำหรับเณร ถ้าเป็นไปได้อยากให้เรียบร้อยในตอนเปิดเทอม คือประมาณกลางเดือนพฤษภาคมนี้ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ท่านใดมีคอมพิวเตอร์ไม่ใช้แล้ว เก่า ๆ ก็ได้ครับ แค่พอใช้ได้ก็พอ ถ้าต้องการบริจาคแจ้งที่ผมหรือคุณโตก็ได้ครับ แล้วก็ก่อนหน้านี้มีคนนำจอคอมฯ มาบริจาคประมาณ 10 กว่าตัว(มีแต่จอนะครับ) เพราะฉนั้นจะบริจาคเฉพาะชุด CPU ก็ได้ครับ

3. วัสดุและเครื่องมือก่อสร้าง เช่น อิฐ หิน ปูน ทราย ฆ้อน สว่าน สายไฟ โคมไฟ หลอดไฟฯลฯ ยังขาดแคลน และแน่นอนเงินสำหรับใช้จ่ายยังขาดอีกเยอะ

4. เมื่อถึงเวลาเปิดเทอม จะมีเณรเพิ่มขึ้นจากเดิมอีก เพราะฉนั้นค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เช่น ค่าอาหาร ค่าสาธารณูปโภค ฯลฯ ก็จะเพิ่มตามไปด้วย ก็อยากวอนขอเพื่อน ๆ พี่ ๆ โปรดเมตตากันต่อไปด้วยครับ

เรื่องจีวรสำหรับเณรใหม่ คุณสิทธิพงศ์รับปากว่าจะไปคุยกับวัดแถวบ้านให้ ถ้าท่านอื่น ๆ มีเพิ่มเติมก็ช่วยหน่อยนะครับ ส่วนเรื่องคอมพิวเตอร์ผมจะนำไปถวาย 2 เครื่อง ถ้าท่านอื่น ๆ มีเพิ่มเติมก็ขอความเมตตาด้วยนะครับ

9. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    พี่เม้าปู่เจ้าเขาเขียวกับแม่นางกวักสงใสต้องมีเลื่อนแน่ๆเค้ายังไม่โทรมาหาโตเลยแต่คึดว่าคงไม่นาน ถ้าช่างยังไม่ทำโตอาจจะไปซื้อที่วัดราชนัดดา ขี้เกียดรอ พี่เม้าว่าดีไหม?

10. นักเดินทาง

ครับผมคุณโต ถ้าไม่ทำผ้าป่าผมว่าอีก 5 ปีก็ไม่เสร็จ

11. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post220250 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] วันนี้, 11:53 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #910 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>toe<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_220250", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    [​IMG] อัลบั้มรูปส่วนตัว
    สถานที่: //////////////
    ได้ให้อนุโมทนา: 1373
    ได้รับอนุโมทนา 1696 ครั้ง ใน 351 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 325[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_220250><!-- message -->สวัสดีทุกๆคน....
    </PRE>
    มีโอนมาอีก1000บาท สาธุๆๆ คุณโต้งพี่เม้าเย็นนี้คุยเรื่องผ้าป่ากัน .....สาธุๆๆ
    </PRE>
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ท่านที่ทำบุญ ถ้าต้องการพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า คะแนนร้อย หรือพระพิมพ์อุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต ให้แจ้งมาด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องผ้าป่านั้น ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไร แจ้งให้ทราบกันด้วยครับ

12. MOUNTAIN

ผมคิดว่าคงยังไม่ถึงเวลามั้ง รอให้ช่างเขาทำให้ก็จะดี ดูมีค่ากว่ากัน
    ของวัดราชนัดดา ดูออกจะเป็นของโหล มากไปนะ เดี๋ยวปู่ก็ดลใจให้ช่างรีบทำให้ เมื่อถึงเวลา ดีไหมครับคุณโต

