การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ไม่ได้ส่งการบ้านมานาน

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำ แต่พยายามจับกับลมหายใจ ดูท้องยุบท้องพอง (ส่วนใหญ่จะพองมากกว่ายุบ 555) มีสติ อยู๋กับปัจจุบัน

เมื่อก่อนที่ยังไม่ได้ฝึกปฎิบัติ ถ้ามีสิ่งมากระทบให้ไม่พอใจ จะมีอาการทันที เหวี่ยง แล้วก็ตาต่อตาฟันต่อฟันทันที
    แต่พอได้หันมาปฏิบัติ อาการเหวี่ยงน้อยลง โมโห น้อยลง

ทุกสิ่งล้วนเป็นปัจจัตตัง ใครปฏิบัติเอง ย่อมได้แก่ตนเอง คนอื่นไม่รู้แต่เราย่อมรู้ได้ด้วยตัวเราเอง

เมื่อวาน รู้สึก เหงา เหมือนอยู่ตัวคนเดียว
    งี่เง่า ง้องแง้ง เหมือนเด็ก ไม่รู้ว่าสภาวะจิตเป็นอะไร เป็นตั้งแต่เช้ายันเย็น
    จะนั่งยังไม่อยากนั่ง ไม่อยากทำไรทั้งนั้น แปลกใจตัวเองเหมือนกัน

2. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    น้องกิ๊ก หรือจะเป็นวันนั้นของเดือน 555
    ฮอร์โมนไม่ปกติ เห็นเพื่อนเค้าเป็นอย่างนี้อะค่ะ

บอกจารย์เปิดสอนทางไปรษณีย์แบบ มสธ.บ้างดิ
    คนอยู่ไกล ด้อยโอกาสเรียน

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เรียกว่าไม้แก่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆดัดนิดดัดหน่ยบ่นซะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2011
  4. Aloness

Aloness เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังจำได้ครับ พี่ alline พี่ผู้หญิงที่นั่งรถไฟกลับพร้อมกัน 555

สวัสดีอาจารย์ทุกท่านและสมาชิกท่านอื่นๆด้วยคับ
    ผมยังคงจำคำสอนอาจาร์บาสได้ครับ ดู รู้ ละวาง ใช้ได้ดีมากเลยคับ

ไม่ได้นั่งนานแล้ว และอยู่หอในมหาวิทยาลัยด้วย คงไม่ค่อยมีสมาธิเพราะอยู่กันเยอะ

แต่ปีหน้าก็ย้ายไปประสานมิตรแล้วครับกลางเมืองเลย การเดินทางไปบูท ก็คงจะสะดวกขึ้นเยอะ *0*

เข้ามาดูครั้งแรกก็ได้รู้ว่าอาจารย์เริ่มเปิดสอนแล้วด้วย อยากเรียนด้วยครับ
    แต่คิดว่าจะกลับไปนั่งบทที่ 1 ใหม่เสียก่อน จะลืมไปหมดแล้ว T-T

ยินดีที่ได้กลับมาพบพี่ๆและอาจารย์ใหม่ครับ

5. visnu

คือที่สอนก็ไม่ได่อะไรมากครับ ก็แค่สิ่งที่เรียนที่สอนไปมันเกิดขึ้นจริง ทำได้จริงก็เลยลองให้ใช้กันดู

แล้วก้ส่วนตัวผมไม่ค่อยจะว่างแล้วถ้าเกิดผมเป็นอะไรไปก็คนไม่มีใครสอน แล้วอีกอย่าง ถ้าเกิดผมไม่ว่าง

พี่ๆน้องๆที่บู๊ทก็คงสามารถช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ สาธุ

6. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ส่งการบ้านคับ
    วันนี้นึกอยากจุดเทียนขึ้นมา ทุกทีนั่งแบบมืดๆ ฮ่า ๆ..
    ปกติกว่าจะหายใจ ปรับสมาธิได้ ก็ต้องใช้เวลาสักช่วงหนึ่ง
    แต่วันนี้ ปื๊ดแรก สูดลมหายใจ สมาธิก็มาเลย . .อ่าา ดีจริง

