การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    พี่พลังไฟมาแล้ว
    รบกวนพี่ตรวจให้ผมด้วยครับ

เมื่อคืนนั่งประมาณ สองทุ่มครึ่ง พร้อมกับแม่
    แต่คุยกันว่า ถ้าใครจะออกสมาธิก่อน ก็ออกได้เลย ไม่ต้องเรียกอีกคนครับ
    ผมก็นั่งบทที่ 1
    นั่ง 1- 100 มีฟุ้งซ่านนิดหน่อย ครับ นับได้ครบ
    พุธโธ 1-100 สงบดีครับ นับได้เรื่อยๆ
    เกศา โลมา เร่งแล้วก็ไม่มีอาการใดๆครับ ก็เห็นว่าเร่ง ก็ดูไปเรื่อยๆ ครับ
    พุทโธ 1-100 สงบดีครับ ปกติ ไม่มีอาการหรือเห็นอะไร
    แผ่เมตตา แล้วก็นั่งปล่อยจิตนิ่งๆ สงบดีครับ
    สักพักนึงก็ แผ่เมตตาอีกรอบ ปัจจเวก และออกจากสมาธิ
    รวมเวลาประมาณ 45 นาที

วันนี้ตอนเช้าตีห้า นั่งอีกรอบ นั่งบทที่ 2 ครับ
    จุดเทียน
    พุทโธ 1-100 สงบดีครับ รู้สึกตอนเช้าตื่นมานั่ง จะสงบ นิ่งมากๆ
    เตโช 1-100 ภาวนานับไปเรื่อยๆ มีหลุดนับเลขนิดหน่อย ครับ แต่ไม่มีอาการใดๆ
    พุทโธ 1-20 ต่อด้วย วาโย ภาวนาไปเรื่อยๆครับ สงบดี นิ่งๆ
    พุทโธ 1-20 ต่อด้วย อาโป ภาวนาไปเรื่อยๆ ไม่มีอาการอะไรครับ สงบ ตามนับไปเรื่อยๆ
    พุทโธ 1-20 ต่อด้วย ปฐวี สงบเหมือนเดิมครับ ภาวนาไปเรื่อยๆ นับมีหลุดบ้างนิดหน่อยครับ
    พุทโธ 1-100 สงบดีครับ นิ่งๆ ปกติ
    ภาวนา เตโช วาโย อาโป ปฐวี ไปเรื่อย จนหายเอง แล้วก็ปล่อยจิตนิ่งๆ
    สงบๆ สบายๆ สักพักใหญ่ๆครับ แล้วค่อย แผ่เมตตา ปัจจเวก ออกจากสมาธิ
    รวมแล้วประมาณ 1 ชั่วโมง 15 นาที

ของผมไม่ค่อยมีอาการอะไรแปลกๆ ครับ อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ
    หรือว่าเข้าสมาธิยังไม่ลึกครับ

รบกวนพี่พลังไฟ ตรวจให้ทีครับ ขอบคุณครับ

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เฮ้...................

3. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีอยู่แล้ว
    เหมือนพี่เลย
    เมื่อคีน เลย ตีสามครึ่งไป สามนาที ปรกติ จะตื่น ตีสามครึ่ง
    ไม่รู้ เสียงนาฬิกาปลุก ยี่ห้ออะไร มาปลุก
    ซึ่งที่บ้านไม่มี
    ก็ขอบคุณ เสียงนั้น
    ดีแล้วที่ ไม่ยึดติด

4. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ฮ่าๆๆ พี่บาส มีมือฝา แล้ววว . .เดี๋ยวรอผมหาการบ้านก่อนคับ
    ยังไม่รู้ว่าจะส่งอะไรเรยเนี่ยย . . >_<

5. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนจ้า..
    อย่างที่พี่พลังไฟบอก

เรือเราเล็ก ไม้พายเล็ก ก็พายไปตามสภาพ เดียวก็ถีงฝั่ง
    อยากจะเป็นเรือใหญ่ แต่ไม้พายเท่าเดิม มันจะมีประโยชน์อะไร

