การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    รบกวนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะว่า

1. ที่ อ.แม่แตง บริเวณห่างจากแยกตลาดแม่มาลัย ไปทาง อ.ปาย ประมาณ 6-7 กม. แถวนั้นจะปลอดภัยจากภัยพิบัติไหมคะ
    บ้านญาติอยู่คนละฟากกับเขื่อนแม่งัด มีถนน 4 เลนคั่นกลาง ห่างจากหน้าเขื่อนประมาณ 17 กม.ค่ะ

2. เคยถามเรื่อง อ.พร้าว มาหนนึงแล้ว คุณอัญญาสิทธิ์บอกว่าไม่ค่อยปลอดภัย แต่ถ้าเลือกพื้นที่ที่เหมาะสมก็สามารถอยู่ได้
    จึงขอรบกวนถามอีกสักทีเถิดค่ะว่าที่ ต.แม่ปั๋ง อ.พร้าว ห่างจากวัดแม่ปั๋งประมาณ 3 กม. จะเจอภัยพิบัติมากไหมคะ(หมู่บ้านศรีประดู่)
    พอจะอยู่ไหวไหมคะ เพราะกำลังจะปลูกบ้านอยู่แล้วเนี่ยค่ะ แล้วก็จะพาพ่อกับแม่อายุจะ 80 แล้วอพยพออกจากกรุงเทพฯไปอยู่
    ที่เลือกที่นี่ก็เพราะเห็นว่าเป็นเมืองลับแลดี ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยว ไม่ใช่เมืองทางผ่าน และไม่ทราบว่าตรงไหนเป็นพื้นที่ที่เหมาะสมที่จะปลอดภัย
    เพราะถ้าไม่ไหวจริงๆจะได้กลับตัวทัน พ่อแม่จะได้ไม่ลำบากค่ะ :'( ...ขอบคุณค่ะ

3. ขออีกคำถามนึง คือได้ข้อมูลมาว่า จะเกิดเหตุประเทศอินเดียจมทั้งประเทศ เป็นผลให้ภาคอีสานส่วนใหญ่ถูกน้ำทะเลเป็นคลื่นยักษ์ซัดข้ามไปเติมช่องว่างที่ประเทศอินเดียจม จะเป็นจริงหรือไม่คะ รบกวนช่วยถามข้อนี้ให้ด้วยค่ะ เพราะญาติๆอยู่อีสานเยอะเลยค่ะ

4. เพื่อนฝากถามด้วยค่ะ ว่า ที่ อ.เชียงดาว จะปลอดภัยไหมคะ จะได้ย้ายครอบครัวไปอยู่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2012
  2. chukrit12345

chukrit12345 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    ใช่ครับ
    กตัญญู ต่อพ่อแม่
    กตัญญู ต่อผู้มีบุญคุณ
    กตัญญู ต่อสังคมส่วนรวม
    กตัญญู ต่อประเทศชาติ
    กตัญญู ต่อพระพุทธเจ้า
    กตัญญู ต่อพระธรรม

เป็นเครื่องหมายของคนดีครับ

3. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมขอแจมด้วยนิดนึง คงไม่ว่ากันนะครับ
    กตัญญู
    กตเวทิตาต่อพ่อแม่
    กตัญญู
    กตเวทิตาต่อผู้มีบุญคุณ
    กตัญญู
    กตเวทิตาต่อสังคมส่วนรวม
    กตัญญู
    กตเวทิตาต่อประเทศชาติ
    กตัญญู
    กตเวทิตาต่อพระพุทธเจ้า
    กตัญญู
    กตเวทิตาต่อพระธรรม

เห็นพระท่านว่าไว้ว่าคนส่วนใหญ่โดยทั่วไปนั้นชอบแต่ระลึกถึงคุณ แต่ไม่ค่อยได้ตอบแทนคุณซักเท่าไหร่ครับ ซึ่งยังไม่ครบองค์แห่งเครื่องหมายของคนดี ครับ...สาธุด้วยครับ

4. chukrit12345

chukrit12345 เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณแสงสีขาวครับ

ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก
    ความชั่ว คนชั่วทำง่าย คนดีทำยาก

