กรุงเทพฯ: รบกวนแนะนำพระเกจิ พระอาจารย์ที่ท่านศรัทธา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chokaku, 1 มกราคม 2013.

1. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool::cool::cool:

ขอบคุณครับพี่สวนพลู

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ กราบ
    หลวงพ่อกอไผ่
    หลวงพ่อน้อย
    ครับ
    :cool:

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

4. ศิษย์วัด

ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมมากครับคุณสวนพลูสำหรับข้อมูล ขออนุญาตใช้กระทู้ของคุณ chokaku ให้ข้อมูลเพิ่มอีกว่า สมัยก่อน 4 เสือสุพรรณมี เสือใบ เสือฝ้าย เสือมเหศวร และเสือดำครับ หลวงพ่อทวีศักดิ์ท่านไม่ได้เป็น 1 ใน 4 เสือสุพรรณสมัยก่อนอย่างแน่นอนครับ เพียงแต่ชื่อดำเหมือนกันและท่านเคยเป็นเสือมาก่อนเพราะเสือดำในยุคนั้นตายไปต้องนานแล้วครับ คุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์เคยนำประวัติส่วนหนึ่งของเสือดำมาเขียนในมติชนรายสัปดาห์มาหลายปีแล้ว เสือดำถูกตำรวจล่อไปเล่นการพนัน และถูกฆ่าตายที่ อ พนมทวน กาญจนบุรีครับ และหากเทียบอายุของหลวงพ่อกับเสือมเหศวรที่ยังมีชีวิตอยู่ก็อายุต่างกันพอสมควรครับ ยิ่งเทียบกับขุนพันธ์ที่เป็นมือปราบเสือแถบสุพรรณ- ชัยนาทก็มีอายุต่างกันมากเช่นเดียวกันครับ ที่เขียนมามิได้มีเจตนาอย่างใดเพียงแต่ขอให้ความจริงกับทุกท่านเท่านั้นเองครับ

5. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

นี่แหละครับ ที่ผมพยายามจะบอก ให้คนได้คิด อย่าไปเชื่อโดยไม่ได้ไตร่ตรอง ไม่ใช่อ่านหนังสือ อ่านกระทู้ ออกทีวี ก็เชื่อหมดเลย ยังมีการหลอกลวงอยู่ในเวปนี้ อีกมากมายครับ

ซึ่งพระรูปนี้ ไม่ใช่เสือดำผู้โด่งดังในอดีตอย่างแน่นอน

6. 3nfamily

3nfamily เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2010
    เพิ่งไปกราบท่านมาเมื่อวันเสาร์ที่ 26/1/2013 เองคะ ไปถวายสังฆทานมาหลวงปู่บอกว่าอีก 5 เดือนท่านก็จะอายุ 101 ปีแล้วคะ ถ้ามีโอกาสอยากขอเชิญเพื่อน ๆ ได้ไปกราบขอพรกับท่านนะคะ และเดือนกุมภาทางวัดมีจัดงานประจำปีด้วยคะ

7. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

น่าแปลกถ้าท่านไม่ใช่เสือดำตัวจริง...แล้วทำไมท่านยังเล่นบทเสือดำอยู่อีก แล้วเสือใบ เสือมเหศวร ไม่ติงบ้างหรือ

8. SLK

SLK เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระวัดป่าบ้างระดับครูบาอาจารย์หลายรูปครับ ที่น่ากราบไหว้บูชามากครับ

9. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

พอบอกได้ไหมครับ

10. ศิษย์วัด

ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

ขุนพันธ์ที่มาปราบเสือแถบชัยนาทในปี 2489 ตอนนั้นอายุ 43 ปี ส่วนเสือมเหศวรอายุประมาณ 34 ปี ส่วนหลวงพ่อทวีศักดิ์ตอนนั้นอายุเพียง 22 ปีเองครับจะเป็นเพื่อนกันได้อย่างไรครับอายุห่างกันหนึ่งรอบพอดี และอีกอย่างคนที่จะเป็นเสือชื่อดังในสมัยนั้นต้องผ่านศึกมาอย่างโชกโชนครับ อายุ 20 ต้นๆ ผมว่าน่าจะเพิ่งเริ่มเป็นเสือครับ ผมจำได้ว่าเสือมเหศวรเคยให้สัมภาษณ์มานานหลายปีแล้วว่าเสือดำได้ตายไปแล้ว

ส่วนที่ไม่ท้วงติงก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะการที่ออกสื่อสาธารณะอาจกำหนดบทบาทที่จะออกแสดงไว้ก่อนก็ได้ และอีกประการท่านเป็นเป็นพระด้วยครับ การจะเชื่ออะไรว่าจริงไม่จริงก็อย่างที่คุณสวนพลูบอกไว้ครับ ที่ออกทีวีใช่ว่าจะจริงเสมอไปครับ

