۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ทั้งคุณแป๊บ, คุณหมอศักดา และคณะ ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับตรงนี้ ความคิดของคุณสมบูรณ์มาตรงกับผมเป๊ะโดยบังเอินเลยครับ
    แต่ผมก็ขอยืนยันว่าจะไม่มีการผ่านเครื่อง ปั๊มขึ้นรูป ที่ต้องสร้างแม่พิมพ์ใดๆทั้งสิ้น
    สามารถสร้างชิ้นส่วนมาประกอบกัน เป็นเฮ้าท์ซิ่งที่แข็งแรง และขั้นตอนก็ไม่ยากอะไรเลย
    กับเฮ้าท์ซิ่งรูปกระป๋องนม สามารถสร้างส่วนประกอบง่ายดังนี้(ผมยังไม่เห็นของจริง)
    ไม่จำเป็นต้องทำขั้นตอนเหมือเขาทุกอย่าง เพียงเรารักษารูปทรงเอาไว้ และขนาดต่างๆเท่าเดิม
    เราก็สามารถทำของเราแบบง่ายๆมาใช้ได้ ผมขอยกตัวอย่างแบบหยาบๆของเฮ้าท์ซิ่งมาให้ดูนะครับ

จากภาพตัวอย่าง จะมีชิ้ส่วนดังนี้
    1 ดุมกลางที่จะต่อเชื่อมกับเสาหลักแกนกลางของโคมไฟท้งสามชั้น ใหญ่เล็กได้ตามใจปรารถนา ทำบ่าไว้สำหรับสวมแผ่นข้อสอง
    2 แผ่นฝาบนล่างของเฮ้าท์ซิ่ง ทำจากแผ่นทองเหลือง หนาตั้งแต่ 5 -10 ม.ม.ได้ครับ โดยทำได้ทั้งเครื่องกลึงเครื่องกัด
    เอามาสวมใส่ดุมกลาง ทั้งบนและล่าง ยึดได้ทั้งสกรูและเชื่อมติดเฉพาะแผ่นบน
    3 ปลอกข้างที่ทำจากแผ่นทองเหลืองม้วนเป็นวงกลม มีความหนาพอสมควร อาจยึดด้วยสกรูหรือเชื่อมติดฝาบน
    ส่วนฝาล่างเปิดได้ เพื่อทำการเรื่องสายไฟได้ ผมมีรายละเอียดมากกว่านี้ หากว่าผมได้กลับไป ดูขั้นตอนต่างๆของเดิมแล้ว
    ผมจะมสมารถทำรายละเอียดออกมาได้หมด ดัดแปลงแก้ไขเพื่อให้ง่ายต่อการสั่งทำและประกอบติตตั้งด้วย

ส่วนชิ้นที่เป็นดอกลายสวยๆนั้นเราสามารถเอามาใช้ เหมือนเดิมกับโครงร่างทองเหลืองอันใหม่ได้ครับ
    จึงเป็นการได้โครงสร้างหลักที่เป็นทองเหลืองที่แข็งแรง
    ส่วนรอบนอกที่เป็นลวดลายสวยงาม ก็ไม่ทำให้โคมดวงเอกด้อยไปแต่ประการใด หากใช้อันเดิม

อืม!!! ว่าจะไม่ออกมาแสดงเรื่องนี้ออกมาจนได้ เป็นเพียงความคิดเล็กๆน้อยๆเท่านั้นนะครับ

3. Nar

ผมขอกราบโมทนาในบุญกุศลกับคุณหมอศักดาและคณะด้วยอีกคนครับ
    ผมเข้าใจถึงเจตนาของท่านนะครับ ที่ต้องการให้โคมไฟดวงเอกเลิศที่สุด
    แล้วท่านจะได้สมปรารถนาครับ ขออานิสงส์ของการตั้งใจอันประเสริฐเลิศยิ่งนี้
    จงเป็นปัจจัยให้ท่านปรารถนาสิ่งใด ขอท่านจงได้แต่สิ่งที่เลิศทุกประการทุกครั้งที่ท่านปรารถนาครับ

หากไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมจะกลับเมืองไทยต้นปีหน้าครับ ประมาณ เดือนกุมภาพันธ์
    ผมไม่สามารถมารถกลับได้ทันทีทันควัน เพราะมีเหตุจำเป็น ทางบริษัทปรับตัวต่อคนจะมาฝึกงานใหม่ไม่ทัน