ความคิดนี้ ไม่ถูกต้องครับ
    ดวงจิตดวงเดิม ถ้าใฝ่ดีชาตินี้ ไม่ได้หมายความว่าในชาติหน้าจะใฝ่ดีไปตลอด หากยังไม่สามารถละสังโยชน์ 3 เป็นพระโสดาบันได้ โอกาสที่จะเปลี่ยนเป็นมิจฉาทิฏฐิ และตกสู่อบายภูมิได้ ยังคงมีอยู่

สังเกตบ้างไหมว่าสมัยนี้ โรคภัยไข้เจ็บมีให้เห็นมากขึ้น
    สังเกตบ้างไหมว่าสมัยนี้ ภัยจากโจรผู้ร้าย หลอกลวง มิจฉาชีพ ทำมาหากินกันลำบากมากขึ้น
    สังเกตบ้างไหมว่าสมัยนี้ มีพวกเพศที่สาม ผู้หญิงที่โดนกดขี่ข่มเหงมีมากขึ้น
    สังเกตบ้างไหมว่าสมัยนี้ คนทะเลาะกันมากขึ้น ไม่ค่อยมีใครรับฟังใคร
    สังเกตุบ้างไหมว่าสมัยนี้ คนเราไม่ค่อยมีปัญญาเข้าใจธรรมได้ง่ายๆ เหมือนเมื่อก่อน คนสติไม่ดีก็ยิ่งเยอะ ความคิดวิปริตผิดแปลกก็มาก

ผลของวิบากกรรมมีให้เห็นอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน ทั้งในระดับบุคคล ระดับกลุ่มชน สังคม ประเทศชาติ และโลก ขึ้นอยู่ที่ว่าเราจะเปิดใจไปรับรู้หรือไม่

กรรมและผลของกรรมเป็นเรื่องอาจินไตย สำหรับผู้ที่ยังไม่บรรลุ "จุตูปปาตญาณ" พวกเราได้มาเกิดในยุคที่มีพระพุทธศาสนา ซึ่งมีแนวทางสอนให้ปฏิบัติเพื่อให้บรรลุถึง "จุตูปปาตญาณ" ได้ ทำไมถึงไม่ลองฝึกปฏิบัติเพื่อพิสูจน์ถึงความจริงในข้อนี้ หากเอาแต่ยึดความคิดของตนเองว่าถูกต้อง เป็นใหญ่ เป็นศูนย์กลาง ไม่นำไปเทียบเคียงกับหลักธรรม คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า แล้วเราจะยังเรียกตนเองว่าเป็น พุทธศาสนิกชน ได้อยู่อีกหรือครับ

ภัยพิบัติเกิดแน่ครับ เพราะเป็นผลวิบากกรรมในระดับโลก ซึ่งเบื้องบนท่านจะเป็นผู้กำหนดกาล มนุษย์ขึ้เหม็นอย่างเราๆท่านๆ ไม่มีสิทธิ์ไปเขี่ยวเข็ญกำหนดอย่างโน่นอย่างนี้

หากเรายอมแพ้ ไปเข้าข้างคนหมู่มากที่เป็นคนชั่ว ยอมทำชั่วตามเขา เพียงเพื่อปากเพื่อท้อง เพื่อตามกระแสสังคมที่เสื่อมโทรม ก็ขอดีใจด้วยที่เขา(อาจ)จะ รวย รวย รวย ตามอายุขัยที่เหลือของเขาในโลกมนุษย์ และขอเสียใจด้วยที่เขาจะมีอบายภูมิเป็นที่หมาย ซึ่งยาวนานกว่าอายุขัยของมนุษย์หลายเท่า

ขอแจ้งเพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนที่ทำดีได้ยาก คือผมทราบมาจากท่านผู้รู้ว่า กฏแห่งกรรม ได้มีการเปลี่ยนแปลงมาตั้งแต่ปีที่แล้ว คือ วิบากกรรมชั่วของคนดีจะถูกยืดออกไป วิบากกรรมดีของคนดีจะส่งผลเร็ว และวิบากกรรมชั่วของคนชั่วจะย่นเข้ามา วิบากกรรมดีของคนชั่วจะยืดออกไป เพื่อให้โลกมนุษย์ได้เห็นว่า คนทำดี...ย่อมได้ดี คนทำชั่ว...ย่อมได้ชั่ว ได้ชัดเจนมากขึ้น เพื่อให้คนดีได้มีกำลังใจในการปฏิบัติ และสิ้นข้อสงสัยในเรื่องผลวิบากกรรม จะได้ไม่เป็นมิจฉาทิฏฐิกัน
    ลองสังเกตเหตุการณ์ในระยะนี้ดูนะครับ ว่าเป็นจริงหรือเปล่า

