การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. อสูรเทวะ

อสูรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2010
    เมื่อวานนี้ผมและแฟนได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญงานหล่อยันต์พระพุทธเจ้า หลวงพ่อทวดและหลวงปู่โตกับทางมูลนิธิพระพุทธเจ้าห้าพระองค์โดยคุณอัญญาสิทธิ์จำนวน 500.-บาท และขอร่วมโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ...ขอบคุณครับ

2. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

รบกวนถามคุณอาญาสิทธิ์ นิดหนึ่งนะครับ เรื่องการสร้างพระใหญ่ชัยภูมิ ของอาจารย์ทิพากร รินไธสงค์ ที่ว่าช่วยแก้ปัญหาภัยพิบัติที่กำลังจะเกิดขึ้นนี้ นำเสนอโดย ลุงมหา นั้น
    เป็นอันเดียวกันกับ ของคุณอาญาสิทธิ์หรือไม่ครับ รบกวนตอบด้วยนะครับ ผมสงสัย

3. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    รวบรวมคำตอบของคุณอัญญาสิทธิ์
    เกี่ยวกับสัญญานเตือนในวันฟ้ามืดที่จะต้องออกจากพื้นที่เสี่ยง

ภัยพิบัติครั้งนี้ผมเข้าใจว่าจะไม่มีโอกาสเลื่อนแล้วครับ เพราะเป็นเรื่องของสัจจธรรม
    เป็นกฏความสมดุลของจักรวาล ไม่มีใครเปลี่ยนแปลงได้หรอกครับ
    .....................................................................................

เรื่องสัญญาณเตือนนั้นท่านให้ผมมาแค่ฟ้ามืดตอนกลางวันเท่านั้นแหละครับ
    เมื่อฟ้ามืดผมเข้าใจว่าจะมีเวลาเหลือที่จะอพยพออกจาก กทม. 8-10 ชั่วโมงเท่านั้นครับ
    ถ้ารอหลังจากนั้นอาจจะจะหมดโอกาสในการเดินทางเพราะพายุและฝนตกหนัก รวมทั้งแผ่นดินไหวจะมาเยือน
    ส่วนที่คาดหวังว่าจะมีหน่วยงานมาเตือนเรานั้น ผมว่าคงจะยากแล้วครับ
    เพราะการพึ่งพาเครื่องมือที่จะสั่งสมองค์ความรู้เหล่านี้ด้วยเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์อย่างเดียวแบบระบบราชการนั้นไม่เพียงพอ
    สำหรับการป้องกันเรื่องภัยพิบัติในกึ่งพุทธกาลนี้
    .....................................................................................

ในวันที่ท้องฟ้ามืดมิดนั้นจะมืดมิดทั้งประเทศครับไม่ใช่มืดเฉพาะที่กรุงเทพฯครับ

นับจากฟ้ามืด อย่างช้าไม่เกิน 8 ชม.จะต้องออกจาก กทม.
    ถ้าเกินนั้นความปลอดภัยจากภัยพิบัติจะน้อยลงเรื่อยๆครับ
    สำหรับเส้นทางที่จะไปทางภาคอีสานนั้นก็ไปได้ทุกทางครับ
    แต่ยิ่งนานไปการเดินทางก็จะยิ่งโกลาหลมากขึ้น บางคนจะขับรถมาด้วยความกลัวหรือขาดสติ
    การเดินทางบนท้องถนนก็จะไม่ปลอดภัยและไม่ราบรื่นครับ

ผมจะเคลื่อนย้ายวันที่ฟ้ามืดในตอนบ่ายครับ ถึงตอนนั้นการสื่อสารทั้งหลายคงหยุดชะงักหมดแล้วครับ

เวลาที่มีพายุใหญ่เข้ามา วันฟ้ามืด คงจะไม่สามารถรับรู้ผ่านการพยากรณ์อากาศได้ครับ
    ในวันนั้นระบบต่างๆจะแปรปรวนหมดครับโดยเฉพาะเครื่องที่ต้องใช้อิเลกทรอนิ คต่างๆจะใช้ไม่ได้
    และเหตุการณ์จะเกิดกระทันหันแบบแผ่นดินไหวครับ
    ในวันนั้นฟ้ามืดนั้นแผ่นดินจะเคลื่อน จะเกิดแผ่นดินไหวใหญ่เช่นกันครับ

