۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ความสำเร็จในการตามหาลูกแก้วพญานาคสมปรารถนาอย่างยิ่ง

จากการได้ติดต่อทาบทาม จากเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง ถึงลูกแก้วดวงนี้ เป็นที่น่ายินดีอย่างยิ่ง จะว่าอัศจรรย์ สำหรับผมก็ได้นะครับ
    คือเขาได้บูชาลูกแก้วนี้ไว้ ผมไปเห็นเข้าเกิดชอบใจอย่างยิ่ง ก็ใช้ความพยามในการติดต่อสอบถาม ว่าใครเป็นเจ้าของ ก็ได้รับความร่วมมือ จากหลายท่านเป็นอย่างดี
    จนได้พบกับความสำเร็จ กับลูกแก้วดวงนี้ในที่สุด ต้องขออนุโมทนากับเจ้าของเดิมคือ คุณ ariesด้วยอย่างยิ่งครับ

ตามจดหมายในอีเมล์นี้ครับ

RE: สวัสดีครับ ขอถามเรื่องเกี่ยวกับลูกแก้วพญานาคครับ‏​

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><COLGROUP><COLGROUP class=ReadMsgHeaderCol2><TBODY><TR><TD class=ReadMsgHeaderCol1>From:</TD><TD>(aristkrub@hotmail.com) </TD></TR><TR><TD class=ReadMsgHeaderCol1>Sent:</TD><TD>Sunday, March 29, 2009 4:26:46 AM</TD></TR><TR><TD class=ReadMsgHeaderCol1>To: </TD><TD>nphenglarp@hotmail.com</TD></TR></TBODY></TABLE>​

<META content="Microsoft SafeHTML" name=Generator><STYLE>.ExternalClass .EC_hmmessage P { PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px}.ExternalClass BODY.EC_hmmessage { FONT-SIZE: 10pt; FONT-FAMILY: Verdana}</STYLE>สวัสดีครับ คุณณรงค์ ​

ผมขอโมทนาด้วยกับกุศลจิตที่ตั้งใจไว้ดีแล้วนะครับ คงเป็นบุญที่เคยร่วมสร้างกันมาในกาลก่อนจึงได้มาพบพานกันอีกครั้งหนึ่ง ผมเองก็รักและเคารพบูชาสมเด็จองค์ปฐมเช่นกันครับและเคยร่วมหล่อองค์ท่านด้วยครับ และมีความยินดีที่จะสละดวงแก้วมณีนาคราชดวงนี้เป็นพุทธบูชา เพื่อสืบสานพระพุทธศาสนาให้ครบห้าพันปีครับ​

ผมขอรบกวนถ่ายรูปดวงแก้วในมุมมองสวยๆหลายๆภาพก่อนบรรจุ ขอมุมมองที่เห็นสว่างสดใสทั้งดวงยิ่งดีครับ แล้วก็มุมมองที่เห็นสีรุ้งสวยๆด้วยนะครับ และภาพหลังจากบรรจุเป็นลูกแก้วยอดโคมไฟด้วยนะครับ ถ้ามีโอกาสเหมาะๆก็คงได้ไปที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพูน ครับ เพราะรู้สึกว่าถูกชะตากับวัดแห่งนี้เหมือนกันครับ​

สำหรับการบรรจุดวงแก้วดวงนี้ผมอยากให้ทางช่างออกแบบการยึดดวงแก้วให้มั่นคงแข็งแรงเป็นพิเศษหน่อยนะครับ
    เพราะผมเข้าใจว่าคงมีน้ำหนักมากพอสมควรครับ และตอนนี้ไม่ทราบว่าเนื้องานที่ทำไปแล้วถึงไหนแล้วครับ และมีกำหนดถวายเมื่อไร ผมและภรรยาจะได้ไปร่วมบุญด้วยครับ ขอแบบสรุปย่อๆก็ได้ครับ ^^ ผมแวะไปดูจากกระทู้คุณแล้วยาวมากเลยครับ อิอิ​

ผมและภรรยาขอโมทนาบุญกับคุณณรงค์และคณะทุกท่านที่ได้สร้างโคมไฟระย้าถวายแด่องค์สมเด็จปฐมพระพุทธเจ้าด้วยครับ ​

เจริญในธรรมครับ
    ..........................................................................................................