ปกติที่นั่งสามวันก่อน สังเกตว่าเราใช้จิตจับลมปนกันมั่วๆ
    ทั้งแบบจับห่างๆ อันนี้สมาธิพอได้ แต่ก็จะได้ยินเสียงภายนอกไปด้วย
    แบบจับดิ่ง อันนี้จับแนบสนิท ไม่ได้ยินเสียงข้างนอก แต่มันคอยจะ
    ทำให้เรื่องๆอะไรไม่รู้แทรกเข้ามาตลอด อันนี้ตัวดีเลย ทำให้ลืมนับ
    ได้สติมาก็จะมึนๆ งงๆ เบลอๆ

วันนี้เลยลองจับแบบพอดี เหมือนคนเอามือจับเชือก เชือกดึงผ่านมือสั้น.. ก็รู้
    ดึงผ่านมือยาว.. ก็รู้ แต่ก็มีแวบไปบ้าง แต่ก็นับว่าแบบนี้ มีสติมากสุด
    นับได้ต่อเนื่องสุด. .ถึงมีเรื่องอื่นแทรกเข้ามา แต่จิตก็ยังนับอยู่ จิตกลับมาก็ยัง
    นับต่อได้

การบ้านวันนี้ ก็เอวังด้วยประการฉะนี้แล . . ( *-* )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2011
  7. visnu

ปรกติก็บอกให้จุดเทียนนะครับจะรวมสาธิได้เร็วขึ้นนะครับ

8. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้าน ก้อด้ายยยยย...

นั่งบทที่ 1 แต่เรียกว่าทำตามบทที่ 1 ไม่ได้ เพราะได้แค่นับ 1-100 นับพุทโธ ได้นิดหน่อยก็หลุดแล้ว เริ่มต้นใหม่ ก็เหมือนเดิม ไม่ค่อยมีสติ+สัมปชัญญะเท่าไหร่ วูบบ่อย พอหลังจากวูบก็มีสติแป๊บนึง แล้วก็ขาดสติอีก เหมือนเดิม สลับกัน นับได้แค่ "พุทโธ" แถมไม่จบด้วย ก็เลยเหมือนไม่ได้ทำบทที่ 1 ทำแบบตามใจฉัน:'( สงสัยจิตมันจะดื้อด้านเหมือนเรานะ [Embarrass

เมื่อวาน ขับรถไปราชบุรี พอตอนนั่งสมาธิ กลายเป็นว่า เหมือนเราขับรถอยู่บนถนน คอยนึกภาพบนท้องถนน อยู่เรื่อยเลย เหมือนนั่งอยู่ในรถอ่ะ บังคับไม่ได้ ฟุ้งซ่าน เลยเลิก 555 เหมือนเดิม....ดัดยากส์ 555

9. kikky01

ขอแจ้งข่าวเรื่องการเรียน การสอน วันเสาร์
    เนื่องด้วย มีหลายท่านได้ติดภาระกิจ
    จึงเลื่อนสอนไปเป็นวันอาทิตย์คะ

10. noolegza

อืมม ส่งการบ้านวันนี้คับ
    . .ในช่่วงที่นับ เวลามันหลุด พอกลับมานับต่อ
    เหมือนมันโดนดูดเอาความจำ ตอนก่อนหลุดไปด้วย
    จำเลือนลาง ไม่แน่ใจว่านับถึงเท่าไร อิอิ

ต้องรวมจิตเข้ามาใหม่. .แต่พอนับได้สัก 3-4 ก็เป็นอีก
    หุหุหุ . .ยากเหมือนกันนะเนี่ยยยย

11. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งเมื่อคืน แก้ง่วงด้วยการนั่งเพ่งเทียน เล่นกะดวงไฟไป...แรกๆ ก็เห็นดวงเล็กๆ สีเหลืองมีขอบสีเขียว สีส้ม ประมาณนั้น แต่บางดวงก็ใหญ่ขึ้น สีจัดขึ้น เป็นแดงส้ม มาวนอยู่ใกล้ๆ มีขยายใหญ่ขึ้น ก็เล่นกะดวงไฟ แก้เบื่อ...เพราะช่วงหลังเอาจริงจังกะสมาธิไม่ได้เลย ทำดีๆไม่ได้เลย ทำไม่เป็น ไม่ง่วง...ก็ฟุ้ง...วูบ...ขี้เกียจ...อื่นๆ อีกมากมาย คิดหาทางออกให้ตัวเอง ว่า เฮ้อ...ทำไงน๊า เหมือนไปไม่ถูก แก้ไม่ตก เลยออกจากสมาธิ...

พอวันรุ่งขึ้น คิดได้ว่า เออเนอะ อ่านมาก็เยอะ คนสอนก็แยะ...ความไม่เที่ยง นั่งทุกวันแต่ไม่เหมือนเดิม ยังอยากให้ดีเหมือนวันโน้น วันนี้ ยึดไว้ 555 บางทีก็พยายามตามรู้เหมือนที่เค้าว่า มันก็ไม่ยอมรู้ มันจะหลุด จะหลับ เฮ้อ...ยากเย็น

อ้อ เดี๋ยวนี้มีเพิ่ม โงนเงนด้วย 555 มีทุกอย่าง ยกเว้น มีดี :d

12. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    แวะเข้ามาแอบฮาพี่เต่า
    :z1

13. เ่ต่าโบราณ

:'( ทำไม ทุกคน ฮา เราอยู่คนเดียว... ทั้งในเว๊บ และนอกเว๊บ...

ไม่ส่งการบ้าน แต่เล่าฝัน ให้ฟัง เผื่อ น้องๆ คนอื่น อาจจะคิดได้ เรื่อง ความเพียร (ส่วนพี่ อ่ะ คิดได้จ้า แต่ทำอะได้ แค่ไหน ม่ายยยย รู้ :'() กราบขอโทษ หลวงพ่อทวด หลวงพ่อของพี่ อาจารย์(ของพี่ 555...ขอโมเม ทึกทัก หน่อยนะ ...จารย์)

พี่ฝันว่า หลวงพ่อทวดมาดุ ว่า มาอีกแล้วไอ้พวกนี้...ความเพียรเท่านี้ แต่หวังสูง กินปลาจะเอาแต่ท่อนหาง พี่ก็งงๆ ท่านก็บอกว่า เลือกเอาง่ายๆ สบายๆ แต่หวังผลเลิศ ประมาณนั้น... อยากจะไปเกิดในยุคพระศรีอารย์ แต่ทำเหยาะเหยะ เหลาะแหละ แบบนี้นะเรอะ... ให้ดูตัวเอง ประมาณนั้น... พี่ก็ทั้ง"จ๋อย" ที่โดนดุ แต่ก็ดีใจ ที่ฝันถึง หลวงพ่อทวด

ตื่นมากราบรูปปั้น หลวงพ่อทวด ว่า... ขอโทษค่ะ จะพยายามค่ะ (แต่ในใจ คิดว่า จะทำได้แค่ไหนน้ออออ เรา หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน) พี่ก็รู้ตัวอยู่ว่า ขี้เกียจ เลย อยากบอกคนอื่นที่ขี้เกียจ ทั้งหลายว่า... ขยันๆ กันหน่อยนะจ๊ะ อย่าเอาอย่างพี่... พี่ก็:'( จะพยายามให้มากขึ้น