สภาพบ้านเมืองหลังจากภัยพิบัติจะอยู่กันแบบไร้การปกครองจากส่วนราชการ
    (เพราะระบบราชการก็จะหายไปกับภัยพิบัติ) จึงต้องเริ่มต้นกันใหม่
    ทุกคนต้องช่วยเหลือตัวเองไปอีกเป็นปีครับ
    การเป็นอยู่จะอยู่กันเป็นกลุ่มๆอย่างเกื้อกูล เอื้ออาทรและแบ่งปันกัน
    ซึ่งคนดี มีศีลธรรมก็จะสามารถอยู่ร่วมกันอย่างสันติได้ครับ

4. โสภีโสภา

โสภีโสภา เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันได้โอนเงินถวายมูลนิธิพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ เข้าบัญชีกสิกรไทย
    บัญชี 093-2-43875-5 เมื่อเช้าวันนี้ (วันที่ 29/4/55) จำนวนเงิน 500 บาท
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณอัญญาสิทธิ์และผู้ร่วมบุญทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

5. csukasem

csukasem Active Member

19 พฤษภาคม 2011

เป็นประโยชน์มาก ขอบคุณครับ

6. NAM99

NAM99 สมาชิก

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ วัดโสภณาราม ต.สันทราย อ.ฝาง จ.เชียงใหม่
    และวัดสันป่าฮัก ต.แม่สูน อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ พอจะไปอาศัยหลบภัยพิบัติชั่วคราวได้ไหมคะ (ดิฉันและครอบครัวอยู่จ.นนทบุรีค่ะ และญาติก็อยู่ กทม.,ระยอง,สมุทรสงคราม
    ซึ่งไม่ปลอดภัยเช่นกัน หลายปีที่ผ่านมาคณะญาติๆก็จัดกฐินไปทอดที่ 2 วัดนี้เป็นประจำค่ะเลยคิดไปพึ่งบุญท่านชั่วคราวน่ะค่ะ)

7. นางไพจิตต์

นางไพจิตต์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    เช็คดูแผ่นดินไหวตอนนี้และหลายวันมาแล้วก็ที่สันทราย ค.ป่าไผ่ 1.8 R ตลอดน่ะจ๊ะตะเอง:boo:

8. monkeyclub

monkeyclub Active Member

สำหรับ ผู้ที่ไม่มีญาติต่างจังหวัด การเดินทางคงลำบาก ผมลองสมมุติตัวเองดูว่าควรมีอะไรในกระเป๋าบ้าง ลองดูในกระเป๋าว่าพอมั้ยครับ ช่วยกัน จัดกระเป๋าใหม่ครับ อะไรไม่ควร อะไรที่ควรอยู่ในกระเป๋า ผมเน้นที่ไฟครับ เพราะฟ้ามืดมันคงหนาว
    1. เป้ ที่มีอยู่แล้ว 1 ใบ
    2. กระเป๋ากันน้ำ 10 ลิตร
    3. เปล สนาม มี 2 ชั้น คลุม มิดตัวได้เลย
    4.เครื่องดื่มธัญญาพืช ฉีกซองทานได้เลย ดีกว่ามาม่าแน่นอน แต่ถ้าเป้มีที่ว่าอีก ก็ใส่ได้
    5.ยา เดี๋ยวนี้เค้าจัดเป็นชุดยาสามัญประจำบ้าน ผมเพิ่ม ผ้าปิดปาก คารามาย ยากันยุง แบบน้ำ
    6.มีด มี 3 เล่ม ปอกตัด อันใหญ่ มีไว้อุ่นใจกว่า
    7.ไฟฉาย 2 กระบอก ใส่ถ่าน 1 ชาร์จไฟบ้าน1
    8.ไฟแช็ก + Magnesium Fire Starter
    9. ตะเกียงแก็ส
    10.เตาแก็ส
    11. หม้อสนาม
    12.แก็สสำรอง

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    กลับมาจากหนองคายแล้วค่ะ ขออนุโมทนา และ ปิติกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญ
    ในครั้งนี้ด้วยค่ะ ไม่ว่าจะไปด้วยตัวเอง ฝากปัจจัย หรือฝากกระแสโมทนาไป

เบื้องบนท่านเมตตา ต่อทุกๆ คนมาก ขอให้ทุกท่านได้โมทนาต่อพรที่เบื้องบน
    ประทานให้ ราวกับท่านได้ไปกระทำบุญนั้นอยู่ในสถานที่นั้นด้วยตัวท่านเองทุกท่านค่ะ

