กำลังใจในการบำเพ็ญผมเริ่มอ่อนแรงครับ ทำยังไงดี?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย mngo, 23 ตุลาคม 2012.

1. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โปรดเถอะใครก็ได้มายุ่งกับผมเถอะ มาด่าว่าผมยังไงก็ได้ ได้อ่านแล้วผมสบายใจ(จริงๆไม่ได้ประชด) รักคนด่า นะ

2. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ะไม่มีใครส่งข้อความมาด่ามาเตือนผมเลย อุตส่าห์ตั้งตารอ แต่ไม่เป็นไรวันนี้ยังไม่โดนวันหน้าก็ต้องโดน อยากโดนเร็วๆจังเลยยย คิดถึงคนที่เคยด่าเคยเตือนผมจังเลย ไม่ว่าเขาตัวจริงจะเป็นอย่างไรผมก็รักหมดเลย รักแบบมากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน รักแบบไม่ผูกมัดแต่ผูกพันธุ์ ผมขอให้สัญญาผมจะไม่ด่ากลับเพราะผมชอบที่ถูกด่า จะว่าไปเเล้วเรื่องรักๆก็เกิดกับผมตอนเมื่อวันก่อนๆนี้ ผมรู้ว่าเธอยัวผมตั้งแต่แรกแต่ผมก็รัก รู้อยู่แก่ใจแต่ก็ยังรัก ถึงเธอจะเลวผมก็รัก จะเจ้าชู้หลายแฟนหลายสามีก็รัก รู้อยู่ว่าเธอแค่อยากทอดสะพานเพื่อหว่านเสน่ห์ ถึงเธอจะหักอกผมผมก็ไม่รู้สึกโกรธเพราะความน่ารักในตัวเธอที่ใครๆอาจมองไม่เห็นแต่ผมเห็นเธอไร้เดียงสาทั้งๆที่ภายนอกหยาบกร้านโลก ผมเห็นแววตาแล้วใจอ่อนระทวย สิ่งที่เธอเคยทำไม่ดีที่เคยได้ยินมามันลบจากความจำผมหมดจำได้แต่หน้าเธอ พร่ำเพ้อแม้ยามหลับจนแม่ต้องมาปลุก จนมาถึงวันนี้ถึงเธอจะไม่ได้ทำในสิ่งที่เธอบอกว่าจะทำให้ผม แต่ผมก็ยังรอเธอ ถ้าหากแม้ผมหมดโอกาสจริงๆที่เธอจะมองแล้วล่ะก็ ผมอยากให้เธอแต่งงานกับใครก็ได้แล้ววันหนึ่งก็เกิดหย่าร้างกับสามี ผมจะได้เข้าไปเสียบแทนที่เขา คิดว่าเมื่อถึงวันแบบนั้นเธอคงจะมองผมดีขึ้น อิอิอิอิ เป็นการลดราคาเธอไปในตัว 555 แต่ชาตินี้ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสแบบนั้นไหม คนอื่นจะดีกว่าสักเท่าไรผมไม่เอา จะสวยกว่าเท่าใดผมไม่สน ผมสนคนนี้คนเดียว นี่ก็คือเรื่องราวของผมในตอนนี้ยังหลงโลกอยู่ อิอิอิอิอิ ส่วนเรื่องการปฏิบัติผมท่องบทคาถาเงินล้านของหลวงพ่ออย่างเดียว เพราะหวังว่าสักวันนึงผมจะรวยมากๆจะได้ไปขอเธอกับพ่อกับแม่เธอได้ เป็นการปฏิบัติหวังผล อิอิอิอิ บางเรื่องอาจจะไม่เกี่ยวกับธรรมะนะแต่เกี่ยวกับชีวิตการผจญภัย ก็มาเล่าสู่กันฟัง มีคนอยากฟังที่ผมเล่าหลายคนเลย อิอิอิอิอิ โมทนาในความดีของทุกท่านครับผม

3. kenzoo2522@hotmail.c

kenzoo2522@hotmail.c Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    อยากสำเร็จโพธิสัตย์ระยะสั้น...ในเวลาอันรวดเร็วไหม๊? แบบว่ามันต้องมีการยัดๆมาหนักๆเต็มๆหน่อยๆอ่ะ ทนนิดเดียว..ตั้งกำลังใจถูก แล้วสำเร็จเลยก็เพื่อรอการตรัสรู้ในชาติต่อไปอ่ะ เอาป่าว?
    อธิฐานเลยว่าขอแบบนั้น...ลุยอุกฤษ์อย่างเดียว รับรองเต็มเร็ว..เอาป่าว?

