ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ที่ได้รับพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าไปแล้ว การบูชาหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ผมขออนุญาตนำมาลงไว้ครับ หากยังจำบทสวดที่เป็นภาษาบาลีไม่ได้ให้ใช้ภาษาไทยได้นะครับ ส่วนบทสวดบูชาสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ผมขอแนะนำให้ใช้บทสวดชินบัญชรครับ แต่ควรสวดบทสวดของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ก่อนนะครับ

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p
    <O:p
    จะเป็นภาพถ่ายหรือรูปหล่อของหลวงปู่ท่านหรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ย่อมใช้ได้ทั้งสิ้นหลวงปู่ท่านโปรดผู้ประพฤติอยู่ในศีลธรรมชอบอาหารมังสะวิรัติชอบฟังคำสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ชอบบูชาด้วยดอกมะลิสด น้ำฝน 1 แก้วเทียนหนักหนึ่งบาท 1 คู่ ธูปหอม 5 ดอก (คณะพระโลกอุดรมีด้วยกัน 5 พระองค์) การปฏิบัติธรรมสังวรณ์ในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ประกอบด้วยศีล 5 เป็นอย่างน้อยย่อมเป็นสิ่งพึงพอใจของหลวงปู่และทั้งยังให้ความสุชความเจริญทั้งคดีโลกและคดีธรรมแก่ผู้ปฏิบัติ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

วิธีอาราธนาพระพิมพ์

โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา<O:p</O:p

เป็นคาถาสำหรับอาราธนาพระพิมพ์ทุกพิมพ์ทรง<O:p</O:p

สำหรับพิมพ์อรหันต์ พิมพ์ปิดตาและพิมพ์มหากัจจายนะซึ่งเป็นองค์เดียวกันแต่ปางต่างกันหากจะอารธนาอย่างพิศดารก็ย่อมกระทำได้กล่าวคือพิมพ์อรหันต์ใหญ่ พิมพ์อรหันต์กลางและพิมพ์อรหันต์น้อยอยู่ในหมวดพระมหากัจจายนะรูปงามซึ่งเป็นรูปเดิมก่อนการอธิษฐานวรกายให้ต่อท้ายด้วยคาถาดังนี้<O:p</O:p
    พิมพ์อรหันต์<O:p</O:p
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภรูปะวะระเชยยะสิทธิเม<O:p</O:p
    (เชยยะ อ่านว่า ไชยะ ; รูปะวะระแปลว่า รูปงาม)<O:p</O:p

*** โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม ***<O:p</O:p

สำหรับสำหรับพิมพ์พระปิดตาซึ่งเป็นปางอธิษฐานวรกายให้สวดพระคาถาโลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตังสะทาแล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้<O:p</O:p

พิมพ์พระภควัมปติ(ปิดตา)<O:p</O:p
    ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภเชยยะสิทธิเม<O:p</O:p

*** โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***<O:p</O:p
    <O:p

สำหรับพิมพ์พุงพลุ้ยที่นิยมเรียกกันว่าพระสังกัจจายน์ คำนี้ไม่มีศัพท์นี้ในภาษาบาลีที่ถูกต้องคือพระมหากัจจายนะ เถระเจ้า<O:p</O:p

อันเป็นปางหลังจากที่นิมิตวรกายแล้วให้สวดพระคาถาโลกุตตะโร จะ มหาเถโรอะหัง วันทามิตัง สะทาแล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้<O:p</O:p

อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภเชยยะสิทธิเม<O:p</O:p

***โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***<O:p</O:p

จะเห็นว่าตัดเอาคำว่ารูปะวะระออกไปเพราะสิ้นความงดงามแล้ว

พระพิมพ์ของคณะพระเทพโลกอุดรนั้นทุกรูปแบบทุกพิมพ์ทรงมีอานุภาพครอบจักรวาล อาราธนาทำน้ำมนต์ประสิทธิ์ยิ่งนักโดยให้นำเอาพระแช่ในภาชนะที่บรรจุน้ำเรียบร้อยแล้ว บูชาด้วยดอกไม้ จุดธูปเทียน แล้วอธิษฐานตามความมุ่งหมายเสร็จแล้วให้รีบนำพระขึ้นเช็ดน้ำด้วยสำลีหรือผ้าสะอาดผึ่งลมให้แห้งก่อนนำไปบรรจุตลับองค์พระจะไม่ละลายลบเลือนและไม่ควรแช่ในน้ำนานเกินควรจงทะนุถนอมให้จงดี เพราะหาไม่ได้อีกแล้ว<O:p</O:p

