ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

2. sithiphong

พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว พระองค์ท่านดำรงตำแหน่งวังหน้าในสมัยรัชกาลที่ 4 และพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระองค์ท่านได้แต่งตั้งพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ให้เป็นพระมหากษัตริย์อีกพระองค์หนึ่ง เทียบเคียงในรัชสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราชกับสมเด็จพระเอกาทศรถ

พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว พระองค์ท่านเป็นพระราชบิดาของกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ อุปราชวังหน้าในสมัยรัชการที่ 5 ครับ
    พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญท่านเป็นผู้ที่ดำเนินการให้จัดสร้างขึ้นครับ

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ท่านอาจารย์คุณหลวงสุวิชานฯ ได้เคยเล่าถึงประวัติของท่านท้าวมหาพรหมองค์ปัจจุบันว่า ในชาติก่อน ซึ่งยังทรงชีวิตเป็นมนุษย์อยู่นั้น ทรงสูงส่งทั้งชาติตระกูลและยศศักดิ์ เนื่องจากท่านคือองค์พระบาทสมเด็จพระปินเกล้าเจ้าอยู่หัว พระมหากษัตริย์องค์ที่2 ในรัชกาลที่4 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ เมื่อพระองค์เสด็จสวรรคตแล้ว ได้บังเกิดอยู่บนสวรรค์ชั้นพรหม ทรงมีตำแหน่งหน้าที่สำคัญ เป็นรองท่านท้าวมหาพรหมองค์ก่อน ได้รับการขนานพระนามว่า

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    [​IMG]สมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว
    ภาพวาดของพระอาจารย์หนู วัดสุทธาราม สำเหร่ ตากสิน 19

5. sithiphong

Web อันตรายอย่าเปิดเชียว นะ<O:p</O:p
    ยังไงจำๆไว้หน่อยก็ไม่เสียหาย เว็บ
    siamstreet.comและ digithais.com ปล่อยไวรัสอย่าเปิด
    แถมข้อมูลยังโดนแฮ็กด้วยบอกต่อ ด้วยโหดมาก เตือน ทุกคน
    ฟอร์เวิร์ดต่อด้วยนะ
    Virus
    ชื่อ kali มัน จะมากับเมล์ชื่อLet watchTV.อย่าเปิด
    เพราะ harddisk คุณจะเกลี้ยงทุกอย่างโดยทันที
    ส่งต่อด้วยยัง ไม่มีวิธีแก้ไข .ไม่ควรเปิด เว็บ
    *Siamstreet.com และ Digithais.com *
    ขอย้ำว่า FORWARD ต่อด้วยนะ*****

<O:p</O:p

6. sithiphong

ในเดือนหน้า
    ผมจะนำพระพิมพ์มาให้บูชากัน 2 พิมพ์นะครับ
    สำหรับการบูชานั้น ให้นำเงินทำบุญในกระทู้ขอความเมตตาต่อชีวิตพระเณร สามารถจองไว้ก่อนได้และกติกาเดิมนะครับ คือ

1.พิมพ์พระฐานผ้าทิพย์ (หรือพระบัณฑูรย์ แต่เป็นเนื้อผงขาว ปิดทองร่องชาด) องค์ละ 1,500.-บาท จำนวน 12 องค์ พระพิมพ์พระฐานผ้าทิพย์ มีอยู่ 4 พิมพ์ คือ 1.1 พิมพ์ปางมารวิชัย
    1.2 พิมพ์ปางสมาธิ
    1.3 พิมพ์พระควัมปติ (ปิดตา)
    1.4 พิมพ์พระสังกัจจายน์

2.พระพิมพ์สมเด็จวังหน้า (เนื้อขาว หรือเนื้อขาวลงรักสีน้ำเงิน) องค์ละ 1,000.-บาท จำนวน 10 องค์ พระสมเด็จวังหน้า มีผู้ที่ได้ไปแล้วปรากฎว่า มีพระธาตุขึ้นที่องค์พระพิมพ์ด้วยครับ

แล้วผมจะนำรูปมาลงให้ดูกันนะครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

7. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    คุณvisarutsak เป็นไงบ้าง ? สบายดีไหม..?

