ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    รอฟังข่าวงานบุญใหญ่จากคุณโต อยู่ทุกวัน

2. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    นั่นสิครับคุณเม้าตาอิน บรรยากาศมันอึมครึมยังไงไม่รู้

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    สวัสดีทุกๆท่านพี่ๆทั้งหลาย วันนี้หลังจากพระ-เณรกลับ โตและครอบครัวก็เดินทางไปที่วัดหลวงน้าชลอ(วัดศาลพันท้าย) วันนี้ได้ถวายสังฆทานชุดใหญ่ และ ได้มีโอกาศปั้นพระกับมือ คือวันนี้เค้ามีงานใหญ่ให้คนที่ไปปั้นพระคนละองค์จากดินเหนียวถวายพระ โตปั้น2องค์ คือพระพุทธเจ้ากับพระยโสธราพิมพามหาเถรี สุดฝีมือ ไม่รู้ว่าสวยบ่าว555555555 ก็มาบอกบุญกัน สาธุๆๆ

4. นักเดินทาง

5. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณค่ะ

6. MOUNTAIN

ทุกท่านที่ผ่านเข้ามาในกระทู้นี้ และมีจิตศรัทธาร่วมทำบุญกับวัดบ่อเงินบ่อทอง แล้วนั้น ผมมีคาถาดีๆ พร้อมบทกรวดน้ำ แบบสุดยอด มาฝาก (เก็บไว้นานกลัวมอดกัดกิน จะอดเผยแพร่)

คำขอขมาพระรัตนตรัย ตั้งนะโม 3 จบ
    สัพพัง อปราธัง ขมถะเมภันเต อุกาสะ ทวารตเย นะกตัง
    สัพพัง อปราธัง ขมถะเมภันเต อุกาสะ ขมามิ ภันเต

คาถาอภิญญารวม "โสตัตตะภิญญา" (เวลาภาวนา กำหนดลมหายใจเข้าออก ทิ้งนิมิตเสีย อภิญญาทุกอย่างจะรวมตัว เราจะใช้ได้ทันทีทันใด)

พระพุทธคาถา " สัมมาสัมพุทธัสสะ พระอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ " สวดบูชาทุกคืน ๆละ 7 จบ (ศัตรูจะพินาศไปเอง เมื่อคิดประทุษร้าย, เกิดผลในด้านมงคลทุกประการตามปรารถนา, สามารถเห็มแจ่มแจ้งด้วยญาณชัดเจนทุกประการและทุกขณะที่ประสงค์, เป่าให้ศิษย์ ผู้เรียนทิพยจักขุญาณและเรียนไปปรโลกได้, มีญาณเครื่องเห็มแจ่มใส)

ปฏิบัติธรรมบำเพ็ญสมาธิ แล้ว กรวดน้ำกับพระแม่ธรณี โดยใช้คำกรวดน้ำของ หลวงปู่ฤาษีเวชยันต์ ดังนี้
    " พุทธังอัญเชิญ ธัมมังอัญเชิญ สังฆังอัญเชิญ ข้าพเจ้าขออำนาจแห่งพระแม่ธรณี นำผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำในครั้งนี้ แผ่ออกไปโดยไม่ประมาณ ตลอดทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน บรรดาญาติพี่น้อง บิดา มารดา ครูบาอาจารย์............. ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวร อันมีผลกรรมสืบเนื่องกับตัวข้าพเจ้า ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงกล่าวอนุโมทนา รับบุญกุศลขึ้นพร้อมกัน ณ บัดนี้ด้วยเทอญ พุทธังประสิทธิ์ ธัมมังประสิทธิ์ สังฆังประสิทธิ์ อะยัมพะทันตา สาธุ สาธุ สาธุ

7. MOUNTAIN

เก็บตกวันงานบวงสรวงอัญเชิญประดิษฐานพระสิวลี ที่ วัดบ่อเงินบ่อทอง บริเวณที่ตั้งโต๊ะบวงสรวง ผมเห็นรูปหลวงพ่อฤาษีฯ แล้วมีความคิดว่า จะบอกคุณโต แต่ก็ลืมทุกที วันนี้ท่องอยู่ในใจ ห้ามลืมเด็ดขาด อยากจะให้คุณโต หารูปหลวงพ่อ ตามขนาด ดังนี้ กว้าง 15 นิ้ว ยาว 20 นิ้ว หรือ กว้าง 16 นิ้ว ยาว 20 นิ้ว ก็ได้ ผมรับอาสาจะเข้ากรอบหลุยส์ ให้ ด้วยความเต็มใจ ครับ เพราะรูปใบเก่า หลวงพ่อคงเหนื่อยมาก ท่านจะไปแล้วนะ เห็นไม่ค่อยชัดแล้ว555555 ที่ร้านผม เป็นคลังแห่งรูปบูชาทุกชนิด เสียชื่อหมดเลยที่ไม่มีรูปของหลวงพ่อฤาษีฯ แปลกแต่จริงนิ หรือใครมีต้นฉบับสวยๆ ผมจะทำแจกจริงๆ นะ

8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    ให้โตหลือพี่เม้า สาธุๆๆ

9. พชร (พสภัธ)

10
    โตมีๆๆๆ

10. MOUNTAIN

ถ้างั้น เอามาให้ผม ผมจะใส่กรอบหลุยส์ ให้คุณโต เป็นกรณีพิเศษครับ

11. พชร (พสภัธ)