5. chukrit12345

ด้วยความยินดีครับ ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

6. Kiddee_p

Kiddee_p Active Member

ตอนนี้มีกระแสออกมาว่าภัยพิบัติถูกเลื่อนออกไป
    ยังไงก็เตรียมตัวให้พร้อมเสมอชีวิตตั้งอยู่บนความไม่ประมาทและมีสติอยู่ตลอดเวลาที่เหลือหมั่นสร้างกุศล
    ไม่ว่าจะเป็นผู้ที่ถูกเลือกหรือไปไม่ก็ตาม

7. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ใช่ค่ะ มากับรถตู้ 7 คน คณะที่มีคุณแม่กับเด็กด้วยหน่ะค่ะ มาถึงพิธีเช้าตอน
    6.30 น. ตอนเย็นกลับมาเข้าพิธีสมโภชน์อีกครั้ง ได้อยู่ลอยโคม เวียนเทียน
    แต่ไม่ได้อยู่สวดมนต์ด้วยเพราะสุขภาพของคุณแม่และหลานชายไม่อำนวยค่ะ
    พยามสังเกตุอยู่เหมือนกันว่าจะมีใครมาจากพลังจิตหรือเปล่า ตอนแรกไปทัก
    คิดว่าคุณ Tawana ค่ะ ปรากฏว่าผิดคน แป่ว..

โมทนากับคุณ apichan และ ทุกคนด้วยนะคะ .... ไม่รู้คุณ diya กับคุณ tawana ได้ไปด้วยหรือเปล่า

8. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณที่เข้ามาตอบ และจะติดตามดูเพื่อหาข้อพิสูจน์ต่อไป

9. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chukrit12345
    ถึงคุณแสงสีขาวครับ

ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก
    ความชั่ว คนชั่วทำง่าย คนดีทำยาก

นี่แหล่ะน๊า ธรรมะจึงไม่มีใครสอนกันได้ นอกเสียจากตัวเองจักต้องเข้าไปดู เข้าไปพิสูจน์ด้วยตนเอง ถึงจะประจักษ์กับตา กับใจของตน

ต้องขออภัยคุณทั้งสองด้วย มิได้มีเจตนาล่วงเกินท่าน
    แต่อยากแนะแนวทางให้คนเดินตรงทาง จากที่เคยเดินหลง เดินอ้อมกันมามากแล้ว
    ผมก็หลง ก็เดินอ้อมมามากแล้ว และตอนนี้ก็หมดเวลาเดินทางอ้อมแล้ว ตรงอย่างเดียว นั่นก็คือ พระนิพพาน

คนจะดีก็ด้วยใจของตนเอง อย่าไปเสียเวลาดูจิตของผู้อื่นเลย ว่าเขากำลังดีหรือเลว เพราะมันไม่เกี่ยวกับตนเอง ตนเองสิ! จิตยังเลวอยู่มั๊ย?
    (โทษนะผมมิได้ตำหนิคุณนะ อย่าคิดผิด ผมหมายถึงตัวเอง)

ถ้าคุณแสงสีขาว (อ๊าวชื่อหรอ? นึกว่าจิต)
    แต่ถ้าคุณคิดอย่างนั้นแล้ว นั่นก็แสดงว่า...
    นอกจากคุณยอมแพ้กิเลสฝ่ายต่ำของผู้อื่นแล้ว
    คุณยังแพ้กิเลสฝ่ายต่ำของตนเองด้วยอีกหรือ???

จงไปคิดตรองดูให้ดีๆ ผมรัก ผมมีความปรารถนาดีกับคุณนะครับ
    ลองมาปฎิบัติดี ปฎิบัติด้วยกันนะ คุณจะได้หายสงสัยสักที
    ในเมื่อคุณก็ยังไม่มีคำตอบให้กับตนเองเลย แล้วคุณจะไปหาคำตอบจากผู้ใดเล่า???
    เพราะคำตอบที่ดีที่สุดของตนนั้น ไม่ได้อยู่ที่คนอื่น