8. torn

torn เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง คุณนักเดินทาง ผมได้รับแล้วครับ

ขอบพระคุณมากครับ

torn

9. sithiphong

คำขอขมาและอธิษฐานจิต
    “ เพราะคนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกัน
    ควรสวดขอขมาเพื่อลด และปลดหนี้กรรมให้น้อยลง ”
    <O:p(สำหรับอธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอน) </O:p

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ๓ จบ
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต
    หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินบิดา-มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วยกาย วาจา ใจ ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา ข้าพเจ้าขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีตขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระ
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใด ๆ โรคภัยใด ๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลกและทางธรรม ตั้งแต่บัดนี้จนตราบเข้าสู่นิพพานเทอญ

ข้าพเจ้าขอถอนคำสัญญา คำสาบาน คำอธิษฐาน ที่ผูกมัดตัวเองและผู้อื่น ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระจากสัญญาทั้งปวง (หากข้าพเจ้าหมดอายุแล้ว ข้าพเจ้าขออยู่ต่อเพื่อสร้างบารมี)
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความอาฆาต ความพยาบาท และคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรม ขอให้พ้นจากนรกภูมิ และพบแสงสว่างทั้งทางโลกและทางธรรม

<!-- text below generated by server. PLEASE REMOVE --><!-- Counter/Statistics data collection code --><SCRIPT language=JavaScript src="http://hostingprod.com/js_source/geov2.js"></SCRIPT><SCRIPT language=javascript>geovisit();</SCRIPT>[​IMG]
    http://www.kanlayanatam.com/sara/sara13.htm

10. sithiphong

อานิสงส์ของการให้ทานด้วยตนเองและชวนผู้อื่น
    http://www.pratatlanna.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=pratatlannacom&thispage=1&No=131570ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

พระพุทธพจน์
    "บุคคลบางคนในโลกนี้ให้ทานด้วยตน (แต่) ไม่ชักชวนผู้อื่น, เขาย่อมได้โภคสมบัติ
    (แต่) ไม่ได้บริวารสมบัติ ในที่แห่งตนเกิดแล้วๆ,
    บางคนไม่ให้ทานด้วยตน ชักชวนแต่คนอื่น, เขาย่อมได้บริวารสมบัติ (แต่)
    ไม่ได้โภคสมบัติ ในที่แห่งตนเกิดแล้วๆ;
    บางคนไม่ให้ทานด้วยตนด้วย ไม่ชักชวนคนอื่นด้วย,
    เขาย่อมไม่ได้โภคสมบัติไม่ได้บริวารสมบัติ ในที่แห่งตนเกิดแล้วๆ;
    เป็นคนเที่ยวกินเดน
    บางคนให้ทานด้วยตนด้วย ชักชวนคนอื่นด้วย, เขาย่อมได้ทั้งโภคสมบัติและบริวารสมบัติ
    ในที่แห่งตนเกิดแล้วๆ."

บริวาร ความหมายคือ ผู้แวดล้อม, ผู้ห้อมล้อม ติดตาม, ผู้รับใช้

คนบางคนมีสมบัติมาก แต่เพื่อนแท้ไม่มี ลูกน้องไม่ดี ไม่เชื่อฟัง (คนที่แวดล้อม
    ไม่ได้เข้ามาด้วยความผูกพันในบุญกุศล บางทีอาจจะรู้สึกว่าไม่มีใครที่จริงใจเลย)
    คนบางคนไม่ได้ร่ำรวย แต่พร้อมไปด้วยเพื่อนดีๆ
    และผู้ที่คอยรับใช้ช่วยเหลืออย่างจริงใจ
    คนบางคนไม่รวยด้วย ไม่มีเพื่อนด้วย
    คนบางคนพร้อมด้วยสมบัติและเพื่อนที่ดี ผู้คอยช่วยเหลือ บริวารทั้งหลายดี
    ด้วยกำลังของบุญกุศล การที่เคยร่วมบุญกันมา