สำหรับท่านที่มีพระอันเป็นทิพยสมบัติอันทรงคุณค่าโดยได้รับสืบทอดมาจากบรรพชนหรือได้รับจากทางใดทางหนึ่งก็ตาม เสมือนมีแก้วสารพัดนึกอยู่กับตัวไม่จำเป็นต้องขวนขวายในอิทธิวัตถุอื่นอีก<O:p</O:p

หมายเหตุ : บทความที่นำมาเสนอนี้ได้รับการอนุญาตในการคัดลอกและเรียบเรียงเพื่อเผยแพรเป็นวิทยาทานจากท่าน อาจารย์ ประถม อาจสาครเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นับเป็นพระคุณและความกรุณาอย่างยิ่ง<O:p</O:p<!-- / message --><!-- edit note -->

2. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    โมทนาสาธุครับ จะรีบส่งให้ครับ

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    วันที่22มีโอนมา 1100บาท สาธุๆๆ
    วันที่23" " " 1000-1000บาท สาธุๆๆ

4. pilok

pilok Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้ผมโอนเงิน 1000 บาท ตามคำแนะนำของคุณสิทธิพงษ์ ตอนเวลา 11.59 ช่วยจัดส่งพระสีน้ำเงินให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

จตุรวิทย์ มีประกอบ
    68 หมู่ 8 ซ.พวงทอง ต.ท่าโพธิ์ อ.เมือง พิษณุโลก 65000

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

5. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    เมื่อวานตอนเย็นไปดู"ศาล"ที่จะสร้างที่วัดบ่อเงินบ่อทอง คือจะสร้างศาลท่านเจ้าพ่อ"ปู่เจ้าเขาเขียวและเจ้าแม่นางกวัก"เพราะที่บ้านได้บน"ปู่เจ้าเขาเขียว"เอาไว้ก็สมหวัง เลยจะสร้างศาลให้ท่าน คุยกับท่านมหาท่านบอกว่าให้สร้างไว้ใกล่ๆแถวพระสีวลี ปู่เจ้าและเจ้าแม่จะได้ช่วยสร้างวัด ก็จะทำเป็นศาลปูน ส่วนพระรูปของปู่เจ้ากับเจ้าแม่ จะนำไปให้หลวงปู่ที่อยู่ในป่าที่เคยเล่าให้ฟังที่ไม่ออกมาหาผู้คน มีฤทธิ์มากท่านเลยไม่ออกมาเจอผู้คน คุณป้าและคุณลุงท่านผู้ใหญ่ลูกศิษรุ่นเก่าสายหลวงพ่อฤาษีไปเจอท่านมาแล้ว"ทึ่ง"555555 ขอบรามีหลวงปู่ให้ช่วย"อธิฐานจิต"ให้ ...........สวัสดี

6. พชร (พสภัธ)

10
    ขอโมทนากับคุณ จตุรวิทย์ มีประกอบ เป็นอย่างสูง สาธุ สาธุ สาธุ

7. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนักเดินทางจะเป็นผู้ที่ส่งพระให้นะครับ ขออนุโมทนาในบุญด้วยครับ

8. นักเดินทาง

พระที่มอบให้ผู้ร่วมทำบุญแต่ละสีมีหลายพิมพ์ ตามรูปข้างบนครับ แต่ละท่านอาจจะได้ไม่เหมือนกัน

สำหรับรายละเอียดของแต่ละพิมพ์ดูได้ที่ http://www.palungjit.org/board/showpost.php?p=190829&postcount=212

9. pilok

pilok Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้าอย่างไง คุณนักเดินทางช่วยส่งให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

10. นักเดินทาง

ผมจะรีบจัดส่งให้ครับ ขอโมทนาสาธุครับ

11. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ขอร่วมทำบุญด้วยค่ะ โอนเงินให้แล้ว เมื่อเวลา 16.25 น.เป็นเงิน 1,100.00 บาทค่ะ รบกวนขอเป็นพระสีน้ำเงินนะคะ
    หงสนาถ ประชากิตติกุล
    บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาถนนนครนอก เลขที่ 11 ถนนนครนอก
    ต.บ่อยาง อ.เมือง จ.สงขลา 90000

