กระทู้ทางผ่าน..ขอฝากด้วยค่ะ..พลีส > แชร์สัพเพเหระ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 10 มกราคม 2013.

1. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ผมเชื่อว่าได้

2. namitta

พุงผมก็ออกแล้วครับ

3. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  4. namitta

กินข้าววัดนี้ รวยทุกคน เพราะ
    กินข้าววัดนี้ กินฟรี ตังค์ไม่ต้องจ่าย เก็บเงินไว้ กินข้าววัดทุกมื้อประหยัดตังค์ไปได้ทุกมื้อ เก็บตังค์ได้มาก ก็จะรวยยยยยยยยยยยยยยยยย

หลวงพ่อก็รวย รวยบุญกุศล คนมาวัดเห็นข้าววัดจะหมดช่วยกันบริจาค หลวงพ่อได้เงินไปซื้อข้าว ได้หน้า ได้บารมีคนรักเยอะแยะ หลวงพ่อก็รวยยยยยยยยยยยยย

แล้วใครจน ....ก็คนที่ไม่ได้กินข้าววัดไงครับ ฉะนั้นถ้าพี่ไปวัดนี้วานช่วยแบกกระสอบข้าววัดนี้มาให้ผมซัก 4-5 กระสอบเอามาให้บ่อยๆ ผมก็จะรวยยยยยยยยยยยยย เพราะไม่ต้องจ่ายค่าข้าวซื้อกิน

อะฮิๆๆๆๆๆๆ :cool::cool::cool:

ล้อเล่นนาพี่ อย่าเชียวนะครับ เอามาให้จริงติดหนี้สงฆ์บานเลย ขอแค่กระสอบเดียวพอ ติดหนี้สงฆ์น้อยหน่อย แฮ่ๆ

5. namitta

ยาเลิกเหล้า แม่ผมเคยทำให้พ่อผมกิน หลังกินยา พ่อผมไปกินเหล้า อ้วกอาเจียนออกมาทันที ยานี้มีคนเค้าเป็นญาติบอกมา อยากลองกับสามีพี่ก็ลองดูนะครับ อาจจะใช้ได้แบบลางเนื้อชอบลางยา ถ้าได้ผลก็ดีไป ถ้าไม่ได้ผลก็...เอายาอื่นๆ

ยาเบื่อเหล้า กินแล้วเซ็งเหล้าเพราะกินแล้วอ้วกก่อนจะเมา....แหวะ.....:boo:

รากต้นมะัยม เอารากแก้วของต้นมะยมได้ก็ยิ่งดี ต้มน้ำกิน เอารากขนาดประมาณ 5-6 นิ้วทุบๆหน่อยพอช้ำ แล้วต้ม ให้น้ำงวดกะประมาณ 1 ใน 4 แล้วให้คนที่จะเบื่อเหล้ากิน ทำกินบ่อยๆ ซัก 3 วัน 7 วัน

ปล.มีองค์ก็ดีนะครับ เวลามีปัญหาปรึกษาองค์ซะเลย
    อารักขเทวดาท่านน่าจะช่วยได้ดีอยู่

แต่ผมแนะนำให้รับศีลดีกว่ารับขันธ์

ขันธ์ท่านมหาเทพโดเรมอน แนะนำให้หาพระคัมภีร์หรือพระCD พระDVD มาดูสนุกกว่ามาก
    เป็นเรื่องราวอันยาวนานเข้าขั้นมหากาพย์ของมหาเทพและท่านสาวกโนบิตะ ดูไปมากๆอาจจะย้อนอดีตได้ สามารถรำลึกถึงวัยที่พี่เล่นหนังยางหรือเป่ากบ ตบแผละ.....ได้ด้วย อินจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  6. ต้นพุทธ

7. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    " เข้ามาอ่าน ทีไร ฮาทุกที 55555555555555+55555555555"

อ่านไปยิ้มไป ความสุขเข้ามาบดบังความทุกข์ ได้ชั่วขณะนึง พวกคุณๆนี่น่ารักกันจังเลยนะคะ

แฟนอิฉัน เขาเห็น อิฉัน หยิบแท็บเล็ต( ของแฟนแต่ยึดมาเป็นของตัวเอง ซะงั้น) พออิฉันอ่านไปก็ยิ้ม

หัวเราะไป เขาก็ถามว่าขำอะไรนักหนา "จริงๆแล้ว พวกคุณน่าจะไปตั้งทีมตลกหมูย่างเกาหลี กัน

