กลุ่มทำงานช่วยเรื่องภัยพิบัติเริ่มก่อตั้งแล้วครับ มารายงานตัวกันหน่อย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 20 ธันวาคม 2006.

1. pkanlaya

pkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับแนวความคิดของทุกท่านที่ต้องการรวมพลังกันทำความดีเพื่อส่วนรวม ขอสมัครเข้าเป็นแนวร่วมด้วยคนนะคะ ยินดีช่วยเหลือตามกำลังที่มีอยู่ค่ะ
    pkanlaya@hotmail.com

2. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ยินดีต้อนรับสู่การทำงานเพื่อส่วนรวมและขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

3. mooing2546

mooing2546 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    อยากสอบถามพี่คนานันท์นะคะว่าในช่วงต้นเดือน 2-7มีนาคม นี้จะมีภัยพิบัติเกี่ยวกับซึนามิมั้ยคะ เพราะทางรพ.จะจัดไป OD. คือเที่ยวนั่นแหละค่ะ ที่พังงา
    ติดตามซึนามิมาตลอดและก้อได้ SMS จากทาง เวปนี่แหละค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะที่ช่วยชี้แนะ
    ปล.ยังอยากขอความช่วยเหลือจากพี่หลายเรื่องค่ะ รบกวนโอกาศหน้าละกัน

4. kananun

ให้ติดตามข่าวแผนดินไหวเอาครับ หากเกิดถี่และรุนแรงขึ้นในโซนของอินโดนีเซีย เราก็บอกที่ทำงานงดเสียเพื่อความปลอดภัยครับ ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร หรือหากเดือนนี้เดือนหน้ามันมีภูเขาไฟระเบิดมากขึนหรือเห็นว่ามีความเสี่ยงก็เสนอให้เขาจัดไปเที่ยวทางเหนือแทนก็น่าที่จะพอได้ครับ

หากมีเรื่องอะไรสอบถามให้ช่วยด้านใด ส่งมาทางพีเอ็มก็ได้ครับผม

5. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ด้วยสมาชิกกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติได้ร่วมกันสร้าง "ปรียนันท์ธรรมสถาน" ขึ้น ณ อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์ เพื่อเป็นสถานปฏิบัติธรรมและเพื่อใช้เป็นสถานที่พักพิงและหลบภัยแก่ประชาชนทั่วไปเมื่อเกิดภัยพิบัติขึ้น (รองรับคนได้ประมาณ 200 คน) รายละเอียดความเป็นมาและความคืบหน้าในการก่อสร้างติดตามอ่านรายละเอียดได้จากลิงค์ข้างล่างนี้

http://palungjit.org/showthread.php?t=100889

และ

http://palungjit.org/showthread.php?t=81557

เนื่องจากการสร้างสถานปฏิบัติธรรมแห่งนี้ต้องใช้งบประมาณในการก่อสร้างทั้งตัวอาคารและระบบต่างๆ อาทิ ระบบระบายอากาศ ระบบน้ำใช้และระบบพลังงานภายในตัวอาคาร จำนวนประมาณ 5 - 7 ล้านบาท แต่ยังขาดปัจจัยอยู่เป็นจำนวนมาก

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจึงได้จัดทอดผ้าป่าสามัคคีขึ้นเพื่อรวบรวมปัจจัยสำหรับเป็นค่าก่อสร้าง และได้นมัสการเรียนเชิญพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ เพื่อขอบารมีของท่านในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถานให้สำเร็จลุล่วงสมดังเจตนารมย์ที่ตั้งไว้

กำหนดวันทอดผ้าป่าสามัคคีในวันอาทิตย์ที่ 16 มีนาคม 2551 ณ ปรียนันท์ธรรมสถาน อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์
    โดยกำหนดศรัทธาในการร่วมทำบุญครั้งนี้ดังนี้

ประธานกรรมการ 2,000 บาท ขึ้นไป

รองประธานกรรมการ 1,000 บาท ขึ้นไป

กรรมการ 500 บาท ขึ้นไป

และทำบุญตามศรัทธาโดยไม่จำกัดจำนวน ทำได้ตั้งแต่ 1 บาท ขึ้นไป

ท่านที่มีจิตศรัทธาจะร่วมบุญในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถาน ขอเชิญร่วมลงชื่อเป็นประธาน รองประธาน และกรรมการผ้าป่า พร้อมโอนเงินเข้าบัญชีข้างล่างนี้ได้เลยครับ

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร และ นางสุธาทิพ ภมรประวัติ
    ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขาย่อย มธ.ศูนย์รังสิต
    เลขที่บัญชี 475 - 0 - 14569 - 6

โดยเข้าไปโพสต์แจ้งร่วมทำบุญได้ที่กระทู้ที่ลิงค์มานี้

http://palungjit.org/showthread.php?p=911460

ขออานิสงส์ผลบุญที่ได้ร่วมกระทำกันในครั้งนี้ จงส่งผลให้ท่านและครอบครัวประสพความสุข ความเจริญ ในหน้าที่การงาน มีอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติทุกประการ ถ้ามาดแม้นท่านผู้ร่วมกระทำกุศลในครั้งนี้ปรารถนาซึ่งพระโพธิญาณก็ดี หรือพระโลกุตรธรรมในปัจจุบันชาติก็ดี ขออานิสงส์ผลบุญที่กระทำร่วมกันนี้จงให้ความมั่นคงเป็นพลวะปัจจัยหนุนนำให้ทุกๆท่านจงสมปรารถนาทุกประการอย่างสะดวกสบาย ไร้อุปสรรคทั้งปวง ในฉับพลันทันทีด้วยเทอญ

.

