การเตรียมการอพยพมนุษย์โลก เพื่อช่วยเหลือระหว่างการชำระโลก ของมิตรจากต่างพิภพ และข้อมูลอื่นๆจากสาธารณรัฐเช็ก

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 19 มิถุนายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านได้ถึงหน้า5 เริ่มไม่อยากอ่านต่อ(แต่ก็จะมาอ่านต่อนะ) เพราะวูบที่ใจละ ตอนนี้เพิ่งเริ่มหันมาปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังขึ้น โดยการสวดมนต์ ทำสมาธิ เพิ่งได้ซึ้งกับธรรมของพระพุทธองค์แบบกระจ่างใจแบบไม่นานมานี้ ไม่อยากเขวไม่อยากหลงอีกแล้ว เพราะมีอยู่ช่วงนึงเคยคิดอยู่ว่าเราเกิดมาทำไม เกิดมาจากไหน คิดมากๆเลยนะชอบนอนมองท้องฟ้า แล้วก้อมีเหตุการณ์ให้เรากำลังจะเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสต์ถึง2ครั้ง และที่น่าแปลกผ่านไปสองปีจากครั้งแรกที่ถูกชวน คนที่ชวนนั้นก็เป็นคนเดิม เค้าจำเราไม่ได้ แต่เข้ามาหาเราด้วยวิธีเดิมคือบอกให้เราไปโบสถ์ ลองไปดูก่อนแค่เนี้ย ดีที่พ่อแม่รั้งไว้เพราะตอนนั้นก็อารมณ์เด็กๆเห็นว่าเอ๊ะ ทำบาปก็ล้างบาปได้นี่ดีจะตาย ไม่ต้องตกนรก แต่พอมานึกถึงความเป็นจริงคนทำผิดก็ต้องได้รับผิดอยู่ดี ประจักษ์มาแล้วหลายครั้งแบบเร็วติดจรวดเลยเห็นผลทันตาในชาตินี้ ไม่รู้เรื่องพระเจ้าสูงสุดนี่จริงหรือเปล่า อาจจะจริง แต่คิดว่าการทำให้หลุดพ้นไปจาการวางเส้นทางให้ลงมาเกิดนี่สุดยอดกว่า ได้เลือกแล้วและจะทำมันจะผิดหรือถูกไม่รู้ อย่างมากก็แค่เกิดแล้วเกิดอีก จะกลัวอะไรก็เกิดกันมาแล้วตั้งหลายชาติ เดี๋ยวสักวันทุกอย่างก็จะประจักษ์เอง แต่ยังไงก็จะไม่เดินออกจากเส้นทางสายธรรมเส้นนี้แน่นอน

2. พลอยรุ้ง

พลอยรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ มาก๊อปไปอ่านค่ะ เวลาว่างๆก็นั่งอ่าน เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ก็รู้สึกชอบมากๆค่ะ ขอบคุณ คุณชยุตมากๆค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ที่อุตส่าห์มานั่งแปลให้คนไม่เก่งภาษาได้รับรู้ด้วย ขอบคุณมากจริงๆค่ะ

3. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อประมาณเดือนที่แล้วผมเห็นกลุ่มเมฆเรืองแสงสีออกทางส้มๆเหลืองๆด้วย ลอยค้างอยู่บนอากาศ นานมาก(นานจนขี้เกียจดู) เห็นกับเพื่อนอีกคนนึง ไปส่งของด้วยกันอ่า...