งานบุญตรงนี้ ไม่ใช่ผมเป็นตัวขับเคลื่อน แต่ทุกคนช่วยกันขับเคลื่อนนะครับ
    ส่วนเรื่องที่จะทำโครงสร้างดวงเอกด้วยทองเหลืองในประเทศไทย หากมีท่านใดที่ต้องการจะทำ
    ขอให้เข้าใจขั้นตอนอย่างถ่องแท้ แล้วท่านจะทำได้ง่ายไม่ยากจนเกินไปครับ
    ในฐานะผมพอจะมีความรู้อยู่บ้างแม้ไม่มากมายอะไร ก็ยังมองว่าเราทำกันได้
    ขอโมทนากับทุกท่าน ที่ทุ่มเทแรงกาย แรงใจ แรงปัญญา สละทรัพย์มาช่วยงานของพวกเรา เป็นที่น่ายินดีมากมายครับ

4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    2
    OK Nation ครับคุณณรงค์ ตามรูปที่วาดมานั้น ผมคิดว่าเป็นการสร้างชิ้นส่วนด้วยวิธีง่าย ๆ ( ถึงแม้จะเหมือนว่า ไม่ใช่ ของมือโปร เท่าใดนัก แต่ก็ถือว่าสามารถใช้งานได้ ) Housing ทั้งหมดมีประมาณ 6 - 7 ชิ้น ขนาดต่าง ๆ กัน ก็ถือว่า เราได้เลือกวิธีนี้ ซึ่งไม่ต้องใช้แม่พิมพ์มากดปั๊มแผ่นโลหะขึ้นรูป แต่เป็นการขึ้นรูปด้วยวิธี " ลักไก่ " ( ซึ่งยอมรับได้หากแข็งแรงเพียงพอ [ โดยเฉพาะช่วงชั้น 8, 12 และ 16 ก้านเชิงเทียนที่ต้องรับน้ำหนักหลายสิบกิโลกรัมต่อ 1 ตัว housing ] ) หากผมเห็นว่า มีความแข็งแรงเพียงพอ เป็นที่น่าไว้ใจได้ และมั่นคงแม้ในสภาพที่ถูกบิดด้วยแรงเหวี่ยงได้ ถึงแม้จะไม่สวยสมใจ และไม่ถือว่า " มือโปร " เพียงพอ ก็ถือว่า ผ่านได้ครับ

5. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ผมจะลองไล่เรียงดูนะครับว่า ตัวไหนลักไก่ได้บ้าง

วิธีของมือโปรในสมัยอดีตที่เขาทำให้แข็งแรงเป็นดังนี้

1. โรงงานพับเหล็กแผ่นให้เป็นแป๊บ เขาถนัดในการพับเหล็กแผ่นขนาดต่าง ๆ กัน พับให้มีรูปร่างสี่เหลี่ยมจตุรัสบ้าง สี่เหลี่ยมผืนผ้าบ้าง มีความยาวตั้งแต่ไม่กี่เซ็นติเมตรไปถึงความยาวเป็นเมตรเศษ ๆ หรือ 2 เมตรก็อาจมี อาจเป็นได้ ( ในกรณีโคมดวงเอกเราใช้ขนาดประมาณตั้งแต่ 1 ฟุตไปถึงประมาณเกือบ 1 เมตร จำนวนอย่างละไม่กี่ชิ้น เช่นบางขนาดความยาวต้องการ 10 ชิ้นบ้าง อย่างมากที่สุดไม่เกิน 16 ชิ้น ) เมื่อพับเสร็จเป็นแป๊บแล้ว ทางโรงงานจะมีเครื่องเชื่อมด้วยไฟฟ้า เชื่อมจากภายในท่อแป๊บสี่เหลี่ยมออกมาภายนอก หมายความว่า ไม่มีรอยขรุขระให้เกิดขึ้นภายในท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนั้น เมื่อเชื่อมตลอดทั่วถึงทั้งท่อนแล้ว เขาต้องแต่งผิวขรุขระภายนอกที่เกิดจากการเชื่อมให้เรียบ หลังจากนั้นเขาต้องนำท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนี้ไปฝังโลหะตัน ๆ ( ในกรณีโคมดวงเอกคือทองเหลืองตัน ) ทั้งด้านหัวและด้านท้ายของแป๊บนี้ แล้วเชื่อมโลหะตัน ๆ นี้ให้เป็นเนื้อเดียวกันกับแป๊บสี่เหลี่ยม จากนั้นแต่งผิวเรียบอีกครั้งนึง แล้วนำท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนี้ไปเจาะต๊าฟเกลียวขนาด 3 หุ๋นละเอียดที่เป็นเกลียวภายในทั้งสองด้านคือหัวและท้าย จากนั้นนำไปล้างน้ำมันเพื่อทำความสะอาดหรือใช้กรดกัดภายในให้สะอาด ( รอชิ้นงานส่งชุบทองเคที่โรงงานชุบทองเค ) เสร็จขั้นตอนของเรื่องแป๊บสี่เหลี่ยม

