กระทู้ทางผ่าน..ขอฝากด้วยค่ะ..พลีส > แชร์สัพเพเหระ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 10 มกราคม 2013.

1. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    แต่เยอะสิคะพี่ขรา กลัวไม่ทันค่ะ5555 เมื่อยเชียวค่ะหนูไม่ชอบอ่านหนังสือจากจอค่ะ ต่อต้าน

2. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวคืนนี้จะลองนั่งสมาธิเซตพิเศษ เหอๆ นั่งตอนเพลียๆ

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ดีแล้วค่ะ การอธิษฐานเป็นสิ่งที่เราสามารถตั้งจิตให้เป็นกุศลได้เพราะจะเป็นสิ่งที่ไม่เกินกรรมค่ะ เหมือนการได้สร้างบุญกุศลเพิ่มเติม เช่น การสร้างบุญด้วยการทานเจ การสวดมนต์ การปั่นจักรยาน เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วค่ะ
    แต่ถ้าจะบนบานขอและเป็นสิ่งที่เกินกรรมสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านคงช่วยไม่ได้ค่ะ
    เพราะเกินกว่ากุศลกรรมที่เคยทำมาแต่ในอดีตชาติ
    ถ้าชาตินี้ทำบุญกุศลมากพอและเจ้ากรรมนายเวรเขาอโหสิกรรมให้บ้างก็พอจะอธิษฐานหรือบนบานศาลกล่าวขึ้นค่ะ ถ้ากรรมเบาบางลงได้ก็พอจะอธิษฐานขอให้บุญนั้นย้อนมาสร้างกุศลให้ตัวเองได้บ้างค่ะ พี่ยังเชื่อในกรรมกำหนดนะคะ

4. buakwun

การปฏิบัติทุกอย่างหรือแม้แต่การนั่งสมาธิ จิตต้องพร้อม กายต้องพร้อม คือจิตสงบ ตั้งมั่น เกิดพลัง รู้สภาพความเป็นตัวเอง จิตจะได้จดจ่ออยู่กับสิ่งที่เราต้องการปฏิบัติและเกิดพลังมากค่ะ ถ้าทำตอนเพลียก็จะไม่เกิดผลใด ๆ เพราะร่างกายและจิตจะไม่ตอบสนองกับการปฏิบัติให้เกิดมรรคผลแห่งการกระทำนั้น เมื่อไม่มีสติสมาธิก็จะไม่บังเกิดเพราะกายและจิตไม่ตอบสนอง กุศลแห่งการปฏิบัติธรรมก็ไม่บังเกิดขึ้นได้ค่ะ ไม่มีประโยชน์อะไร พี่อยากแนะนำให้ทำตอนที่จิตพร้อม กายพร้อม สติพร้อมนะคะ กุศลจะบังเกิดขึ้นอย่างแน่นอน

5. buakwun

คืนนี้อย่านอนดึกนะคะน้อง Photo พรุ่งนี้จะได้ตื่นแต่เช้าลองปฏิบัติสมาธิดู กายพร้อม
    จิตพร้อม สมาธิบังเกิด กุศลบังเกิดแน่นอนค่ะ แล้วน้องจะได้พบในสิ่งที่น้องไม่เคยเห็น
    เหมือนที่พี่ปฏิบัติมาแล้ว ทุกข์ได้ สุขได้ด้วยบุญกุศลที่เกิดจากการที่ตัวเราเองหมั่นเพียรและพยายามสร้างให้เกิดขึ้น ขอให้น้องนอนหลับฝันดีและมีสุขทุกคืนวันนะคะ

6. photocycling

สวัสดีค่ะ พร้อมแล้วค่ะ
    เดี๋ยวจะลองปฎิบัติสักแว๊บบบบ!!!!

