การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ยินดีในบุญกันทั่วหน้าจ้า............

2. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

นานๆมาส่งการบ้านค่ะ น่าจะอยู่พวกที่ 4 ด้วยคนประเภทไปไม่ถึงไหนเลย 555
    เมื่อเช้านั่งบทที่ 2 นับไปนับมาเผลอไปไหนก็ไม่รู้ พอรู้ตัวก็กลับมามั่วนับต่อ ภาวนาวาโยพอถึง 99 รู้สึกเหมือนมีเข็มมาแทงจิ๊ดๆที่แขน แป๊บเดียวก็หาย ภาวนาอาโปรู้สึกร้อนที่หน้า ตอนสุดท้ายแผ่เมตตาก็สงบดีค่ะ

3. fevernova

fevernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ยินดีในบุญด้วยครับบบ

4. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    GOOD GRACIOUS. ANUMOTANAjaah

5. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับ อ.บาส ที่มีคนร่วมบุญเยอะ...บุญหนักด้วย อนุโมทนากับทุกท่า่นที่ร่วมทำบุญนะคะ :d

รอพี่รวยก่อนนะ แล้วจะจัดหนักให้ 555

ส่งการบ้าน
    เมื่อคืน...จำไม่ได้แล้ว อ้อ...ประมาณว่า ไม่แน่ใจ ว่าเอ..ฉันวูบ หรือฉันหลับ เลยไปนอนค่ะ 555

รอบเช้า นั่งแค่ 15 นาที เหมือนเกือบจะดี 555

6. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ขอให้ผู้ที่มีจิตศรัทธาทุกท่าน ถึงในสุขที่หมายไว้ สมประสงค์เหนือความคาดหมาย ห่างไกลอวิชาใดๆ

เจริญด้วยสิ่งที่ถูก อันสมควรถึงพร้อม สู่พระนิพานในอนาคตกาลเบื้องหน้าโน้นเทอด

7. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณค่ะอาจารย์ ต้องรีบทำกองบุญสะแล้ว หลายปีมานี้พยายามไม่ทำบาปเพิ่ม
    ยอมรับวิบาก แต่ทำกำแพงบุญกันไว้ก่อน แหะๆ(ไม่กลัวนะเนียะ)

ยินดีในบุญทุกท่านทั้งที่ร่วมบุญกับอาจารย์บาส ทั้งช่วยเรื่องค่าเช่าบูทนะคะ:cool:

ลุกมานั่งตอนตี4อีกแล้ว แม้ว่าจะไม่ดิ่งนาน แต่ก็ยื้อให้ครบ50นาที
    (บวกกับสวดมนต์ อุทิศบุญก็ครบชั่วโมง)

กลับไปนอนต่อตอนตี5 ยังไม่ทันหลับก็เกิดอาการเหมือนผีอำ ถ้าเป็นสมัยก่อน
    จะรู้สึกแน่นๆ แต่คราวนี้ขณะหลับตา ก็เห็นเป็นแสง มีเส้นดำๆ มองไม่ออกว่าอะไร
    คิดว่าทำไงดีล่ะอาจารย์กะลองใช้ลูกบอลพลัง ก็ไปยึดติดกับร่างกายที่ขยับไม่ได้
    เลยใช้ไม้เดิม อุทิศบุญ ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์จงบัญดาลบุญให้
    กับผู้ปรากฏตัวให้ข้าได้เห็น จากนั้นแสงที่ว่าก็หายไปซะเฉยๆ
    ไม่รู้สึกแน่นเลย เร็วได้ใจ ความรู้สึกไม่ได้กลัว แต่ว่าตอนนั้นอึดอัดมากๆ
    ก็เป็นประสบการณ์ใหม่ๆหลังจากเริ่มนั่งกัมมัฐฐานมาค่ะ

8. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    สาธุ ขอให้สมพรตามนั้น มารับพรด้วยคนค่ะ

9. visnu

แหม่...มีแต่คนมาโมทนาบุญนะครับไม่ต้องกลัวนะครับ แล้วเจ้ากรรมเค้าก็ไปจากเราครับ

10. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    มารับพรด้วยครับ (deejai)

11. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ บาส ผมมาขอรับพรด้วยคนครับ
    ยินดีในบุญกับทุกๆท่านครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    ยังเหมือนเดิมครับ ไม่รู้ว่าจะรายงานยังไง ได้แต่ สู้ๆ ทุกวันครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

12. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

สาธุ ขอให้สิ่งที่ข้าพเจ้าหวังไว้ ได้สำเร็จ มีโอกาสรับใช้ประเทศชาติด้วยเถิด

13. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    มาส่งการบ้านดีกว่า

แฮะๆ เมื่ือคืนเพลียจัด หลับยาวเลย มะได้นั่งอ่ะ
    แต่ดันมาตื่นสักประมาณ ตี 3 ได้ ก็นะ ตามระเบียบ นอนต่ออีกหน่อย
    ก็ดันตืี่่นมาอีก ตี 4 ได้มั้ง ใจคิด อ่ะ สงสัยจะให้นั่ง ก็นั่งสักหน่อยละกัน
    น่าจะเกือบตี 5 ก็นอนต่อไป

ทีนี้ ฝันอีกละ 555
    ประมาณว่าไปที่บ้านตา(อยุธยา)
    ก็นั่งตรงหน้าระเบียง หางตาเห็นเด็กผุ้ชายคนนึง กำลังซนเลย ปีนอยู่หน้าบ้าน แบบไม่ได้สนใจไร
    ก็เดินหันหลังเ้ข้าประตูบ้านกลับไป แล้วได้ิยินเสียงเด็กคนนั้นตะโกนมาบอกประมาณว่า ไหนว่าไม่กลัวไง
    ก็เดินไปตรงหน้าต่าง เด็กคนนั้นก็โผล่มาอีก ในใจไม่ได้รู้สึกกลัวอะไร คิดแค่ว่าสงสัยจะขอส่วนบุญ ก็ให้ไป เด็กคนนั้นก็เหมือนดีใจที่ได้รับ แล้วก็ไป
    ทีนี้ เดินเข้ามาในตัวบ้าน จะมีโซฟา ก็เห็นมีคนแ่กๆ คนนึงนั่งอยู่
    แต่นุ่งโจงกระเบน แบบคนโบราณ ไอ้เราคิดว่าสงสัยจะขอแค่ เลยแผ่ให้ไป แล้วก็บอกไปซะ ยายคนนั้นก็บอกว่า เราอยู่นี้มานานเราไม่ไป
    ก็เลยเดินจะไปหลังบ้าน ก็เห็นคนเดินสวนไปอีก ทีนี้ตื่นเลย เหอะๆ แล้วว่าจะนอนต่อ ก็ได้แต่กลิ้งๆ ไปมา

ตอนเช้าเลยคุยกับแม่ ถามนั่นถามนี้ แล้วก็ถามเค้าว่าที่บ้านตา เคยมีคนตายไหม
    แม่บอกมี 2 คน แล้วก็เลยถามอีกว่าไม่มีเด็กผู้ชายเหรอ แม่บอกมี
    ฟังทีแรกขนลุกเลย แม่ถามว่าฝันเหรอ ก็ไม่ได้บอกไรแม่ กลัวว่าแม่จะกลัว
    เลยบอกแม่ไปว่า เวลาทำบุญ อุทิศบุญให้เค้าบ้าง

มานั่งคิด ว่าจิตเราไปจับที่บ้านตาเหรอ ก็ไม่ใช่
    แต่ก็ฝันอะนะ เป็นตุเป็นตะเลย

14. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    สาธุครับ อ.บาส

สอบเสร็จละ เสาร์น่าจะได้ไป โปรเจคก็น่าจะได้มั่งนะครับ

จะได้นั่งดีๆละ

15. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับพี่บาส

ไอ้ที่แน่นๆ จากกระทู้เล่าก่อนนอน มาเจอ พรตรงนี้ หลุดกระเด็นหมดเลย
    เย็นเยือก บรื๋ออ น้ำตาจะไหล :cool:

16. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอให้ผู้ที่มีจิตศรัทธาทุกท่าน ถึงในสุขที่หมายไว้ สมประสงค์เหนือความคาดหมาย ห่างไกลอวิชาใดๆ

เจริญด้วยสิ่งที่ถูก อันสมควรถึงพร้อม สู่พระนิพานในอนาคตกาลเบื้องหน้าโน้นเทอด
    ขอพรนี้ได้เกิดกับข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ สาธุ ค่ะ

17. ปราณ

ปราณ เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009

สาธุค่ะอาจารย์ ขอรับพรนี้ด้วยค่ะ

18. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านค่ะ

เมื่อคืน ตี 1 กว่า ค่อนข้างนิ่ง แต่ก็มีคิด โน่น นี่ คิดจนน้ำตาไหล...เลยลาไปนอน

ช่วงพลีกรรมนี่ มีโดนทดสอบอะไรด้วยมั๊ยค่ะ

19. visnu

โดนสอบเรื่องความรัก ความคิดถึง คนึงหา

20. เ่ต่าโบราณ

พี่ไม่ผ่าน ใช่มั๊ย 555

พยายามบอกจระเข้ให้ว่ายน้ำ แต่ตัวเองจมซะงั้น 555 แย่จัง[Embarrass (ว่ายน้ำไม่เป็น แล้วยังไปสอนเค้าอีก 555)