ดิฉันก็ขอโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ มหาโมทนามิ

10. ชญารัตน์

ชญารัตน์ Active Member

26 ธันวาคม 2011
    ขออนุญาตเพิ่มเติมคือแผนที่ทางหลวงของประเทศไทย แบบแผ่นพับ(มีขายที่ร้านซีเอ็ด) ประมาณร้อยกว่าบาท. และอีกอย่างคือหนังสือสวดมนต์เล่มเล็กๆนะคะอย่าลืม
    :cool::cool::cool:

11. joyprueksa

joyprueksa เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

12. Henberassy

Henberassy เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ได้ร่วมโอนเงินถวายมูลนิธิพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ เข้าบัญชีกสิกรไทย
    บัญชี 093-2-43875-5 เมื่อวันที่ 25 เมษายน เวลา ประมาณ บ่าย สามโมงจำนวนเงิน 500 บาท จากตู้ atm scb สาขาอิมแพค
    ขอโมทนาบุญกับคุณอัญญาสิทธิ์และทุกๆท่านด้วยค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

13. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

14. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ได้ไปร่วมทำบุญวันที่ 28 เมย. มาด้วยค่ะ ไปตอนบ่ายๆ เขาพักจากพิธีการพอดี
    ไม่แน่ใจว่าได้เจอคุณฐนารึป่าวนะคะ แต่ก็ได้คุยกับหลายๆคน แน่นอนค่ะหนึ่งในนั้น
    ต้องเป็นคุณอัญญาสิทธิ์แน่นอน พี่เขาน่ารักดีค่ะ อัธยาศัยดี ดูธรรมดามากๆ

วันนั้นอากาศตอนบ่ายค่อนข้างร้อน แต่บรรยากาศที่นั่นดูเย็นๆดีค่ะ
    ผู้คนก็น่ารักทุกคน บรรยากาศก็ง่ายๆ สบายๆ ว่าจะหาโอกาสไปทำบุญบ่อยๆ
    (โชคดีอาศัยอยู่ที่หนองคายนี่ล่ะค่ะ) อนุโมทนากับทุกท่านที่เดินทางมาไกล
    ขอให้รอดพ้นจากภัยพิบัติทุกคนค่ะ

15. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ไม่ใช่แน่นอนค่ะ พระใหญ่ชัยภูมิก็อยู่ที่ชัยภูมิ
    ส่วนพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นอยู่ที่ จ. หนองคายค่ะ

16. พิจิกา

พิจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปร่วมงานบุญที่หนองคายวันที่ 27 -28 เมษายน ทั้ง 2 วัน ปิติมากค่ะ นึกว่าจะไม่ได้ไปแล้วเชียว รถยนต์เสีย จึงโอนเงินเข้าบัญชี มูลนิธิพระเจ้า 5 พระองค์ 500 บาท เหมือนท่านเมตตานะค่ะ ชวนเพื่อนไปเพื่อนตัดสินใจทันที นั่งรถโดยสารไป เพื่อนที่หนองคาย คอยรับ -ส่ง ขอบพระคุณมากๆเลย และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

17. Lek_topmast

Lek_topmast เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    จังหวัดเพชรบุรี ในตัวเมือง สามารถหนีภัยไปทางโครงการชั่งหัวมัน ต.เขากระปุก อ.ท่ายาง จะปลอดภัยหรือไม่ค่ะ

จังหวัดเพชรบุรี อำเภอหนองหญ้าปล้อง จะปลอดภัยหรือไม่

ในกรุงเทพ วันที่เกิดภัยพิบัติ น้ำท่วมเกิด 10 เมตรขึ้นไปใช่หรือไม่ และท่วมเต็มพื้นที่ 100 เปอร์เซ็นต์ ใช่หรือไม่ และในกรุงเทพจะมีแผ่นดินทรุดลงด้วยหรือไม่ เหตุที่ต้องถามในเรื่องนี้ เพราะว่าจะมีบางคนตั้งสู้น้ำในกรุงเทพ ไม่ไปที่ไหน จะได้แจ้งให้เตรียมตัวเตรียมใจรับเหตุที่เกิด

ขอขอบพระคุณ คุณอัญญาสิทธิอย่างสูง ในเรื่องการเตือนภัยในกระทู้นี้ และยังรอคำเตือนครั้งสุดท้ายก่อน 3-5 วันจะเกิดภัยพิบัติ

