การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    มาให้กำลังใจ...และดีใจจิงๆกับหลายๆท่านที่ก้าวหน้า สู้ๆ....

2. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับ

กำลังหลงทางพอดี อิอิ

3. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ นั่งเมื่อเช้า... ตี 5 กว่าๆ

สงบบ้าง คิดบ้าง เฉยๆ บ้าง แต่อดทนนั่งให้นานกว่าเดิม เพราะโดนใบเหลืองมาว่า...ไม่อดทน 555

4. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลามาตอบเลยเพราะมาตอบแต่ละครั้งต้องขั้นจิตมา ช่วงหลังงานในหน้าที่เยอะมาก

เลยไม่ค่อยได้มาเขียนมีแต่กลางคืนได้คุยกะกิ๊ก กะหนุ่มเลยได้ถามไถ่ เลยฝากตอบมาครับ

5. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    สู้กันต่อไปค่า ทุกท่าน ยินดีกับทุกท่านที่ก้าวหน้าด้วยนะค่ะ

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ บาสไม่ค่อยว่าง งานเยอะแต่ยังฝากตอบมาให้ ผมต้องขอขอบพระคุณแทนพวกเราศิษย์ทุกคนครับ พวกเราต้อง สู้ สู้ สู้ ต่อไปครับจะมากจะน้อยก็ต้องทำครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    สวดมนฆ์ บท๓ นั่งได้สงบจิตนิ่งพอสมควร ไม่มีอะไรมากครับ พิจราณาพรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตา อุทิศบุญ ขอให้ถึงพระนิพานในชาตินี้ถ้าไม่ถึงก็ขอให้ถึงซึ่งโสดาบันครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

7. visnu

นิพานค่อยเอาไว้ในอนาคตดีกว่าไหมครับขอโสดาบันในชาตินี้ยังพอเป็นไปได้ แต่ถ้าขอนิพาน

ผมกลัวจะลำบากตอนแก่นะซิครับ

8. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ว๊าวๆๆๆๆๆ จานนน มา แว้ววววว

9. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้ส่งการบ้านติ๊ดนึงนะคะ นั่งบท 3 เงียบๆเหมือนเดิม
    บางจังหวะ ก็เหมือนจะดิ่งดี แต่บางจังหวะ ก็เป็นเหนื่อยๆ
    เพลียๆ จะหลับน่ะค่ะ ช่วงนี้งานยุ่ง

แต่บางที ช่วงแผ่เมตตา หรืออุทิศกุศล อธิษฐานอยู่
    ก็วืดๆกลางคันนั่นแหละ หรือจะเหนื่อยจริงๆไม่รู้
    ถ้าวืดระหว่างทางอย่างนี้ แผ่เมตตานี้ ใช้ไม่ได้รึปล่าวคะ

แต่ที่ขำคือ ฝันว่าเหาะได้บ่อยมาก แล้วในฝันนี่
    มีพัฒนาการด้วยนะ ก่อนนั้น เหาะแบบบังคับไม่ได้
    เดี๋ยวนี้ชักคล่อง สั่ง ซ้าย-ขวา ช้า-เร็ว ได้ด้วยอะค่ะ

10. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับทุก ๆ คนที่ก้าวหน้าครับ

:cool::cool:

11. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้าน เมื่อคืนค่ะ

นั่งได้ไม่นาน เหมือนตัวโคลงเคลง จะหลับ เลยแผ่เมตตา อุทิศบุญ ก็ผิดๆ ถูกๆ ลาไปนอน...

ฝนตกหนักแบบนี้ อ.บาสจะมีแรงพอ จะด่า อุ๊ย สอนเรามั๊ยเนี่ย 555

12. kikky01

ส่งการบ้าน

หมู่นี้ เพลีย มาก ไม่ค่อยได้นั่งก่อนนอน
    แต่ก็ตื่นมาตอนเช้า ตื่นมาก็กะจะนอนต่อ ก็กลิ้งไปมา แต่ก็นอนไม่หลับ
    ก็นั่ง ไป นั่งๆ รู้สึกเหมือน นานละ เลยพอ แต่พอดูเวลา
    ไม่นานเท่าไหร่ อาการโดยทั่วไป ไม่มีไร
    แต่ดันมีอาการตอนไม่ค่อยได้นั่งมากกว่า

ยิ่งเวลาอ่านบอร์ดช่วงนี้ เหมือนมีอะไรดันจะให้ไอ บางทีก็มีอาการค้าง (เวลาไม่ได้อ่านบอร์ดก็เป็น)
    555 สงสัยจะเป็นหวัด เห้อ ไม่หายสักที

พยายามจะวางอุเบกขา(กับชีวิตประจำวัน)
    รู้สาเหตุต่าง ๆ ที่มันเกิดขึ้น ไม่ได้ใส่ใจและเอาจิตไปจับก็ดีขึ้น
    เหมือนจะได้เรื่อง แต่ก็ไม่ได้เรื่อง

จบรายงานเพียงเท่านี้จ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  13. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    เช้านี้....ฝนตก อากาศอึมครึม ขมุกขมัว ไม่สดใส...ไปทั่้ว
    ฟ้าฝนกระหน่ำ ฉ่ำใจแล้ว...เดี๋ยวก้อคงจะหอบไปลงที่อื่นต่อไปอีก
    อยากให้บรรยากาศแบบนี้...พัดผ่านหายไปเร็วๆ เน๊อะ!ว่ามั๊ยกิ๊ก??