14. noolegza

555 เห็นภาพเลยคับพี่ ผมนี่ก็โคดขี้เกียจเลย
    แต่ก็ต้องนั่งล่ะคับ ขยันก็ทำ ขี้เกียจก็ทำ
    กลัวไอ่ที่ทำๆติดต่อมาหลายวัน จะหายไป
    ( ไม่ได้อะไรมากเลย . .ยังเสียดายอีก 555 )

15. kikky01

ในการเรียนการสอนตามแนวทางของ อ.บาส นั้น
    เราต้องนั่งสมาธิให้จิตนิ่งเสียก่อน
    ให้รู้ ทราบ สภาวะจิตของตนเองเสียก่อน
    ตัดความกังวล สงสัย วิตก วิจารญ์
    จะเกิดอะไรก็ให้รับรู้ สภาวะที่เกิดขึ้น
    เช่น เมื่อรู้ฟุ้ง ก็ทำให้ไม่ฟุ้งซะ (ยากมะ 555)

ทุกอย่างล้วนมีต้นทุน ตอนนี้เราสามารถสะสมบุญ นั่งสมาธิ ทำบุญ ทำทาน ฯลฯ
    สร้างต้นทุนกับตัวเราไปก่อน
    ทุกสิ่งอย่าง ล้วนอยู่ที่ตัวเราเองคะ

สู้ๆ ละกันนะคะ (ตัวเองก็ยังไม่ได้เช่นกัน พยายามอยู่)

16. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งเมื่อคืน ไม่ได้นับอะไร เพราะนับแล้วมันเหมือนนกขุนทอง ท่องโดยอัตโนมัติ แต่ไม่มีสติ เลยพยายามประคองสติ หายใจเข้า-หายใจออก ให้รู้อยู่... แต่ก็มีหลุด พิจารณาสังขาร ว่ามีปวดเมื่อยเป็นธรรมดา หนีไม่พ้น มีโรค มีแก่ มีพลัดพราก แม้แต่พระ...ท่านยังหนีไม่พ้น กฏแห่งสังขาร เราก็เช่นกัน ยังทำดีได้ไม่ถึงเสี้ยวของท่าน ก็ต้องหลีกไม่พ้นสิ่งเหล่านี้ นั่งประมาณ 45 นาที รู้สึกตัวเบา... แผ่เมตตา ให้ผู้มีพระคุณ และ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ออกจากสมาธิ

วันนี้มาแบบ มีสาระ 555

17. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    เมื่อวันเสาร์ผมไปเดินหา 2:30 ชม. หาบูธไม่เจอครับจะไปเรียนกับอาจารย์บาสและ จำผิดทางนึกว่าศาลพระพรหม บุญน้อยครับ อ.บาสเข้าบูธอีกเมื่อไรครับผม

18. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

.....โหววววววววว!!!!
    เอาใจช่วย..และขอให้สมดังใจปรารถนา...นะ

19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาเป็นกำลังใจให้คุณเต่าโบราณครับ สู้ๆๆๆๆๆ
    มาส่งการบ้านด้วยคนครับ จะได้ไม่ตกหล่นหายไปอีกคน 5555
    ยังปฏิบัติอยู่ทุกวันครับ ตอนนี้ก็อยู่ในโรงแรม ต้องอยู่ต่ออีกสองอาทิตย์
    นั่งบทที่๑มาหลายวันแล้วครับ นับขาดๆเกินๆหลงๆลืมๆบ้างแต่ก็พอใช้ได้ครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาสครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2011
  20. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    แปะบ้าง กลัวจะถูกลืมตามไปด้วย ฮาๆ
    ก็นั่งอยู่ครับ แต่นั่งไม่ครบบทบ้างบางครั้ง เหมือนยังไม่ชิยที่ยังไงไม่รู้ แฮะๆ และก็มีนับหลุดบ้างครับ
    มาอยู่ที่นี่ ยังไม่ค่อยเข้าที่เข้าทางซักเท่าไหร่ ไม่เหมือนอยู่บ้าน แฮะๆ