18. Noface

Noface Active Member

ขออนุญาติตอบแทนอาจารย์นะครับ เป็นคนละงานกันครับ ผมไปร่วมงานครั้งนี้ด้วย ไม่เกี่ยวกับของลุงมหาครับ

ส่วนใครที่สงสัยเรื่องการติดต่อสื่อสารในวันฟ้าดับนั้น คาดว่าอากาศธาตุที่เป็นสื่อกลางการสื่อสารทุกชนิดแปรปรวน ทำให้ไม่สามารถติดต่อสื่อสารกันได้ อีกทั้งพลังสนามแม่เหล็ก พลังสนามไฟฟ้าต่างๆก็แปรปรวน ลองคิดดูนะครับหากแผ่นดินไหวจนเขื่อนทั้งหลายพัง เราก็ไม่มีไฟฟ้าใช้แล้วครับ ต่อให้นอกอวกาศถ่ายภาพมาได้ก็จะส่งภาพลงมายังไง ก็เหมือนเราโทรศัพท์หาคนที่ปิดเครื่องล่ะมั้งครับ ท่านทั้งหลายก็ลองๆพิจารณาดูโดยสมมติว่าเป็นกรณีที่เลวร้ายที่สุดดูล้ะดันครับ เรื่องบางเรื่องก็เกินกว่าจะอธิบายให้คนอื่นรู้ มันเกินพิสัยไป แนะนำได้แค่เพียงว่า รู้เองเห็นด้วยตนเอง จะดีที่สุดครับ พยายามฝึกนั่งสมาธิให้เข้าถึงล้ะกันครับ อนุโมทนากับทุกท่านครับ ขอให้เจริญๆ

19. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ก่อนอื่นก็ขอ อนุโมทนา สาธุการ ในกุศลจิตของทุกท่านที่ร่วมกันเสียสละปัจจัยเพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ทั้งท่านที่ได้ไปร่วมงานด้วยตนเองและไม่ได้ไปก็ตาม และขอขอบคุณญาติธรรมทุกท่านที่ไปร่วมงานและช่วยกันเกื้อกูล ช่วยจัดเครื่องสักการะ รวมทั้งสนับสนุนเรื่องข้าวปลาอาหารให้ในหลายๆวาระ

และต้องกราบขออภัยเป็นอย่างยิ่งหากมีข้อขัดข้องและความไม่สะดวกประการต่างๆเกิดขึ้นในช่วงที่ไปร่วมงานบุญที่พุทธสถานฯ รวมทั้งผมเองอาจจะไม่ได้ทักทายพูดคุยกันกับทุกท่านที่ต้องการซักถามเรื่องราวต่างๆมากนักเพราะมีงานที่ต้องทำในพิธีอย่างต่อเนื่อง

สำหรับท่านที่ร่วมทำบุญบริคาจปัจจัยมาแต่ไม่ได้ไปร่วมงานเพื่อรับแก้วพระรัตนตรัย ผมขออนุญาตเลื่อนการจัดส่งแก้วพระรัตนตรัยให้ท่านจากเดิมซึ่งจะจัดส่งให้ท่านในสัปดาห์นี้ เป็นจัดส่งตั้งแต่วันที่ 6 พ.ค. เป็นต้นไปครับ เนื่องจาก ครั้งที่แล้ว(วันที่ 28 เม.ย.) ผมเองเตรียมลูกแก้วไว้ประมาณ 500 ลูก โดยกะว่าจะแจกแก้วพระรัตนตรัยให้กับผู้ร่วมงานคนละ 1 ลูก ปรากฏว่า เมื่อถึงเวลาแจกลูกแก้ว ปรากฏว่าปู่ขาวท่านเมตตาแจกลูกแก้วให้เป็นครอบครัว(ครอบครัวละหลายๆลูก ตามจำนวนคนในครอบครัว) ทำให้เหลือลูกแก้วเพียงไม่กี่ลูก ซึ่งไม่เพียงพอที่จะจัดส่งให้กับท่านสัปดาห์นี้ได้ และในวันที่ 5 พ.ค.ซึ่งเป็นวันสมโภชน์องค์ยันต์พระพุทธเจ้า ผมจะอาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ท่านประสิทธิ์แก้วพระรัตนตรัยให้อีกครั้งนึงโดยคราวนี้ผมจะเตรียมแก้วไว้ให้ท่าน ให้ได้มากที่สุดเพื่อให้เพียงพอกับญาติธรรมที่ร่วมทำบุญมา จึงขออภัยมายัง ณ ที่นี้ด้วยครับ

20. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ..........