กรรมของดารานักแสดง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Prophecy, 15 สิงหาคม 2012.

1. TNWD

TNWD Active Member

26 มิถุนายน 2012
    อาชีพที่ห้าม คือ บาป จริง เพราะ เห็นชัดเจนว่า ผลของอาชีพ นั้น จะเป็นอย่างไร
    อาชีพที่ควรละเว้น ไม่ใช่ว่าไม่บาป แต่ อาจจะบาป น้อยกว่า อาชีพที่ห้าม
    ดังนั้น จึงมีดารา นักแสดงหลายท่านยังต้องพึ่งทางธรรม เพื่อเป็นแนวทางของเขาในชาตินี้ คือยังไม่หลุดพ้นจากการกระทำเหล่านั้น ที่ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของพวกเขา

ไม่ได้อ้างอิงถึง บุคคลใด บุคคลหนึ่ง นะครับ แต่ วิจารณญาณผมเข้าใจแบบนี้ ผิดพลาดประการไหนติได้ ครับ

2. hare krisna

hare krisna สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2011
    บนสวรรค์ก็มีการเล่นดนตรี บาปด้วยมั๊ยคะ หรือบาปเฉพาะบนโลกมนุษย์
    การร้องเพลงธรรมะ บาปมั๊ยคะ หรือบทสวดบางอย่างก็มีทำนองที่เพราะเหมือนเพลง แถมมีดนตรีด้วย
    ทำหนังพุทธประวัติบาปมั๊ยคะ

นักแสดงหนังโป๊กับนักแสดงธรรมดา แบบไหนบาปมากกว่ากัน เพราะตามคลิปนี้ นักแสดงหนังโป๊เหมือนจะบาปน้อยกว่า เพราะไม่ได้ตกนรกอเวจีตามนักแสดงธรรมดา
    <iframe src="http://www.youtube.com/embed/JpXTPJBqtL8" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

3. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    การเลือกเฟ้นหาธรรม (ธัมมวิจัย) เราดูที่องค์ประกอบของธรรม หรือดูที่
    ตัวธรรมเป็นหลัก อันนี้อยู่เราจะพิจารณาโดยแยบคายแล้ว การใส่องค์ประกอบเข้าไป แม้จะเป็นประโยชน์ในการเผยแพร่ธรรม นับเป็นกุศลทาน
    แต่ก็เจือไปด้วยกิเลส หลงติด หลงเพลินไปก็ด้วยองค์ประกอบที่ปรุงแต่ง
    เพิ่มเข้ามา ต้องลองสังเกตุ และพิจารณาให้ละเอียดรอบคอบว่าเราสนใจ
    ในตัวธรรมจริง หรือยึดเอาส่วนประกอบธรรมว่าเพราะ ว่าเพลินอย่างไร

ส่วนเรื่องนรก สวรรค์ รู้ว่ามีจริงอยู่ แต่ไม่รู้ว่ามีอย่างที่คุณสื่อมารึเปล่า
    หรือเพราะยังไม่รู้เอง เห็นเอง เลยยังไม่เชื่อที่คุณอ้างมา ไม่มีความเห็นครับ

4. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    หนูเป็นผู้หญิง แต่หนูไม่ชอบผู้หญิงค่ะ(โดยเฉพาะผู้ญิงสมัยนี้) สมัยรุ่นคุณแม่ผู้หญิงไม่ได้แบบสมัยนี้นะคะ. สมัยนี้หนูเห็นผู้หญิงแต่งตัวแล้ว หนูอยากจะ.......ฮ่า ฮ่าอ่า (หล่อนช่างกล้า ไม่มียางเอาซ่ะเลย ตอนหนูไปเข้ากรรมฐานที่วัด...หลวงพ่อถามพวกเราว่า รู้มั้ยว่าทำไมถึงต้องเกิดมาเป็นผู้หญิง? สรุปคือ ผิดบาปมาค่ะ.. หนูอยากเกิดเป็นผู้ชาย ชาติหน้าขอหนูเป็นผู้ชายนะคะ.สาธุ.

ดาราผู้หญิงส่วนใหญ่ หาเป็นแบบอย่างยากมาก (พอมีนะ แต่น้อยยยย) ความฝันของหนูคือ อยากทำงานเกี่ยวเรื่อง เพศสตรีนี่แหล่ะค่ะ สมัยนี้คงเป็นไปตามยุคนะคะ
    เด็กอายุ12-13ปีท้องตุ๊ปป่องกันเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว หนูอยากตายค่ะ 55555+

5. patcharapa25

patcharapa25 สมาชิก

สรุปคือ บาปหรือคะ

6. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถามตามประสาคนโง่เง่าอ่ะนะครับ
    แล้วนักประพันธ์นิยายต่างๆ นัีกดนตรี นักแต่งเพลง ครูโขนละครรำต่างๆ(พ่อแก่ก็ครูโขนครุละครใช่ไหมครับ เห็นพวกโขนต้องบูชาพ่อแก่กัน)กวีทั้งหลาย บาปไหมครับ แล้วการแสดงบางอย่างเพื่อหาเงินเพื่อทำการกุศลนี่บาปไหมครับ แล้วถ้าแสดงละครเกี่ยวกับข้อคิดทางธรรมะ เช่น ละครแนวกฎแห่งกรรม นี่บาปไหมครับ (ถามตามประสาคนโง่อีกแล้ว ขอโทษด้วยครับที่เกิดมาปัญญาไม่ค่อยจะดีอะไรมากมาย)
    ถ้าผู้รู้ช่วยตอบทางPmด้วยก็จะดีมากๆเลยครับจะได้เข้าใจอย่างละเอียด กลัวเข้ามาหาคำตอบในบอร์ดแล้วมันเปลี่ยนหน้าไปแล้วผมมันมักจะงงๆอ่ะครับ ขอบพระคุณนะครับ