การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับบางคน...ที่ไม่มีตาที่สาม
    แต่มีจิตสัมผัสที่ไว..ก็นับว่า ใช้ได้..เพราะเท่ากับครึ่งของตาที่สาม
    เช่นไป บ้านใคร..หายใจไม่ออก เมื่ออยู่ในบ้านนั้น..แสดงว่า เจ้าที่แรง
    มองใคร..ก็รู้ว่า เขาเป็นอย่างไร..คิดอะไร อยู่
    เป็นคนดี ที่น่าคบหรือ ไม่..หรือ เราตัองระวัง คนนั้น
    ..........................................................
    ลองเช็คตัวเองว่า..เป็นได้ แค่ไหน
    ......................................................

2. luxury

luxury เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันคงเข้าข่ายอาจารย์ว่าค่ะ จิตสัมผัสไวตั้งแต่เด็กค่ะ เห็นมาหมดแล้ว แต่แปลกดีกุมารมีจริง
    แต่ก่อนไม่เชื่อพอเห็นเอง มาคู่เลยค่ะน่ารักดี

3. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นอนครับ กุมารมีจริง
    แต่มีนิสสัย เหมือน คน
    น้อยใจก็เป็น/ซนก็มาก/
    เวลาเอาเขามาเลี้ยง
    ก็เหมือน เราเป็นแม่ ต้องเลี้ยงลูกดีๆๆ..เขาจึงจะให้โชค

4. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้คนอยากเปิดตาที่สามเยอะมาก

ทั้งผู้หญิงผู้ชาย คิดมุมกลับก็น่าดีใจที่มีคนปฏิบัติมากขึ้น

แต่ไม่จำเป็นต้องเปิดตาที่สามก็ได้ปฏิบัติได้ระดับนึง

จิตดีก็สามารถสัมผัสได้ในจิต เห็นในจิต ได้เช่นกัน

สามารถช่วยคนได้เช่นกันถ้าบุญเยอะพอ

5. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ผมว่ามีจิตสัมผัสไว จะดีกว่าตาที่สาม ในกรณีที่ผู้เปิดตาที่สามแล้วมีจิตใจไม่แข็งพอ ก็จะทำให้เจ็บป่วย นอนไม่หลับ เพราะมีคนมาเยี่ยมเยียนเยอะ
    สมัยก่อน ผมต้องโด้ปกระทิงแดงแทบทุกคืน เพื่อไม่ให้ตัวเองหลับ เพราะอาจถูกโจมตีได้ ทำให้ร่างกายอ่อนแอ ล้มป่วยลง พอตอนนี้ ปิดตาไว้ชั่วคราว ก็เลยหลับได้สบายตลอดคืน เหมือนมีโซฟีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      14.8 KB
      เปิดดู:
      874
  6. Atsadong

ส่วนกรณีที่คนอยากมีตาที่สาม ก็จะพยายามขวนขวายให้คนโน้นคนนี้เปิดให้ พอถามเหตุผลคือ อยากเอาไว้ช่วยคน
    ผมบอกตามตรงเลยนะครับ คนที่ได้เปิดตาที่สาม มักได้มาจากการนั่งสมาธิ+สะสมบุญบารมีครับ เพราะส่วนใหญ่ไม่เคยคิดอยากได้ ของแบบนี้เหมือนยิ่งอยากได้ ยิ่งไม่ได้ หากจิตประกอบด้วยความโลภ มีความหลงหล่อเลี้ยง ก็ยากครับที่จะได้ตาที่สาม
    แม้บางคนจะได้ตาที่สามมาจากการฝึกเน้นเหมือนการทำข้อสอบผ่านโดยใช้วิธีเช็คช้อยส์ ก็ยังประกอบด้วยจิตที่ไม่บริสุทธิ์ โอกาสที่มารจะมาล่อลวงก็มีสูง เพราะเมื่อตาที่สามเปิด ทุกท่านจะเข้ามาทักทาย ทั้งฝ่ายธรรมะ และฝ่ายอธรรม
    หากจิตมารเข้าแทรก ก็เหมือนในหนังจีนครับ พวกนี้แก้ยากด้วย ผมจึงอยากให้ทุกท่านที่อยากมีตาที่สาม ทบทวนดูว่า จริงๆ แล้วต้องการตาที่สามไปทำไม หากท่านเป็นผู้ประพฤติดีปฏิบัติชอบ ย่อมสามารถช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ได้มากมาย ในแบบของคุณที่ปราศจาคตาที่สามครับ

