۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยทุกประการกับที่คุณอาสมบูรณ์บรรยายมาทั้งหมดค่ะ เป็นเรื่องที่พูดยาก ต้องคิดซะว่า "คนไหนทำ คนนั้นได้... คนไหนกิน คนนั้นอิ่ม"

ขอให้คุณอาสมบูรณ์หายไวๆนะคะ

2. Noo Norway

เย้... หนูเป็นคนประเดิมหน้าที่ 100 พอดีเลยค่ะ...

3. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ขอให้คุณสมบูรณ์หายเร็ว ๆ นะคะ
    สู้ ๆ คะ สิ่งที่บีบคั้นภายในและภายนอก
    ขอให้แพ้พ่ายต่อแรงใจนะคะ;k05

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2009
  4. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขอให้เคราะห์กรรมผ่านพ้นเลยไป ขอให้หายไวๆครับ
    วันพรุ่งนี้ วันอาทิตย์ จะไปรับโคมไฟดวงเอกมาพักไว้บ้านผมก่อนนะครับ
    เพราะยังไงช่วงนี้จะยังนำไปถวายไม่ได้อยู่ดี เรายังต้องทำกันอีกครับ กับดวงเอกของพวกเรา
    ไม่ใกล้ไม่ไกล จนเกินไป กรุงเทพฯ-วังน้ำเย็น
    บ้านเลขที่ 301/1หมู่1 ต.วังน้ำเย็น อ.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว 27210 โทร 0861054272
    หากมีอะไรทุกท่าน ติดต่อได้เลยครับ ผมไม่เคยประมาทในชีวิตในลมหายใจ
    โคมไฟดวงเอกเป็นของทุกท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพ ตอนนี้ยังไม่ถึงวัด จึงยังต้องช่วยกันต่อไป
    ผมพยามให้รายละเอียดที่อยู่ผมไว้ เพื่อสะดวกในการติดต่อ หากเกิดการผิดพลาดครับ

5. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณคุณดอกแก้วและคุณณรงค์ครับ ผมจดเบอร์โทรไว้แล้วครับ เผื่อต้องการลบก็ลบได้เลย ต้องขออภัยด้วยที่ต้องขอให้ฝากโคมดวงเอกไว้กับคุณณรงค์ เพราะสถานที่กำลังก่อสร้างและมีของต้องนำเข้ามาเก็บไว้ภายในบ้านมากขึ้นทุกขณะจนกว่างานก่อสร้างจะเสร็จครับ พรุ่งนี้ตอนมารับคงได้เห็นครับว่า บ้านผมแคบลงอย่างไรเมื่อก่อสร้างต่อเติม

เรื่องโคมดวงเอกในระหว่างการรอชิ้นส่วนจากคุณพี่ปรีชา รออะไรต่อมิอะไร จนถึงวันไหนที่บอกว่า เอาละนะ เมื่อนั้นผมก็เริ่มงานได้ทันที โดยผมได้เตรียมงานไว้เป็นหลายแผน คือแผนเดิมตั้งแต่สมัยเขามี 24 ก้านเชิงเทียน ไปถึง 36 ก้านเชิงเทียน หรือจะมีรายการดีใจเพิ่มเติมปลีกย่อยอีกเช่น ถ้าได้ผู้บริจาคขั้นที่ 7 ครบ เราก็จะได้เชิงเทียน 36 ก้าน จากตรงนี้แทนที่จะไปขั้นที่ 8 ผมขอแนะนำขั้นที่ 7A คือขั้นแห่งการเปลี่ยนจากเดิมโครงเรือนโลหะที่ทำจากเหล็กมาทำเป็นทองเหลืองทั้งชุด ( เอาไว้โครงตัวเรือนไปถึงบ้านคุณณรงค์ก็ขอให้ช่วยนำแม่เหล็กดูดให้ดูหน่อยก็ได้ครับว่าเดิมเป็นเหล็กจริง ๆ ทั้งชุดเลย ไม่มีแม้แต่ชิ้นเดียวที่ทำจากทองเหลือง ) หากพวกเราโชคดีได้ตัวเรือนทองเหลืองทั้งชุดแล้ว ตัวเรือนเหล็กก็อาจหาวิธีนำไปใช้ประโยชน์ให้วัดอื่นหรืออย่างไรหรือไม่ ? ก็ขอให้เป็นหน้าที่ของคุณณรงค์ต่อไป ส่วนผมมีหน้าที่ให้คำปรึกษาที่ผมคิดว่าผมถูกนะครับ อิ อิ