วัตถุสิ่งของใดๆที่นำไปทำทาน จะเกิดผลบุญมากน้อยอย่างไร ก็เกิดที่ใจ
    ไม่ได้เกิดตามวัตถุที่มากน้อยนั้นๆเลย
    วัตถุที่เราหวงแหน สมบัติที่หามาได้ยากลำบาก
    เรายอมแบ่งส่วนสละออกให้ผู้อื่นไปใช้ประโยชน์บ้าง ใจอย่างนี้จึงประเสริฐ
    หลักการให้ทานพึงให้ทานโดยเคารพ ให้ทานด้วยมือของตน ให้ทานด้วยความนอบน้อม
    มิได้ให้ทานอย่างทิ้งให้

การทำทานด้วยจิตอนุเคราะห์ ให้ แม้ของเพียงเล็กน้อยแล้วชื่นหัวใจ
    ความชื่นหัวใจนี่หล่ะเป็นยาบำรุงใจชั้นดีเชียว
    ผมเคยเห็นเด็กพิการคนหนึ่งที่หูหนวก บ้านอยู่ลึกในป่า ความเป็นอยู่อัตคัต
    เห็นพระและเณรผ่านมา ได้ตักน้ำเปล่าประเคนให้
    พระเณรท่านฉันแล้วชื่นใจคลายร้อน ผมยังปลื้มถึงบุญของเขาไม่หายเชียว

บางคนทำบุญด้วยเงิน สมบัติต่างๆ อยากได้ผลอะไรเหมือนการลงทุน ซื้อสวรรค์
    ชื้อความปลอดภัยจากเจ้ากรรมนายเวร ฯลฯ ไม่ได้ทำด้วยทานจิต
    ผลบุญนั้นได้น้อยมาก
    เพราะความโลภซึ่งเป็นขั้วตรงข้ามกับความสละออกความโลภเอาไปกินหมด
    ทำทานด้วยความเข้าใจผิดๆ
    เคยมีเจ้าของซ่องโสเภณี บริจาคสร้างวัด(ชื่อวัดคณิกาผล) สมัยสมเด็จพระพุฒาจารย์โต
    วัดระฆัง
    สมัยนั้นเป็นแฟชั่น คนมีเงินจริงต้องแสดงออกด้วยการสร้างวัด
    เจ้าของซ่องโสเภณีก็อยากมีหน้ามีตา
    สมเด็จฯ ท่านเทศน์สอนในงานที่ฉลองวัดใหม่ว่า ได้บุญเพียงสลึงเฟื้อง

แม้บุญเล็กน้อยก็อย่าประมาท ค่อยๆสะสมบุญที่เกิดจากใจสละที่ถูกต้อง
    ผ่านกาลเวลาไปกองบุญย่อมเพิ่มพูน ต่อยอดอย่างคาดไม่ถึง
    เหมือนคนจีนเสื่อผืนหมอนใบ ขยันประหยัดสร้างตัวมาเป็นเศรษฐี
    ด้วยความที่เคารพในการเก็บเงินแม้เงินเล็กน้อยก็ตาม

ผู้ตั้งกระทู้ นันทภพ ::วันที่ลงประกาศ 07-01-2006 21:20:25

11. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post217057 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_217057>คุณsettsan
    สำหรับพระที่คุณจะมอบให้แก่ผู้ที่บริจาคเลือด และบริจาคเงินให้แก่ สนส.บ่อเงินบ่อทอง ผมได้ส่งเมล์ไปที่กล่องข้อความส่วนตัวของคุณ Sithipong และคุณนักเดินทางแล้วครับ ขอให้คุณช่วยเลือกองค์ที่ท่านมีบารมีด้านโชคลาภ เงินทอง เพื่อขอบารมีท่านให้ผมชนะซึ่งความขัดสน และให้ผมเป็นที่เมตตาแก่บุคคลทั่วไป รวมทั้งเพื่อให้ผมได้มีบริวารที่ดีในอนาคต
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    คุณโต้งครับ ผมจะเป็นคนส่งพระให้คุณsettsan เองครับ

12. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    วันอาทิตย์นี้ ผมจะเดินทางไปที่วัดบ่อเงินบ่อทอง จะถ่ายรูปความคืบหน้าในการก่อสร้างมาให้ชมกันครับ

13. MOUNTAIN

ถ้ามีเวลาอย่าลืมแวะกราบหลวงพ่อผินะ ด้วยนะครับคุณโต้ง

14. นักเดินทาง

15. พชร (พสภัธ)

10
    สวัสดีคับ วันนี้มีโอนมาอีก 500 บาท ขอโมทนาสาธุๆๆ พี่ๆทั้งหลาย1-2วันนี้โตอาจจะไม่เข้ามา เพราะมีพาละกิจต้องทำเพื่อชาติ ขอฝากที่นี้ด้วย สาธุๆๆ หวังว่าอีกวัน2วันคงมีข่าวดี .......สวัสดีจ้ะทุกๆคน

16. MOUNTAIN

ภาระกิจทำเพื่อชาติ คำๆนี้ยิ่งใหญ่นัก ขอให้คุณพระคุณเจ้า คุ้มครองให้คุณ โต ประสบความสำเร็จและปลอดภัยในภาระกิจครั้งนี้นะครับ

17. นักเดินทาง

ช่วงนี้เงียบนะครับ มีแต่คนยุ่ง ๆ ผมเองก็ยุ่ง แต่โชคดีที่ทำงานอยู่บ้าน เลยมีเวลาเข้ามาบ่อย ๆ

ไม่รู้ว่าเหตุการณ์บ้านเมืองจะจบลงยังไง

18. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะๆ 23มีนา49โอนไปช่วยอีก 135.79 เหอะๆ เดี๋ยวไปช่วยเรื่อยๆ ทำบุญกับโครงการนี้แล้วสบายใจ .........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 เมษายน 2006
  19. นักเดินทาง

วันนี้ผมออกเดินทางไปที่วัดบ่อเงินบ่อทองมา ออกแต่เช้าไปกับญาติอีกหลายคน ไปแวะแก้บนที่วัดโสธร คนเยอะมากแทบจะเหยียบกันตาย จนประมาณเที่ยงจึงออกจากวัดโสธร แวะซื้อของทำบุญที่ big c ฉะเชิงเทรา พวกข้าวสารอาหารแห้ง อาหารสด ผัก เครื่องปรุงต่าง ๆ ซื้อของเสร็จก็มุ่งหน้าสู่วัดบ่อเงินบ่อทอง ผมจำแยกที่จะเลี้ยวไม่ได้ ขับรถเลยไปจนถึงพนมสารคาม เลยโดนด่าซะยับเลย แต่ก็หาทางไปจนถึงที่จนได้

พอไปถึงที่วัด วันนี้รู้สึกเงียบเหงาแปลกตา เพราะตอนนี้ปิดเทอม เณรบางส่วนกลับไปเยี่ยมบ้าน เหลือพระเณรอยู่ที่วัดตอนนี้ประมาณ 30 รูป วันนี้ตอนเช้ามีเด็ก ๆ มาบวชประมาณ 5-6 คน แต่บวชเทอดพระเกียรติในหลวงแค่ 15 วัน ดูท่าทางหลวงพ่อแผนท่านเหนื่อยมาก เพราะภาระงานก่อสร้างอาคารเรียนท่านต้องคุมทุกอย่างเอง พอถวายสังฆทานเสร็จหลวงพ่อก็พาผมเดินดูรอบวัด อธิบายความคืบหน้าต่าง ๆ ให้ผมฟัง