4. พลอยรุ้ง

เรียน คุณ spiritlight

คุณ spiritlight คะ ถ้าคุณตามอ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น จะทราบได้ว่า คุณชยุตได้ไปหาข้อมูลจากเวบต่างประเทศ มาแปลให้พวกเราได้รับรู้กัน เวบเหล่านี้เป็นเวบเปิด ที่เขาต้องการจะเผยแพร่ข้อมูลข่าวสารเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้อยู่แล้ว รับรองว่าไม่ผิด กม.ลิขสิทธิ์ เพราะเขาไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ ดิฉันไม่ทราบว่าคุณชยุตนับถือศาสนาอะไร แต่คุณชยุตแปลในฐานะคนกลาง ไม่ได้วิพากษ์วิจารณ์ศาสนาใดทั้งสิ้น ไม่มีข้อความใดที่กล่าวถึงศาสนาใดในทางไม่ดี และยังอ้างอิงมาจากข้อเขียนของคนอื่น ซึ่งไม่ได้เป็นความคิดเห็นของผู้แปลนะคะ และกระทู้นี้ก็คงไม่เหมือนบล๊อก ที่จะสามารถไปทำธุรกิจเก็บค่าโฆษณาได้ สรุปว่า เสียแรงมาแปลเป็นธรรมทาน เพื่อมนุษย์โลก โดยเฉพาะคนไทย ให้ได้รับข่าวสารเกี่ยวกับมนุษย์ต่างดาว อย่างทั่วถึง เท่านั้นเองค่ะ และคุณชยุตก็ได้อ้างถึงที่มาที่ไปทุกครั้ง เวลาแปล เพื่อให้เราไปค้นคว้าเพิ่มเติมได้ หรือเพื่ออ้างอิงได้ นั่นแหละค่ะ

5. พลอยรุ้ง

มาช่วยอัพค่ะ ตกไปอยู่ไหนล่ะเนี่ย

6. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    อ่านยังไม่จบค่ะ แต่ทฤษฏีโลกกลับหัวลง น่าจะมาจากอิทธิพลของดาวดวงนี้ค่ะ

สุกสว่างใกล้โลกเข้ามาทุกทีแล้วค่ะ รูปนี้ไม่ทราบว่าถ่ายเหมือนเก็บไว้เมื่อไหร่

แต่ ชัดเจน แจ่มแจ๋วมากๆ ไม่ใช่ฝีมือของพวกสมัครเล่น

Flickr Photo Download: niribu

7. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขออภัยท่านที่ตามอ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ

ที่ผมปล่อยให้กระทู้นี้ตกไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่า
    มันได้ทำหน้าที่ของมันค่อนข้างสมบุรณ์แล้ว

ตั้งแต่เริ่มเรื่อง จนมาถึงสถานการณ์ล่าสุดเลย

และผมก็ตั้งใจว่า เรื่องที่จะเอามาโพสต์ในกระทู้นี้ต่ออีก
    ก็เหลือแค่คอยตาม update สถานการณ์ล่าสุด
    ที่จะถูกสื่อสารมาจากรูปธรรมชีวิตต่างมิติทั้งหลายเท่านั้นเองครับ

ผมจะเลือกดูว่า ข้อความไหนน่ารู้ และน่าสนใจ ผมก็จะเอาแปลให้
    และโพสต์ update ไปเรื่อยๆหนะนะครับ ไม่มีกำหนดสิ้นสุด

เพราะว่าผู้สื่อสารมา ก็สื่อสารมาทุกๆเดือน ไม่มีกำหนดสิ้นสุดเหมือนกันครับ

รออ่านต่อไปเรื่อยๆนะครับ เดี๋ยวผมจะคอย update ให้ประมาณเดือนละครั้งครับ

ชยุต

8. Yurichan

Yurichan Active Member

กลุ่มเมฆเรืองแสง หรือสีรุ้ง เห็นได้บ่อยครับ ผมเคยเห็นช่วงเย็น ในวันที่มีเมฆฝน ประปราย ทางทิศตะวันตก ก่ิอนพระอาทิตย์ตก

ปรากฎการณ์ 'เมฆสีรุ้ง' มีชื่อเรียกทั่วไปว่า irridescent clouds ภาษาทางวิทยาศาสตร์ เรียกว่า Irisation คือมันเป็นการเกิดสีบนเมฆ ต่างหากจาก ทรงกลดแบบที่เรียกว่า โคโรน่า

พวกเฮโลกับโคโรน่านี่เป็นวงกลมอยู่ใกล้แหล่งกำเนิดแสงคือ ดวงอาทิตย์ หรือดวงจันทร์ โคโรน่า จะเป็นวงรัศมีประมาณไม่เกิน ๑๐ องศา(นับจากขอบฟ้าด้านหนึ่งไปด้านตรงข้ามเป็น ๑๘๐ องศา) ส่วน เฮโล จะเป็นวงรัศมี ๒๒ หรือ ๔๕ องศา อันมาจากความแตกต่างของมุมหักเหของแสง

