ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    เดียวต้องได้รูปแบบศาล คุณแม่บอกจะสร้างเหมือนศาลจีนใหญ่หลืออาจจะเป็นเรือนไทยเข้าไปไหว้ข้างในได้ ให้พี่เม้ากับพี่โต้งเป็นกรรมการใหญ่ 5555555มีงานสมโพดเจ้าพ่อพี่เม้ากับพี่โต้งต้องเป็นกรรมการใหญ่

2. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ยินดีครับคุณโต ไหน ๆ เค้าให้ผมอยู่ต่อ ก็ขอทำทุกอย่าง

3. nakinee

nakinee เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    วันนี้ได้ส่งเงินทำบุญทางเครื่องฝากเงินสดชื่อบัญชี คุณฐิติวรรณแล้วนะคะ เวลา 15.34 น. ค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยค่ะ

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เห็นคุณโต้ง เกริ่น ไว้ก่อนหน้านี้ว่าจะสร้างศาล ปู่เจ้าเขาเขียว (มีลูกสาวคนเดียว ชื่อนางกวัก) และแม่นางกวัก รู้สึกยินดีมาก และขออนุโมทนา ดีใจครับที่จะได้ร่วมงานบุญใหญ่กันอีก ทีนี้คนทำบุญจะไปไหนรอด เจอทั้งพระสิวลี แม่นางกวัก และปู่เจ้าเขาเขียว เดี๋ยวก็กลายเป็นเศรษฐี กันหมด5555 วัดบ่อเงินบ่อทอง ก็จะยิ่งเจริญๆขึ้นเรื่อยๆ อย่างไม่หยุดยั้ง พระเณร ได้เจริญสติ เจริญปัญญากันเต็มที่ นะ ผมว่า พูดถึงศาลปู่เจ้าเขาเขียว ท่านดุแต่ใจดี มีเมตตา ใครทำดีท่านจะส่งเสริม ลูกสาวคนเดียวของท่าน ก็มีบารมีสูง ให้โชคลาภ กวักเงินกวักทองเข้ามาเป็นกอบเป็นกำ ดังนั้นใครได้ทำบุญกับวัดบ่อเงินบ่อทอง ก็จะเจริญ บุญ เจริญปัญญา และที่สำคัญ เจริญลาภ ครับ
    งานสร้างศาลปู่เจ้า ฯ หากสำเร็จแล้ว ผมจะมีของดีแจกนะครับ ของดีที่ว่านี้ คุณยายผีป่า เคยได้มาจาก หลวงพี่เล็ก แต่ตอนนี้ แจกหมดแล้ว เป็นของหายากแล้วครับ ศูนย์พระฯนำไปให้เช่า องค์ละตั้ง 3-4,000.-บาทแหนะ ผมมีเก็บไว้ ประมาณ 30 กว่าองค์ และก็มีหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด มาแจกอีกด้วย เป็นก้อนเดิมๆ ไม่ได้แกะเป็นองค์พระ สรรพคุณหินพระธาตุฯ หายห่วงครับ

5. MOUNTAIN

โอ้โห. คุณโต มีหลวงปู่อยู่ในป่าเก่งๆ ไม่ยักกะบอกกันบ้าง เผื่อมีโอกาสจะได้แวะไปกราบท่านบ้าง

imghttp://www.temppic.com/upload_picture/24-02-2006/images_ads/584_1140751695.gif/img

ยังติดใจเรื่องการสร้างศาลเจ้าที่ปู่เจ้าเขาเขียว ที่วัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่ผมไปทำบุญที่วัดและประดิษฐานพระสิวลี ก็ได้เดินไปสักการะที่ศาลปู่เหมือนกัน ด้านหลังพระเณร จะใช้เป็นที่พักหลับนอน น่าสงสารมาก ผมไปยืนยกมือไหว้หน้าศาลปู่ฯ รู้สึกขนลุกอย่างแรง ถึงได้ว่าท่านศักดิ์สิทธิ์มาก เลยมานึกว่าการสร้างศาลให้ท่านเท่ากับเป็นการกตัญญูต่อผู้ให้สถานที่เราอยู่อาศัย แล้วมีความสุข เจ้าที่เจ้าทางนั้นเราควรสักการะบูชาเป็นอันดับแรก เพราะท่านเป็นผู้ปกป้องคุ้มครองผู้อยู่อาศัยภายในบริเวณนั้น คุณโต คิดดี ทำดี แล้วครับ
    มีข่าวคืบหน้าอย่างไร แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

6. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    หวัดดีพี่เม้า
    ศาลปู่เจ้านี้คึดจะสร้างมาครึ่งปีแล้ว ตอนนั้นหลวงปู่ที่อยู่ในป่าท่านเมตตาให้โตมาบอกคุณแม่ว่าให้ท่านปู่เจ้าช่วยในงานของคุณแม่ พอโตกลัมมาก.ท.มก็ได้รายงานให้คุณแม่ทราบ พอคุญแม่ทำตามที่หลวงปู่บอก ไม่นานก็สมดังใจ ทีนี้ก็คิดกันว่าจะสร้างที่ใหนดีเพราะถ้าสร้างแล้วต้องดูแลให้ทั่วถึงและต้องบวงสรวงท่านทุกๆปีจะทิ้งขว้างไม่ได้ คิดอยู่หลายที่ว่าจะสร้างที่ไหน ในที่สุดก็มาลงที่"วัดบ่อเงินบ่อทอง"(ชื่อก็ความหมายดี)ท่านมหาดีใจใหญ่ตอนบอกท่านว่าจะสร้างที่วัด ท่านว่าปู่เจ้าจะได้ช่วยสร้างวัด สร้างไว้ไกล้ๆพระสีวลี พระรูปของปู่เจ้าก็แปลก หายากมากกว่าจะเจอกว่าจะถูกใจท่าน องค์ท่านจะเป็นรูปคนมีอายุเหมือน"พระราชา"หน้าตาใจดี ส่วนเจ้าแม่นางกวักก็เดิมๆ นั่งคู่อยู่ในศาล แต่ถ้าไครมีไอเดียอะไรก็บอกๆกันได้นะพี่เม้าจะได้ดียิ่งๆขึ้น....สวัสดี

7. MOUNTAIN

คุณโต้ง ครับ ขอให้หายจากป่วยไวๆ นะครับ ขอบารมีจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลาย ตลอดจนบารมีแห่งอำนาจคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ ช่วยให้คุณ โต้ง มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง โดยเร็ว เพื่อมาร่วมสานต่องานบุญ ให้ลุล่วงไปด้วยดี ขอเจ้ากรรมนายเวร อโหสิ จากหนักเป็นเบา เพื่อจะได้ยกจิต ประคองกาย ให้สามารถ ทำกุศล ส่งไปให้ได้โดยทั่วกัน นะครับ

อ้อ....ถ้างดเชื้อแห่งควัน และไฟ ไม่ให้เข้าสู่ร่างกาย ได้จะดีมาก เพราะทุกครั้งที่เรานำสิ่งนี้เข้าร่างกาย เจ้ากรรมนายเวร พวกหนึ่งหัวเราะร่า อีกอย่าง อาการทางหลอดลมหายใจจะได้ดีขึ้น ม่ายงั้นจะทรมาณมาก

