กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012

2. nopphakan

nopphakan เป็นที่รู้จักกันดี

3. nopphakan

สวัสดีทุกคนนะครับ
    ช่วงนี้ หนักทางวิชาการอยู่ครับ
    เลยมีแว๊นผ่อนคลายบ้าง
    ตามป่า ตามเขา

FB_IMG_1592845519164.jpg FB_IMG_1592845532914.jpg

4. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    สาธุครับอ.นพ อย่างเท่ห์เลยครับ

5. ชื่อซ้ำ

ชื่อซ้ำ สมาชิก

ขอถามอีกอย่างนึงนะคะ
    1. เวลานอนสวดจักพรรดิ์จนหลับ แต่มีอยู่วันนึงสวดไป2ชั่วโมงก็ไม่หลับ แล้วอยู่ดีๆก็เป็นภาพเราไปยืนอยู่ตรงที่พักทหารเกณฑ์ห่างจากบ้านพักประมาณ30-40เมตรแล้วเราเห็นยมทูตฝรั่งค่ะภาพHDมากเค้ายืนอยู่ระหว่าง2บ้านสุดท้ายเหมือนเราจะยืนอยู่กับใครไม่รู้อีก2คน ยืนดูเฉยๆ เราเลยลืมตามาคิดว่าเค้ายืนอยู่บ้านไหนนะ ( ก็คิดว่าสงสัยมโนเลยนอนใหม่ ) ทีนี้พอขึ้นแค่นโมพุทธายะ เรากลับไปยืนที่เดิม ยมทูตถอยหลังไปยืนอยู่บ้านริม ตื่นมากก็กลัวอยู่นะคะ ( แบบนี้มีนัยยะอะไรไหมคะ ) แต่บ้านริมก็ไม่เห็นเป็นอะไรยังมีชีวิตอยู่

2. ถ้าเรานั่งสมาธิเองได้ไหมคะพอดีไม่มีอาจารย์และก็ไม่เคยนั่งมาก่อน ส่วนมากนอนสวดมนต์หลับค่ะ (และสวดตอน2ทุ่มครึ่งพร้อมหลวงตาม้าแค่นั้น) นั่งเองกลัวเห็นอะไรหน้ากลัว แค่ทำงูๆปลาๆยังน่ากลัวขนาดนี้

ขอบคุณค่ะ

6. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    ถ้าสวดมนต์แล้วเสียงสั่น + อึดอัด นี้คือไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ คือ กลัว5555 บ้างครั้งเสียงสั่นจนเกือบเปล่งเสียงสวดมนต์ต่อไม่ได้ เมื่อวานก็เป็นวันโกนว่าจะสวดอิติปิโสเท่าอายุ ไม่ได้เลยอึดอัดมาก

เมตตาก็คือไม่ผ่านจริงๆไม่ไหว;-;

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2020
  7. ชื่อซ้ำ

ชื่อซ้ำ สมาชิก

เป็นเหมือนกันค่ะ เวลานั่งสวดเป็นกิจลักษณะเสียงไม่ออก เลยสวดในใจตลอด แต่เวลาขี่มอไซด์ นั่งทำงานสวดออกนะคะ

8. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    เราสวดในใจไม่ได้ค่ะ สติหลุดไปเรื่องอื่นตลอด

9. maxmi

maxmi แม็กคับ

งวดที่แล้วฝันว่าไปขอหวยจากปู่พญานาค นายกตู่พาไป พอไปถึงนายกก็บอกว่าลูกหลานมาขอเลข ในใจก็คิดอยากขอรางวัลที่ 1 เหมือนท่านนอนขดอยู่(พญานาคสีเขียว)แล้วก็ตื่นท่านก็บอกว่า อย่างมึงต้องทำงานตลอดชีวิต แล้วก็ตื่นแต่งวดตะกี้ก็ถูกสามตัวโต๊ดอยู่นะ งวดนี้จะมีโชคอีกป่าว

10. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ตะกรุดเมหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (มหาสะท้อน) วัดธ.ย.น - โดย ล.พ วิ-ช สาวกตะกรุดเมหลวง มหาสะท้อน ไม่ควรพลาด เพราะ ล.พ วิ-ช วัดธ.ย.น ก็เป็นผู้สืบสาย วิชามากจาก ลพ ชื่อดังทางอุทัยธานั เฉกเช่นเดียวกับ ล.พ ล วัด ท.ข.น

ไฟล์ที่แนบมา:

11. nopphakan

ตรงนี้ไม่มีอะไร มันเป็นอุบายที่จะดึงให้เราไปนับถือศาสนาอื่นๆ
    เรื่องพวกนี้ให้เฉยๆไม่ต้องสนใจ

บทคาถาเป็นอุบายเชื่อมกระแสจิตกับพระอยู่แล้ว....
    สังเกตุนะ บทคาถา จะเน้นสร้างบารมี ให้กับภพภูมิต่างๆ
    คนที่ปฏิบัติไปได้เร็ว ก็เพราะท่านๆดลใจ ให้เราเข้าใจทริคต่างๆ
    ให้เราเข้าใจอะไรง่ายๆในทางปฏิบัตินั้นหละ

แม้ไม่มีครูบาร์อาจารย์ แบบว่าเรารู้ตัวเองได้
    แต่ก็เหมือนมีอะไรมาดลใจกลายๆอยู่แล้ว

ความกลัวเป็นการปรุงแต่งชนิดหนึ่ง ฝืนๆกิริยาแบบนั้น
    หมั่นอุทิศส่วนกุศลบ่อยๆ ความกลัวก็จะหายไปเอง
    รวมทั้งเรื่องวิตกจริตไปเองต่างๆก็จะหายไปเองนั่นแระ ไม่มีไรหรอก

12. nopphakan

เวลาสวดมนต์ อย่าพึ่งไปสนใจหรือเน้นวรรคตอน
    สำคัญคือ ระบบการหายใจของเรา ว่าเรารุลึกรู้ลมเข้าและออกหยุดที่ปลายจมูกไหมพอ

พูดง่ายๆสวดไปเรื่อยๆ แต่ให้ลมหายใจเป็นอย่างที่บอก
    ถ้าไปสวดแบบเดิม เราจะเผลอกลั้นหายใจ
    และลมหายใจเข้าจะหยุดที่หน้าอก มันจะเป็น
    อาการแบบที่เราเป็นนั้นหละ พอเข้าใจเนาะ