7. buakwun

คงไปร่วมงานบุญที่วัดจากแดงกันอยู่ เสียดายจังไม่ได้ไปร่วมบุญด้วย งานนี้ต้องขอแบ่งบุญจากคุณเสขอย่างแรง ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ไปร่วมงานบุญนี้ด้วยนะคะ

8. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ขออนุญาตบอกเล่าประสบการณ์ตรง

การจะปฏิบัติภาวนา/สมาธิ ต้องอาศัยความเพียรเป็นที่ตั้ง หลวงพ่อจรัญ(วัดอัมพวัน)ท่านเป็นแบบอย่างที่ดีในการปฏิบัตินั่นคือ ท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีวัตรปฏิบัติงดงามมากค่ะ เคยอ่านเจอในหนังสือชุดมัคลีผล ท่านไม่เคยละหรือเว้นจากการปฏิบัติเลยไม่ว่าจะเหนื่อยล้าสักแค่ไหนในแต่ละวัน และเท่าที่พบเจอกับตนเองรวมทั้งมีโอกาสพูดคุยสนทนาแลกเปลี่ยนกับท่านผู้รู้และครูบาอาจารย์หลายๆท่านก็ได้ความตรงกันว่า แม้กิจกรรมงานทางโลกจะส่งผลให้เราเหนื่อยล้าทางสังขารสักแค่ไหน หากเพียงแต่เรานำใจเข้าปฏิบัติสมาธิได้(สมาธิจริงๆนะค่ะ ไม่ใช่ฟุ้งสมาธิ)ถึงแม้จะเพียงแค่ 5-10 นาทีก็ตามภายหลังจากออกจากสมาธิร่างกายและจิตใจก็จะสดชื่นอย่างไม่น่าเชื่อ

เรื่องราวเหล่านี้วันนี้คงเป็นเพียงเรื่องเล่าสู่กันฟัง แต่หากคุณจะถามหาความจริงจากเรื่องเล่านี้ คุณเท่านั้นที่จะตอบตัวคุณเองได้ว่ามันจริงเท็จแค่ไหน อยากรู้ต้องลองทำดูด้วยตัวเองค่ะ 3 เดือนสำหรับการปฏิบัติที่สม่ำเสมอจะมีคำตอบให้ตัวคุณเอง แล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังดังๆนะค่ะ

ปล.อีกไม่นานเจ้าของกระทู้ ก็คงเป็นอีกหนึ่งคนที่จะมีเรื่องเล่า เรื่องเดียวกันกับต้นพุทธแล้วเรามาอ่านเรื่องเล่าของเธอพร้อมกันนะค่ะ ป้าสีลสิกขาคงกลับมาพร้อมอะไรใหม่ๆในตัวเธอเรื่องเล่าคงอีกโข ไม่นานเกินรอค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2013
  9. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    กลับมาแล้วค่ะเอาบุญมาฝากทุกๆท่านค่ะ
    วันนที่18 ไปวัดแสงแก้วโพธิญาน ตั้งใจไปกราบเฉยแต่กลับได้เข้าร่วมทำพิธี
    วางศิลากฤษ์สร้างพระสิวลี วันที่19 ไปวัดถ้ำป่าอาชาทองไปร่วมงานออก
    นิโรธกรรมครูบาเหนือชัย ร่วมอนุโมทนาค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      24
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2013
  10. photocycling

สวัสดีค่า เข้ามาดุปรากฏว่าหนูอ่านโพสต์พี่บัวขวัญข้ามไปเยอะเลยคงเป็นเพราะว่าเนตอันอ่อนแอเป็นแน่ ขออภัยด้วยนะคะ
    เมื่อวานมีคนมาบอกแล้วว่าจัดเนตแรงให้ เหอๆ ค่อยสบายเสียที

11. photocycling

ตื่นมาพร้อมฝันไม่ดีเลย ไม่ดีเลยจริงๆ
    ยังนึกว่าจริงด้วยค่ะ จัดการไหว้พระเรียบร้อย

12. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ไม่รู้จะทำอะไร

มาช่วยดู

เล่าสู่กันฟัง

เค้าว่ากันว่าหลวงพ่อวัดถ้ำป่าอาชาทอง พระขี่ม้า ท่านเคยภาวนาแล้ว เถาวัลย์เลื้อยเข้ามาพันมือได้
    พระท่านเล่าให้ฟัง