พูดถึงเรื่องนี้ ผมเห็นมากับตา คนแรก คือพี่สุวัฒน์ อายุ ประมาณตอนนั้น 50 ปี เห็นจะได้ ไปป่วยนอนโรงพยาบาล ที่ หาดใหญ่ ผมซื้อน้ำเต้าหู้ไปให้แก หมอบอกว่า ปอดของแกดำ เหลือดี เพียง 1 ใน 4 เท่านั้น ไม่ถึงอาทิตย์แกก็สิ้นลม ( แกสูบบุหรี่จัด ตั้งแต่หนุ่ม จนวาระสุดท้าย)
    อีกราย เมื่อ 3 ปีที่ผ่านมา เป็นผู้หญิง เจ้าของกิจการใหญ่ แห่งหนึ่ง ผมรู้จักเพราะเป็นคู่ค้ากัน เจ๊ แก สูบบุหรี่จัดมาก จนต้องเข้าโรงพยาบาลศิริราช หมอเอกเรย์ แล้วบอกว่า ปอดข้างหนึ่งใช้การไม่ได้แล้ว ต้องตัดทิ้ง ม่ายงั้น มันจะลามไปยังปอดอีกข้างหนึ่ง ผลสุดท้ายต้องตัดปอดข้างหนึ่งทิ้ง สงสาร เจ๊ แกมาก หลังจากนั้น ต้องประคองตัวรักษาสุขภาพ และใกล้ชิดหมอ มาตลอด นับว่า เจ๊แก ยังมีบุญ ทุกวันนี้ก็ดูแข็งแรง แต่ถ้าผิดอากาศ ก็จะมีอาการไอ ชีวิตหนอชีวิต บางครั้งเราก็เป็นผู้ลิขิต เอง ชนะอะไร ก็ไม่ยากเท่า ชนะใจตนเอง จริงมั๊ยครับ พ่อแม่พี่น้อง

8. MOUNTAIN

คุณโต ครับ ผมว่าถ้าเราทำบ่อน้ำ ด้วย ผมว่าจะช่วยเพิ่มความอุดมสมบูรณ์นะครับ ใจจริงอยากให้มีพระแม่ธรณีบีบมวยผมด้วยจะยิ่งสมบูรณ์ ไว้หน้าพระสิวลี หนะ หรืออะไรก็ได้ที่เป็นที่เก็บน้ำ ไม่ต้องใหญ่ ทำเป็นเคล็ด (ดิน น้ำ อุดมสมบูรณ์) ผมคิดอย่างนี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2006
  9. พชร (พสภัธ)

10
    น้องชายโตเค้าเคารพท่านเจ้าแม่มาก มีอยู่วันนึงน้องชายฝันๆว่าเห็นเจ้าแม่นางกวัก ท่านให้น้องชายเข้าไปหาแล้วบอกว่า "อยากรวยให้ซื้อไสบมาต่อให้ฉัน"ท่านไม่ใช้คำว่าเปลื่ยนในฝันท่านใช้คำว่า"ต่อ" น้องชายตื่นมาด้วยความดีใจ แต่ดันมาบอกโตเอาตอนเย็นๆ เป็นเรี่องเลย เย็นแล้วจะไปหาที่ไหล???? แต่ในที่สุดก็ได้ในคำวันนั้น ให้ช่างเย็บกันสดๆ

10. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ขอร่วมด้วยคน 1 จะส่งข้าวสารเป็นกระสอบไป ขอแผนที่ด้วยครับ

11. พชร (พสภัธ)

10
    ดีๆๆพี่เม้า ให้เค้าทำสระหน้าพระสีวลีก่อน โตจะสร้างให้เพราะมีโครงการจะทำบ่อน้ำอยู่แล้ว ดีๆๆพระแม่ท่านคุ้มครองพระศาสานอยู่แล้ว สาธุๆๆ
    มีโอนมา1001บาท สาธุๆๆ

12. MOUNTAIN

รูปพระแม่นางกวัก

13. พชร (พสภัธ)

10
    ขอโมทนากับคุณdangcarry เป็นอย่างสูงสาธุๆๆ
    วัดและเบอร์โทรพระอ.จมหาแผน<!-- / message -->

14. พชร (พสภัธ)

10
    พี่เม้านางกวักองค์นี้หน้ารักดีหน้าหวานเจี้ยบบบบ55555555 ที่โตดูๆเอาไว้โตจะให้ช่างปั้นสดทั้งปู่เจ้าและเจ้าแม่ จะได้ดูขลังๆ ถ้าท่านต้องการให้หน้าตาออกมายังไงก็ดนใจให้นายช่างปั้นออกมาอย่างนั้น พี่ว่าดีใหม?

15. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    วันนี้ผมไม่มีเรี่ยวมีแรงเลยครับ แทบจะเดินไม่ไหว คุณโตกับคุณเม้าปรึกษากันไปก่อนนะครับ

16. MOUNTAIN

ดีๆ ครับ คุณโต เห็นด้วย
    ที่เอารูปมาลงให้ดู เพื่อสร้างบรรยากาศ ครับ กำลัง เห่อ เครื่อง สแกน หนะ

17. พชร (พสภัธ)

10
    55555555555ดีๆๆ

18. MOUNTAIN

คุณโต้ง ต้องพักผ่อน มากๆ ชดใช้กรรมอย่างเบาบางไปก่อน ไม่เป็นไร ข้างบนกำลังเจรจากันอยู่ สงสัยต้องอุทิศร่าง ให้เป็นตัวเชื่อมประสานระหว่างเบื้องบน กับ มนุษย์ แล้วหละ หนทางอื่นเห็นจะยาก เขาไม่ยอมนา ตั้งจิตอธิษฐานให้ดีนะ เทพเทวดาจะให้สร้างบุญใหญ่ อาศัยตัวเราเป็นสื่อแล้ว สาธุสาธุ สาธุ

19. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

หากท่านใด ทำบุญในกระทู้
    ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=21733
    ทำบุญ 1,000.- บาท
    1.ผมขอมอบพระสมเด็จวังหน้า ที่เป็นสีประจำวัน มีพระธาตุในองค์พระ จำนวน 10 ท่าน
    หรือ
    2.พระพิมพ์ยืนอุ้มบาตรเล็กรวม5พระธรรมทูต ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ทั้ง 5 องค์เสก ซึ่งเป็นสีประจำวัน (ยกเว้นสีชมพู) จำนวน 10 ท่าน รวมเป็น 20 ท่าน นะครับ

และแจ้งด้วยครับว่า ต้องการพระพิมพ์ สีอะไรครับ

โดยแจ้งความประสงค์ว่า
    ขอบริจาคเงินทำบุญกับสำนักสงฆ์ บ่อเงินบ่อทอง จำนวนเงิน 1,000.-บาท โดยขอรับพระสมเด็จวังหน้า หรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ทั้ง 5 องค์เสก
    ให้แจ้งทั้งกระทู้ขอความเมตตาช่วยต่ออายุพระเณร และกระทู้พระวังหน้านะครับ ส่วนที่อยู่ให้แจ้งผ่านข้อความส่วนตัวมาให้ผม นะครับ

<!-- / message --><!-- sig -->__________________

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2006
  20. ppeerapon

ppeerapon Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2006
    บริจาคแล้วครับ และ ขอร่วมอนุโมทนากับทุกคนด้วยครับ

บริจาคไปแล้วครับ 1,459.10 บาท
    ขอร่วมอนุโมทนากับ ทุก ๆ ท่านที่ทำบุญกับสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองครับ ถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และ สังฆบูชา

ขออุทิศบุญกุศุลนี้ แด่ แม่ฉวีวรรณ ประเสริฐศรี ผู้ล่วงลับของผม ผลบุญนี้จะก่อให้เกิดประโยชน์หรือความสุข กับ ผมเพียงไร ขอให้แม่ฉวีวรรณมาโมทนาบุญนี้และรับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับ ผม เถิด

คุณ นักเดินทางครับ
    ผมขอรับพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าคะแนนร้อย สีแดง ด้วยนะครับ

พีรพล ประเสริฐศรี
    2/399 Regent Royal Place 1 หัอง 2/204
    ซอยมหาดเล็กหลวง 1 ถ.ราชดำริ ปทุมวัน
    กทม 10330

อนุโมทนากับทุก ๆ ท่านด้วยครับ