ขนาดไฟล์:
      13.2 KB
      เปิดดู:
      71
  7. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

55555555555555555555555555555

ช่างคิดจริงๆ ท่านพี่ ข้างบน ^-^

8. Atsadong

นี่ผมเองถูกจิตมารแทรก ต้องวิ่งไปหาท่านอ.อาชวินบ่อยๆ บางครั้งต้องโทรศัพท์รบกวนท่านเพื่อขอคำปรึกษา บางครั้งโดนวางยาในอาหาร ต้องให้อาจารย์ช่วยปลุกน้ำมนต์ให้ทางโทรศัพท์ เพื่อช่วยชีวิตไว้ ขอเถิดครับ คุณอยู่อย่าง สงบๆ ไม่มีใครมากวนแหละดีแล้ว หากเป็นเหมือนผม ก็เหมือนตายทั้งเป็นครับ

ขนาดไฟล์:
      11.9 KB
      เปิดดู:
      65
  9. The Third Eyes

การเปิดตาที่สาม เป็นดาบสองคม ใครมีจิตมั่นก็ ช่วยคนอื่นได้
    คนที่จิตไม่มั่น ก็ เหมือน เปิดประตูบ้าน..ให้ใครต่อใครเข้าบ้าน..ทั้งดี ทั้งร้าย
    แล้วตัวเอง ป้องกันตัวเอง ได้หรือ เปล่า..เช่นขณะนี้ หมู่มารอาละวาด

คนจิตอ่อน เดี้ยงกันไป เป็นแถว

10. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

หนูก็เดี้ยง -*-

กลับมาไหล่ข้างที่บ่นๆว่าปวด ตอนนี้ เหมือน มีอะไรมาจิก

เจี๊ยกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ><

(เจ็บ ค่ะ)

T___T

11. The Third Eyes

ที่ปวดจี๊ดๆๆ ก็เพราะ เวลาไปไหนๆๆ..ไม่ฝึกให้ พระพิฆเนศ ในวัย เด็ก เดินตาม
    แต่แบกบ่า..ก็เหนื่อย อย่างนั้นแหละ...เมื่อยด้วย
    ลองสอนใหม่...แล้วจะ โอเค

12. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

555 ไล้ลองชั่งน้ำหนักดูนะ ว่าหนักกว่าเดิมเท่าไหร่ ส่วนเรา พระฆเนศวัยสะรุ่น จะดุเราเวลาเราพูดไม่เพราะ อารมณ์บ่จอย และองค์จีน ก็โดนท่านตำหนิเช่นกัน แต่ทุกๆ อย่างกำลังจะดีขึ้น วันนี้ กู้จิตได้มากกว่าเดิมแล้ว ทุกอย่างจะเหมือนเดิม จะมีแต่สิ่งดีๆ เข้ามา 555 (มั้ง)

13. The Third Eyes

คุณ "อัสดง" ที่ หนู อั๊ง เข้ามาเขียนสั้นๆๆ
    ถ้าเป็น ภาษา ทีวี แปลว่า " !!! ถูกต้องแล้ว คร๊าบ "
    ..............................................................
    คุณพลอยมณี..ดูจากจิต..คุณ ถูกกับ สีเขียวตอง กับสีฟ้า ท้องคราม
    ไม่ถูกกับสีสดๆๆอย่าง.แดง แสด ส้ม เหลือง
    ลองจับ เสื้อ แดง แล้วดูจิต แล้ว มาจับเสื้อ สีฟ้า หรือ เขียว ดูซิว่า
    สัใหน ให้ คุณ ให้ความสะบายในจิต และ การหายใจ
    .......................................................................
    ใช้ คำว่า พลอยมณี ซึ่งหมายถึง สีแดง...พลังจิต ตกลงไปกว่า ครึ่ง
    จะกู้ จิต คืนหรือ ไม่ ????