12. นักเดินทาง

จะรีบจัดส่งให้ครับ

13. นักเดินทาง

พักนี้ผมอาจจะตอบอะไรช้าหน่อยนะครับ สุขภาพเริ่มไม่ค่อยดี ช่วงวันสองวันมานี้มีอาการอ่อนเพลียแล้วก็ปวดหัวมาก แล้วรู้สึกว่าจะเป็นบ่อยกว่าเมื่อก่อน สงสัยกรรมปานาติบาตเริ่มให้ผลแล้ว(ตอนยังเด็ก เคยฆ่าสัตว์มาบ้าง ยังติดอยู่ในใจผมตลอดเวลา) เมื่อ 3 วันที่แล้วฝันประหลาด ว่ามีคนจะมาเอาชีวิต เค้าให้ผมกินยาพิษตอนนั้นรู้สึกทรมานมากเหมือนกำลังจะตายจริง ๆ(ในฝัน) แต่เหตุใดไม่ทราบคนที่จะเอาชีวิตผมให้โอกาสผมหนี บอกว่าถ้าหนีพ้นจะไว้ชีวิต แล้วให้มอเตอร์ไซด์ผมมาคัน บอกให้ผมรีบไป ผมเลยรีบสตาร์ทเครื่องและบิดเต็มที่ จากนั้นก็สะดุ้งตื่นตอนตี 5 รู้สึกเหมือนจริงมาก ตื่นขึ้นมาความรู้สึกว่าจะตายยังอยู่ ก็เลยปลงว่าจะตายก็ตายเถิด ทั้งความดีและความชั่วก็ทำมามาก แต่ไม่ว่าเกิดชาติไหน จะไม่ขอทิ้งพระศาสนา จากวันนั้นมาก็ไม่สบายมาเรื่อยครับ สงสัยจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรผมตามมาเอาคืน ถ้าผมไม่เคยทำความดีมาบ้าง คืนนั้นผมคงได้ลาโลกไปแล้ว

เค้าให้โอกาสผมอยู่ต่อ เพราะฉนั้นก็ขอทำความดีให้ถึงที่สุดครับ

มีเรื่องแปลกอีกเรื่อง เมื่อวานคุณวิศรุตเหมือนจะรู้อะไร msg มาว่าให้รักษาสุขภาพนะ แต่ผมก็อ้อมแอ้มไปว่าขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2006
  14. พชร (พสภัธ)

10
    มีโอนมาอีก 1100-400บาท ขอโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เรื่องเจ้ากรรมนายเวร เป็นเรื่องที่เราประมาทไม่ได้ ยิ่งเป็นเรื่องอดีตชาติ แล้ว ยิ่งน่าเป็นห่วง เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าไปทำกรรมหนักอะไรไว้ และมีการต่อรองกันอย่างไร ส่วนกรรมในชาตินี้ ในอดีตที่ผ่านมา หลายคนคงเคยทำกรรม ปาณาฯ ตอสัตว์น้อยสัตว์ใหญ่ ไว้ โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ซึ่งคำว่าบาป และจะเป็นวิบากกรรมติดตามตัวเราทุกภพทุกชาติ ก่อนที่จะได้มารับฟังเรื่องของคุณโต้ง เมื่อบ่ายนี้ ผมแวะไปธนาคารกสิกรไทย น้องผู้หญิงเจ้าหน้าที่ธนาคารที่ผมเคยพบทุกครั้งที่ผมเข้าไปทำธุรกรรม มีสีหน้าบ่งบอกถึงความเศร้า ความร่าเริงสดใสที่เคยมี ไม่รู้หายไปไหนหมด สอบถามได้ความว่า เมื่อวันสิ้นปี 31 ธันวาคม 2549 ได้เดินทางไปเยี่ยมพี่สาวที่ จ. ชลบุรี สามีเป็นคนขับรถ ลูกสาววัย 7ขวบ นักอยู่เบาะตอนหลัง ส่วนตัวเองอุ้มลูกสาววัย 3 เดือน นั่งอยู่ข้างสามี แล้วเหตุการณ์มีไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น รถเสียหลัก พุ่งลงคูข้างทาง ลูกสาวที่นั่งอยู่เบาะหลัง กระเด็นหลุดออกจากตัวรถ กระดูกเบ้าตาแตก สมองได้รับความกระทบกระเทือน น้องผู้หญิง กรามหัก ศรีษะแตก อุ้มประคองลูกวัย 3 เดือนไว้ ไม่ให้ได้รับอันตราย แต่อนิจจา สามีคอหัก คาพวงมาลัยรถ ไม่มีโอกาสฟื้นขึ้นมาได้อีก ช่วงครู่หนึ่งที่กำลังคุยกัน ผมก็แว๊บ เห็น ผู้ชายรูปร่างสูง ใส่เสื้อเชิ๊ตสีขาว แขนยาว ดูสุภาพ เข้ามาในความรู้สึกที่ไม่ค่อยชัดนัก ซึ่งผมก็ถามน้องผู้หญิงไปว่า สามีรูปร่าง และใส่เสื้อผ้า ดังกล่าว ใช่ไหม น้องหญิงบอกว่า ใช่เขาหละ เขาสูง 180 ซ.ม. วันบรรจุศพ เขาใส่เสื้อเชิ๊ตสีขาวแขนยาว ผมก็ถามว่า เขามีตำแหน่งงานดีนะ เธอบอกว่า สามี มีตำแหน่ง ผู้ช่วยผู้จัดการ และจะทำบุญกระดูกให้สามี ในวันที่ 7 เมษายน นี้ ผมก็เลยฝากปัจจัยไปร่วมทำบุญด้วย น้องหญิงพูดว่า ไม่เคยเชื่อเรื่องการทายทักก่อนหน้านี้ และไม่เคยสนใจเรื่องของจิตวิญญาณ มาก่อน แต่บัดนี้เธอเชื่อแล้ว