ยังมี พี่ๆ เืพื่อนๆ น้องๆ คอยเป็นกำลังใจ
    ดูแล้วบ้านนี้ดูอบอุ่นจัง

ตั้งใจ มุ่งมั่น อะไรที่มันผ่านไปแล้วก็ให้ผ่านไป เรามาทำปัจจุบันให้ดีที่สุดดีกว่า

พี่บาสเคยบอก ดู รู้ ละวาง คำนี้ใช้ได้ตลอดเลยคะ

สู้ ๆ ต่อไปคะ :VO

6. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ส่งการบ้านค่ะ

กลัวว่าพื้นไม่แน่น เลยไปฝึกบทที่2 กับลูกสาวค่ะ น้องเขานำก่อน งานแยะกลับมาคุยๆแล้วก็หลับ
    ลุกอาบน้ำ สดชื่นแล้วเริ่มเลย แต่ละองค์ภาวนาต้องบังคับตัวเองให้ครบ 100 คั่นด้วยพุทโธ 20
    ช่วงพุทโธจะเป็นช่วงที่สบายที่สุด แต่มาตกม้าตายที่ตอนท้าย ลุกๆนั่งๆ ชดเชยโดยการหลับ
    พร้อมพุทโธ แต่จำความฝันไม่ได้ค่ะ
    พักนี้งานหน้าจอเยอะ ปวดหลัง คืนก่อนปวดหลังมากๆ แต่ก็ทน คืนที่ผ่านมา น้อยลงแล้วค่ะ
    ตั้งแต่นั่งมา สิ่งที่เห็นชัดเจนคือ เราสามารถนั่งขัดสมาธิได้แล้ว แต่ซ้ายทับขวาก่อน ลองเอา
    ขวาทับซ้ายมั่ง ก็ทำได้แบบน่าแปลกใจ สมัยก่อนนั่งปั๊บขาขวาจะตั้ง45องศาเลย คงเหมือนพวกโยคะ ทำเรื่อยๆก็ดีขึ้น
    ก่อนหน้านี้ซัก2-3คืน ถึงเวลานั่งแต่ยังไม่ได้นั่ง หน้าผากขยุกขยิก(เหมือนคิ้วกระตุก)

ส่วนเจ้าตัวเล็ก เขาก็ว่านับ 100แยะ แต่ก็ก็นั่งจนจบ บอกว่าทำได้ แต่ตอนเร่งองค์ภาวนา เขามึนหัว อึดอัด
    บางอย่างเราตอบไม่ได้ กลัวผิด คงต้องมาถามอาจารย์บาส พี่พลังไฟเอาค่ะ

ยินดีด้วยค่ะพี่พลังไฟ ตรวจการบ้าน ยิ่งเก่งไปเรื่อยๆ อาจารย์บาสนี่รีบหาตัวแทนไปไหนคะ
    อยู่ต่อ กระตุ้นลูกศิษย์ก่อนเนาะ

7. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    มีบุญมาฝากครับ เมื่อเช้าไปบริจาคเลือดมา หลังจากเว้นซะหลายเดือน
    อานิสงฆ์การบริจาคเลือดมีอะไรบ้าง ใครพอทราบไม๊คับ

8. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    จะแสดงความยินดีกับใครก่อนดี ระหว่างอ.บาส กับคุณพลังไฟ เอาเป็นว่ายินดีด้วยนะคะ
    กระทู้คึกคัก บรรยากาศอบอุ่นน่าอยู่จัง
    ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนนะคะ

9. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
  10. visnu

คึกคักครับ จะได้เป็นอีกสังคมธรรมะ เป็นกองทัพธรรมที่จะไปสานต่อพุทธศาสนาต่อไปครับ

11. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ยินดีด้วยกะความสำเร็จของพี่พลังไฟด้วยค้า... ของข้าเจ้าขอสารภาพก่อนเลย กลับตจว. ไปทำบุญส่งตายายที่ทางใต้ เลยไม่ได้นั่งซะ 1 อาทิตย์เต็มๆ