วิธีลักไก่ ซึ่งมีความน่าจะเป็นไปได้

1. โรงงานพับเหล็กแผ่นให้เป็นแป๊บ พับให้มีรูปร่างสี่เหลี่ยมจตุรัส มีความยาว ( ในกรณีโคมดวงเอกเราใช้ขนาดประมาณตั้งแต่ 1 ฟุตไปถึงประมาณเกือบ 1 เมตร จำนวนอย่างละไม่กี่ชิ้น เช่นบางขนาดความยาวต้องการ 10 ชิ้นบ้าง อย่างมากที่สุดไม่เกิน 16 ชิ้น ) เมื่อพับเสร็จเป็นแป๊บแล้ว ทางโรงงานจะมีเครื่องเชื่อมด้วยไฟฟ้า เชื่อมจากภายในท่อแป๊บสี่เหลี่ยมออกมาภายนอก หมายความว่า ไม่มีรอยขรุขระให้เกิดขึ้นภายในท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนั้น เมื่อเชื่อมตลอดทั่วถึงทั้งท่อนแล้ว เขาต้องแต่งผิวขรุขระภายนอกที่เกิดจากการเชื่อมให้เรียบ แทนที่ต้องนำท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนี้ไปฝังโลหะตัน ๆ ( ในกรณีโคมดวงเอกคือทองเหลืองตัน ) ทั้งด้านหัวและด้านท้ายของแป๊บนี้ แล้วเชื่อมโลหะตัน ๆ นี้ให้เป็นเนื้อเดียวกันกับแป๊บสี่เหลี่ยม เราอาจทำให้รูสี่เหลี่ยมนั้นเล็กลงมานิดนึง เพื่อใช้ผิวโลหะภายในสี่เหลี่ยมจตุรัสนั้นเป็นเนื้อที่ต๊าฟเกลียวในเลย โดยไม่สนใจคำว่า แข็งแรงอย่างช่างฝีมือโบราณ แล้วนำท่อแป๊บสี่เหลี่ยมนี้ไปเจาะต๊าฟเกลียวขนาด 3 หุ๋นละเอียดที่เป็นเกลียวภายในทั้งสองด้านคือหัวและท้าย จากนั้นนำไปล้างน้ำมันเพื่อทำความสะอาดหรือใช้กรดกัดภายในให้สะอาด ( รอชิ้นงานส่งชุบทองเคที่โรงงานชุบทองเค ) เสร็จขั้นตอนของเรื่องแป๊บสี่เหลี่ยม

หรือ

2. หาซื้อแป๊บสี่เหลี่ยมโดยหาดูในประเทศก่อน ถ้าไม่มีก็หาจากต่างประเทศ หารูที่เล็กพอจะใช้เนื้อผนังภายในที่สามารถต๊าฟเกลียวในขนาด 3 หุ๋นละเอียดได้เลย ( วิธีนี้ง่ายสุด )

6. glassbuddha2009

2
    2. ท่อกลมกลวงยาว น่าจะพอหาได้ในไทย แต่ถ้าหาไม่ได้ก็สั่งจากฮ่องกงก็มี

3. housing ก็ผ่านไปแล้ว

4. แผ่นปั๊มลายนูนต่ำ เส้นรอบวง หันไปใช้เหล็กที่ติดกับโคมดวงเอกมา คือ ตรงนี้เรายอมแพ้ 100% เพื่อลดต้นทุนการสร้าง แต่ถ้าได้ช่างตอกลายนูนต่ำที่ไม่แพงนัก ก็อาจใช้เขาสร้างให้ได้ครับ