ไฟล์ที่แนบมา:

6. Ghosty Rat

Ghosty Rat เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวด้วย จะพยายามช่วยเท่าที่ทำได้ล่ะกัน ผมจะไปเน้นพวกที่ให้ลี้ถ้าที่ผมปลอดภัย พยายามค้นคว้าพวกยาสมุนไพรเพื่อการรับมือกับพยายามทำเกษตรครบวงจรครับ (แต่ตอนนี้ยังไม่มีอันไหนพร้อมเลย) - -" พวกคุณที่เข้ามากรุณาระบุจังหวัดและสถานที่ๆท่านสะดวกสุดเพื่อให้การวา่งแผนรวมผลงานขึ้น และทำเส้นทางหนีไว้สองเส้นทางอย่างต่ำ บอกความถนัดและความสามารถเพื่อให้แบ่งหน้าที่ถูก
    เช่น
    ขับไวเก่ง
    ชำนาญทางบริเวณไหนถึงไหน จังหวัดไหน
    ช่าง
    เสบียง
    ถนัดเดินป่าหรือเดินป่าบ่อย
    ปฐมพยาบาลขั้นพื้นฐาน

บอกมาเท่าที่ท่านเป็นอาจจะหลายอย่างหรืออย่างเดียว ไม่จำเป็นต้องเด่น

ทำให้เหมือนกองทัพ ถ้าสมาชิกต่างไม่รู้ความสามารถกันและกันจะทำให้การรวมพลสูญเปล่า หรือไปฝึกมาว่าใครเอาดีด้านไหนไปฝึกมา ให้ไปตกลงกับกลุ่มเอาเองไม่งั้นตายฟรี

หรือจะให้ผมวางแผนถ้าไว้ใจให้ทิ้งข้อมูลข้างต้นไว้ที่อีเมล์ผม neung_r@hotmail.com แล้วผมจะตั้งทีมและประสานขึ้นมา หรือใครจะอาสาวางแผนเพราะยิ่งผู้ปราถนาโพธิญาณต้องกล้านำคนทำเพื่อส่วนรวม

ส่วนการวางเส้นทางผมต้องการคนที่ำชำนาญทางบอกจังหวัดและแอเรียที่ท่านชำนาญมาด้วย เป็นที่ปรึกษา ไม่งั้นล่มเพราะผมไม่ค่อยอยู่ไทย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2008
  7. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    ตอนนี้ผมขอเป็นผู้สื่อข่าวนำข้อมูลไปช่วยประกาศให้มากๆ นะครับ
    พอมีโอกาสจะเข้าไปร่วมงานแบบอื่นๆ อีกครับ

กลุ่มนักรบธรรม

8. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ตามข่าวเป็นระยะครับ

9. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวด้วยคนค่ะ

10. คุชินาดะ

คุชินาดะ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    มารายงานตัว ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยอีกคนหนึ่งค่ะ

จะช่วยงานให้ได้เต็มที่ ตามกำลังและความสามารถเลยนะคะ

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญในเจตนารมย์ ของอาจารย์และทีมงานทุกท่านด้วยค่ะ

@^^@

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2010
  11. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีช่วยประกาศข่าวสาร ทางวิทยุสื่อสาร ให้เพื่อนสมาชิกรับทราบโดยทั่วกันครับ

12. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตแห่งเมตตา ยินดี รวมถึงเสียสละเพื่อส่วนรวมทุกท่านค่ะ @*__*@

13. kananun

มาช่วยกันเพื่องานส่วนรวมครับ

14. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    มารายงานตัว ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยอีกคนหนึ่งค่ะ

จะช่วยงานให้ได้เต็มที่ ตามกำลังและความสามารถคะ

ขออนุโมทนาบุญในเจตนารมย์ ของอาจารย์และทีมงานทุกท่านด้วยค่ะ

15. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ขอร่วมด้วยคน อยู่เชียงใหม่ อำเภอ เมือง
    ความถนัดทางจิต รักษาโรค ด้วย พลังทิพย์และสมุนไพร ฝึกสอนสมาธิ,มโนมยิทธิ,
    หน้าที่การงานและความสามารถพิเศษ
    เปิดกิจการโฮมสเตย์ บริการนักท่องเที่ยวทั้งไทย-ต่างประเทศ,ทัวร์นำเที่ยวทั้งไทย-ต่างประเทศ,มัคคุเทศก์ภาษาอังกฤษ,ทำอาหารไทย-ฝรั่ง,เป็นประชาสัมพันธ์ติดต่อหน่วยงานต่าง ๆ ,วางแผนการตลาด,ตกแต่งภายใน เท่านี้พอก่อน

16. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณ ฮั้วโต๋<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2987320", true); </SCRIPT> ติดต่อคุณพี่ rutchanon เลยค่ะ มีทีมรออยู่แล้ว ไม่เหงาจ้า

17. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวครับพร้อมที่จะทำงานเพื่อสาธารณะ

18. ธรรมะบารมี

ธรรมะบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวครับ ใครอยู่ เชียงรายบ้าง ขอเสียงหน่อยคร้าบ

19. NatAndaman

NatAndaman เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ โมทนากับทุกท่าน มีไรที่พอช่วยได้ก็ยินดีช่วยเต็มที่นะครับ ตอนนี้ ก็พยายามฝึกฝนตนเองไปพลาง ๆ เพราะยังรู้น้อย ด้อยประสพการณ์

20. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    มารายงานตัวด้วยคนค่ะ
    ไม่ทราบจะช่วยอะไรได้มากแค่ใหน
    แต่ยินดีที่จะช่วยทุกอย่างเท่าที่จะทำได้ค่ะ
    หลังจากได้ไปทริปถ้ำวัวแดงมาแล้วประทับใจกับทุกสิ่ง
    และแนวการสอนของอ.เล็กมากๆค่ะ