หากโชคดีมากขึ้นไปอีกหลังจากที่มีคนบริจาคตัวเรือนโลหะทองเหลืองแล้ว เกิดบังเอิญมีผู้บริจาคขั้น 8, 9 และ 10 หรืออื่น ๆ โคมดวงเอกก็จะได้มีความสวยงามในขั้นหรูหรามากขึ้นต่อไป และหากสามารถบวกกับโคมสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดานที่ใช้หลอดซีนอนหรือหลอดเมทัลฮาไลด์ ก็จะทำให้โคมดวงเอกสว่างไสวโดยกินไฟไม่มาก คือประมาณ 400 วัตต์ ( 1.82 แอมแปร์ แทนที่จะกินไฟ 20 กว่าแอมแปร์ ) แต่ยังคงความสว่างได้แทบจะไม่แพ้เดิม อีกทั้งยังทำให้ชิ้นส่วนต่าง ๆ คงทนถาวรมากยิ่งขึ้น เพราะไม่ต้องจุดไฟที่ทำให้สายไฟต้องร้อนมากภายในตัวโคม

แต่ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงสิ่งที่ผมได้แต่แอบหวัง ไม่ได้บอกบุญใคร ๆ ทั้งสิ้น ทิ้งภาระเป็นหน้าที่ของคุณณรงค์แต่เพียงผู้เดียวเท่านั้น

6. Noo Norway

ตอนนี้พี่ณรงค์กลับไปอยู่เมืองไทยแล้วเหรอค่ะ แล้วพี่ใช้ E-mail อันไหนแน่ค่ะ แต่ก่อนพี่เคยให้ nphenglarp@hotmail.com อันนี้กับหนูแต่ที่ดูจากลายเซ็นต์ของพี่ไม่เหมือนกันอ่ะค่ะ

7. Nar

อ๋า!!! ลงอีเมล์ผิดไว้ตั้งนานไม่รู้ตัว มิน่ามีคนมาทักว่าส่งเมล์ให้แล้วเด้งกลับ nphenglarp@hotmail.com อันนี้ถูกต้องแล้วครับ
    คนแก่ก็ยังงี้แหละ หลงๆลืมๆงงๆ พอแก้ใหม่พวกไม่ให้ลงซะงั้น เกิดการขัดข้องจิปาถะ
    ที่พนักงานเว็บ ลงตัวเท่าช้างยังทำได้ เราตัวเล็กนิดเดียว บอกลงไม่ได้ อืมโลกใบนี้
    วันนี้เป็นคนแก่ขี้บ่นไปหน่อยนะ พี่ยังไม่ได้กลับบ้านเมืองไทยจ้า
    ที่ให้รายละเอียดไว้ เผื่อผมขี้เกียจหายใจเอาดื้อๆ ขอท่านที่มีส่วน ติดตามไปเอาที่บ้านได้เลย
    จะได้น้อมถวายแทนผมทำนองนั้น