5. ก้านเชิงเทียน สั่งซื้อวุ้ยล้งในซีรีส์ที่แพงก็จะสร้างจากทองเหลืองอยู่แล้ว

6. จานแก้วเชิงเทียน หากยังคงใช้รูปแบบเชิงเทียนแท่ง ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน แต่ถ้าหากจะใช้แก้วครอบเชิงเทียน ทางวุ้ยล้งแนะนำว่า ควรเปลี่ยนเป็นรุ่นที่เหมาะสมกว่าสำหรับใช้กับแก้วประเภท glass shade

7. แก้วครอบเชิงเทียน จะใช้แก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ? หากใช้......... ต้องวัดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางภายในให้สัมพันธ์กับชนิดของขั้วไฟกระเบื้อง BJB เยอรมัน หรือไม่ใช้ เราจะประหยัดทั้งจานแก้วรองเชิงเทียน และไม่ต้องซื้อแก้วครอบเชิงเทียนเองด้วย ลองคิดดูได้ครับ

8. แป๊บเกลียวตลอดที่ทำจากทองเหลืองเกลียวนอกตลอด 3 หุ๋นละเอียด ตรงนี้หากหาในไทยไม่มีแล้ว ( ผมคาดว่าโรงงานที่เคยผลิตให้ผมเมื่อหลายปีที่แล้ว คงเลิกผลิตไปแล้ว เพราะการแข่งขันทางราคาสูงมานานแล้ว เขาใช้เหล็กกันทั้งนั้น ) แต่จะลองหาดู

9. น๊อตตัวเมียทองเหลือง คงเหมือนข้อ 8. ที่อาจหาไม่ได้แล้ว

10. สกรู ก็คงเช่นกันกับข้อ 8. แต่อาจเลือกสแตนเลสแทนได้ แต่ต้องระวังขนาดที่เมื่อขันได้ก็จริง แต่จะมีองค์ประกอบที่ใหญ่กว่าในรุ่นทองเหลืองซึ่งจะทำให้เกิดปัญหาการยึดและการคลายในกรณีซ่อมบำรุงต่อไป

11. วงแหวนยักษ์ตันข้อนี้น่าจะทำได้ไม่ยากจากทองเหลืองแท้ ๆ

12. วงแหวนยักษ์กลวง อันนี้ล่ะครับ ยากส์ คงได้ถอดจากโคมดวงเอก

ยังมีอีกครับ แต่เดี๋ยวค่อย ๆ ทบทวนดู ถ้าเรายอมให้มีชิ้นส่วนเหล็กอยู่ได้บ้าง คงไม่เกินความอรุ่มอร่วย เอ้ย เกินความสามารถหรอกครับ

7. glassbuddha2009

2
    บันทึก
    .
    หากสร้างกล่อง housing ด้วยวิธีของคุณณรงค์
    .

ต้องสร้างกล่อง housing ให้ได้เรียบร้อยก่อนงานอื่น ๆ ทั้งหมด เพราะไม่เช่นนั้น ความยาวแป๊บสี่เหลี่ยมและแป๊บกลมที่อาจถูกกล่อง housing ที่ต้องใหญ่ขึ้นกว่าเดิม** จะทำให้ขนาดความยาวของแป๊บทั้ง 2 ชนิดมีความยาวเกินไป เนื่องจากกล่อง housing ตามแบบของคุณณรงค์จะมีความหนาของแผ่นทองเหลืองมาก และเบียดเนื้อที่ภายในกล่อง ทำให้สายไฟไม่สามารถรัดได้ทั้งหมด จึงอาจต้องเพิ่มขนาดของกล่อง เมื่อเพิ่มขนาดกล่อง ความยาวแป๊บก็จะคลาดเคลื่อนออกไป
    .
    หากยอมให้ความยาวแป๊บทั้ง 2 คลาดเคลื่อนออกไป ระยะห่างของรูสำหรับห้อยเม็ดแก้วคริสตัลจะคลาดเคลื่อนตาม ซึ่งถึงตรงนี้จะไม่สามารถห้อยเม็ดแก้วได้ระยะที่สวยงามอีกเลย และงานทั้งหมดจะคลาดเคลื่อนทั้งชุดได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2009
  8. glassbuddha2009