ดวงแก้วลูกยอดนี้มีผู้ขอร่วมสร้างกุศลหลายท่านด้วยกัน เพราะบอกจุดประสงค์ไปเขาขอมีส่วนร่วมทันที
    ทั้งเป็นเงินปัจจัย และลูกแก้ว แต่เห็นว่าดวงนี้เหมาะสมที่สุด มาจากที่เรามั่นใจที่สุด
    เงินปัจจัยที่ผมได้ร่วมบูชาดวงแก้วนี้ ยังนำไปสร้างพระอุโบสถ วัดโนนจ่าหอม จังหวัดอุบล ด้วย เป็นวิหารทานกุศล
    จึงขอเชิญชวนทุกท่านร่วมโมทนาในกุศลพิเศษนี้ ขอให้ทุกท่านที่ร่วมโมทนาได้มีส่วนกุศลด้วยเช่นกันครับ

หรือท่านใดอยากมีส่วนร่วมบุญพิเศษนี้ด้วยเงินปัจจัยก็ยินดีให้มาร่วมบุญได้ครับ
    เหตุที่ผมรีบจองบุญตรงนี้ไว้ก่อนเพื่อน เพื่อต้องการได้ลูกแก้วที่ั่มั่นใจและเหมาะสมถูกต้องที่สุดนั่นเอง
    และเราก็ได้สมปรารถนาตามที่เราต้องการด้วยครับ
    ผมและผู้ร่วมบุญ จะต้องร่วมทำบุญกับทางวัดจำนวนเงิน 10,000 บาท ก็ถือว่าเราได้สร้างวิหารทานด้วย ได้บุญหลายต่อครับ

คุณ แอรี่ เจ้าของเดิมมีจิตเป็นกุศลยิ่ง ยอมสละ ด้วยจิตศรัทธาอย่างยิ่ง พร้อมร่วมเงินปัจจัยช่วยมาด้วย
    เดี๋ยวผมจะแจ้งรายละเอียด กับผู้ร่วมปัจจัยในแต่ละท่านนะครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2009
  2. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนากับทุกแรงกายแรงใจด้วยนะคะ คริสตัลสวยงามมากๆเลยค่ะ

3. ขุนหลวงหาวัด

ขุนหลวงหาวัด เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อนุโมทนากับทุกท่านจ้า ผู้ให้เเสงประทีปย่อมพบทางสว่างโดยง่าย เเละรุ่งเรือง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.4 KB
      เปิดดู:
      361
  4. Nar

ตัวอย่าง1.jpg ตัวอย่าง2.jpg

ภาพตัวอย่างลองเอาลูกแก้วมาทาบดูครับ
    เนื่องจากปลายยอดโคมไฟดวงนี้เรียวแหลมเหมือนปลายปากกา
    ถ้ารูปทรงเดิมๆก็มีความสวยในตัวของเขาอยู่แล้ว
    ถ้าเราเอาลูกแก้ว ที่ได้มานี้มาแขวนต่อ ก็ไม่อยากให้เข้าไปลึกนัก
    เพราะจะเสียรูปทั้งปลายแหลมของโคมไฟ และรูปทรงของดวงแก้ว
    จะคล้ายกับปลายปากกาลูกลื่นไปนะครับ
    จึงขอเรียนถามปรึกษากับคุณ สมบูรณ์ ตรงนี้ด้วยเช่นกันครับ

จะมีการทำก้านครอบดวงแก้ว ไม่ สาม ก็ สี่ ก้านน่ะครับ
    เพื่อความมั่นคงแข็งแรง ในการติดแขวน ซึ่งผมจะจ้างร้านทำพิเศษ ออกแบบให้เขาทำให้ต่อไป

5. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมถ่ายภาพบริเวณช่วงล่างสุดมาให้ชมกันครับ
    ช่วงล่างเกือบสุดจะเป็นเม็ดแก้วคริสตัลหยดน้ำแบนดังในภาพยาว 2.5 นิ้วจำนวน 1 แถว

เส้นทองเหลืองที่ทำสร้อยเล็ก ๆ ของโรงงานทำมาไม่ดี เดิมแค่ห้อยลูก 40 มม.