13. ชไลธร

ชไลธร เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    คุณต้นพุทธช่างพูได้ถูกใจ และตรงใจที่สุด ดูเหมือนได้อ่านแล้วจิตใจที่ห่อเหี่ยวอยู่กลับสว่างขึ้นมาเลยค่ะ คัดแยกประเภท ช่างเป็นคำพูดที่ให้กำลังใจได้ดีที่สุด ขอบคุณค่ะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่โดนคนใกล้ชิดกระทำให้ช้ำใจ ไหว้พระคราใดดิฉันจะอธิษฐานว่า ขอให้ได้พบคนดี มีศีลธรรม ไม่เอาเปรียบคนอื่น หรือคำอธิษฐานของดิฉันจะเป็นจริง ถ้าเป็นอย่างนั้นดิฉันจะเลิกเสียใจ ฟูมฟายให้กับสิ่งที่ไปจากเราเสียได้ก็ดี อีกต่อไป ขอบคุณมากจริงๆค่ะ คุณต้นพุทธ

14. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    อ่านเจอว่ากว่าท่านจะมาถึงจุดนี้ได้ผ่านอุปสรรคมามาก ทั้งพวกอิทธิพลและยาเสพติด แม้แต่ตัวท่านก็โดนยาสั่งแต่รอดมาได้
    จริงๆๆ ไปเที่ยวนี้ได้ถ่ายวิดีโอมาด้วยแต่ไหงเอาลงในเว็ปไม่ได้มิทราบได้...

15. buakwun

อนุโมทนาบุญค่ะ วัดอัมพวันนี่ใครได้ไปครั้งที่แรก ก็ต้องได้ไปครั้งที่2 ครั้งที่3เรื่อย ๆ เพราะจิตมันเกิดศรัทธาค่ะ พี่เองไปปฏิบัติที่วัดอัมพวันมา3ครั้งแล้ว หากอยู่ครบ7วัน ตั้งใจปฏิบัติแล้วตั้งจิตอธิษฐานสิ่งใดก็จะพบแต่ความสำเร็จค่ะ เพราะบุญบารมีจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่วัด บารมีหลวงพ่อจรัญ และบุญกุศลที่เราเพียรยึดมั่นเป็นที่ตั้งค่ะ

16. buakwun

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

17. buakwun

หากฝันไม่ดี ก็รีบตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ จะใส่บาตรกรวดน้ำตอนเช้าเลยก็ดีค่ะ
    หรือสวดพระคาถายันทุนแก้ฝันร้ายได้นะคะ

อะภะยะปะริตตัง(บทสวดแก้ฝันร้าย)

ยันทุนนิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ
    โย จามะนาโป สะกุณัสสะ สัทโท
    ปาปัคคะโห ทุสสุปินัง อะกันตัง
    พุทธานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

ธัมมานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

สังฆานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

***หากฝันร้าย ให้ลุกจากที่นอนเข้าห้องน้ำ ตักน้ำมา ๑ ขันและอธิษฐาน ขอให้ฝัน ร้ายกลับกลายเป็นดี และว่าคาถาบทนี้ เสร็จแล้วจึงนำน้ำในขันมาล้างหน้า
    ***ใช้สวดก่อนนอนทำให้ฝันดี

18. photocycling

ไม่ได้นอกใจน๊า หนูแว๊บเข้ามาตลอดดูข้างล่างจิกดอนุโมทนาอย่างเดียว
    แล้วก็แวะอ่านบอร์ดนู๊นบอร์ดนี้บ้างแล้วก็ไปบ่นบ้าง 55555 ว่างเกิน

วันนี้เพลียหนักกว่าเก่าอีกเลยอัดโฟรโมสต์รสพรุนไป1ขวดค่ะ เปรี๊ยวๆ
    เมื่อกี๊ไปซื้อของมาเกือบกลับไม่ไหว

19. photocycling

ถ้าพรุ่งนี้ไม่ไข้ใส่บาตรแน่นอนค่ะพี่ สงสัยต้องพกน้ำกับกาละมังไกล้ๆตัว
    จะได้นอนต่อโลด (คิดได้นานแล้วไม่ยักทำเสียที)

20. photocycling

และแล้วบทที่พี่บัวขวัญให้มาก็สวดแล้วที่หน้าจอค่ะ
    ขอบคุณค่ะ