2
    บันทึกที่ ๒

ชิ้นงานที่จะส่งชุบทองเคที่โรงงานแจ๊คสัน ควรต้องถามทางแจ๊คสันก่อนว่า บ่อชุบทองเคของเขามีขนาดใส่ได้ไม่เกินขนาดใด เพราะ ทราบมาว่า ขณะนี้ถังชุบทองเคยังไม่ใหญ่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 1.50 เมตร อันจะเป็นเหตุให้ทำการชุบชิ้นงานใหญ่ชนิดชิ้นเดียวไม่ได้

วิธีแก้ไข ทำชิ้นงานให้มีขนาดเล็กลงให้ใหญ่ไม่เกินถังชุบ หรือ ส่งชุบโรงงานอื่นที่อาจมีคุณภาพต่ำกว่า

9. Nar

ขอบคุณครับคุณ สมบูรณ์ ผมชอบตรงที่ว่า การมาออกความคิดเห็นในทุกมุม ทุกด้าน
    ทำให้เราได้มมองเห็น ข้อดีข้อเสียไปเรื่อยๆ อะไรทำได้อะไรทำไม่ได้ แก้ไขดัดแปลงกันไป
    ทั้งเรื่องของสายไฟ ในตรงเฮ้าท์ซิ่ง ผมมีไอเดียของผมไว้แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ
    ส่วนเรื่องแป๊บต่างๆก็เช่นกัน ไม่มีการงอกออกเกินของเดิมแน่นอน
    สำหรับเรื่องของดวงเอกนี้ในช่วงจากนี้ไป จนถึงผมเดินทางกลับเมืองไทยแล้ว
    หากยังไม่มีการทำอะไร ก็คงเป็นผมที่ต้องสานต่อในเรื่องของการเปลี่ยนโครงเหล็กเป็นทองเหลือง เมื่อถึงเวลานั้น ก็จะได้ทราบกันครับ

ช่วงนี้เป็นฤดูกาลทอดกฐิน หลายท่านคงตรียมเดินทาง ไปร่วมถวายกฐินตามสถานที่ต่างๆ ได้ทั้งบุญกุศลได้ทั้งพักผ่อนไปในตัว
    ในความรู้สึกส่วนตัวของผม ไม่มีประเทศไหนอบอุ่นเท่าเมืองไทย เป็นประเทศที่อุดมไปด้วยทรัพย์
    ทั้งที่เป็นทรัพย์ภายนอกและทรัพย์ภายใน ทรัพย์ภายนอกก็อุดมไปด้วยทรัพย์พยากรธรรมชาติ
    ทรัพย์ภายใน ก็มั่งคั่งด้วยบุญกุศลอันเป็นอริยะทรัพย์ มีพระรัตนะตรัยเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้ได้สั่งสมอริยะทรัพย์กันนะครับ
    จะเห็นได้ว่าประเทศไทยมีความอุดมสมบูรณ์ยิ่ง

ประเทศที่เจริญอย่างญี่ปุน อเมริกา หรือไปทาง ยุโรป เขาขาดความสุขที่แท้จริงกันครับ
    อย่างญี่ปุ่นนี่ เจริญทาง วัตถุเทคโนโลยี่ อย่างมาก แต่ก็เป็นผู้แสวงหาไม่มีที่สิ้นสุด
    บ้านเมืองสะอาดสวยงาม ของใช้ต่างๆมีแต่สิ่งอำนวยความสะดวกชั้นเยี่ยม
    แต่ผมดูแล้ว แม้เขาจะสะดวกสบาย ทางกาย แต่ใจขาดที่พึ่งที่แท้จริง ดูแล้วก็น่าสงสาร

คนไทยเราโชคดี มีพระพุทธ พระธรรม พระอริยะสงฆ์ ที่เป็นที่พึ่งอันเกษมที่แท้จริง ได้ความสุขความสงบที่แท้จริงครับ

10. pomsakda

pomsakda เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ (6/10/52) กระผมและคณะได้ร่วมถวายปัจจัยสร้างโคมไฟระย้าดวงเอกเพื่อน้อมบูชาองค์สมเด็จองค์ปฐมบรมครูบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าแห่งมหามิ่งมงคลอันมหาล้ำเลิศยิ่งยวดที่สุดนี้ 5,199บาท
    ขอน้อมอนุโมทนากับคุณณรงค์ คุณสมบูรณ์ คุณมหาหิน คุณเตอร์ คุณแป๋มและทุกท่านเป็นอย่างสูงยิ่งครับ<!-- google_ad_section_end --> (*)(*)(*)<!-- google_ad_section_end -->

11. Nar

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1

ทั้งองค์ปฐม วิหารแก้ว โคมไฟระย้าดวงเอก ยังร่วมเก็บเกี่ยวบุญกุศลได้ตลอดครับ<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ..................................................................................