ส่วน Irisation นั้น ไม่เป็นวง เป็นแต้มบนเมฆ และจะอยู่ห่างจากดวงอาทิตย์ ประมาณ ๕-๔๕ องศา จะเป็นสีอะไรก็ได้ แล้วแต่ขนาดของเม็ดน้ำ และระยะห่างระหว่างเม็ด เช่น ถ้าเม็ดน้ำอยู่ใกล้กันกว่าความยาวของคลื่นแสง(สีนั้นๆ) มันก็จะโอเว่อร์แล็พ(นึกภาษาไทยไม่ทันค่ะ ขออภัย)กัน

แล้วทำให้ออกเหลือบๆดูเป็นสีแบบ metalic แต่บางครั้งจะเห็นเป็นแถบสีอย่างชัดเจนตามส่วนขอบของเมฆ ถ้าปรากฏการณ์นี้อยู่ใกล้ๆกับดวงอาทิตย์ มันก็คล้ายๆกับปรากฏการณ์ ทรงกลด นั่นแหละค่ะ แต่มันเกี่ยวข้องเฉพาะหยดน้ำในก้อนเมฆ ไม่ใช่หยดน้ำในอากาศทั่วไป(ซึ่งแห้งกว่า เลยไม่เห็นเป็นทรงกลดจริงๆ) เห็นเค้าว่า โดยทั่วไป เรามักจะเห็นเป็นสีม่วง กับสีชมพู คลื่นเมื่อมันหักเหแบบ diffraction ออกมาแล้ว

มันก็ยังทำการ interference กันอีก แล้วแต่ว่าจะเป็น order ไหนของ interference เราดูได้จากสีของมันค่ะ แล้วก็ยังบอกลักษณะทางกายภาพได้ด้วยว่า หยดน้ำเล็กๆพวกนี้ มัน uniform (คือความเท่าๆกันของขนาดในกลุ่มหยดน้ำเหล่านี้) แค่ไหน หรือกำลังฟอร์มตัวขึ้นมา หรือกำลังระเหยไปอีก

... ยังไม่ค่อยมีการศึกษาเกี่ยวกับ meteorological optics กันมากเท่าไหร่ นักอุตุนิยมวิทยาส่วนใหญ่เชื่อกันว่ามันไม่ได้ช่วยการพยากรณ์อากาศอะไร เลยไม่ค่อยมีคนค้นคว้าเรื่องนี้มากค่ะ สาขาวิชานี้ เพิ่งมีคนเขียนหนังสือกันจริงๆ จังๆ ไม่มากเลยค่ะ ถ้าสนใจจริงๆ ขอแนะนำหนังสือชื่อ Sunsets, Twilights and evening skies โดย Aden & Marjorie Meinel ท่านทั้งสองได้ศึกษาด้วยตัวเอง และเป็นผู้บุกเบิกสาชาวิชานี้ท่านหนึ่ง Aden Meinel นั้น เป็นนักดาราศาสตร์คนสำคัญ ที่ออกแบบกล้องดูดาวสำคัญๆของโลกไว้มาก ที่สำคัญก็คือกล้อง Keck Telescope โดยเฉพาะส่วนที่เป็น interferrometry น่ะค่ะ ทั้งสองท่านมีบ้านอยู่ในทะเลทรายในรัฐอริโซน่า และเป็นผู้บุกเบิกการสังเกตการณ์ที่บอกให้ทราบว่ามี ภูเขาไฟระเบิด จากสีท้องฟ้าตอนตะวันตกดินน่ะค่ะ หนังสือเล่มนี้เล่าเรื่องปรากฏการณ์ทางแสงบนท้องฟ้าไว้มากเลย แต่ไม่มีเรื่อง irisation หรอกค่ะ แฮ่ะๆ ...

... บางครั้งเค้าก็เรียกว่า Mother-of-Pearls clouds คือแบบที่ว่าข้างบนว่ามันเป็นสีแบบเมทาลิค คือออกเหลือบๆค่ะค่ะ คนเลยเรียกว่า เมฆลายมุข เพราะมันเหลือบเหมือนด้านในของหอยไข่มุขน่ะค่ะ อ้อ คำว่า irisation มีรากศัพท์จากคำว่า Iris ในภาษากรีก เป็นเทพธิดาแห่งรุ้งน่ะค่ะ เลยเอามาเรียกเพราะสีมันเป็นสีรุ้งไงคะ

ข้อมูลจาก http://sci4fun.com/cloud/cloud.html

9. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

10. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เพิ่งเข้ามาวันนี้
    ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญคุณชยุตด้วยค่ะ
    ภาษาสละสลวย และวิริยะมากจริงๆ
    กระโจนอ่านไปราว ๑๖ หน้ายังเหนื่อยเลย
    วันหลังค่อยแชร์ความเห็นนะคะ ขอพักหายใจก่อน...

เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องจริง
    เพราะที่งานวิทยาศาสตร์ทางจิตเมื่อเดือนธันวาได้เจอมนุษย์ท่านหนึ่งมาที่บู๊ท อ.ดร. เทพนม
    มาแนะนำตัวว่าท่านเป็นมนุษย์ต่างดาว
    มีรูปถ่ายออร่ามาให้ดูด้วยแน่ะ บอกว่าถ่ายตอนเข้าสมาธิ ขระนั้นหยุดหายใจไปกิ๊กหนึ่ง
    ภาพถ่ายออร่าจากบ้านอ. สถิตย์ธรรมโชว์ภาพสีรุ้งบังหน้าบุคคลผู้นั้น
    แต่ที่แหวกสีรุ้งออกมาเป็นหน้าสัตว์เลื้อยคลานโบราณ...

วันนี้เห็นรูปเซารอน (โพสต์ ๔๘) เลยรู้ว่า เจอฝ่ายดำตัวเป็นๆ ในร่างมนุษย์เข้าแล้ว
    เกือบติดกับแล้วไหมล่ะ
    แล้วเชื่อไหมว่าเซารอนมาในเพศนักบวช..

เรื่องจริงยิ่งกว่านิยาย...
    ถ้าระบบไม่พามาอ่านกระทู้คุณชยุตผู้มีความเพียรวันนี้...คงพาคณะไปพบบุคคลผู้นั้นเร็วๆ นี้
    เลยเลิกทริปแล้ว..

เกือบไปแล้วไหมล่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2010
  11. sutatip_b

ลงทะเบียนขึ้นยาน transport
    จริงๆ ค่ะ แต่ไปดาวไหนไม่รู้นะคะ
    ถ้ารู้ที่หมายคุณชยุตบอกด้วยค่ะ

12. dalink

dalink เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    ปาฏิหาริย์เริ่มต้นที่จิตบริสุทธิ์ และมีกระแสสั่นสะเทือนในจิตด้วยความรัก และเมตตาค่ะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=zFhM84bIMZg&feature=related]YouTube - A Place Called Heaven[/ame]

13. sutatip_b

dalink ไปได้มาจากไหนคะ
    ใช่เลย... เมื่อเข้ามิติที่ห้า... ถ้ารอดจนป่านนั้น...

14. พลอยรุ้ง

เข้ามาติดตามค่ะ
    สวรรค์สวยจังเลยค่ะ แต่ว่าเราเป็นศาสนาพุทธ เราจะได้เห็นอะไรแบบเค้าไม๊คะ

15. sutatip_b

Same beautiful place for all who make it.

Be happy. Be good. Have faith.

เพิ่งได้คอมที่มี font ไทยจากลูก (เด็กหลับไปแล้ว)
    ข้างบนเขียนว่า

ก็เป็นสถานที่สวยงามเหมือนๆ กันสำหรับทุกคนที่ได้ไปค่ะ
    ขอเพียงแต่่ท่านมีความสุข เป็นคนดี และเชื่อมั่นในความดีค่ะ

11:07 pm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2010
  16. threeam

threeam เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool:

17. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ตอนนี้ผมกำลังไล่ลบไอ้เจ้าหัวกลมๆสีเหลืองๆที่แลบลิ้นและแทรกอยู่ในข้อความ
    ทิ้งไปอยู่นะครับ

เสร็จแล้วเดี๋ยวจะมาโพสต์เนื้อหาให้อ่านต่อครับ

........................

18. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

จะรออ่านค่ะคุณชยุทธ์

19. พลอยรุ้ง

ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบร้อนนะคะ ทำตามสบายค่ะ ยังไงก็ไม่หนีไปไหนอยู่แล้ว (ของเก่ายังอ่านไม่หมดเลยค่ะ แหะ แหะ)

20. sutatip_b

ไม่ต้องลบ โพสต์เลย
    รอไม่ไหวแย้ว....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้