10
    ขอบพระคุณพี่เม้ามากๆสาธุๆๆ โตคึดว่ายังไงๆก็ต้องมีรูปหล่อหลวงพ่อกับหลวงปู่ปาน จะต้องไปสั่ง"ช่างเนียน"ที่วัดท่าซุง เป็นรูปหลอเท่าองค์จริง ไม่กี่ตัง"หล่อเลซิ่น"องค์นึงหน้าจะ5000-6000 ไม่หน้าถึง10000 แต่ถ้าเปิดทองแท้ทั้งองค์ก็10000 ไว้คงต้องสั่งแน่ๆถ้าไป...สวัสดี

12. พชร (พสภัธ)

10
    ตอนที่หลวงพ่อฤาษียังอยู่ท่านจะเมตตามากๆ โดยเฉพะกับคุณแม่ ตอนหลวงพ่อเหนื่อยๆไม่สบายท่านก็จะครายเครียดโดยการทายปัณหาเชากับแม่ ทำให้ทุกๆคนหัวเราะ ช่วยให้ความเครียดทางกายของหลวงพ่อลดลง ส่วนโตกับพี่ๆน้องรักหลวงพ่อแต่กลัวหลวงพ่อ ท่านถามคำตอยคำ555555จนหลวงพ่อลำคาน แต่ท่านชอบคุยกับแม่ มีอยู่ครั่งนึงท่านถามแม่"อ่วน2อ่วน..(ฉายาที่หลวงพ่อฤาษีใช้เรียกคุณแม่)เป็น"ลูก"รุ่นไหน (หมายถึงเป็นลูกท่านชาติไหน) คุณแม่ตอบ"รุ่นใหม่เจ้าค่ะ" ท่านหัวเราะชอบใจใหญ่แล้วพูดว่า "เป็นน้องสาวฉัน"

13. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะๆ ขอประทานโทษนะครับ .....

พี่ๆ พอจะปรึกษาหลวงพ่อพระมหาขุนแผนได้มั้ยครับ ให้ท่านเปิดบัญชีกองทุน เพื่อสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองโดยเฉพาะอะครับ ... เปิดใช้ชื่อบัญชีสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองไปเลย...

หรือไม่ก็ให้หลวงพ่อท่านเปิดบัญชีเลยโดยตัวท่านเองอะครับ.....เพื่อใช้ในการรวบรวมปัจจัยต่างๆ เพื่อสำนักสงฆ์และเพื่อพระเณรโดยตรง....

แบบว่า เหอะๆ ผมเป็นพวกวิตกจริต 555+ ............

14. พชร (พสภัธ)

10
    เชิญคุณวิตกต่อไปเทิด เพราะเค้าสร้างกันจนตอนนี้เป็นรูปเป้นร่างแล้ว เค้าร่วมใจกันสร้างจากสัมนักสงฆ์ จนต้อนนี้อีกไม่กี่วันก็จะเป็นวัดอยู่แล้ว และอีกอย่างชื่อบันชีคือ ฐิติวรรณ คุณานพรัตน์ (คุณอ้อ)หลวงพี่ หลวงพ่อ หลวงน้าทุกๆท่านสายหลวงพ่อพระราชพรหมยานรู้จักกันทุกๆรูป อีกอย่างตระกูล"คุณานพรัตน์" ไม่มีไคร"จน" ไม่จำป็นต้องหาเงินจากความศัทธาจากพระพุทธศาสนาเพื่อความอยู่รอดของตัวเอง.........สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2006
  15. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

555+ โดนโขกอีกแล้วเพราะความไม่รู้เนาะไอ้ปาล์ม เหอะๆ ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับ 5555+ ที่มาให้ความกระจ่าง อย่างนี้หน่อยมันถึงจะ แจ่ม ...

ปาล์มเองก็เคยช่วยไปแล้วเหมือนกัน โอนเข้าบัญชี คุณฐิติวรรณ คุณานพรัตน์ เหอะๆ ขอบคุณคราบที่ทำให้มั่นใจกับการทำบุญอย่างเต็มเปี่ยม...

ปาล์มตั้งใจไว้ว่าอย่างต่ำต้องได้ทำสังฆทาน1ครั้งต่อเดือน(วงเล็บแต่ไม่รู้ว่าจะทำวัดไหนบ้างนะครับ แต่ขอทำอย่างน้อยเดือนละครั้ง) เหอะๆ เดี๋ยวทยอยไปช่วยเรื่อยๆครับ ไม่มีการหดหายไปไหนแน่ๆ ช่วยเต็มที่ (วงเล็บถ้ามันไม่อุบาทว์ตายไปก่อน เหอะๆ).... ช่วยจนลมหายใจสุดท้าย.....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2006
  16. นักเดินทาง

ใจเย็น ๆ กันเน้อ ค่อย ๆ อธิบายแบบนุ่มนวล คนไม่รู้ก็มีเยอะครับ

17. พชร (พสภัธ)

10
    5555555555โตเป็นคนอารมอ่อนไหวง่ายยยยย ขอโทษๆๆๆ หิหิหิหหห

18. นักเดินทาง

นี่วันนี้ผมไม่ออกไปไหนเลย นั่งเฝ้าหน้าจอทีวี ไม่รู้จะได้เห็นอะไรบ้าง

19. พชร (พสภัธ)

10
    หิหิหิใจร้อนๆๆขอนี้เป็นข้อเสียที่แก้ไม่ได้สักที จริงๆน้องpalmsแกหวังดีจริงๆเด็กคนนี้มีความตั้งใจดีมาก หน้าขายหน้าจริงๆ5555555

20. นักเดินทาง

น้องปาล์มแกเป็นเด็กรุ่นใหม่ไฟแรง ที่ผมตาม ๆ อ่านแกไม่ธรรมดาเลย มุ่งมั่นเพื่อพระศาสนามาก โดยส่วนตัวผมนับถือแกจริง ๆ