กระทู้ทางผ่าน..ขอฝากด้วยค่ะ..พลีส > แชร์สัพเพเหระ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 10 มกราคม 2013.

1. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ไปหาตุ๊เจ้ามาคร๊าบ เผื่อว่าจะได้ยินอะไรบ้างสักอย่างมาตีความ....นี่ใกล้กึ่งเดือนแล้ว........เอ้ยไม่ใช่ ไปทำกิจบางอย่างมาครับ

2. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อ่าว พักหลังซื้อกับข้าวไม่ทันค่ะ ถวายนมกะโออิชิแล้วก็ข้าวสวยตลอดเลย
    แต่หนูตั้งใจนะ ถึงพระจะเป็นพระแต่หนูก็อยากให้พระอร่อย

3. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    โวววววว บ่นถึงก็มาเลย..ดีใจจัง :) ถ้าเป็นเมื่อก่อนเนี๊ยนะคะ คำแนะนำจากหมอดู จะเป็นแบบนั้น และคนที่แก้กรรม ก็จะทำบุญด้วยของใช้เด็ก โดยส่วนตัว
    คิดว่า..คงจะนำไปบริจาคต่อนะค่ะ สำหรับปัจจัยเหล่านั้น

แต่ปัจจุบันนี้ไม่เห็นให้ทำบุญด้วยปัจจัยเหล่านั้นเลยค่ะ..ทำสังฆทานและหรือทำบุญธรรมดาค่ะ แต่คำอธิษฐานจิตเนี่ยสำคัญมากเลยในการส่งผลของบุญนั้น
    พรุ่งนี้ต้องให้คุงครู ต้นพุทธเข้ามาช่วยตอบ เรื่องการทำบุญอีกครั้งค่ะ..โมทนาบุญกับความคิดเห็นด้วยค่ะ คุงน้อง amatayan..

4. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งกลับมานะคะ ด้วยความหงุดหงิดด้วย
    ไปเห็นวันฝันร้ายของเด็กๆ

5. Amatayan

บางคนใส่น้ำแบบใส่ถุงพลาสติกเล็กๆ กับข้าวมันไปทับ น้ำแตก โอ้ยๆๆๆๆ ย่ามเละ ต้องซักอีกแล้ว แต่ใส่โออิชิยังพอไหว ขวดมันหนาและเล็กหน่อย แต่อยากให้พระอร่อยนี่สิ ดีๆๆ พระฉันแล้วจาได้ชื่นจาย....

6. สีลสิกขา

จิง ๆ แล้วมังยังไงกัน..แต่พี่ก็ใส่ทุกครั้งนะคะ ต่อให้ใส่นมไปด้วยแล้ว ยังไงก็ขาดน้ำไม่ได้..แต่ใส่ขวดลิตรนี่ก็เยอะเกินนะพี่ว่า.. พรุ่งนี้ไปเรียนก็ไปหาคำตอบมาเบย..นะคุงน้อง

7. photocycling

อีกข้อเหอะค่ะกะคุณหมอดู
    เวลาดูดวงเรื่องความรัก หมอท่านจะตอบประมาณว่ากรรมเก่า ให้เลิกเสียตัดใจเสียอีกฝ่ายไม่ดี
    ทั้งๆที่เห็นบางคู่เขาก็กลับมารักกันดีเพราะว่าบางทีเขาก็มีปัญหากันแค่นิดเดียวก็ยุให้เขาเลิกกันซะงั้น ถ้าป่านนู๊นเขาเชื่อป่านนี้เขาจะเป็นยังไงกันก็ไม่ทราบ คู่ชีวิตไม่ได้เปลี่ยนได้ดั่งผ้าอ้อมผู้ใหญ่นี่คะ อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นการปัดส่งๆของคุณหมอดูเพื่อให้ตอบง่ายๆหรือว่ามันเป็นกรรมจริงๆกันแน่