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  14. moondance2

มาส่งการบ้านคับ

นั่งไปประมาณ เกือบ 2 ชม.

ก็จับลมหายใจ ไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ยาวสุดๆ ค่อยๆสั้นลงๆ

หายใจเข้าเย็น หายใจออกอุ่น เหมือนมี ลมเข้าออก พร้อมๆกัน

รู้สึกฟุ้งๆเลยใส่คำภาวนาไปด้วย พุทโธ 1-100 เสร็จ แผ่เมตตา

ก็ เริ่มเห็นแสงๆ แว็บๆ ค่อยๆ เริ่มจะเต็มวง ก็มองเฉยๆ

ลมหายใจแผ่วแล้ว พอเต็มวง ก็ลอย

แล้วก็มีอะไรมาอัดๆ ก็ปล่อยๆไป ขึ้นไป นั่งแบบเป๊ะๆ

อยู่พักนึง คือ ร่างกายขยับ แต่จับลมไม่รู้สึกว่ามี เลยถือวิสาสะไม่จับต่อ

พอเป๊ะๆเสร็จ ลอยไปอีกหน่อย ความตึงๆ หา่ยไป

กลายเป็นพอดีๆ นิ่งๆ อยู่อีกพัก มีแสงมาแรกๆก็เฉยๆ หลังๆก็มอง เพราะมองแล้วนิ่งดี

เหมือนมีอะไรมาดูดๆๆที่หน้าผาก หัวก็จะทิ่ม ก็เลยอยู่ในท่าเกือบทิ่มไปสะพัก

แล้วค่อยๆ ขยับกลับมาท่าเดิม ไม่ให้สมาธิตก

สะพักก็เริ่ม อยากรู้อยากลอง ส่้งจิตวิ่งไปในตัวเรา หัวใจบ้าง ปอดบ้าง วิ่งไปลำไส้บ้าง

สะพักส่งไปที่กระหม่้อมดู ก็อยู่อย่างนั้นสะพัก ก็นิ่งดี เวลาที่นิ่งๆ ตัวเราจะเล็กๆ

บางทีก็ไปนิ่งในตัว เหมือนตัวเราค่อยๆ หดลงๆ

ความจริงไม่อยากออก เหมือนมีคนมาเคาะบ้าน ใจมันก็บอกว่าไม่มีหรอก

แต่มันพะวงไปแล้ว พอดีมีเอกสารมาที่บ้าน ไม่รู้เขาจะมารับเมื่อไหร่

จำใจออกจากสมาธิมา

บางอย่างจำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง มันมีบ้างช่วง ที่มันคล้ายจะหลับ

มันไม่รู้จะพิมพ์ยังไง บางอันที่รู้สึกก็พิมพ์ไม่ถูก บางทีก็นึกไม่ออก

ส่้งแค่นี้ก่อนนะคับ

15. visnu

ดีมากๆเลยครับ ที่ทำ แต่ด้วยบางอย่างต้องมีอุปสรรค์เป็นธรรมดาครับ

16. moondance2

ขอบคุณค๊าบบ :z6

17. kikky01

บรรยากาศอึมครึม ก็แค่อากาศที่มันผันเปลี่ยนไป
    แต่ถ้าคนเราต้องมีสติ เอาธรรมะมาใช้ในชีวิตประจำวัน
    รู้จักรู้ รู้จักละ และก็รู้จักวาง
    จากท้องฟ้า หม่นหมอง ก็คงจะมีแสงสว่างมาบ้างละจ้า.......

สักวันฟ้าคงสดใส เจริญในธรรมะยิ่งๆ ขึ้นไปทุกคนนะจ๊ะ

18. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามค่ะ
    ตัดเนวะสัญญา ทำครั้งเดียวก็พอ หรือ ทำทุกครั้งที่นั่งสมาธิคะ

ส่งการบ้านค่ะ
    ตอนเช้า นั่งบทที่ 3
    สมาธิดีกว่า 3-4 วันก่อน นั่งไปเรื่อยๆ จิตเริ่มดิ่ง สงบดีพอสมควร
    รู้สึกสว่างดี ระดับสายตาขึ้นไปจะสว่างมากกว่า
    นั่งดูต่อไป เหมือนมีพวงมาลัย มีดอกกุหลาบแดงเป็นอุบะ อยู่ในมือ
    ก็ดูเฉยๆ ไม่ได้คิดอะไร ซักครู่ก็หายไป
    นั่งต่อไปจนถึงเวลาต้องเตรียมของใส่บาตร
    จึงพิจารณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์

ขอบคุณค่ะ

19. visnu

ทำทุกครั้งครับเพราะสภาวะจิต สภาวะอารมณ์ไม่เท่ากัน

20. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านบทที่ 2 จ้า
    เริ่มนั่งภาวนารู้สึกร้อนๆและอึดอัด เริ่มมีแมลงมาเกาะหน้าแว๊บเดียว เริ่มรู้สึกเจ็บที่เปลื่อกตา ก็เลยมานั่งนึกถึงเหตุที่เจ็บ ก็เพราะว่าเรามีร่างกายจึงทำให้รู้สึกเจ็บ ถ้าไม่มีร่างกายก็จะไม่มีเหตุแห่งทุกข์ อาการเจ็บก็หายไป ก็นั่งภาวนาไป ฟุ้งไป พอนึกได้ก็กลับมาภาวนาใหม่ เสร็จแล้วก็แผ่เมตตา จะรู้สึกเบาและเย็นขึ้นค่ะ เอวัง