กราบโมทนากับกองกำลังปัจจัย กับ คุณหมอศักดาและคณะ ด้วยครับ
    ฝ่ายสนับสนุนในกองรบเร่งเครื่องส่งกำลัง ฝ่ายรบปฏิบัติการยังไม่ไปถึงไหน
    แต่ก็ไม่เป็นไรนะครับ เวลาของเรายังมีอยู่ ควบคู่กับการสร้างวิหาแก้วและปิดทององค์ปฐม
    เมื่อถึงเวลาอันสมควรก็จะสำเร็จ เสร็จสมบูรณ์ทุกประการครับ

12. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    หลวงพี่ครับ ผมขอร่วมบุญด้วยครับ ด้วยบุญนี้ขอให้ชีวิตผมพบความสว่างทั้งทางโลกและทางธรรมได้พระนิพพานในปัจจุบันชาติด้วยครับ

เรียน คุณ จารุ สำเภา
    เรื่อง แจ้งผลการทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่น (สำเร็จ)
    ตามที่ ท่านได้ทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่นผ่านบริการ K-Cyber Banking โดยมีรายละเอียด ดังนี้
    วันที่ทำรายการ: 07/10/2009 05:37:12 PM.
    หมายเลขอ้างอิง: TRTR091007487910
    โอนเงินจากบัญชี: ###-2-35140-#
    เพื่อเข้าบัญชี: 347-2-27988-1
    ชื่อบัญชี: lor.bor
    จำนวนเงิน (บาท): 300.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท): 10.0
    บันทึกของท่าน:
    ธนาคารขอเรียนให้ทราบว่า ธนาคารได้ดำเนินการโอนเงิน ตามที่ท่านได้ทำรายการไว้เรียบร้อยแล้ว
    ทั้งนี้ ท่านสามารถตรวจสอบผลของการทำรายการได้ โดยตรวจสอบรายการเดินบัญชี (Statement Inquiry)
    ยอดเงินคงเหลือในบัญชี (Balance Inquiry) หรือตรวจสอบสถานะการทำรายการจากเมนูรายการเคลื่อนไหว
    ออนไลน์ (Online Transaction)
    สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ K-Contact Center (24 ชั่วโมง) โทร. 0 2888 8888 กด 06 หรือ
    อีเมล์: K-CyberBanking@kasikornbank.com โดยแจ้งหมายเลขอ้างอิงของท่านในการติดต่อกับธนาคาร
    ขอแสดงความนับถือ
    บมจ. ธนาคารกสิกรไทย

Dear Mr. CHARU SUMPHAO
    Subject: Result of Other's Account Funds Transfer (Success)
    With reference to your request for Other's Account Funds Transfer via K-Cyber Banking Service as follows:
    Transaction date: 07/10/2009 05:37:12 PM.
    Reference Number: TRTR091007487910
    From account: ###-2-35140-#
    To account: 347-2-27988-1
    Account Name: lor.bor
    Amount (THB): 300.00
    Fee (THB): 10.0
    Your Note:
    We wish to inform you that the funds transfer has been successfully completed.
    You can check the transaction result by viewing your account statement, account balance or checking
    updated transaction status via the Online Transaction menu.
    Should you require further information kindly contact our K-Contact Center (24 hours) at Tel. 0 2888 8800 press 06
    or by e-mail to <K-CyberBanking@kasikornbank.com> and provide the reference number shown above.
    Yours sincerely,
    KASIKORNBANK PCL.