ในประเด็นนี้ผมเคยวิพากษ์วิจารณ์กับพี่ๆน้องๆในเวบของหลวงพ่อกวยมาแล้ว มีน้องท่านหนึ่งที่รู้จักกับญาติเสือดำตัวจริงที่เมืองกาญจน์ก็ระบุว่าเสือดำได้ตายไปนานแล้ว

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ตามนั้นครับ...... ในส่วนที่ท่านทำเพื่อสังคม เพื่อญาติโยมก็ขออนุโมทนาครับ

12. SLK

SLK เป็นที่รู้จักกันดี

พระป่าธรรมยุตินั้น ไม่เน้นศึกษาวิชาอาคม ศึกษาธรรมปฏิบัติ พระป่าสายอีสานยุคก่อนเดินธุดงค์ในป่าเขา ผาดโผนในป่าลึกผจญกับผี เจ้าป่าเจ้าเขา เทพยดา พญานาค มามากมาย ไม่เน้นสะสมแก้วแหวนเงินทอง ไม่ติดกับลาภยศสรรเสริญ ครูบาอาจารย์เหล่านี้ส่วนมากอยู่ตามต่างจังหวัดครับ จะกราบท่าน กทม ได้นั้น ต้องติดตามข่าวการรับกิจนิมนต์ของท่านใน กทม ในเวปวัดป่า แล้วโทรหาครูบาที่คอยปรนนิบัติรับใช้ท่าน ว่าท่านพักที่ใดใน กทม แล้ว แล้วหาจังหว่ะไปกราบท่าน ผมก้ใช้วิธีนี้จึงได้กราบท่านครับ

13. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    ๑.หลวงปู่มหาปลอด วัดโพธิ์นิมิตร
    ๒.หลวงปู่หล่ำ วัดสามัคคีธรรม
    ๓. หลวงตาเผือด วัดมะกอก
    ๔.หลวงปู่บุญจิตร วัดลานบุญ

14. nictoomissyou

nictoomissyou สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2013
    พระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดงครับ กลางเดือนนี้มีงานประจำปีของทางวัด ผมไปกราบนมัสการกับท่านมาแล้ว สามครั้ง พระท่านยังหนุ่มแต่ลูกศิษย์ลูกหาเยอะ ปรามาจารย์เกจิที่มางานปลุกเสกพระยังบอกเลยว่า ต่อไปอีกสามปีข้างหน้า พระอาจารย์ปุ้มจะดังและพระขุนแผนท่านก็จะดัง ฟังๆกันไว้นะครับที่เกจิทำนายทายทักไว้ว่าจะจริงไหม

15. chaiyo6600

chaiyo6600 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ขอเชิญกราบนมัสการเคารพสักการะ
    หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต
    ที่สวนทิพย์ ปากเกร็ด ได้ทุกวัน ตามเวลาดังต่อนี้

1) 8.15 น. ถวายภัตตาหารเช้า

2) 11.15 น ถวายภัตตาหารเพล

3) 15.00 น. หลวงปู่นำนั่งภาวนา รอบที่ 1

4) 20.00 น. หลวงปู่นำนั่งภาวนา รอบที่ 2

เวลานอกจากนั้นกรุณาให้หลวงปู่พักผ่อนเท่านั้น เพื่อรักษาธาตุขันธ์ของหลวงปู่ให้เป็นมั่นคงยืนนาน และ เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร ตลอดจนเนื้อนาบุญแก่มวลสรรพสัตว์ทั้งหลายในสามแดนโลกธาตุนี้ครับ

16. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณสวนพลูและพี่ช้างครับเรื่องนี้คนพื้นที่รู้ดีครับ

17. golfytang

golfytang เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดง รุ่นแรกเนื้อนวโละหน้าเงิน
    เนื้อเงิน
    ตะกรุดกันชง
    พระสีสะแรงแงง
    แพะรุ่นสอง
    เบี้ยแก้
    พระอุปคุตรุ่นแรก

18. golfytang

จิ้งจกเขาควายแกะ
    ตะกรุดน้ำซมบ่อทราย
    ปิดตารุ่นแรก
    ตะกรุดหนังเสือใหญ่
    ตะกรุดหนังเสือผอกผง
    ตะกรุดสาริกาลิ้นสด
    หนังกลองแตก
    เหรียญหลวงปู่แช่ม วัดฉลอง ออกวัดศาลาแดง

19. golfytang

ตะกรุดชุดสามดอก เนื้อดีบุก สร้าง 10ชุด
    ราหูกะลาแกะ
    หลวงพ่อทวด ปี 52
    น้ำมันพระลักษณ์หน้าทอง
    ฤาษีสมิงพราย
    หมูเขาแกะ
    หมูงาแกะ

20. หนุ่มน้อย285

หนุ่มน้อย285 Active Member

สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ วัดสัมพันธ์วงศ์
    พลังจิตท่านสูงมากๆครับ ควรค่าแก่การเคารพกราบไหว้เป็นที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2013