4. ชินะ

ชินะ Active Member

ไม่ถือนิมิตภายนอก ระงับนิมิตภายใน
    มองสิ่งต่างๆให้เป็นปกติ
    ดุจมะม่วงสุกงอม ย่อมปลิดขั้วหล่นจากต้นเป็นธรรมดา

5. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

มองดูให้ดี มองในมิติที่ตรงเป้าหมาย เบื้องหลังความสำเร็จของสมเด็จพระโคตมะ มีใครบ้าง มีทั้งดีทั้งร้าย พระเทวทัตอย่างงี้ คนที่คอยช่วยก็มี สมเด็จพระนางพิมพางี้ พระราชบิดา พระราชมารดา ชาลี กันหา ตั้งแต่เริ่มจนถึงวันที่บริจาคลูกและภริยา ที่ผ่านเข้ามาเจออะไรบ้าง แล้วเปลี่ยนสิ่งไม่ดีให้ดีได้ด้วยคุณธรรมอะไร ที่ทำให้เกิดขึ้นได้ อยากให้คุณได้โพธิญาณมาก ๆ อย่าท้อเลย แค่ตายเอง มองในมิติที่สอดคล้องกับเป้าหมายเถอะครับ

6. din555

din555 เป็นที่รู้จักกันดี

วางอุเบกขา

"ความรู้สึก" ไม่ใช่ของเล่น.. ถ้าเมตตาเป็น "อย่าล้อเล่น" กับความรู้สึกใคร!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      395.1 KB
      เปิดดู:
      31
  7. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

เคล็ดลับเรื่อง"บารมี"(กำลังใจ)

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง :

บารมีเต็ม = กำลังใจเต็ม

หลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล:

๑) กำลังใจ(ไทย) = พลังจิต(บาลี) (กำลัง = พละ, ใจ = จิตตะ)

๒) พลังจิต เป็นพลังที่แท้จริง ของดวงจิตทุกดวง (สะสมไว้ที่จิต+ไม่มีการสูญสลาย)

๓) สมถกรรมฐานเท่านั้น ที่ผลิตพลังจิตเพิ่มขึ้นให้แก่จิต (วิปัสสนากรรมฐาน ไม่ได้ผลิตพลังจิต)

สรุป : เคล็ดลับเรื่อง "บารมี"

๑) ขยันสะสมพลังจิตให้เพิ่มมากขึ้นๆ โดยการทำสมถกรรมฐาน ทุกวัน
    (พลังจิตเพิ่มขึ้น = กำลังใจเพิ่มขึ้น)

๒) การบำเพ็ญบารมี๑๐ = นำพลังจิตที่สะสมไว้ ไปอบรมจิตให้แข็งแกร่งครบ ๑๐ ด้าน (ทาน,ศีล,เนกขัมมะ,......,เมตตา,อุเบกขา)

๓) ยิ่งขยันสะสมพลังจิตได้มากขึ้นเท่าไร ----> ก็ยิ่งสามารถทำบารมี๑๐ ให้เต็ม ได้ง่ายยิ่งขึ้นเท่านั้น

สะสมบารมี = สะสมพลังจิต

และ

บารมีเต็ม = พลังจิตเต็ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  8. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

พญามารยังเป็นโพธิสัตว์เลย

ทำหน้าที่ถูกต้อง ก้เป็นการบำเพ็ญบารมีอย่างนึง

เมื่อเลือกเป็นโจร ก็เป็นโจรไป แล้วก็รับกรรมไปนะครับ

ความดีความชั่ว เป็นสิ่งที่อยู่คู่กัน ไม่มีความชั่วก็ไม่มีความดีนะครับ

พุทธภูมิอยู่ในนรกก็มากมาย ช่างมันเถอะ

พุทธภูมิก็คนธรรมดานี่แหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  9. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012

สาธุ ๆ ๆ ชัดเจนอย่างยิ่งแล้ว... อนุโมทนาครับท่าน