This inbound message scanned by Mcafee Appliance and its safe to retrieve

13. Nar

ขอน้อมโมทนาสาธุการในมหากุศลอันสว่างไสวกับการร่วมถวายไฟดวงเอก กับคุณจารุ ด้วยครับ

ขออารธนาคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การ ร่วมสร้างโคมไฟดวงเอกถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ คุณ จารุ ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. glassbuddha2009

2
    ถ้าเช่นนั้นก็ตกลงว่า คุณณรงค์เมื่อกลับถึงไทยแล้ว จะลงมือทำชิ้นส่วนเองนะครับ ขณะนี้ก็ต้องเลือกรุ่นแล้วครับคุณณรงค์ว่า ต้องการรุ่น เชิงเทียนที่มีแต่เชิงเทียน หรือรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียนนะครับ เพราะว่าเห็นทางวุ้ยล้งบอกผมเมื่อคราวที่แล้วว่า ชิ้นส่วนบางชิ้นต้องทำนานเป็นเดือน เนื่องจากจำนวนน้อยมาก และคราวนี้เราไม่ได้ให้เขาทำทั้งชุด เขาจะทำชิ้นส่วนให้เราหรือไม่ ผมยังไม่แน่ใจนัก โดยเฉพาะแก้วครอบเชิงเทียนที่จะต้องมีองค์ประกอบสัมพันธ์กับจานแก้วรอบเชิงเทียนรุ่นที่เข้ากันได้ตามที่วุ้ยล้งว่ามา เฉพาะแก้วครอบเชิงเทียน 36 ใบ ( สมัยผมดูแลโรงงานแก้วของพ่อผมนั้น เคยเพียงครั้งเดียวที่ทำจำนวนน้อย แล้วโรงงานผมยอมทำ คือทำถวายวัดพระธาตุไชยา สุราษฏร์ธานี เนื่องจากพระอาจารย์พุทธทาสบอกให้ผมทำ )

ดังนั้นหากต้องการรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ผมอาจต้องใช้วิธีถามและสั่งซื้อเลย สิ่งของกว่าจะมาถึงมือเราอีก 2 เดือนเศษหรืออาจจะ 3 เดือนก็ได้ เพราะบางทีผมเคยเหมือนกัน เวลาสั่งจองนั้นคำตอบไปอย่าง เวลาสั่งซื้อไปอีกอย่าง หรือกำหนดเวลาไม่ได้ตามที่เราต้องการก็เป็นปัญหาเช่นกันนะครับ

15. Nar

สวัสดีครับทุกท่าน เข้าไม่ได้หลายวัน คิดถึงงานบุญเหมือนกันเนาะ

ก่อนอื่นผมขอคุยกับคุณ สมบูรณ์ สักนิด คือ ทางคุณหมอศักดาและคณะพยามเข้ามาเพิ่มปัจจัย
    เพื่อให้ได้เป็นทองเหลืองทั้งชุด ชึ่งตรงนี้ผมเข้าใจในศรัธาของคุณหมอและคณะครับ
    ผมเองหากเป็นอย่างเมื่อก่อน คงได้ร่วมเติมเต็มตรงนี้ด้วย แต่ตอนนี้ร่วมยังไม่ได้จริงๆน่าเสียดายครับ

จึงอยู่ที่ว่า หากเงินปัจจัยพร้อมเราจะสั่งทั้งชุดหรือไม่
    และหากเงินปัจจัยไม่พร้อม จะรอไปก่อนค่อยเติมกันไป
    หรือเมื่อผมกลับไปแล้ว เมื่อดูจากของจริง แล้วผมทำรายละเอียด ของการทำเองยากง่ายอย่างไร
    หากราคาต่างกันกับที่สั่งจากจีน ครึ่งต่อครึ่งจะเป็นไปได้ใหมที่เราจะทำในเมืองไทย
    เป็นการคาดการณ์เท่านั้นครับ ช่วงเศรฐกิจอย่างนี้ ผมว่าโรงกลึงส่วนใหญ่ต้องการงานเลี้ยงตัวให้อยู่ได้ อาจคิดราคาไม่แพงจนเกินไปนัก
    และหากเราสามารถชักจูงเขาให้เห็นเป็นงานบุญเป็นงานกุศลด้วยแล้ว ก็อาจได้มากกว่าที่คิดก็ได้นา

เป็นช่วงที่รอสองอย่าง รอเงินปัจจัยให้เติมจนเต็ม กับ รอผมกลับไป
    ผมพยามที่จะทำเรื่องให้ได้กลับเมืองไทยก่อนสิ้นปีครับ หากผมทำได้ก็จะเร็วขึ้น
    มีคนมาเตือนผมว่าสิ้นปีนี้เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ รอดูกันไปว่าจะมีอะไร