ขอทุกท่านจงมีความสุขกายสุขใจ ปรารถนาสิ่งใดในสิ่งที่ดีๆขอท่านจงสมประสงค์จงทุกประการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2009
  8. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    เมื่อครู่นี้เอง ลูกสาวคุณณรงค์ใช้รถกะบะมารับโคมดวงเอกกลับวังน้ำเย็นแล้ว โดยกล่องที่บรรจุของทั้งสิ้นนับได้ 24 กล่องกับอีก 1 มัด ( มัดนั้นคือ 3 ขาสำหรับประกอบโคมดวงเอกตอนที่มี 24 ก้านเชิงเทียน ขณะนี้มี 36 ก้าน คงไม่สามารถตั้งได้เพราะน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นอีกมาก ) ของทั้งหมดใส่ไว้ในแคป และ วางไว้ที่กะบะจนเต็มพื้นที่ ความสูงของกล่องก็สูงกว่าข้างกะบะอีกประมาณเกือบ 2 ฟุต ทำให้ผ้าใบที่เตรียมมานั้นเล็กไปเล็กน้อย คือด้านข้างกะบะทั้ง 2 ข้างคลุมไม่มิดข้างกะบะ ขาดอีกประมาณความสูง 4 นิ้ว แต่ก็ได้ใช้แผ่นพลาสติคใสปิดเทปหน้ากว้างบังไว้ที่กล่องและเอาผ้าใบคลุมซ้อนให้เหลื่อมสูงกว่าเล็กน้อย เรียกว่าทำเช่นนี้แล้วปิดได้มิด หากแต่ถ้าฝนตกหนักจริง ๆ ก็ยังคงน่าเป็นห่วงว่า ลมอาจเป็นตัวดึงน้ำฝนเข้าไปทำให้กล่องเปียกได้ อย่างไรก็ดีผมได้ขอให้ลูกสาวคุณณรงค์ช่วยหลบฝนในปั๊มน้ำมันหากมีฝนตกหนักมาก

ผมได้ให้ใบกำกับสินค้าโคมดวงเอก packing list ของทั้ง 24 กล่องโดยละเอียดไปกับลูกสาวคุณณรงค์ด้วยแล้ว หากกล่องได้รับความเสียหายไม่ว่าด้วยกรณีใด ขอให้ช่วยเปลี่ยนกล่องใหม่พร้อมเขียนกำกับที่กล่องตามใบ packing list ด้วย

ทั้งหมดนี้ต้องขอขอบพระคุณคุณณรงค์ที่ช่วยทำให้บ้านผมมีที่ว่างมากขึ้น ซึ่งอีกไม่กี่วันนี้ก็จะต้องนำสุขภัณฑ์และเฟอร์นิเจอร์และอื่น ๆ เข้ามาภายในบ้าน เข้าใจว่าถึงเวลานั้นคงเหลือแค่ทางเดินเล็ก ๆ เท่านั้นครับ

9. glassbuddha2009

2
    โหลดภาพพระแก้วตัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      132.5 KB
      เปิดดู:
      280
      ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      257
      ขนาดไฟล์:
      25.7 KB
      เปิดดู:
      285
      ขนาดไฟล์:
      17.6 KB
      เปิดดู:
      284
      ขนาดไฟล์:
      16.4 KB
      เปิดดู:
      271
      ขนาดไฟล์:
      14.1 KB
      เปิดดู:
      261
      ขนาดไฟล์:
      140.7 KB
      เปิดดู:
      275
      ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      2,273
      ขนาดไฟล์:
      76.8 KB
      เปิดดู:
      275
      ขนาดไฟล์:
      30.7 KB
      เปิดดู:
      2,281
  10. Nar

นับเป็นเวลาเกือบสิบปี ที่ผมได้เข้ามาแสวงบุญสร้างกุศลโดยใช้ อินเตอร์เนท
    ทางบ้านผมส่วนมากจะไม่ทราบ ว่าผมทำบุญอะไรบ้าง ที่ไหนบ้าง
    เหตุที่ไม่บอก หากบุญใหญ่ใช้กำลังมาก ทางบ้านกำลังใจไม่ถึง ก็จะตำหนิเราได้
    นอกจาก บุญที่ให้ทางบ้านเป็นผู้มีส่วนทำด้วยจึงเปิดเผยเอิกเริก

จากสมาชิกในบ้าน สี่คน บัดนี้เหลือสามชีวิต มีพ่อผม ลูกสาว และก็ผม แม่ไปจากโลกมนุษย์ ขึ้นสู่สวรรค์แล้ว
    สามชีวิตนี่ อยู่คนละที่ละทาง บ้านมีพ่อกับหมาหนึ่งตัว เฝ้าอยู่บ้าน ลูกสาวทำงานนานๆจะได้เข้าบ้านที
    ด้วยเหตุนี้ การที่โคมไฟดวงเอกไปพักที่บ้านผม จึงไม่มีใครรู้เรื่องความเป็นมาอย่างไร
    มีผมคนเดียวในบ้านนี้ที่รู้เรื่อง จึงได้ให้รายละเอียดบ้านเลขที่ต่อทุกท่านไว้
    งานนี้เป็นของทุกท่าน มีส่วนรับผิดชอบสานต่อ หากผมเกิดทำไม่ถึงความสำเร็จ ก็จะได้ให้คนอื่นสานต่อไป
    แต่ตราบใดที่ผมยังมีลมหายใจอยู่ ก็จะทำให้ถึงที่สุดครับ