อีกหน: สำหรับคู่หนูเนี่ยไม่เกี่ยวนะคะ คนของหนูเนี่ยมันน่าโดนหนูทิ้งจริงๆใครๆก็ยุทั้งนั้น แต่หนูตัดใจไม่ได้เองมากกว่าแล้วเขาก็ควรไม่มีใครจริงๆด้วยแต่ก็หวังนิดๆว่าเขาจะเป็นคนดีน่ะค่ะ แอบหวังว่าอะไรๆจะดีขึ้น บ่นๆถึงคู่ทั่วไป ^^

8. สีลสิกขา

โมทนาบุญค่ะ กับความตั้งใจ จิง ๆ ใส่ได้ท้างน้านแหละแต่ไหนบอกเมนูพี่มาหน่อย..มื้อนี้พระจะฉันอร่อยยังไง..เอานมใ่ส่ข้าวสวย แทน ซีเรียล..รึปล่าว 555

คำเด่นสำหรับค่ำคืนนี้ ถึงพระจะเป็นพระแต่หนูก็อยากให้พระอร่อย มันโดนสุดสุดอ่ะ

9. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    พี่เคยไปทำในวัดหัวลำโพงนะคะ เขาจะมีเสื้อผ้าเด็กและของใช้เด็กตั้งไว้ให้เราเลือกทำบุญบริจาคโดยการเขียนชื่อพ่อแม่และเด็กลงบนของนั้นแล้วเขาจะนำไปทำบุญให้กับสถานเด็กกำพร้าหรือเด็กยากจนให้ต่อค่ะ หรือเราจะซื้อไปเองแล้วเอาไปฝากทำบุญไว้ที่วัดตรงส่วนนั้นก็ได้ค่ะ

10. photocycling

หนูเคยใส่ขวดลิตร.... พอดีว่ามันลดราคาเลยซื้อมาถวายพระหลายขวดอยากให้พระทานน้ำเยอะๆ
    วันนั้นคนมองเพียบเลย แต่พระก็หิ้วไม่นานนะคะมีคนเอาตระกร้าตามหลังแล้วขนขึ้นรถเอา รู้สึกอายๆนิดหน่อย

11. Amatayan

ก็สมัยนี้ชิงสุกกันเหลือเกิน นี่เดี๋ยวนี้ดีหน่อย โรงเรียนสอนใช้ถุงมั้ง สอนคุมกำเนิด เลยลดปัญหามีท้องในวัยเรียนไปได้เยอะ.... ไม่รู้เหตุการณ์ปัจจุบันเป็นยังไงกันมั่งยังทำแท้งกันมากมายอยู่หรือป่าวน้อ..

12. สีลสิกขา

พี่ว่ามันก็มีหลายแง่ให้ตีนะคะในเรื่องนี้..ยังไงเด๋วขอความเห็นพี่ buakwun ดู

พี่ buakwun คะ หนูอยากให้พี่ช่วยเม้นท์ โพสนี้หน่อยค่ะ..รบกวนด้วยจ้า คนอื่น ๆ ด้วยก็ดีน่ะจ้าวว

13. Amatayan

ขวดลิตรไว้ไปถวายที่วัดเด้อ วันปีใหม่ดิ สาธุชนคนมีศรัทธาถวายข้าวสารครับ แกได้บุญมากเลยครับ ขนาดพระยังทรุดเลย ข้าวสาร 5 กิโลครับ อนุโมทนาบุญกับท่านผู้ใส่ด้วยครับ ขอให้อุดมสมบูรณ์ๆ สาธุครับ

14. photocycling

อยากกดไลท์แต่กดได้แต่อนุโมทนา คิคิ :cool:
    กำลังมือสั่นใจเต้นกับอะไรบางอย่าง

15. Amatayan

55555หมอดูมีเวรมีกรรมอีกแล้ว สร้างเวรสร้างกรรม หมอเป็นนักตัดสินนะครับ คนที่เลิกกัน มีปัญหากัน เพราะหมอดู บางคนเอาคำพูดของหมอดูมาเป็นเกณฑ์ นี่ๆๆๆหมอเขาว่าเราไม่ใช่เนื้อคู่กัน แฟนไปมีกิ๊กมั่ง แอบไปมีชู้มั่ง แล้วก็พูดแบบแมวๆๆ ให้ผัวเมียเขาแตกแยกกัน แล้วมันรับผิดชอบคำพูดกันมั่งไหมอะเนี๊ยะๆๆ ทำให้เขาเลิกกันอะ

