การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ส่งการบ้านคับ

เมื่อวานอยากนั่งสมาธิมากแต่จนใจนั่งไม่ไหว

2 อาทิตย์ ที่ผ่านมาผมมีอาการปวดหลังอย่างมาก บางวันหมุนคอต้องช้าๆ

เลยขอนอนสมาธิมาส่งนะคับ

นอนไปตอนแรกกะว่าคงไม่ได้ถึงไหน ได้เท่าไหร่ก็พอ

นอนไปเรื่อยๆ ถึงช่วงที่ลมหายใจเริ่มเบาๆ ที่แรกจะขึ้นไปช่วง ลมหายใจขาดเลย

ขึ้นได้แป๊บเดียวก็ร่วง เลย อยู่ช่วงลมหายใจเบาๆ เรื่อย แบบเรื่อยๆเลยประมาณ 20 นาที แล้ว

แผ่เมตตา สะพักเหมือนมีตา 2 ดวงจ้องผม ผมก็ไ่่ม่ได้อะไร นึกถึง รูปภาพพระนารายณ์ บารายีข้างบน สะพัก หายใจ เหมือนมีไอเ็ย็นๆ จับที่หน้า แผ่วๆ

ผมพยายามทรงอารมณ์นั้นไปเรื่อยๆ ลมหายใจเบาบ้างแทบไม่มีบ้าง

เกือบชม.ได้มั้งคับ

ผมก็ค่อยๆถอนลง พอถอยมันดีด ขึ้นไปเลยอะคับ

สะพักเหมือนนอนหมุนอยู่ หมุนซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ผมพยายามทรงตัวไม่ให้หมุน

พอทรงตัวซ้ายขวาได้ มีอารมณ์แบบ เหมือนเรานอนอยู่บนไม้เล็กๆ จะร่วงซ้ายร่วงขวา

ทำนองนั้นอะไรผมพยายามทรงตัว แสงที่หน้าผากชัดเจนมาก มีไอเย็นๆ แผ่วๆ ปะที่หน้าเรื่อยๆ

ความนี้เหมือนไม่ได้อยู่บนหัวแล้ว มันเหมือนอยู่บนกระหม่อมยังไงไม่รู้

ไม่รู้ในใจคิดยังไง นึกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ต่างๆ ทีละองค์ ไปกราบท่านทีละองค์ เลย

เห็นเป็นแสงลางๆบ้าง บางท่านเห็นแต่แววตา ท่านบ้าง มีไอประหน้าเ็ย็นๆ บ้าง

ครองอยู่สะพัก ก็ ถอนออกแล้ว นอนครับ แต่นอนไม่ค่อยหลับ

มันเหมือนเรา ฝันแทบทั้งคืน รวมเวลาน่าจะเกินชั่วโมงคับ ขอส่งแค่นี้คับ

2. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญด้วยครับ สาธุ

3. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญด้วยครับ สาธุ

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับความก้าวหน้าของเพื่อนร่วมชั้นทุกคนค่ะ + อนุโมทนากับบุญทั้งหมด ทั้งมวล สาธุค่ะ

เช้านี้นั่งแค่ 10 นาที ก่อนออกมาทำงานค่ะ นั่งเฉยๆ นิ่งๆ แล้วแผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล

5. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับทุกๆท่านครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    สวดมนฆ์ บท๓ มีคิดโน่นนี่บ้างแต่ยังรู้ตัวตลอดครับ ไม่มีอาการอะไรมากครับ
    ตอนพิจราณา ปัจเวทณ์แผ่เมตตา มันข้ามไปข้ามมาขาดๆเกินๆยังไงไม่ทราบ แผ่เมตตาไปๆมา คล้ายๆว่างงครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

6. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ

เพิ่งกลับจากวัด ขอเชิญอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

1.ถวายอาหาร - ของหวาน พระสงฆ์ ที่วัดอรัญญวิเวก อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่(พระอาจารย์เปลี่ยน)

2.ถวายปัจจัย สำหรับเป็นค่าปัจจัย 4 แก่พระอาจารย์เปลี่ยน

3.ทำบุญบริจาคโลงศพ

4.ร่วมถวายปัจจัยสร้างสุขาสำหรับภิกษุ สามเณร

5.ร่วมถวายปัจจัยค่าน้ำประปา-ไฟฟ้า

และขอส่งการบ้านค่ะ
    เมื่อคืน (11 มี.ค.54) นั่งบทที่ 3
    จิตสงบพอสมควร นั่งดูไปเรื่อยๆ มีวูบบ้าง ( สงสัยจะดึกเกินไปมั๊ง)
    แต่ก็ประคองไว้ และดูไปเรื่อยๆ
    จนพอสมควรแก่เวลา จึงพิจารณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์