ตอนนี้งานโคมไฟทั้งหมด มาอยู่ที่ผม การร่วมบุญยังทำได้ตามปรกติ
    ส่วนใดที่ยังขาด ส่วนใดที่ยังพร่อง ก็ขอให้ช่วยกันเติมเต็มต่อไปนะครับ
    เมื่อผมได้กลับบ้านแล้วจะเล่นม้วนเดียวจบครับ แล้วเอาไปถวายวัดต่อไป
    จึงเรียนมายังทุกท่านทราบ

ที่ผ่านมาก็ต้องขอขอบพระคุณ คุณสมบูรณ์ อย่างยิ่ง ที่รับภาระหนักมานานพอสมควร
    แต่ก็เชื่อว่า คุณ สมบูรณ์ ไม่ทิ้งงานนี้ไปไหน เรายังจะร่วมทำกันอีกต่อไปครับ
    เพราะงานนี้ยังไม่ถึงจุดหมายปลายทางครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2009
  11. Noo Norway

พี่ณรงค์จะขี้เกียจเรื่องไหนหนูำก็ไม่ว่าหรอกค่ะ แต่หนูขอไว้ 1ข้อได้มั้ยคะคืออย่าขี้เกียจหายใจเอาดื้อๆ อ่ะค่ะ อยากให้พี่ณรงค์อยู่เป็นกำลังในการทำงานเพื่อพระพุทธศาสนาไปอีกนานๆ อายุ 100 ปี แล้วค่อยไปขี้เกียจหายใจเอาดื้อๆตอนนั้นก็ยังไม่สายนะคะ

น้องสาวเป็นห่วงค่ะ (cry)

12. onimaru_u

onimaru_u เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 30/08/09 เวลา 17.23 น. ร่วมทำบุญโคมไฟระย้าดวงเอกฯ
    เป็นจำนวนเงิน 200 บาท ครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

13. Nar

ขอน้อมโมทนาสาธุการในมหากุศล กับคุณ onimaru_u ด้วยอย่างยิ่งครับ
    ขอความสุขสวัสดิ์พิพัฒนะมงคลสมบูรณ์พูนผลในสิ่งดีๆ จงมีกับท่านทุกประการเทอญ
    ............................................

ร่วมกันถวายประทีปโคมไฟดวงเอก แด่สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล เท่ากับบูชาพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ครับ

14. glassbuddha2009

2
    อนุโมทนาคุณณรงค์ครับ ไม่ทิ้งไปไหนนอกจากคุณณรงค์จะปลดผมกลางอากาศครับ หากคิดว่าผมยังมีประโยชน์อยู่ โปรดเรียกใช้ผมครับ มีอะไรก็ถามผมผ่านกระทู้ได้เลย ผมจะปล่อยหน้าที่การหาเงินบริจาคให้เป็นของคุณณรงค์คนเดียว แต่ถ้าต้องการรายละเอียดก็ถามได้ครับ

15. Nar

ผมได้ยินมาว่า เหล็กโครงหลังคานี่ มีอายุประมาณ 30 ปีถึง 50 ปี น่าจะใช่
    แต่โครงหลังคาเหล็กใหญ่และช่วยกันแบ่งรับลน้ำหนัก แม้ผุบ้างก็ไม่ถึงกับพังทีเดียว
    กับโครงเหล็กอันเป็นโครงร่างดวงเอก ที่รับน้ำหนักโดยเฉพาะนี่ น่าคิดเหมือนกันนะครับ