16. สีลสิกขา

หุหุ.. คุงน้อง photoฯ เธอก็ทำบุญได้ประทับใจจิง ๆ เลยจ้ะเป็นจิตที่บริสุทธิ์ด้วย สาธุ.. ค่ะ ยังไงก็พยายามอย่าใส่น้ำลิตร กะข้าวสารแด่พระที่รับบิณฑบาตรในวันเดียวกันเด้อ... ของหนัก ๆ ไปถวายที่วัด เด๋วพระท่านจะทรุดระหว่างทาง

บางคนถวายไม้กวาดด้วยนะคุณ Amatayan

17. Amatayan

ผมชอบคำพูดคำนึงครับ หมอดูดวงดีทายอะไรๆก็ถูกไปหมด และก็ดัง แต่หมอดูดวงตกก็ยังโดนเตะ อิอิอิ

18. Amatayan

ไปนอนดีกว่าคุยมาก จิตเศร้าหมอง ทุคติเป็นที่หวังได้ เดี๋ยวนอนฝันร้าย ข้าวสารทับ .....

19. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ photocycling
    อีกข้อเหอะค่ะกะคุณหมอดู
    เวลาดูดวงเรื่องความรัก หมอท่านจะตอบประมาณว่ากรรมเก่า ให้เลิกเสียตัดใจเสียอีกฝ่ายไม่ดี
    ทั้งๆที่เห็นบางคู่เขาก็กลับมารักกันดีเพราะว่าบางทีเขาก็มีปัญหากันแค่นิดเดียวก็ยุให้เขาเลิกกันซะงั้น ถ้าป่านนู๊นเขาเชื่อป่านนี้เขาจะเป็นยังไงกันก็ไม่ทราบ คู่ชีวิตไม่ได้เปลี่ยนได้ดั่งผ้าอ้อมผู้ใหญ่นี่คะ อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นการปัดส่งๆของคุณหมอดูเพื่อให้ตอบง่ายๆหรือว่ามันเป็นกรรมจริงๆกันแน่
    อีกหน: สำหรับคู่หนูเนี่ยไม่เกี่ยวนะคะ คนของหนูเนี่ยมันน่าโดนหนูทิ้งจริงๆใครๆก็ยุทั้งนั้น แต่หนูตัดใจไม่ได้เองมากกว่าแล้วเขาก็ควรไม่มีใครจริงๆด้วยแต่ก็หวังนิดๆว่าเขาจะเป็นคนดีน่ะค่ะ แอบหวังว่าอะไรๆจะดีขึ้น บ่นๆถึงคู่ทั่วไป ^^

พี่ว่ามันก็มีหลายแง่ให้ตีนะคะในเรื่องนี้..ยังไงเด๋วขอความเห็นพี่ buakwun ดู

พี่ buakwun คะ หนูอยากให้พี่ช่วยเม้นท์ โพสนี้หน่อยค่ะ..รบกวนด้วยจ้า คนอื่น ๆ ด้วยก็ดีน่ะจ้าวว