นะคะ บางทีอาจจะรวยเละเลย "

ได้บุญมากโขเลยนะคะ ทำให้คนยิ้มได้ ปล่อยของกันซะ ฮากระจาย

8. namitta

9. namitta

ตลกหมูย่างเกาหลีไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้ตระกูลคิมประกาศสงครามอยู่ที่เกาหลีเหนือ ถ้าเป็นญี่ปุ่นล่ะพอไหว

10. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ใจดีดี ก็เหมือนกับดินดี ๆ ปลูกอะไรก็งอกงาม คนใจงาม ย่อมมีความสุข ความเจริญในชีวิต หากใจแห้งแล้งนัก หว่านเมล็ดพันธ์ความสุขลงไปเท่าไหร่ ย่อมไม่มีวันงอกเงยขึ้นมาได้ หากจะมีบ้างก็เป็นไปอย่างแคระแกร็นเต็มที

ใจดีดี ย่อมอุดมไปด้วยสิ่งดี ๆ มีปุ๋ยแห่งความดี มีน้ำใจหล่อเลี้ยงให้ชื่นฉ่ำ หากหมั่นรดน้ำพรวนดินด้วยความสุข ต้นไม้แห่งชีวิตก็จะงอกเงยขึ้นมาอย่างงดงาม

11. ต้นพุทธ

tassumalee" เข้ามาอ่าน ทีไร ฮาทุกที 55555555555555+55555555555"

อ่านไปยิ้มไป ความสุขเข้ามาบดบังความทุกข์ ได้ชั่วขณะนึง
    .... อ่านแล้วรู้สึกเหมือนเห็นราหูอมจันค่ะ จริงๆแล้วทุกข์กับสุขเป็นของคู่กัน หากคุณลองวางมันข้างๆกันพิจารณาให้เห็นจนดับไป คุณก็จะผ่านนาทีนั้นมาได้อย่างตื่นรู้ตามความเป็นจริงที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่แล้วดับไป หากแต่คุณเลือกจะเอาสุขมาบังทุกข์ก็เหมือนคุณเอาสุขมาซ้อนทับทุกข์เอาไว้แล้วพอสุขหมดไปทุกข์ก็โผล่ขึ้นมาอีกจนได้ จะทุกข์หรือสุขก็ขอให้มองดูด้วยการพิจารณาไม่ใช่มองแล้วสรุปว่าชอบ ใช่เลยไม่ทุกข์ ส่วนที่ไม่ชอบไม่ใช่ฉันก็เลยทุกข์ ความสุขก็เลยตีคู่มากับการยึดมั่นถือมั่นในสิ่งที่ชอบ และพอเจอสิ่งที่ไม่ชอบนั่นก็เิกิดทุก ซึ่งเราทุกคนเลือกทุกอย่างในชีวิตอย่างที่คิดไม่ไ้ด้หรอกค่ะ

คนมีสติและปัญญาในวันนี้คือคนที่ปรับตัวอยู่กับสุขและทุกข์ได้อย่างทุกข์น้อยที่สุด ความสุขทีแท้จริงมันต้องเริ่มจากภายใน เพราะเมื่อเราสุขจากข้างใน สิ่งเร้าภายนอกก็แทบจะทำอะไรเราไม่ได้เลย ดังนั้นไม่ว่าคุณจะอยู่ในที่ชอบหรือไม่ใช่ คุณก็มีสุขได้ด้วยใจที่ตื่นเต็ม

ความสำเร็จทั้งหลายในโลกนี้...จึงทดแทนอะไรไม่ได้เลยกับความล้มเหลวภายในครอบครัว

พวกคุณๆนี่น่ารักกันจังเลยนะคะ

แฟนอิฉัน เขาเห็น อิฉัน หยิบแท็บเล็ต( ของแฟนแต่ยึดมาเป็นของตัวเอง ซะงั้น) พออิฉันอ่านไปก็ยิ้ม

หัวเราะไป เขาก็ถามว่าขำอะไรนักหนา "จริงๆแล้ว พวกคุณน่าจะไปตั้งทีมตลกหมูย่างเกาหลี กันนะคะ บางทีอาจจะรวยเละเลย "

ได้บุญมากโขเลยนะคะ ทำให้คนยิ้มได้ ปล่อยของกันซะ ฮากระจาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013
  12. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