แต่มันจะอยู่หลังความนิ่งของจิตตนเอง...เท่านั้น

10. joyprueksa

joyprueksa เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมว่าไม่เลื่อนหรอกครับ ถึงเลื่อนก็เลื่อนเพียงเล็กน้อยเท่านั้นเพื่อให้คนประมาท และไม่สามารถจับทางถูก

11. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

diya ไม่ได้ไปค่ะคุณฐนาไม่มีเพื่อนไป :':)'(

แต่ได้ดูรูปที่คุณฐนานำมาฝากกันก็ปิตินัก โมทนาบุญนะคะ

12. Lek_topmast

Lek_topmast เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คุณ CSUKASEM - ขอชี้แจงว่าระดับเหตุการณ์จะมีทั้งหมด 3 ช่วงที่จะเกิดเหตุภัยพิบัติ ช่วงที่ 1 เดือนเมษา ถึง พฤษภา จะมีฝกตกน้ำท่วมเหมือนปี 54 แต่ฝนและพายุคราวนี้จะมีมากและหนักกว่า แล้วน้ำก็จะลดใช้เวลา 3 เดือน และอาจจะมีเหตุการณ์เมืองซ้ำซ้อน
    ช่วงที่ 2 เดือนพฤศจิกายน ถึง ธันวาคม น้ำจะท่วม 30-40 เมตรตามที่คุณ CSUKASEM เข้าใจ เหตุในครั้งนี้จะทำให้เกิดความยากหมากแพงสุดๆ เนื่องจากน้ำเค็มทับน้ำจืดทำให้การทำเกษตรไม่ได้ผลผลิตมากเท่าใดหลังจากน้ำลดอากาศจะหนาวเย็น
    ช่วงที่ 3 ภัยสงครามนิวเคลียร์ ปี 2556-2557 ภัยนี้จะหนักกว่าภัยน้ำท่วมมากหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ ท่านได้เล็งเห็นในเรื่องนี้จึงสร้าง พระผงจักรพรรดิ์ และลูกแก้วจักพรรดิ์มาเป็นเวลา 5 ปีแจกให้ญาติมิตรธรรมทุกท่านเพื่อป้องกันภัยพิบัตินี้โดยตรง และศูนย์ภัยพิบัติต่างๆ ของ อ.ศักดา, คุณ Aunyasit และ หลวงพ่อโพธิ์ศรีสุริยะ จะทำที่หลบภัย และเตรียมเสบียงไว้ถึง 3-5ปี
    ส่วนกระเป๋าเป้ ที่ให้เตรียมไว้ 30 รายการนั้น ไว้ใช้เฉพาะตนใช้เวลาเดินทาง ตามที่ คุณ Aunyasit ได้กล่าวถึงที่ปลอดภัยในแต่ละจังหวัดให้ทราบนั้น แต่นั้นไม่ได้หมายความว่าทุกท่านจะอยู่กับที่นั้นได้ จะต้องออกหาที่ชุมชนใหม่ ขอให้จำลองภาพดูในเรื่อง the day after tomorrow หลังจากที่เกิดอากาศหนาวทันทีจะมีการอพยพออกนอกพื้นที่ กระเป๋าเป้นี้จะใช้เดินทางได้ทันที
    เหตุการณ์ทั้งหมดที่แจ้งให้ทราบจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ขอให้ทุกท่านดูเหตุการณ์ในช่วงที่ 1 ก่อน ถ้าเกิดขึ้นเจริง ทุกอย่างที่กล่าวมาก็เป็นเรื่องจริง ที่กล่าวมานั้นข้าพเจ้าไม่มีเจตนาที่ทำให้ทุกท่านตกใจหรือกังวลใดๆ แต่เป็นเพียงขอให้ทุกท่านตั้งสติไว้ เพื่อคิดและพิจารณาว่าถ้าเกิดจริงจะไปอยู่ที่ไหน แล้วถ้าไม่เกิดเหตุการณ์ใดเลย ข้าพเจ้าจะยินดีเป็นที่สุด ตัวของข้าพเจ้าเองได้รับข้อมูลมาและตั้งสติ แล้วรอเหตุการณ์ในช่วงที่ 1 หลังสงกรานต์ จะเตรียมตัวทันหรือไม่ก็ยังไม่รู้ แต่ในใจรอดู พระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จออกจากโรงพยาบาลศิริราชหรือไม่หลังจากพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ ซึ่งอาจจะตามไปอยู่ใกล้ในหลวงเพื่อขอบารมีคุ้มครอง ขอให้ใช้ดุลยพินิจพิจารณาด้วยตัวของท่านและใช้สติ อย่าเพิ่งเชื่อสิ่งใดจนกว่าจะพิสูจน์ได้