สำหรับพี่ที่เคยดูมาก็มีทั้งบอกว่าเลิกคิดเหอะ หมดบุญต่อกันแล้ว ทำบุญร่วมกันมากไปก็หมดกรรมที่เคยมีต่อกัน อย่าไปหวังมาก ไอ้เราก็จิตตกแฮะ คอตกไปตามระเบียบ
    ที่บอกว่าให้รอต่อไปเถอะเดี๋ยวเขาก็กลับมาเพราะมีบุญกรรมกันมาในชาติก่อน เราไม่ได้เป็นคู่เขา แต่เขาเป็นคู่ของเรา แต่ชีวิตต้องพลัดพรากจากกัน เพราะเขาร้อนที่อยู่อยู่ใกล้เราไม่ได้ ต้องไป ๆ มาแบบนี้แหละ ไอ้ไป ๆ มา ๆ ที่ผ่านมาก็ไม่เคยว่ากัน แต่นี่เล่นหายเข้ากลีบเมฆก้อนไหนไม่รู้นี่สิคลำก้อนลำบากเสียด้วย ก็เล่นเอาน้ำตาเช็ดหัวไหล่กันไป
    แต่ก็แค่หวังว่าถ้าบุญกุศลที่เคยทำร่วมกันจะทำให้เราได้มาสร้างบุญกันต่อก็ขอให้ได้พบกัน ถ้าหมดบุญหมดกรรมต่อกันก็ขออโหสิกรรมด้วย
    ตอนนี้ทำบุญกุศลเยอะก็เริ่มทำให้คิดได้ปลงแล้วว่าถ้าอะไรมันจะเป็นของเรามันก็ต้องเป็นของเรา หนีไม่พ้นกันหรอก สุดแท้แต่ว่าจะได้เร็วได้ช้าเท่านั้นแหละ หรือว่าจะต้องรอก็ต้องรอ
    เคยทำของรักชิ้นหนึ่งหายไป ก็ได้แต่อธิษฐานว่าถ้าของชิ้นนั้นมันเกิดมาเป็นของเราก็ขอให้หาเจอและได้กลับมาเป็นของเราด้วยเถิด เอ้อ มันมองเห็นแฮะ หลังจากที่มันหายไปเป็นเดือนมันก็ตกอยู่ที่เดิมแต่อะไรมาบังตาให้มองไม่เห็นเสียก็ไม่รู้
    พี่เคยมีของชิ้นหนึ่งที่มีค่ามากมีคนเอามาให้เก็บมานานตั้ง 20 กว่าปีเพราะถูกใจกับมันมาก แต่วันหนึ่งอยู่ดี ๆ เราก็หยิบมันขึ้นมาดูว่ามันไม่ใช่ของเรามันควรจะกลับไปอยู่กับเจ้าของเขานะเพราะเจ้าของเขาคงคิดถึงมันมาก พี่ก็เลยเอาของชิ้นนั้นไปขายแล้วเอาเงินทั้งหมดนั้นไปทำบุญเพื่อขออโหสิกรรมกับเจ้าของนั้น ก็แสดงว่ามันไม่ใช่ของเราจริง ๆ ถึงเวลาของชิ้นนั้นมันก็ต้องไปจากเราโดยที่เราไม่รู้สึกเสียดายเลย แต่กลับรู้สึกอิ่มบุญที่ได้นำเงินนั้นมาทำบุญให้กับเจ้าของที่แท้จริงของมัน

20. สีลสิกขา

สาธุค่ะพี่มณ.. ก็หนูตั้งใจจะทำเพื่อพี่ และให้เพื่อน ๆ น้อง ๆ พี่ ๆทุกคนมีความสุข จะได้สนุกและคลายทุกข์และเป็นการแลกเปลี่ยนความคิด การแนะนำ การปลอบขวัญ ปลอบใจ ปลอบโยน ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน เพราะแต่ละท่านก็นะ ตัวพ่อ ตัวแม่ทั้งนั้นเลย แถมยังมีเด็ก ๆ เข้ามาอ่านแล้วชอบใจขอร่วมด้วย พวกเราก็ได้อานิสงฆ์กันอย่างไม่มีทางเลี่ยงเลยค่ะพี่คะ คุณเสขบุคคลเข้ามาเจิม ตามด้วยเจ๊ใหญ่ คุงพี่นิพพานร้านวัสดุ เข้ามารอเล่านิยายชีวิตจริง ทุกคนมีบารมีที่สูงส่งกันทุกคนเลยค่ะพี่ เมื่อมารวมตัวกันเลยเดินทางมาถึงเลข 9 แล้ว และเราจะก้าวกันต่อไปเรื่อย ๆ แบบมีสติ รู้ตัว ทั่วพร้อมนะคะพี่