เมื่อคืนเริ่มนั่งใหม่ ยังต่อยอดของเดิมที่นั่งอยู่ในบท3. นั่งไปประมาณเกือบชั่วโมง นึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว ยังได้อยู่นิดนึง แต่ก็สู้ช่วงที่นั่งบ่อยๆในทุกๆวันไม่ได้ เลยรู้เลยว่าต่อไปเราจะต้องทำยังไง ปรับตัวเองยังไงให้ถึงฝันได้เร็วขึ้น เหมือนเป็นมือใหม่หัดขับเลย แรกๆคงต้องอาศัยชั่วโมงบินเยอะๆก่อน เอาให้คล่องตัว ให้ชำนาญ ถึงเวลาจะได้ไปได้เร็วขึ้น

แล้วจะมาส่งการบ้านต้อนรับอาจารย์คนใหม่นะคะ... เออ อาทิตย์นี้คงได้เจอกันเนอะ ..

12. พลังไฟ

ปกติอยู่แล้ว
    ทำต่อไป ในบทที่สอง
    แบบอย่าอยาก
    ทำจนรู้สึกว่า หายอยาก ของดีจะโผล่มาเอง

เป็นช่วงของ การปรับ ธาตุให้มีพลัง
    คือพลัง เตโช วาโย อาโป ปฐวี จะสะเทือนไปเขามาในกาย
    จนเรารับรู้ได้

13. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่มอบให้ จะพยายามต่อไปค่ะ

14. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับพี่พลังไฟ เดี๋ยวเน้นบทที่ 2 สลับกับบทที่ 1
    ทำไปเรื่อยๆ ให้หายอยากครับ
    ไว้ถ้ามีการบ้านเพิ่มเติม จะมาส่งในนี้นะครับ

15. visnu

ครับทำได้ดีมากสุดยอดครับ ในบางอย่างคนที่เคยเห็นผมตรวจการบ้าน มาเจอพี่พลังไฟตรวจบ้างอาจดู เหมือนเปลี่ยนไปบ้าง

ต้องบอกไว้ตรงนี้เลยว่า ไม่ได้ต่างกันในจิตแต่ แต่งอยู่นิดนึงเวลาผมตรงบรรทัดฐานผมอยู่ตรงฤิทธิ

ขอพี่พลังไฟเป็นการหลุดพ้นและมุ่งหมายให้ผู้อื่นพ้นทุกมองได้จาก การสอน หลายอย่างพูดน้อยกว่าผมแต่ตรงเป้า

เป็นอย่างนี้จริงๆครับผู้ที่ฝึกเยอะๆ มากเข้าพอปัญญาเปิดจะพูดน้อยไม่ไร้สาระ ลองสังเกตุเวลาไปหาพระปฏิบัติ

เวลาถามอะไรท่านจะบอก อยู่ไม่กี่คำ บางที่ถ้าไม่ใส่ใจก็ไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร เนี่ยและครับ เป็นผลของการพิจรณาในสมาธิ

เมื่อชีวิตขาดการพิจรณา ก็จะปล่อยทุกอย่าให้ผ่านไปเฉยๆ แต่ถ้ารู้จักพิจรณาแล้วคำพูดเพียงคำเดียวสามารถนำมาคิดพิจรณา

ได้ประโยชน์มากมายครับ

มีคนเคยถามผมว่าจะเอาฤิทธิไปเพื่ออะไรเพราะไม่ใช่ทางแห่งการพ้นทุก ผมบอกได้เลยว่าจำเป็นเพราะ

คำสอนหรือพระธรรมหลายๆอย่างผ่านการเวลามานาน เราจะใช่อะไรไปพิสูจน์ จะใช้อะไรไปขัดกลอง

และจะใช้อะไรแปลคำสอนเพื่อให้เข้าในในความหมาเหล่านั้น ก็ต้องใช้สิ่งนี้

16. อนัตตายา

อนัตตายา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณศิษย์พี่พลังไฟที่ตรวจการบ้านให้หนู ต่อไปหนูจะเรียกศิษย์พี่ว่าอาจารย์อีกท่านนะค่ะ พอเห็นอาจารย์ตรวจการบ้านของตัวเอง ก็เกิดกำลังใจฮึกเฮิมเลยไปนั่งสมาธิอีกรอบค่ะ