13. Lek_topmast

Lek_topmast เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คุณ CSUKASEM - ช่วงที่ 1 พื้นที่ริมแม่น้ำจะท่วมสูงมิดตึก 4 ชั้น และส่วนพื้นที่เลยจากริมแม่น้ำท่วม ประมาณ 2 เมตร เสบียงในกระเป้าเป้อยู่ได้ 7 วัน 1 ใบต่อคน

14. แสงสีขาว

ดูเหมือนว่าทุกคนที่มาให้คำตอบที่เป็นสิ่งที่เป็นโลกของอุดมคติ.....ที่ไม่เคยเป็นจริง...คนชั่วร้ายมักเป็นใหญ่เสมอในประวัติศาสตร์...และคนที่มาให้คำตอบ สั่งสอน หรือแดกดันในทีก็ตาม ก็ไม่รู้ว่าจริงๆ จิตใจจะดีจริงหรือเปล่า..หรือพิสูจน์ให้เห็นได้ ณ บัดนาว..สิ่งที่น่ากลัวทีสุดกว่ามาร ก็คือร่างเทพแต่ใจมาร หรอกหาผลประโยชน์จากคนอื่นโดยใช้คำว่าบุญมาบังหน้า

สิ่งที่ทุกคนปฎิบัติมา เราก็ทำ ไม่งั้นเราไม่เสียเวลาเข้ามาอ่าน มาถาม หรอก และก็คงรวยเพราะยอมทำตามใบสั่งไปตั้งนานแล้ว..นานเกือบสิบปีทีเดียว..ผุ้ใหญ่คนชั่วก็หนังเหนียวอยู่ทน....ไม่เห็นมีใครทำอะไรได้ ..และนับวันเค้าก็ยิ่งมีต่ำแหน่งใหญ่โต..อำนาจบารมีกล้าแกร่ง..ขึ้นทุกวี่วัน

ถ้าวันหนึ่งคนที่มาให้คำตอบ คุณตกอยู่ในสถานการณ์แบบนั้น บรรยากาศที่ทำงานเป็นแบบนั้น คุณจะทำอย่างไร งัดข้อกับผู้ใหญ่ในองค์กรหรือไง พ่อ แม่ และครอบครัวจะไม่มีกิน จะทำอะไร จะปล่อยให้ครอบครัวอดตายต่อหน้าหรือไง เราขอให้ผู้รู้ตัวจริงมาให้คำตอบที่ใช้ได้ในชีวิตจริงดีกว่า อย่าพูดถึงเรื่องอุดมคติที่ไม่มีวันเป็นจริงเลย

15. wariya251

wariya251 สมาชิกใหม่

ขออุนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่มาแชร์เรื่องภัยพิบัติและแนะนำธรรมะปฏิบัติค่ะ

สมาชิกใหม่ขอเรียนถามท่านอัญญาสิทธิ์ค่ะ
    เมืองสอง จังหวัดแพร่ กับ เนินมะปราง จังหวัดพิษณุโลก ปลอดภัยไหมคะ