13. นักเดินทาง

เนื่องจากพวกเราพิจารณาแล้วเห็นว่า ถ้ารับบริจาคทีละเล็กละน้อยในวงแคบแบบนี้ กว่าวัดบ่อเงินบ่อทองหรือโรงเรียนพระปริยัติบ่อเงินบ่อทองจะเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาได้ คงใช้เวลาอีกยาวนานหลายปี
    เพราะฉนั้นเราจึงเห็นพ้องต้องกันว่า สมควรจะจัดผ้าป่าเพื่อรวบรวมปัจจัยจากท่านผู้ใจบุญในวงกว้าง เพื่อนำมาเป็นค่าใช้จ่ายในการก่อสร้าง
    การเตรียมการและวางแผนที่ดี ย่อมนำมาซึ่งความสำเร็จ
    ข้อเสนอแนะของผมในการจัดตั้งกองผ้าป่า ขอเสนอลำดับเป็นข้อ ๆ ดังนี้

1. ตั้งวัตถุประสงค์ในการจัดตั้งกองผ้าป่า เช่น เพื่อรวบรวมปัจจัยในการก่อสร้างอาคารเรียนโรงเรียนพระปริยัติ วัดบ่อเงินบ่อทอง ฯลฯ
    2. รวบรวมรายชื่อคณะกรรมการผู้มีจิตศรัทธา อันนี้ท่านใดกว้างขวางในวงสังคมก็ช่วยหน่อยนะครับ
    3. กำหนดวันทอดผ้าป่า อันนี้ผมว่าน่าจะให้เวลาอย่างน้อย 2 เดือน เพื่อกระจายการบอกบุญออกไปให้ทั่วถึง ถ้าให้เวลาสั้นไปอาจจะได้ไม่มาก
    4. แจ้งหลวงพ่อถึงกำหนดการให้ท่านรับทราบ
    5. พิมพ์ซองและเตรียมใบโมทนาให้ผู้ร่วมบริจาค
    6. หาของที่ระลึกให้ผู้ร่วมบริจาคและคณะกรรมการ
    7. แจกจ่ายซองให้กรรมการทุกท่าน อันนี้อาจจะแยกไปเป็นกอง ๆ แล้วแต่
    8. รวบรวมซองปัจจัย ทอดผ้าป่าตามกำหนด
    9. มีอะไรอีก?

ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรขอเชิญเสนอแนะได้เลยครับ

14. sithiphong

เรื่องเงินนั้น ผมเห็นว่า น่าจะให้หลวงพ่อเปิดบัญชีในนามของวัด ซึ่งจะมีคณะกรรมการเข้าไปร่วมด้วย เช่นคุณโต ,พี่สาวคุณโต ,คุณโต้ง ให้มีสิทธิ์การเซ็นต์สั่งจ่ายได้ โดยเงื่อนไขการสั่งจ่ายให้หลวงพ่อคนเดียว และให้เซ็นสั่งจ่ายโดยคณะกรรมการจำนวนมากกว่า 2 ท่านก็ได้ บุคคลท่านอื่นๆนอกเหนือจากพวกเราเว็บพลังจิต แล้วจะได้มองว่าเป็นการทำเพื่อวัดนะครับ

เรื่องของที่ระลึกนั้น สำหรับผู้ที่ร่วมบริจาคเป็นกรรมการ ผมจะมีพระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (รักแดง) มอบให้ทุกท่าน ผมเองมีประมาณ 300 องค์ ซึ่งเดิมผมจะนำไปบรรจุกรุ ก็เลยเปลี่ยนใจมามอบให้กับผู้ที่ร่วมบริจาคดีกว่า
    ส่วนประธานและรองประธานนั้น ในตอนนี้ผมยังนึกไม่ออกว่า จะมอบอะไร ช่วยกันคิดด้วยนะครับ

ระยะเวลาในช่วงต่างๆ ควรกำหนดอย่างคร่าวๆก่อน ว่าอะไรควรทำเสร็จเมื่อไรด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2006
  15. นักเดินทาง

เราสนับสนุนระบอบประชาธิปไตย ขอเชิญทุกท่านแสดงความคิดเห็นครับ

16. sithiphong

17. sithiphong

18. นักเดินทาง

19. MOUNTAIN

ขอสนับสนุนเรื่องผ้าป่าสร้างอาคารเรียนและอุปกรณ์จำเป็น สำหรับพระเณร วัดบ่อเงินบ่อทอง สำหรับ ประธานและรองประธาน ผมมีพระบรมสารีริกธาตุ และอรหันตธาตุ ให้ไปบูชาเพื่อเป็นสิริมงคล ก่อเกิดความเจริญรุ่งเรือง ความผาสุข แก่ครอบครัว นะครับ

20. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    น่าร้ากกกกกกกกก