หลังจากนั้นก็มานั่งคุยต่อที่ศาลาสวดมนต์ ผมก็ถามท่านว่ามีอะไรขาดบ้าง ผมขอสรุปเป็นข้อ ๆ ให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ฟังนะครับ
    1. ประมาณต้นเดือนพฤษภาคมนี้ จะมีเณรใหม่มาบวชจำนวนมากเพื่อเข้าศึกษาโนโรงเรียนพระปริยัตบ่อเงินบ่อทอง ตอนนี้ยังไม่มีผ้าไตรเตรียมไว้สำหรับเณรเลยครับ หากท่านใดพอรู้จักวัดที่มีผ้าไตรเก่าที่ไม่ใช้แล้ว อยากจะขอรับบริจาคครับ อันนี้อยากได้ด่วนครับ เพราะไกล้ถึงเวลาแล้ว จำเป็นต้องเตรียมไว้ล่วงหน้าให้เพียงพอ

2. ห้องคอมพิวเตอร์(เล็ก ๆ เองครับ) ตอนนี้สร้างเสร็จเกือบสมบูรณ์แล้ว หลวงพ่อบอกว่าอยากได้คอมพิวเตอร์ซักจำนวนหนึ่ง เพื่อเป็นการศึกษาสำหรับเณร ถ้าเป็นไปได้อยากให้เรียบร้อยในตอนเปิดเทอม คือประมาณกลางเดือนพฤษภาคมนี้ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ท่านใดมีคอมพิวเตอร์ไม่ใช้แล้ว เก่า ๆ ก็ได้ครับ แค่พอใช้ได้ก็พอ ถ้าต้องการบริจาคแจ้งที่ผมหรือคุณโตก็ได้ครับ แล้วก็ก่อนหน้านี้มีคนนำจอคอมฯ มาบริจาคประมาณ 10 กว่าตัว(มีแต่จอนะครับ) เพราะฉนั้นจะบริจาคเฉพาะชุด CPU ก็ได้ครับ

3. วัสดุและเครื่องมือก่อสร้าง เช่น อิฐ หิน ปูน ทราย ฆ้อน สว่าน สายไฟ โคมไฟ หลอดไฟฯลฯ ยังขาดแคลน และแน่นอนเงินสำหรับใช้จ่ายยังขาดอีกเยอะ

4. เมื่อถึงเวลาเปิดเทอม จะมีเณรเพิ่มขึ้นจากเดิมอีก เพราะฉนั้นค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เช่น ค่าอาหาร ค่าสาธารณูปโภค ฯลฯ ก็จะเพิ่มตามไปด้วย ก็อยากวอนขอเพื่อน ๆ พี่ ๆ โปรดเมตตากันต่อไปด้วยครับ

ระหว่างที่คุยกันหลวงพ่อย้ำกับผมหลายครั้งว่า อย่าเพิ่งทิ้งกันนะ ถ้าพวกเราไม่ช่วย ท่านคงทำต่อไปไม่ได้แน่ สงสารเด็ก ๆ จะไม่มีที่เรียนที่อยู่ที่กิน ผมก็รับปากท่านไปว่าจะช่วยไปจนกว่างานจะสำเร็จ และท่านฝากมาบอกคุณเม้าตาอิน คุณสิทธิพงศ์ และท่านอื่น ๆ ทุก ๆ ท่าน(ท่านจำชื่อได้ไม่หมด) ขอความเมตตาช่วยให้โรงเรียนนี้สำเร็จด้วยครั

วันนี้ทำบุญมา 2 วัด มอบให้เจ้ากรรมนายเวรไปแล้ว แบ่งให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนด้วย โมทนาเอาด้วยนะครับ สาธุ ๆ ๆ

20. นักเดินทาง

ส่วนรูปของการก่อสร้าง พรุงนี้ผมจะนำมาลงให้ดูครับ