13. สีลสิกขา

14. tassumalee

"ขอบคุณ ค่ะ คุณต้นพุทธ ที่ให้คำแนะนำดีๆ ในเรื่องการ วางอุเบกขา ปล่อยวางในบางเรื่อง "

ก็จริงนะคะ ทุกข์มันอยู่ของมันเฉยๆ เรานี่แหละที่เป็นคนวิ่งเข้าไปหามันเอง ( เริ่มที่จะรู้ค่ะเพราะได้คำ

แนะนำของ พวกคุณๆ ไปเยอะโขทีเดียว แต่มันทำยากค่ะ แต่เชื่อว่าจะมีวันที่ทำได้เพื่อตัวของเราเอง)

ตอนนี้ความรู้เริ่มแน่น เหลือแต่ภาคปฏิบัติเท่านั้น จะรีบลงมือทำโดยเร็วค่ะ ไม่ใช่แค่คิด

"ขอบคุณมากค่ะ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ยิ่งขึ้นไปค่ะ ตราบเข้าสู่ นิพพาน "

เห็นมั้ยคะ ความรู้ก็ได้ ฮาก็ได้ หัวเราะก็ได้ แต่แฝงไว้ด้วยข้อคิดของธรรม ได้คำแนะนำด้วย

สุดยอดค่ะ นับถือในภูมิธรรม ความรู้ของ ทุกๆท่านในที่นี้ จากใจบัวในตมอย่างดิฉัน จากใจจริงๆค่ะ

15. สีลสิกขา

เม... แก๊งค์ช่างฝัน แม่ม มาอีกแล้ว กระทู้หวย ดูมีสาระมากกว่าอีก เซ็ง

16. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ทั้งดูแย่และไร้สาระฟ่ะ เพราะไม่มีเรื่องอะไรจะให้คิดนอกจากนั่งฝันนอนฝัน

17. ต้นพุทธ

18. tassumalee

,เ

เข้าใจแล้วค่ะ คุณต้นพุทธ จะให้กำลังใจตัวเองค่ะ สู้เพื่อตัวเอง เพื่อให้พบกับหนทางดับ

ทุกข์ได้ นี่ก็ใกล้วันที่แฟนจะพา หมู เอ้ยไม่ช่าย พาอิฉันไปทิ้งไว้วัด (แถมพูดกำชับด้วยค่ะ ว่าอยู่

นานๆก็ได้ จะได้ๆบุญเยอะๆ สงกาสัยจามีแผน.... 55555)

ล้อเล่นค่ะ เมื่อไปถึงที่วัดแล้ว จะตั้งใจปฏิบัติให้ดีค่ะ เพราะโอกาสแบบนี้ไม่ได้มีบ่อยๆ และจะ

ได้ อุทิศให้กับ คุณพ่อ,คุณแม่ และเจ้ากรรมนายเวรทั้งในและอดีตชาติด้วย เชื่อว่าไม่เกินความพยาม

ค่ะ ถ้าไม่ถอดใจซะก่อน จะคอยปลอบใจ ให้กำลังใจตัวเองไว้ค่ะ ว่าห้ามท้อ ห้ามถอย

ให้สมกับที่คุณ สีลสิกขา ส่งเข้าประกวด... ไม่ใช่ค่ะ เขียนผิด 55555 ที่แนะนำค่ะ

19. ต้นพุทธ

โมทนาบุญล่วงหน้าเลยค่ะ เสร็จแล้วอย่าลืมกลับมาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ ขอให้ความตั้งใจของคุณประสบผลมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ค่ะ

20. สีลสิกขา

ท้อปลอม ๆ ได้ แต่อย่าท้อแท้ เลยนะ นะ นะ

-สมาทานศีล 8 ไว้ให้ได้ก็ดีนะคะ
    -บทสวดคาถาพาหุงมหากา ท่องให้ได้นะ จะดี
    -ถึงเวลานั่งกรรมฐานเมื่อไร หากเข้าได้ จะไม่รู้สึกเพลียเลย sleeping_rb
    -พกยาไว้สำหรับทาเท้าด้วยนะคะ เพราะว่าเท้าจะไหม้เลยหละ
    พระอาจารย์ท่าน ให้ย่างเท้าตลอดเลย ขวาย่างหนอ ซ้ายย่างหนอ
    งง ไหมคะเนี่ย 5555