รวมเวลาที่นั่ง ได้ 1 ชั่วโมงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

7. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ

8. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    วันนี้ไปดูเค้าเตรียมงาน Grand Opening ที่ Metro Mall (underground นั่่นแหละค่ะ) จัดกันไป เห็นว่าจะเริ่มงานตอนบ่ายโมง วรรณนันท์อยู่ไม่ถึงบ่ายโมงเลยไม่ได้เห็นว่างานจะเร้าใจเพียงใด เห็นว่าเค้าเชิญรายการผู้หญิงถึงผู้หญิงมาด้วย วรรณนันท์นัดคนที่จะมาลงเสื้อผ้ามาดูสถานที่ ด้วยความที่ทางรถไฟฟ้าต้องการเริ่งเปิดงาน ในขณะเดียวกันก็ยังไม่ยอมอนุมัติให้เราเซ็นสัญญาเช่าซะทีเพราะเรายังไม่ได้ส่ง drawing แบบการตกแต่งห้อง และรูปสินค้าเพิ่มเติมอีก สิ่งที่เราเห็นวันนี้ห้องบางห้องก็แค่หาอะไรมาใส่ให้เต็มเท่านั้น แต่อย่างว่าทุกอย่างอยู่ที่จังหวะและโอกาส ตกลงห้องที่เล็งไว้เค้าหาคนเข้าไปแล้ว ก็คงต้องรอว่าเค้าจะอยู่ต่อหลัง 1 เดือนหรือไม่ เราไปเล็งห้องข้างๆที่ตอนแรกไม่สะดุดใจ แต่พอเค้าเปิดประตูหมด เอ้อดูดีนิ วันจันทร์เค้าจะส่ง floor plan มาให้ วรรณนันท์จะส่ง floor plan พร้อมทั้ง concept ไปให้คนช่วยทำ drawing ให้ ช่วยกันอธิษฐานส่งบุญให้เปิดทางให้สำเร็จด้วยนะคะ เอาแบบไม่ต้องให้วิ่งวุ่นลิ้นห้อยน๊า ส่วนคนที่จะมาลงของก็จะส่งรูปถ่ายสินค้ามาเพิ่มเติม (ที่ส่งไปเป็นจำนวนมากยังไม่เร้าใจเค้า เฮ้อสินค้าของจริงสวยกว่าในรูป และของๆเราดีกว่าที่ร้านอื่นๆอีกหลายๆร้านนะ แต่ต้องการบุญหนุนด่วน)

นัดน้อง daGaz น้องก็มาแล้ว แต่ไม่มีใครอื่นมาเลย ไม่ทราบว่าช่วงบ่ายมีจัดให้ละเปล่าคะอาจารย์บาส

9. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    วันนี้น้อง Lazaza โอนเงินเข้ามาร่วมบุญกับอาจารย์บาสกับบำรุงบูธ ยินดีในบุญด้วยจ้า

กองบุญ 250 บาท x 3 กอง
    บำรุงบูธ 250 บาท
    รวม 1,000 บาท

10. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    สาธุ อนุโมทนาบุญ กับพี่ๆ น้องๆ ทุกคนจ้า

วันนี้ อ.บาส กว่าจะมาที่จตุจักร ก็งานเปิดตัวเสร็จไปเรียบร้อยไปละ เลยไม่ได้นั่งใต้ดิน (ไม่มีที่นั่ง)
    ได้เจอน้อง daGaz และก็น้อง moondance2
    เดินไปนั่งคุยกันหน้าร้านภูฟ้า สักพัก แล้ว อ.บาส ก็ขอตัวไปทำงานจ้า

น้อง moondance2 ได้ร่วมทำบุญกับ อ.บาส
    อนุโมทนาบุญด้วยจ้า

จบรายงานเพียงเท่านี้จ้า

11. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    วันนี้ คุ้มที่นั่งรอครับผม ได้เจอ อ.บาส 555+

ก็ วันนี้ เหมือนเริ่มใหม่หมดเลย เริ่มนั่งบท 1 ใหม่ เป๊ะๆ

ช่วงแรก ก็ ไม่นิ่ง อึดอัด ซัก 60 70 เริ่มโล่งๆ เบาๆ นิ่งๆ

ก็ประคองตรงจุดนั้นไปในช่วง พุทโธต่อ จน มาหลุดราวๆ50 60 เพราะมีเสียงประตูปิดเสียงดัง แล้วก็ ประคองใหม่ราวๆ80

ช่วงเกษา หลุดช่วงกลางๆ แล้วพยายามเร่งคำภาวนา เร่งไป ก็ โล่งดี พอผ่อน เหมือนสะดุดครับ