17. พลังไฟ

ขอเป็นแค่ศิษย์พี่ เท่านั้น ห้ามเรียกอาจารย์เด็ดขาด
    เรามีอาจารย์ visnu เพียงคนเดียว
    พี่เป็นแค่ขาจร มาเมื่อเวลา ที่อาจารย์ไม่ว่าง
    พี่มาเพื่อศีกษากับอาจารย์
    ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ

18. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    แฮ่... พี่พลังไฟเย็นๆ อย่างจารย์ว่าจริงด้วย
    รู้สึกเหมือนคุยกะพระเลยอะค่ะ

พี่คะ จะเรือน้อยเรือใหญ่ ก็ยังไม่รู้เลยอะค่ะ
    หรือว่าลอยคอเท้งเต้งอยู่กลางทะเลก็ไม่รู้

ปัญหาก็คือ มันไม่มีแรงขับเคลื่อนอะค่ะ
    กำลังใจหดหาย มันเบื่อไรไม่รู้ ...
    จะอะไร ยังงัย เพื่ออะไร แล้วยังงัย..
    มันวนๆอย่างนี้ แล้วก็เบื่อไปหมด ...
    จะแก้ยังงัยอะคะ

19. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    อ่านที่พี่พลังไฟตรวจ ก็รู้สึกดีนะครับ ฮ่ะๆ

ส่วนตัว นั่งไป มันก็เหมือนๆเดิมมั่งครับ ฮาๆ

วันนี้ นั่งนึกเรื่องเวทนา ที่เกิดในขณะทำสมาธิ พิจารณาดู มันก็เหมือนลดหย่อนให้เราจริงๆ

เมื่อวาน ก็ คงต้องมีเรื่องเล่าหน่อย ไม่รู้จิตนาการไปเองรึป่าว

ได้กลิ่นธูปหอมๆ ในช่วงแรกๆ ที่แปลกคือ ไม่ได้จุด ฮาๆ แล้วก็มีบางช่วง กลิ่นแปลกๆ

นั่งไป เรื่อยอ่ะครับ เวทนา เจอมันก็เจอ หลบไม่ได้ นั่งไป

แต่นั่งนานๆ เวทนานานๆ ใจมันก็คิดนะครับว่า มันไปถูกทางแล้วหรือ ฮาๆ แต่ก็ยังนั่งต่อไป

สิ่งที่ได้จากที่พี่บาส เขียน เหมือนจะขบคิดได้อีกหน่อยตอนนั่ง

เพราะมีช่วงที่ สุดท้าย เวทนาก็เกิดจากความคิดเหมือนกัน ก็วางๆมันซะ ก็หายไป

แล้วมีมาใหม่ ฮาๆ เหมือนสุดท้าย ทุกอย่าง มันก็ตั้งอยู่ในความไม่เที่ยงแท้แน่นอนอยู่ดีสินะ= =''

ตอนนี้คงเขียนได้แค่นี้แหละครับ เหมือนจู่ๆ คิดอะไรได้ขึ้นมา ขอไปเรียบเรียงละครับ= =''

20. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ว้ายยยยยย...มาส่งการบ้านทัน พี่พลังไฟ มั๊ยเนี่ย....

นั่งตอน ห้าทุ่มครึ่ง เมื่อคืน กว่าจะได้ส่งการบ้านก็ลืมหมดแล้ว แต่โดยรวม มันเฉยๆ มีสัปหงกเล็กน้อย แต่ช่วงนี้ ความเจ็บ...ปวด...เมื่อย น้อยลงค่ะ

พี่จะปวดหัวกับการส่งการบ้านนู๋(ผี) มั๊ยเนี่ย หนูยังปวดหัวกับตัวเองเลย

ขอบคุณพี่พลังไฟล่วงหน้าค่ะ