เมื่อครั้งเริ่มทำบุญเรื่องนี้ยอมรับว่า ไม่มีความรู้มาก่อนเลย ไม่ได้ศึกษารายละเอียดถึงโครงสร้าง
    เห็นหน้าตาสะสวย รูปร่างดี ก็เอากันมาเลย ดีนะที่เบื้องบนส่งคุณ สมบูรณ์ เข้ามาเป็นองค์ความรู้ให้
    จึงได้มาเป็น ประทีปโคมไฟดวงเอก ที่สมบูรณ์ขึ้นเป็นลำดับๆ ก็เพราะพวกเราทั้งหลาย
    ได้ร่วมแรงร่วมใจ มากบ้างน้อยมาก ตามกำลัง หากมีกำลังมากหน่อยก็ให้มาก
    การที่เราเป็นส่วนช่วยให้งานลุล่วงอันเป็นกำลังใหญ่นี่สำคัญนะ อานิสงส์จะทำให้เราเป็นผู้นำของความสำเร็จในงานนั้นๆ

โครงสร้างของดวงเอก ที่เป็นเหล็ก เราจะสามารถทำให้เป็นทองเหลืองได้ไหมหนอ
    ความแข็งกแร่ง ความมั่นใจ จะได้มีกับเราทุกภพทุกชาติในอานิสงส์ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2009
  16. Nar

ขอชี้แจงแถลงไขครับ
    สิ่งที่จำเป็นสุด ในรายการข้อ 7 อันนี้จำเป็นสุด
    ประการต่อมา ชิ้นงาน ที่คุณปรีชารับไปทำอยู่
    หากสองอย่างนี้ผ่านได้เมื่อถึงเวลาอันสมควร ก็โล่งใจ ขอให้สำเร็จสมประสงค์ครับ

หากสองอย่างที่กล่าวมาแล้วมีปัญหา ก็คงต้องเริ่มกันใหม่ โดยใช้เงินกองกลางที่มีอยู่ในบัญชีมาทำต่อให้เกิดความสำเร็จต่อไป

ในอีกแง่มุมหนึ่ง ถ้าเงินกองกลางไม่ถูกใช้ในสองข้อบน สิ่งที่อยากทำคือแก้วครอบเชิงเทียน
    โดยใช้เงินที่มีอยู่ หากผมมีกำลังพอที่จะสมทบได้ ก็จะสมทบครับ ก็มีบางท่านอยากร่วมด้วยตรงนี้ก็มีครับ
    ส่วนที่มีอยู่แล้วจะไม่แก้ไข นอกจากมีผู้มีจิตศรัทธามาเปลี่ยนให้ จึงจะทำการเปลี่ยน

เราจะได้โคมดวงเอกที่มีความสวยสมบูรณ์บริบูรณ์ แต่อายุของโครงเหล็กผมว่าน่าจะอยู่ได้ 50 ปีก็เป็นได้(ผิดพลาดขออภัยครับ)
    ส่วนรายการอื่นๆที่ คุณสมบูรณ์ กล่าวไว้ หากท่านใดอยากเติมเต็ม เชิญร่วมบุญได้เต็มที่ครับ
    นี่เป็นประทีปโคมไฟระย้าดวงเอก ที่พิเศษยิ่ง บูชาสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธเจ้าทุกพระองค์

ทุกท่านออกความเห็นมาได้ครับ ผมรับฟังได้ทุกกรณี
    เนื่องจากความรับผิดชอบมาอยู่ที่ผม โคมไฟมาพักที่บ้านผม ยังไม่รู้ว่าจะได้ถวายกันเวลาไหน
    สิ่งที่ผมทำได้ก็ต้องรอผมกลับไปก่อนน่ะครับ นอกจากมีผู้มาขันอาสาทำให้
    สิ่งใดที่พอจะช่วยกันเติมใส่ก็ขอให้ช่วยกันไปก่อนนะ ก็ใกล้สมบูรณ์แล้วกับบุญของพวกเรา กับโคมไฟดวงเอก
    สาธุโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กันยายน 2009
  17. glassbuddha2009