ย้อนกลับถึงเรื่อง คุณโต้ง คงเป็นเรื่องของกรรม ปาณาฯ ตามที่คุณโต้ง คิดสะกิดใจ นั่นแหละครับ ตอนนั้นทำไปเพราะความสนุก ไม่ได้คิดเรื่องบาปบุญคุณโทษ กรรมที่เรากระทำให้สัตว์มีชีวิตนั้นได้ตายลงไป ถือเป็นกรรมหนัก คิดเมื่อใด ก็เห็นภาพชัดเจน เล่าเหตุการณ์ได้เหมือนเพิ่งเกิดเมื่อวาน วิธีแก้ พอนึกได้ปั๊บ ให้นึกแผ่เมตตาทันที แล้วสร้างบุญ อุทิศไปให้เขาเหล่านั้นทันที กรวดน้ำฝากพระแม่ธรณี เป็นสักขีพยาน ได้ยิ่งดี เพราะเจ้ากรรมนายเวร บางครั้งก็ดื้อด้าน ไม่ยอมรับฟัง จะอ้างพยาน อยู่ร่ำไป นี่เป็นประการหนึ่ง อีกอย่างหนึ่ง เมื่อทำบุญแล้วอย่าลืม อุทิศให้ พระยายมราช และท้าวเวสสุวรรณ ท่านจะรับรองบุญของเรา โจทก์กรรมทั้งหลาย ไม่กล้าหือ หรอกครับ

คุณ โต้งนับว่ายังมีบุญ อุดหนุน ค้ำจุนอยู่ ให้กำหนดจิต ให้มีกำลัง แล้วแผ่กุศลนั้นออกไป ตามวิธีการข้างต้น รับรอง หนังเหนียว อยู่ไปได้อีกนาน แต่ต้องทำกุศล บำรุงพระพุทธศาสนา นะครับ เขาจะร่วมอนุโมทนา ถ้าเราตั้งใจจริง

16. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับเห็นด้วยกับคุณเม้าตาอิน มีความดีเป็นที่ตั้ง ต้องอยู่ช่วยศาสนาไปอีกนาน(bb-flower