แล้วก็ พุทโธต่อ ก็ เรื่อยๆ ประคองไปครับ โล่งๆดีแล้วก็ แผ่เมตตา

ทีนี้ แผ่เมตตา ยังไงดีอ่ะครับ ฮ่าๆ ไม่เคยแผ่ระหว่างนั่งจริงๆอ่ะครับ

แล้วก็นั่งนิ่งๆ ก็จากไม่นิ่ง เป็น โล่งๆ เบาๆ นิ่งๆ ไปเรื่อยๆ ซักพักจนเริ่มกังวลเรื่องเวลา ก็เลย ผ่อนออกมา แผ่เมตตา จบครับ

ส่วนตัว เทียบกับของเมื่อวาน วันนี้นั่งดีกว่าเยอะ เหมือนตัดที่ยำๆรวมๆกันออกไปด้วยมั่งครับ??

12. moondance2

ได้ร่วมทำบุญกับ อ.บาส 1000 บาท นะคับ

กองไหนแล้วแต่ อ. จัดสรร คับ

13. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

14. noolegza

ส่งการบ้านเมื่อคืนครับ ยังนั่งบทที่ 3 อย่างต่อเนื่อง คับ
    ตอนแรกตั้งใจ ตั้งสติให้รู้รอบ แจ่มใส . . .แต่พอนั่งๆไป เหมือนวงสติมันหดแคบเข้าๆ
    จากวงใหญ่ รู้นอก รู้ใน . . .หดเข้าๆ กลายเป็นไม่รู้สึกตัว
    ก็ต้องตั้งสติใหม่. . .วนกลับไป กลับมา วงใหญ่ๆ หดลงๆ . .หาย วงใหญ่ หดลงๆ..หาย
    555 . .เฮ้ออ

15. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ
    บทที่ 1 ของวันเสาร์
    พอเริ่มช่วงนับ 1-100
    ก็เริ่มปวดขาเลย และก็ปวดตลอดไปจนถึงช่วงจบ พุทโธ 1-100
    สังเกตอะไรไม่ได้มากเพราะปวดขาตลอดการนั่ง

เมื่อคืนตอนแรกไม่ได้นั่ง พอตอนตี 2 ครึ่งถึง ตี 3
    จิ้งจกมันร้องดังชมัด เรานอนต่อ จิ้งจกก็ยังร้องอีก
    เมื่อก่อนก็เฉยๆ นอนต่อ แต่เมื่อคืนลองลุกขึ้นมาอาบน้ำ
    แล้วก็นั่งตอนตีสาม แต่ก็จับความรู้สึกอะไรไม่ค่อยได้ครับ
    นั่งได้ประมาณ ชั่วโมงกว่าๆแล้วก็นอนต่อ
    ตอนนั่งเรอตลอดช่วงเวลาการนั่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2011
  16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    พยายามตัดวิชาเดิม ความรู้สึกเดิมออกนะครับ เถึงมันจะน่าเบื่อแต่มันก็เป็นทางที่จะได้อะไรดีๆเข้ามาเยอะครับ

17. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ตั้งใจนั่งไปก่อนครับ...............

18. noolegza

ขออนุญาติคับพี่. .ตัดวิชาเดิม ความรู้สึกเดิม ทำยังไงคับ ..เพราะไม่ได้มีวิชาไรเลย T^T
    ตอนนี้นั่งตามบท 3 ดูจิตอย่างเดีียวเลยคับ . . .

19. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ขยายความครับ
    อ่านมามาก รู้มาแยะ พอทำแล้วมันจะเอาไปรวมกับที่อ่านมารู้มา
    เดี๋ยวเหมือนบ้าง ไม่เหมือนบ้าง ความอยากมันมี ความสงสัยมันเกิด
    ให้ทนทำตาม แนวที่แนะไว้ครับ (ทำแบบโง่ๆ จะไปได้ไวครับ)

** รับรองผลครับ เพราะผมพามาลองแล้ว เค้าทำได้จริง :cool:

20. moondance2

วันนี้ส่งการบ้าน

นั่งไป สวดมนต์เสร็จแล้ว ภาวนา 2 3 คำ ก็ ลงไป

ไปที่เดิม ที่ ไม่ค่อยมีลมหายใจ หรือมีแบบ แผ่วๆ

เลยลองลงมา มันก็ดีดขึ้นไปแต่คราวนี้ขึ้นค่อยๆขึ้นแบบเบาๆ

เกือบจะขึ้นไปนั่งที่กระหม่อมเหมือนเดิม แ่ต่ถอนลงมาก่อน

แผ่เมตตาแล้วค่อยๆถอนลงคับ

พอดีซักผ้าไว้ กลัวยาวครับ ส่งแค่นี้ครับ อ.