จบรายงาน

16. glassbuddha2009

2
    รับทราบครับคุณณรงค์ ผมก็แค่แจ้งก่อนการมาถึงของคุณณรงค์ครับ เพราะไม่ทราบว่าคุณณรงค์มีเวลาอยู่ไทยกี่เดือน เพราะถ้ามีเวลาน้อย มาถึงแล้วตัดสินใจจะทำเองในส่วนที่ทำเองได้ ตรงนี้ไม่ติดใจครับ จะไปติดใจตรงชิ้นส่วนที่ต้องสั่งซื้อจากเมืองนอก ซึ่งอาจมีหลายประเด็น เช่น 1 สั่งซื้อแล้วนาน 2 เดือนเศษ จะทันแก่เวลาหรือไม่ ? หรืออีกประเด็นนึง 2 ทางเมืองนอกเกิดไม่ทำชิ้นส่วนบางส่วนให้ เพราะการ qoute ราคาที่เมืองนอก qoute ให้ครั้งนั้น เป็นการสั่งทำทั้งชุด ( ยกเว้นเฉพาะเม็ดแก้วคริสตัลกับลวดร้อยเม็ดแก้วกับกิ๊บโบว์รัดเม็ดแก้ว ) ไม่แน่เหมือนกันว่า หากเราแยกสั่งเฉพาะชิ้นส่วนที่เราต้องการ เขาจะทำให้หรือไม่ ?

แต่หากเป็นการกลับมาระยะเวลานานเกิน 3 เดือนขึ้นไป ทุกอย่างผมก็ไม่ต้องเตรียมการไว้ครับ ลุยไปตามเหตุปัจจัยขณะนั้นครับ

17. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ
    <O:p</O:p
    ขออนุโมทนากับบุญกุศลในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้น (พระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑)และงานเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมทุกงานบุญครับ ขอให้ คำว่า ไม่มี ไม่สำเร็จ อย่ามีแก่ข้าพเจ้า นับแต่บัดนี้ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ <O:p</O:p
    ......สัมปติจฉามิๆๆสาธุ สาธุสาธุ<O:p</O:p

"พุทธบูชา มหาเตชะวันโต"
    การบูชาพระพุทธเจ้ามีอานิสงส์อย่างยิ่ง<O:p</O:p
    <!-- google_ad_section_end -->

18. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาให้กำลังใจ คุณสมบูรณ์ ที่ยังคงทำงานบุญนี้ อย่างต่อเนื่องด้วยความใส่ใจ และความเพียร ด้วยอานิสงส์บุญนี้ ขอความสำเร็จจงเกิดมีกับคุณสมบูรณ์และครอบครัว รวมทั้งผู้ร่วมบุญทุกท่านค่ะ อนุโมทนา สาธุ

19. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    อันนี้เพื่อนฝากมาครับ
    เรียน คุณ จารุ สำเภา
    เรื่อง แจ้งผลการทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่น (สำเร็จ)
    ตามที่ ท่านได้ทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่นผ่านบริการ K-Cyber Banking โดยมีรายละเอียด ดังนี้
    วันที่ทำรายการ: 15/10/2009 11:00:50 AM.
    หมายเลขอ้างอิง: TRTR091015274279
    โอนเงินจากบัญชี: ###-2-35140-#
    เพื่อเข้าบัญชี: 347-2-27988-1
    ชื่อบัญชี: lor.bor
    จำนวนเงิน (บาท): 100.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท): 10.0
    บันทึกของท่าน:
    ธนาคารขอเรียนให้ทราบว่า ธนาคารได้ดำเนินการโอนเงิน ตามที่ท่านได้ทำรายการไว้เรียบร้อยแล้ว
    ทั้งนี้ ท่านสามารถตรวจสอบผลของการทำรายการได้ โดยตรวจสอบรายการเดินบัญชี (Statement Inquiry)
    ยอดเงินคงเหลือในบัญชี (Balance Inquiry) หรือตรวจสอบสถานะการทำรายการจากเมนูรายการเคลื่อนไหว
    ออนไลน์ (Online Transaction)

20. Nar

กราบโมทนายิ่งครับ สาธุ..