17. MOUNTAIN

ผมยังติดใจเรื่อง น้องหญิงที่ทำงานธนาคาร ผู้น่าสงสาร เป็นตัวอย่างหนึ่งที่เราควรนำมาคิด ชีวิตในวัย 36 ปี ของสามี ไม่น่าสั้นถึงเพียงนั้น โอกาสก้าวหน้าในอาชีพการงานยังมีอีกเยอะ หลายๆคน มักจะถาม ทำไมต้องตายก่อนวัยอันควร คงไม่มีใครรู้หรอกนะครับว่า กรรมอะไรถึงทำให้เขาอายุสั้น แต่ผมรู้สึกว่า ธนาคารแห่งนี้ มีอาถรรพถ์ แรง ผมเข้าไปจอดรถหลังธนาคาร ทีไร ให้รู้สึกวังเวงชอบกล ผมเล่าให้น้องหญิงฟัง และบอกว่า ไม่รู้เป็นที่ป่าช้าเก่าหรือเปล่า เพราะคนทำงานที่ธนาคารนี้ ตายเฉลี่ย 2 ปี ต่อคน ถ้าไม่โดนกับตัวเอง ก็โดนกับคนในครอบครัว น้องหญิงขนลุก และบอกว่า มีความรู้สึกอย่างนั้นเหมือนกัน ผมกับมาถึงร้าน ลูกน้องที่ร้านเล่าว่า ที่ตรงธนาคารนั้น เดิมเป็นป่าช้าเก่า จริงๆ เพราะ ตระกูลของลูกน้อง เขาอยู่บริเวณย่านเดียวกัน จึงรู้ประวัติสถานที่พอสมควร น้องหญิง พอรู้ก็ถามว่า แล้วจะทำอย่างไรดี ผู้จัดการ ก็ไม่ใส่ใจเรื่องนี้ ไม่เคยทำบุญใหญ่เลย ย้ายศาลพระภูมิ ก็ไม่ทำพิธีให้ถูกต้อง โอ้โห งานนี้งานช้างเลย ก็ว่าได้ คิดแล้วก็กลุ้มแทน ไอ้เราหรือก็รู้งูๆปลาๆ จะไปช่วยเขาได้อย่างไร นี่ กำลังหาเวลาจะไปฝึก มโนมยิทธิ อยู่ เหมือนกัน อีตอน หลวงพ่อฤาษีฯ ยังอยู่ ไม่รู้จักขวนขวาย มาจนป่านนี้ ยังไม่ได้เรื่องอะไรเลยซักกะอย่าง เฮ้อ.............. ใครพอมีเวลา ก็ไปฝึกไปเรียน นะครับ จะได้ช่วยสงเคราะห์ ผู้ตกทุกข์ได้ยาก และผู้ไม่รู้ ได้อีก โข ผมมันเข้าทำนอง แก่กะลา แล้ว มัวแต่รอ หาแต่ตำรา แล้วค่อยมาฝึก มันไม่ทันกินนะครับ อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ได้แค่ แว๊บๆ เลือนๆลางๆ จะรออาจารย์มาโปรด อย่าไปหวังเลย ต้องขวนขวายบากบั่น ไปหาอาจารย์ ถึงจะถูก มีคนพูดกันว่า อาจารย์ดี ไม่ต้องวิ่งหา ลูกศิษย์ จริงมั๊ยครับ

18. นักเดินทาง

ผมรู้สึกมานานแล้วครับ ว่าเค้าต้องมาเอาคืนแน่ และแล้วตอนนี้ก็ถึงเวลา ที่จริงเค้าต้องการชีวิตผม แต่มีคนมาช่วยคุยต่อรองผมเลยรอดมาได้ มีรายละเอียดที่ผมไม่ได้เล่าอีกเยอะ สรุปว่าเค้าให้ผมอยู่ต่อแบบทรมาน ก็ขอใช้เวลาที่เหลือชดใช้ให้เค้า และเพื่อพระพุทธศาสนา

19. MOUNTAIN

ต้องขออภัยที่เอาเรื่องอะไรก็ไม่รู้มาเล่าลงในกระทู้ของคุณ โต จะรอ mailbox ของคุณ ransan ที่เว็บบอร์ดอุณมิลิต หรือก็ยังไม่เปิดให้เข้าไปใช้ เพราะปิดปรับปรุงอยู่ ได้ข่าวว่า อาทิตย์หน้าจะเปิดให้ใช้แล้ว ดีใจจริงๆ

ตอนนี้ขออนุญาตคุณ โต ใช้กระทู้นี้ไปก่อนนะครับ สลับกับการทำบุญ ก็ได้รสชาติ ไปอีกแบบ นะครับ ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

20. MOUNTAIN

ผมรู้สึกอีกแล้วว่า