การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจะมีคนเข้าไปหลงอ่าน กว่าจะจบและเข้าใจ กลับมาบ้านด้วยเน้อน้องงงชาย

2. มังกรบูรพา

งิ งิ เห็นคุรุบาสแว๊บ แว๊บ ไม่ต้องตามเข้าไป เดี๋ยวเก่งเกิน ตามันร้อนอ่ะ อิจฉา ๆ

3. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุรุ บาสชอบ สิง แต่ ไม่ว่าง คุยด้วย ไม่ยอมคุมร่าง จิตก็ไม่ยอม พิมพ์

เห็น สิงมาตั้งกะ สามทุ่มล่ะ ไม่เม้นท์ สัก ทู้ นะเอย นะเอย

4. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    พอดีรีบทำธุระให้เสร็จก่อน ห้าทุ่มจะได้นั้งสมาธินะครับเลยไม่ได้มาทักทายครับ....555

5. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    แหะ แหะ.. ท่าทางเราจะขี้สงสัยมากเกิน
    เลยกวนท่านอื่นมากไป

ไม่สงสัยแล้วครับ ทำอย่างเดียวดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2008
  6. KoLoMoYa

KoLoMoYa สมาชิก

ขอบคุณ มากๆเลยนะครับ

เมื่อคืนนี้ ก็ลองนั่งสมาธิอ่ะครับ ตอนประมาณ 5 ทุ่ม

รู้สึกว่า ปวดที่ลูกตา แต่ไม่รู้ว่าเหมือนคนอื่นๆที่ปวด หว่างคิ้วหรือป่าว ตอนทำสมาธิอยู่มันปวดแต่แค่รู้สึกว่าปวด ไม่ใช่ปวดจากบาดแผลอย่างที่เคยรู้สึก - - อยากรู้ ว่า เป็นอะไรอ่ะคับ

เมื่อคืนคิดว่าเป็นการนั่งที่นาน ที่สุดเท่าที่เคยก็ว่าได้ (เมื่อก่อนผม นั่ง แทบทุกวัน แต่ระยะก่อนนี้ น้อยลง)

7. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตา อยากได้หนังสือธรรมะ ไปอ่านไม๊คะ จะได้ส่งไปให้ ;aa19[/quote]

คุณเปี๊ยกคะ ได้รับหนังสือแล้วนะคะ เร็วมากกว่าที่คิดอีกน่ะ ขอบคุณค่ะ จะอ่านไปเรื่อยๆ ค่ะ ชอบอ่านก่อนนอน พอจะนอนก็ทำสมาธิจนหลับไป ตอนเช้าจะสวดมนต์แล้วก็ทำสมาธิ ตอนนี้ก็มีอาการหลายๆอย่างตามที่หลายๆท่านเขียนไว้ในกระทู้นี้ ก็เลยไม่ค่อยกลัวค่ะ แต่ก็ยังกลัวผีไม่กล้าสวดกลางคืนอ่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับหนังสือ ขออนุโมทนา สาธุค่ะ ว่างๆ มาเที่ยวที่นี่ก็ได้นะคะ

8. Ta WHK

ขอบคุณค่ะ คุณ mississaarie กว่าจะอ่านมาถึงหน้านี้ ใช้เวลาเกือบสามวันน่ะ แต่ หัวข้อ 350 มันไม่ใช่อ่ะนะ แต่ไม่เป็นไร ในแต่ละวันที่นั่งสมาธิ บางวันก็มีอาการต่างๆ กันไป ถ้าเข้าใจก็คงเรียกว่าปิติน่ะล่ะค่ะ แต่วันนี้เห็นแปลกๆ เป็นเหมือนใบโพธิ์สีดำ มีเขียวๆรอบๆ วนไปวนมา แต่ก็ไม่ได้สนใจ สักพัก โดนเหวี่ยงวืบเหมือนตกจากที่สูงเลย ก็สนุกดีนะ จะเจออะไรไม่ค่อยเหมือนเดิม เวลานั่งสมาธิแล้วจะชินนะสำหรับตัวเอง เพราะเกิดอาการอยากจะนั่งทุกวันเลย ชอบๆ งานการก็เลยไม่ค่อยคืบเลย วันไหนมีธุระไม่ได้นั่งก็รู้สึกกังวล แต่ก็ใช้สวดมนต์แทนเอาน่ะ

9. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็สันโดษบอกเเล้ว ว่า นั่งสมาธิเเบบ ไม่คิด แล้ว ดูจิต อ่ะ หนุก มากมายยยย

ติดใจกันใหญ่ โฮะ โฮะ โฮะ

10. มังกรบูรพา

<table id="post1560007" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">[​IMG] วันนี้, 10:20 AM <!-- / status icon and date --> </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #578 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> Ta WHK <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1560007", true); </script>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 10:47 AM
    สถานที่: เมือง Whkatane, New Zealand
    ได้ให้อนุโมทนา: 449
    ได้รับอนุโมทนา 361 ครั้ง ใน 43 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_1560007" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- icon and title --> [​IMG]
    <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- / icon and title --> <!-- message --> อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mississaarie [​IMG]
    ในที่สุดก็ได้พบผู้ร่วมประสบการณ์ อาการเดียวกันเลยค่ะ อาการของขวัญได้เขียนอธิบายไว้ในกระทู้ ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ หมายเลขที่ 350 ค่ะ ถ้ามีเวลาก็ไปอ่านดูได้นะคะ

ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณTa WHK และโชคดีมีสุขมากๆค่ะ
    </td> </tr> </tbody></table>
    ขอบคุณค่ะ คุณ mississaarie กว่าจะอ่านมาถึงหน้านี้ ใช้เวลาเกือบสามวันน่ะ แต่ หัวข้อ 350 มันไม่ใช่อ่ะนะ แต่ไม่เป็นไร ในแต่ละวันที่นั่งสมาธิ บางวันก็มีอาการต่างๆ กันไป ถ้าเข้าใจก็คงเรียกว่าปิติน่ะล่ะค่ะ แต่วันนี้เห็นแปลกๆ เป็นเหมือนใบโพธิ์สีดำ มีเขียวๆรอบๆ วนไปวนมา แต่ก็ไม่ได้สนใจ สักพัก โดนเหวี่ยงวืบเหมือนตกจากที่สูงเลย ก็สนุกดีนะ จะเจออะไรไม่ค่อยเหมือนเดิม เวลานั่งสมาธิแล้วจะชินนะสำหรับตัวเอง เพราะเกิดอาการอยากจะนั่งทุกวันเลย ชอบๆ งานการก็เลยไม่ค่อยคืบเลย วันไหนมีธุระไม่ได้นั่งก็รู้สึกกังวล แต่ก็ใช้สวดมนต์แทนเอาน่ะ
    <!-- / message --> </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border-style: none solid solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px 1px;"> [​IMG] [​IMG] <script type="text/javascript"> vbrep_register("1560007")</script> [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border-style: none solid solid none; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 0px 1px 1px 0px;" align="right"> <!-- controls --> [​IMG]</td></tr></tbody></table>
    ควรพิจารณาความหมาย ข้อความให้ถ่องแท้ด้วยนาครับ คุณ Ta WHK

ผมเข้าใจว่า เม้นท์ที่ 350 คงไม่ใช่กระทู้นี้แล้วกระมังครับ เดี๋ยวผู้โพสต์ที่ 350

เขาจะเหม่ ๆ เอา

11. Ta WHK

อืม ขอโทษด้วยนะคะ ใช่ค่ะ เราผิดเอง ไปอ่านอันนั้นมาแล้วด้วย ปกติเวลาอ่านเว็บนี้ รู้สึกว่าต้องอ่านหลายๆรอบถึงจะเข้าใจ ขอบคุณนะคะที่ช่วยแก้ไข อนุโมทนา ค่ะ

12. KoLoMoYa

งงจังเลยครับ ผมอ่านมาทั้งหมดเลย เห็นว่ามีวิธีการนั่ง หลายๆ แบบ พออ่านแล้ว รู้สึกสับสนว่า ควรใช้แบบไหนดี

13. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    มีอะไรจะถามหน่อยอ่าคับ
    คือว่า เวลาผมนั่งสมาธิ หรือว่าเวลานอน
    ตอนหลับตาอยู่จะมีเหมือน
    ไฟกระพริบถี่ๆ เหมือนคนปิด-เปิดไฟ ประมาณนั้นแต่สว่างมากๆ
    แล้วก็บวกกับอาการมึน เวียนหัว เป็นไปสักระยะ
    (เป็นมาหลายครั้งแล้วนับครั้งไม่ได้เลยอะ) มันคือไรอ่า งง

14. visnu

เป็นอาการของจิตครับ มีหลายอย่างอย่าพึงไปสนใจเลยนั่งไปเรื่อยๆดีกว่าครับเดี๋ยวจะมีที่ดีกว่านี้อีกครับ

15. visnu

เรานั้งแบบไหนดีก็แบบนั้นแหละครับตามจริตของเราเอง อย่าไปเอาแบบคนนั้นคนนี้เลยมันคนละคนกัน ของเก่าก็มีไม่เหมือนกัน แล้วอีกอย่างอย่ามัวแต่เลื่อกครับเดี๋ยวเลือกไปเลื่อกมาไม่ได้ลงมือซักทีนะครับ

16. Ta WHK

ใช่เห็นด้วยกับคุณ visnu ค่ะ นั่งแบบไหนก็ดี ลองทำดูแล้วจะพบวิธีที่ตัวเองนั่งได้ ทำได้เอง อย่างเราทำอย่างอื่นไม่ได้ ทำได้คือจับลมหายใจแบบพุทโธ ตอนแรกนั่งยังไม่ได้ก็ปล่อยไปเรื่อยๆก่อน อย่าไปบังคับมาก แต่หลังๆก็จะทำได้เอง เราก็เริ่มใหม่หลังจากหยุดไปนาน แล้วก็มาอ่านเว็บนี้ด้วยเป็นเหตุบันดาลใจที่ให้กลับมาทำใหม่อีกครั้ง ซึ่งครั้งนี้มีข้อมูลให้อ่านมากมาย ก็รู้สึกดี มีคำแนะนำจากหลายๆท่าน แต่ละครั้งที่สวดมนต์หรือนั่งสมาธิจะมีความรู้สึกไม่เหมือนกัน อย่างวันนี้ที่รู้สึกตลอดคือ ขนลุกแทบตลอดเวลาเลย ตั้งแต่สวดมนต์ จนนั่งสมาธิ บางช่วงแบบว่าขนหัวลุกก็มี ก็แปลกดีไปอีกแบบ ยังไงขอให้โชคดีนะคะ

17. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    2-3วันมานี้นั่งสมาธิแล้ว แน่นอกอ่ะครับ ไม่รู้เพราะอะไร
    อาจจะเพราะนอนดึกก็ได้มั่งครับ แหะๆ ตอนนี้หายใจลึกๆไม่ค่อยได้เลยอ่ะครับ

ถ้าเคยมีโพสไว้แล้ว จะลองกลับไปหาดูนะครับ
    ขอบคุณและขออภัยที่รบกวนเวลาครับ แหะๆ

18. KoLoMoYa

ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยตอบให้ จะลองไปปฏิบัติดูนะครับ ^^

19. มังกรบูรพา

อา...เข้ามาตอบช้าไปแล้วเรา โดนน้องบาสแย่งกุศลไป ถ้ามาถามผม ก็คง

ต้องตอบเหมือนน้องบาสเขาอ่ะครับ ขืนเลือกมาก เสียเวลาเปล่า แบบไหนที่

ตัวเองถนัด ใช้อันนั้น อีกอย่างหนึ่งคือ ความเห็นของผู้มีประสบการณ์ และ

ฝึกผ่านมาจริง จะช่วยให้น้องใหม่ ๆ ที่เข้ามา เดินทางได้ถูกต้อง และถ้าเขา

ทำได้ รู้ได้ จากการแนะนำของเรา จะเป็นกุศลยิ่งนัก

ผมเลยน้อยใจ ที่ถูกน้องบาส visnu แย่งกุศลไปต่อหน้าต่อตา

20. visnu

ไม่เป็นไรครับ....555