16. แสงสีขาว

คุณ CSUKASEM - ขอชี้แจงว่าระดับเหตุการณ์จะมีทั้งหมด 3 ช่วงที่จะเกิดเหตุภัยพิบัติ ช่วงที่ 1 เดือนเมษา ถึง พฤษภา จะมีฝกตกน้ำท่วมเหมือนปี 54 แต่ฝนและพายุคราวนี้จะมีมากและหนักกว่า แล้วน้ำก็จะลดใช้เวลา 3 เดือน และอาจจะมีเหตุการณ์เมืองซ้ำซ้อน
    ช่วงที่ 2 เดือนพฤศจิกายน ถึง ธันวาคม น้ำจะท่วม 30-40 เมตรตามที่คุณ CSUKASEM เข้าใจ เหตุในครั้งนี้จะทำให้เกิดความยากหมากแพงสุดๆ เนื่องจากน้ำเค็มทับน้ำจืดทำให้การทำเกษตรไม่ได้ผลผลิตมากเท่าใดหลังจากน้ำลดอากาศจะหนาวเย็น
    ช่วงที่ 3 ภัยสงครามนิวเคลียร์ ปี 2556-2557 ภัยนี้จะหนักกว่าภัยน้ำท่วมมากหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ ท่านได้เล็งเห็นในเรื่องนี้จึงสร้าง พระผงจักรพรรดิ์ และลูกแก้วจักพรรดิ์มาเป็นเวลา 5 ปีแจกให้ญาติมิตรธรรมทุกท่านเพื่อป้องกันภัยพิบัตินี้โดยตรง และศูนย์ภัยพิบัติต่างๆ ของ อ.ศักดา, คุณ Aunyasit และ หลวงพ่อโพธิ์ศรีสุริยะ จะทำที่หลบภัย และเตรียมเสบียงไว้ถึง 3-5ปี
    ส่วนกระเป๋าเป้ ที่ให้เตรียมไว้ 30 รายการนั้น ไว้ใช้เฉพาะตนใช้เวลาเดินทาง ตามที่ คุณ Aunyasit ได้กล่าวถึงที่ปลอดภัยในแต่ละจังหวัดให้ทราบนั้น แต่นั้นไม่ได้หมายความว่าทุกท่านจะอยู่กับที่นั้นได้ จะต้องออกหาที่ชุมชนใหม่ ขอให้จำลองภาพดูในเรื่อง the day after tomorrow หลังจากที่เกิดอากาศหนาวทันทีจะมีการอพยพออกนอกพื้นที่ กระเป๋าเป้นี้จะใช้เดินทางได้ทันที
    เหตุการณ์ทั้งหมดที่แจ้งให้ทราบจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ขอให้ทุกท่านดูเหตุการณ์ในช่วงที่ 1 ก่อน ถ้าเกิดขึ้นเจริง ทุกอย่างที่กล่าวมาก็เป็นเรื่องจริง ที่กล่าวมานั้นข้าพเจ้าไม่มีเจตนาที่ทำให้ทุกท่านตกใจหรือกังวลใดๆ แต่เป็นเพียงขอให้ทุกท่านตั้งสติไว้ เพื่อคิดและพิจารณาว่าถ้าเกิดจริงจะไปอยู่ที่ไหน แล้วถ้าไม่เกิดเหตุการณ์ใดเลย ข้าพเจ้าจะยินดีเป็นที่สุด ตัวของข้าพเจ้าเองได้รับข้อมูลมาและตั้งสติ แล้วรอเหตุการณ์ในช่วงที่ 1 หลังสงกรานต์ จะเตรียมตัวทันหรือไม่ก็ยังไม่รู้ แต่ในใจรอดู พระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จออกจากโรงพยาบาลศิริราชหรือไม่หลังจากพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ ซึ่งอาจจะตามไปอยู่ใกล้ในหลวงเพื่อขอบารมีคุ้มครอง ขอให้ใช้ดุลยพินิจพิจารณาด้วยตัวของท่านและใช้สติ อย่าเพิ่งเชื่อสิ่งใดจนกว่าจะพิสูจน์ได้<!-- google_ad_section_end -->

:cool: ตอบได้ชัดเจนมาก จับต้องได้

17. Kiddee_p

Kiddee_p Active Member

กระเป๋าเป้ที่เตรียมของไว้ 30รายการมีอะไรบ้างคะ

18. unsine

unsine Active Member

เรียนถามตำแหน่งท่าตะโก นครสวรรค์ครับ

เรียนคุณ อัญญสิทธิ๋ ครับ ผมติดตามมาตั้งแต่เริ่มเลยอยากจะเรึยนถามว่า ท่าตะโก นครสวรรค์ กับแม่วงก์ จะพออยู่อาศัยได้ไหมครับ

19. To Find The Thuth

To Find The Thuth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    อยากทราบพื้นที่ในจังหวัดอุตรดิตถ์อะครับ

เพราะอุตรดิตถิ์มีเขื่อนสิริกิติ์ จะเป็นอย่างไรมั้งครับ

แล้วที่ลับแลน้ำท่วมสูงประมาณกี่เมตรครับ

ยังไงก็ขอขอบพระคุณคุณอัญญาสิทธิ์มากเลยครับ

20. ChaiDinDaeng

ChaiDinDaeng Active Member

อยู่ในหน้า 30 โพสโดยคุณ Lekoomsin ครับ