2
    วันนี้นอนดึกครับ เพราะพรุ่งนี้ไม่ไปวิ่งจ๊อกกิ้งเหมือนปกติ มาตอบคำถามคุณณรงค์ครับ เรื่องโครงสร้างของโคมดวงเอกนี้ ทำจากเหล็กธรรมดาที่ใช้ในอุตสาหกรรมชนิดคุณภาพค่อนข้างธรรมดา มีอายุการใช้งานนานประมาณ 20 ปีโดยก้านเล็กก้านน้อยยังไม่เอียงจนเสียรูป แต่ด้วยแรงลมที่พัดแกว่ง ด้วยแรงต่าง ๆ จากธรรมชาติจะทำให้ก้าน pipe กลม pipe เหลี่ยมที่ยาวและบางเกินไปอาจเอียงได้ เรียกว่าเสียรูปจากแรกเริ่มเดิมทีไปได้บ้าง แต่คนปกติที่ไม่มีความรู้เรื่องโคมคริสตัลแชนดิเลียอาจสังเกตุไม่ค่อยออก แต่ก็อาจมองออกหากเสียรูปมาก

ที่สำคัญไม่ใช่ว่าโครงเหล็กยกน้ำหนักตัวโคมได้หรือไม่ ? หากแต่อยู่ที่ผิวโลหะที่ชุบทอง โคมดวงเอกนั้นเป็นโคมที่ทำจากเหล็กแล้วนำไปชุบทองเคที่คุณภาพไม่สูงมากนัก ดังนั้น สีทองจะเริ่มถดถอยหลังจากที่ถูกลมถูกไอน้ำ ( เริ่มตั้งแต่เมื่อผมประกอบแขวนไว้ที่บ้านแล้ว ) พอผ่านไปแค่ 1 - 2 ปี สีทองเคจะเริ่มหม่นเล็ก ๆ จากนั้นไปก็จะเริ่มมีรอยเล็ก ๆ เพิ่มขึ้นทีละน้อย ๆ อาจนานถึง 4 - 5 ปี จะมีจุดสนิมให้เห็นทั่วไป แต่มองไม่ออก และปีที่ 6 ไปก็จะเริ่มมีสนิมปูดดันออกมาจากเนื้อผิวโลหะ และลึกเข้าไปในเนื้อโลหะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เมื่อปูดมากขึ้น ในที่สุดผิวทองก็อาจหลุดออกมาเป็นแผ่น และเริ่มแดงไปทั่ว เอามือลูบ ผิวทองชุบจะหลุดออกมาเป็นแผ่นหรือเป็นฟองอากาศและลึกถึงเนื้อสนิมแดง ประมาณปีที่ 8 หรือ 9 หรือ 10 ก็เข้าเขตดูออกจากพื้นดินว่า ผิวมีสนิมก้อนใหญ่ฝังอยู่ใต้ผิวทองซึ่งปูดอยู่ภายในลึก ๆ หากเราไม่เข้าไปแตะต้องอะไรเขา เขาอาจแขวนอยู่อย่างนั้นได้ถึงปีที่ 20 หรืออาจถึง 25 หลังจากนั้นห้ามแตะต้องเพราะก้านจะหักได้แม้แตะไม่แรงนัก และหากไม่แตะต้องเขาก็อาจแขวนได้นานถึง 50 ปีหรือกว่านั้นโดยเห็นผิวที่ขรุขระเป็นสนิมรูเห็นชัดเหมือนผิวมะกรูด ต่อไปอีกหากไม่แตะต้องเขาก็จะอยู่ได้ถึง 75 ปีโดยมีสนิมลึกทะลุแดงทั้งชุด แต่น่าจะยังไม่ตก และหากไม่แตะเขาอีกก็อยู่ได้ถึง 100 ปีครับ แต่ผิวโลหะคงดูไม่ได้แล้ว

หมายเหตุ

โคมคริสตัลแชนดิเลียจากยุโรปในสมัยก่อนถึงปัจจุบันที่พอมีคุณภาพ ไม่มีที่สร้างจากเหล็กครับ สร้างจากทองเหลืองหรือทองบรอนซ์แท้ ๆ มานานแล้ว

ส่วนโคมคริสตัลแชนดิเลียจากเอเชียที่สร้างหลัง ค.ศ. 2005 นั้น เขาสร้างจากเหล็กที่คุณภาพด้อยลงกว่าเดิมลงไปอีก เนื่องจากภาวะการแข่งขันทางด้านลดต้นทุน ยิ่งเมื่อสร้างในจีนแดงด้วยแล้ว เขาไม่ได้คำนึงถึงอะไรมากนักครับ ยิ่งชำรุดทรุดโทรมเร็ว เขายิ่งขายได้มาก ยิ่งขายได้เร็ว เทิร์นโอเว่อร์ยิ่งดี ตรงกับที่เขาต้องการ แต่ไม่ตรงกับที่เราต้องการ เพราะเราต้องการน้อมถวายสิ่งดีและควรดูดีไปตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  18. Nar