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2009
  14. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

อืม จริงดังอาจารย์ว่านะ ช่วงนี้จิตใจเปลี่ยน อารมณ์เปลี่ยน แต่ก่อนชอบสีส้ม สีแดง สีเจ็บๆอ่ะ แต่ ปัจจุบันนี้ชอบสีฟ้าคราม เขียวอ่อนๆ เห็นแล้วสบายตา
    พลอยมณี เป็นชื่อน้องสาว มีอีกชื่อนึงซึ่งเป็นฉายาตอนที่จิตเรารู้สึกแรงมากๆ ตอน ม ปลาย คือ โมแมว 555 เพื่อนบอกว่า ชื่อนี้มาจากไหนว่ะ คิดได้ไง แปลกดี
    แต่ เราชอบชื่อ โมแมวมากๆ ๆๆๆ เพราะ ชอบแมว แมวที่บ้านชื่อ น้องโมโมจัง

ชื่อนี้เป็นไงมั่งค่ะ อาจารย์ ชี้แนะด้วย ด่วนเลย จะไปเมืองนอกแล้ว(นอกเมืองลำปาง 55)

ไหนๆ ก็ไหนๆ ถามให้หมดเลยละกันนะ
    ช่วงนี้รู้สึกดีขึ้นเยอะ อยากถามว่า องค์ชาติไหน ถูกกะเราที่สุด เรียงเลยละกัน แต่จริงๆ เค้าก็ดีหมด แต่เรายังดื้อ จากความรู้สึกนะ
    องค์จีน รู้สึกบางองค์จริงใจ บางองค์ชอบแกล้ง เค้าต้องการปราบความดื้อเราจึงยอม พอเรายอมจะดีด้วยแล้ว เค้าก็เอาคืน จนดีกันไม่ค่อยจะได้ 55

องค์ฝรั่ง เฉยๆ ไม่ค่อยมีความรู้สึก นอกจากว่า มีไรรุนแรงจะอัด

องค์แขก เป็นกันเอง มีเหตุผล ชี้แนะ แต่ยังเข้าไม่ถึงตัว องค์แขกนี้เรารู้สึกดีมากเพราะ รู้สึกจะเข้าใจ

ถามว่าอยู่กับใครแล้วสบายใจ คำตอบคือ แขก
    อึดอัดนิดๆ สนุกหน่อยๆ รักครึ่งไม่รักครึ่ง คือ จีน
    ส่วน ฝรั่ง .... ยังมะรู้ ดูมะออก หุหุ

ถามอาจารย์ว่า จะไวใจคนที่ใกล้เรามากที่สุดได้ไหม (จีน)ตอนนี้จิตจะทุ่มเทแล้ว และ องค์อื่นๆ เป็นไง

ที่สบายใจที่สุดคือ คุยได้ก็คุย คุยไม่ได้ก็เฉยๆ แต่มันก็มีอะไรคาใจอยู่ดีนะแหละนะ 55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2009
  15. Atsadong

แรง แรงดีครับ ผมเอาที่อาจารย์อาชวิน มารำมวยจีนที่โต๊ะทำงาน สุโค้ยครับ จนเจ้านายถามว่า เฮ้ย...ทำอะไรอ่ะ
    นี่ผมกำลังจะเปลี่ยนฮวงจุ้ยโต๊ะทำงานครับ ได้ของดี เลยอดรำมวยจีนไม่ได้ มือมันไปเองโดยไม่ต้องสั่ง พอเอามาหมุนวนรอบโต๊ะ โอ้โห กระเด็นไปหลายตัว มันส์ครับ มันส์

16. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ;aa47หนูนั่งสมาธิมาตั้งแต่เด็ก เพราะเป็นคนความจำสั้นและสมาธิก็สั้นแต่อยากเรียนเก่ง
    ต่อมา หนูเริ่มมีอาการปวดในหูมากเลยค่ะ ตอนแรกคิดว่า หูแวว ไปหาหมอ หมอบอกเกี่ยวกับน้ำในหูที่ไม่เท่ากัน แต่ได้ยินเสียงคนคุยกัน บางที่ก็มาคุยด้วย ตอนแรกไม่เชื่อ เพราะตอนนั้นยังเห็นไม่ชัด หรือจะเห็นก็เป็นบางครั้ง แต่เสียงได้ยินชัด เค้าก้บอกอยากพิสูจน์ ก็ช่วยไปบอกคนนั้น คนนี้ ช่วยไปเตือนให้หน่อย แนกๆก็ไม่ยอมก็ถูกตื้อ(กับคนที่ไม่รู้จัก หรือบางครั้งก็เป็นคนรู้จักบางคน)พวกเค้าก็ก็งง ว่ารู้เรื่องเค้าได้อย่างไร(รู้ว่าไปทำผิดอะไรแบบนี้ )
    ต่อมาก็ปวดระหว่างคิ้วเหมือน ที่อาจารย์บอกเลย ปวดมากปวดแบบเต้นตุ๊บๆต้องจับตลอด แล้วก็เริ่มมองเห็นรางๆโดยเฉพาะถ้ามืดจะชัดขึ้น;k04นอกจากนั้นหนูก็อ่านความคิดคนได้ ตอนนั้นหลวงปู่วัดป่า 2รูป2วัดพูดตรงกันว่า "โชคดีจัง ได้ญานตั้งแต่ยังเด็ก"หนูไมเข้าใจ แล้วก็ไม่อยากได้ ที่หวังคือเรียนเก่ง เท่านั้นเอง ไม่เคยอยากเห็นเลยค่ะ
    เมื่อปีที่แล้ว ได้มีโอกาสเจอซิมแส ท่านหนึ่ง ท่านถือพรมจรรย์ ไม่ทานเนื้อสัตว์ตลอดชีวิต ท่านได้เรียกเข้าไปแล้วใช้ด้ามเทียนบูชาพระ ท่านบอกจะเปิดตาที่3ให้ หลังจากนั้น หนูก็ไม่เคยปวดอีกเลย แต่ผลคือ จะเห็นทั้งวิญญาณ ,เทพ
    เจ้าที่ ,เต็มไปหมดเลยอะคะ แรกๆก็โกรธซิ้มแสท่านนั้น แต่พอคิดได้ว่าไม่ปวดหัวแล้ว ก็เลยทำใจ แกล้งๆทำว่าไม่เห็น และไม่บอกใคร แต่เพราะความใจอ่อน นี้ละคะ ทำให้ช่วยคนไป จึงมีคนรู้ ทุกวันนี้ก็เลยวุ่นวายๆช่วยคนนั้นคนนี้
    catt9ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตอบด้วย อยากถามว่าทำไม พอช่วยใครไปสักคน(คู่กรณีคือวิญญาณแค้น)ช่วยให้เข้าใจกัน(บางคู่ไม่เข้าใจ แต่ก็ยอมความเพราะ หนูพูด) พอจบเรื่อง หนูจะเป็นไข้ทุกครั้ง แบบนอนซมตัวร้อนมาก(ประมาณ2-3วัน ก็จะหาย)อยากทราบว่าเพราะอะไรค่ะ???มีวิธีแก้ไขไหม???
    catt14ช่วยแนะนำด้วย ว่าควรจะทำอย่างไรดีค่ะ ;9kมีมีหลายคนบอกป่วยเพราะรับกรรมแทนคนอื่น จริงหรือเปล่าคะ??
    ;aa5ขอบคุณค่ะ
    ป.ล.หนูเรียนที่ต่างจังหวัดคงไป ตามที่บอกไม่ได้ อีกอย่าง หนูไม่มีเงินมาก พอที่จะจ่ายอาจารย์ จึงอยากขอความกรุณาขอคำแนะนำทางนี้เลยจะได้ไหม ขอบคุณอีกครั้งคะ

17. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ;aa5อนุโมทนา ด้วยค่ะ คิดเหมือนกันเลย หนูเป้นคนหนึ่งที่ไม่เคยยินดีเลย กับสิ่งที่ได้ แต่ตอนนี้สมหวังแล้วค่ะ;k04
    ถึงจะไม่ได้เรียนเก่ง แต่คิดว่าดีขึ้น แบบไม่น่าเป็นไปได้ ;aa47อาจารย์ ชม ว่าเข้าใจเร็วหัวดี น่าจะไปเรียนแพทย์นะ ^___^เกิดมาพึงถูกชม (น้ำตาไหลเลย คนที่เรียนเก่ง คงไม่เข้าใจ แต่คนที่เรียน ได้ที่ท้ายๆ สอบเข้าเรียนตั้งแต่ประถมก็ไม่ได้)คงเข้าใจนะคะ ความรู้สึกของคนที่ไม่เคยประสบความสำเร็จในการเรียน ถูกอาจารย์ดุว่าเป็นฐานให้เพื่อนเหยียบบางละ "เกรดแบบนี้จะไปสอบเข้าแพทย์ คิดใหม่ดีกว่า"และอื่นๆ รู้สึกว่าเวลาที่ทรมานยาวนาน วันนี้ ได้ผลที่ดี ส่วเรื่องเห็น ไม่เห็น ไม่ได้สนใจเลยค่ะ ให้กำลังใจทุกๆคนนะคะ หนูนั่งสมาธิมาตลอด 13-14ปีตั้งแต่อายุ 6ขวบ การเรียนไม่เคยดีขึ้นเลย หากไม่ได้ ท่านผู้รู้ในเวบนี้ช่วยแนะนำก็คงไม่มีวันนี้หรอกนะคะ ต้องขอขอบพระคุณ ทุกๆท่านที่แนะนำอิจิโกะ
    ขอบคุณมากค่ะ;9k
    catt14อิจิโกะ

18. Atsadong

อาจารย์อาชวินท่านช่วยคนโดยไม่ได้หวังอะไรตอบแทน ท่านมีจิตใจที่งดงามครับ อย่าไปฟังพวกที่คุยกันในห้องหลุมดำเลยครับ ไร้สาระ
    เมื่อวานผมเช่าของดีมาจากท่านอาจารย์ โฮ้ เกือบไม่ได้นอนทั้งคืน ตีผีทั่วบ้าน เอาให้ตายครับ ต้องเอาให้ตายกันไปข้างนึง รบกัน 3 รอบ รอบที่ 2 ให้อาจารย์ช่วยทางโทรศัพท์ เสร็จแล้วผมก็ น่วม ไปตามระเบียบครับ ปวดไปทั้งตัวต้องนอนซม ตอนที่ให้อาจารย์ช่วย ผมพยายามล้วงคออาเจียนออกมา มันไม่ออกครับ ค้างอยู่ ก็ไม่เป็นไร ยังอีกหลายยกครับงานนี้
    หากท่านใดอยากมีของดี ไปหาอาจารย์เลยนะครับ มีแต่ สุดยอดทั้งนั้น ผมเอาติดตัวไปทุกที่ เจอผีก็จะฟันมันหัวแตกกันไปข้างเลยครับ แต่ต้องผีชั่วเท่านั้นนะครับ ผีดีๆ อย่าไปทำเขา ที่บู๊ทมีแต่ของแรงๆ เชิญไปหาเช่ากันตามสบายเลยครับ ธรรมะจัดสรรจริงๆ ครับ
    ท้ายสุดขอขอบพระคุณท่านอาจารย์อาชวิน ที่เมตตากระผมมาโดยตลอดนะครับ นี่เจออาหารเป็นพิษแต่เช้า ขอนอนซมซักพักครับ น่วมทั้งคืนแล้วครับ

19. tamm16

tamm16 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    แค่ฟังผมก็เข้าใจดีเลยครับ เพราะผมก็อยู่อันดับหลังๆเหมือนกัน T-T

แต่ฝึกสมาธิผมเป็นคนจำได้ระดับกลาง ปัจจุบันดีขึ้นมาบ้าง บ้างทีเหมือนกับภาพที่อ่านยังติดตา แต่ไม่ทุกครั้งนะ เป็นบางครั้งเท่านั้น (พอบอกเรื่องนี้แล้วนึกถึงเทอมนี้จังจะรอดไหมเนี่ย T~T)

20. light-dragon

light-dragon สมาชิก

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับทุกท่าน ไม่ได้แวะมานานเลยนะไปหน้า 68 แล้ว

ทักทายๆ hello7 ตาที่สามผมลองฝึกตอนนอนดูแล้วอืม....ม์สุดยอด
    จะเข้าสมาธิทีไรเหมือนมีคนมากระชากจิตออกไปแหะ ทำเอาตกใจเสียสมาธิไปเลยแล้วทำอีกก็เป็นอีก ให้ตายเถอะ จอร์จ สรุปผมเป็นอะไรกันแน่ บางทีก็รู้สึกตัวเองเบายังกะขนนกเลย