ขอบคุณครับคุณ สมบูรณ์
    เนื่องจากงานทั้งหมดมาอยู่ที่ผมแล้ว การอุทิศตนเพื่อบูชาพระประทีปแก้วจึงต้องดำเนินต่อไป
    หากถึงเวลาของผมที่จะต้องลงมือทำ ก็จะไม่ให้ยืดเยื้อเนิ่นนานนัก ด้วยกำลังของผมมีน้อย
    หากทุุกท่านไม่เข้ามาช่วย ผมคงทำอะไรได้ไม่มากนัก ก็จะทำเท่าที่มีที่พึงทำได้
    เช่นการเปลี่ยนโครงเหล็กเป็นโครงทองเหลือง ต้องมีผู้มีกำลังมากพอมาช่วย
    งบประมาณที่มีอยู่ตอนนี้ ผมกันไว้สำหรับ ส่วนสำคัญสุดๆ ที่ผมกล่าวไว้แล้วด้านบน

หากทำได้แค่นี้ ก็ต้องทำใจกันนะครับ 50 ปีอยู่ได้ก็เป็นที่พอใจนะครับ
    พวกเราสร้างไว้ แต่ไม่ได้อยู่ดูจนถึงเวลานั้น คงเป็นลูกหลานรับช่วงไป
    และเมื่อถึงเวลานั้นจริงๆ ก็เข้าสู่ยุคที่เรียกว่า ศรีวิไล กันแล้ว ยุคคนดีเต็มบ้านเต็มเมือง
    พระศาสนาจะรุ่งเรืองสุดๆอีกครั้งครับ เพราะมีแต่คนดี
    พวกเราทั้งหลายต่างก็แยกย้าย กันไปตาม สวรรค์ ตาม พรหม ชั้นต่างๆ หรือไม่ก็ลงมาเกิดเป็นมนุษย์ที่ประเสริฐอีก
    มีบางท่านไปแบบไม่กลับมาอีกเลยก็น่าจะมีครับ กับ แดนพระนิพาน

19. Nar

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1

ทั้งองค์ปฐม วิหารแก้ว โคมไฟระย้าดวงเอก ยังร่วมเก็บเกี่ยวบุญกุศลได้ตลอดครับ<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

...................................................​

20. Nar

ในรายการข้อที่ 7 นั้นเราได้ความมั่นใจเกือบร้อยเปอร์เซ็นแล้วนะครับ กับความเติมเต็มในส่วนนี้

ก็ยังเหลือตัวจับขั้วกระเบื้อง E14 ที่คุณปรีชารับไปทำ เนื่องจากผมเองไม่เคยได้รับรายงานอะไรเข้ามา
    เพียงสอบถามทางอ้อม ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไร เมื่อถึงเวลาผมกลับไปทำนั่นเป็นเวลาที่เราต้องทราบกันนะครับ

ร่วมด้วยช่วยกันนะ งานพระศาสนา งานนี้เป็นของทุกท่าน ร่วมสร้างสรรความสำเร็จร่วมกัน
    แบ่งปันความรู้สึกที่ดีๆ เพื่อเกิดความเข้าใจในงานร่วมกัน หากเราไม่พูดไม่จาก็ไม่อาจรับรู้เรื่องราวต่างๆร่วมกันได้
    ต้องเข้าใจ คำว่างานร่วมกันทำ สาธารณะกุศล ลำพังคนเดียวทำไม่ได้นะครับ

ความจริงก็อยากให้โคมไฟดวงเอกดวงนี้ เลิศไปซะทุกอย่าง อะไรที่ว่าดีก็อยากเติมใส่
    ขึ้นอยู่กับปัจจัยที่เข้ามาครับ มามากทำได้มาก มาปานกลางทำได้ปานกลาง มาน้อยทำได้น้อย
    แต่ขอให้ได้ปานกลางขึ้นไปเถอะนะครับ ;aa44