คราวนี้ถ้าเราจะห้อยลูกแก้วขนาด 100 กว่ามิลลิเมตรนี้ เราคงต้องทำตั้งแต่ปลายทองเหลืองที่แทงทะลุเข้าไปในเม็ดทองเหลืองกลึง ( นี่เป็นแบบเดิม )

อีกหลาย ๆ แบบที่จะออกแบบ ( ดีไซน์ ) ได้ แต่อาจต้องอาศัยท่านที่ดีไซน์ตรงนี้เก่ง ๆ หน่อย ผมเองเขินตัวเองทุกครั้งที่ออกแบบ การออกแบบให้ใช้งานได้ดี ให้แสงสวย กับให้ตัวของเขาสวย อาจไม่ตรงกัน แต่พอสรุปอย่างนี้ได้ว่า ถ้าเราเอาหลอด LED มาใส่ไว้ในโลหะทึบแสง ( แต่ภายนอกชุบทองเค เพื่อลดเรื่องความไม่เหมือน หน้าหลอดก็ปิดด้วยโลหะทึบแสง แต่เจาะรูเล็ก ๆ มาก ๆ จำนวนหนึ่ง เมื่อเปิดแสงไฟ ลูกแก้วจะสว่างแบบว่า สวย และ น่าสนใจที่แสงไม่รู้มาจากไหน ขนาดของหลอด LED มีตั้งแต่ 9.5 ซ.ม. ลงมาถึงเล็กนิดเดียว

ตรงนี้ผมยอมรับการตัดสินใจจากคุณณรงค์ครับ เพราะเอาสวย เอาน่าสนใจ ยากกว่าห้อยตุ้งติ้งครับ

จากนั้นก็จะเป็นเม็ดแก้วคริสตัลเม็ดล่างสุด
    เดิมเป็นลูกกลมขนาด 40 มิลลิเมตร
    แต่เรากำลังจะเปลี่ยนเป็นลูกแก้วพญานาคขนาดประมาณ 100 หรือ 150 มม.

เส้นที่ห้อยออกมาจากลูกทองเหลืองกลึงกลม ๆ ปลายมีสายทองเหลืองออกมานั่นแหละครับ จะเป็นที่ห้อยแบบเดิมที่โรงงานเขาออกแบบมา

ขนาดไฟล์:
      28.2 KB
      เปิดดู:
      588
      ขนาดไฟล์:
      56.5 KB
      เปิดดู:
      513
      ขนาดไฟล์:
      75.1 KB
      เปิดดู:
      565
      ขนาดไฟล์:
      63.7 KB
      เปิดดู:
      687
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  6. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2

ผมลองทำทั้ง 2 แบบมาดูครับ

แบบห้อยตุ้งติ้งเหมือนของเดิมจากโรงงานทำได้ง่าย อาศัยแสงไฟจากดวงโคมของเขาซึ่งอยู่สูงขึ้นไปอีกประมาณหลายนิ้ว ทำให้แสงที่ตกกระทบลูกแก้วแค่พอใช้ได้ เหมือนคริสตัลแชนดิเลียทั่ว ๆ ไป

แบบที่ผมนำเอาหลอด LED มาวางไว้ตรงหน้าเขาเลย แบบนี้ทำยากกว่า ผมต้องขอให้คุณพี่ปรีชาช่วยทำ hood ที่มีรูปร่างใหญ่กว่าตัวหลอด LED เพียงเล็กน้อยเท่านั้น และต้องชุบทองเค รูปร่างของ hood ต้องแนบเนื้อคือไม่ใช่ทรงกระบอก ด้านหน้าที่จะทำโลหะทึบแสงเจาะรูเล็กมาก ๆ นี้จะเป็นแผ่นที่เจาะรูไว้ยึดลูกแก้วมณีนาคราชนี้ด้วยเลย โดยจะต้องยึดน๊อหลาย ๆ ตัว

รับประกันความน่าสนใจถ้าใช้หลอด LED ที่ใหญ่กว่า MR16 มาตราฐาน คือต้องใหญ่กว่าและแรงกว่า 2 วัตต์ขึ้นไป ถ้าได้ 5 หรือ 10 วัตต์ชนิดซุปเปอร์ไบร้ทก็จะแจ่มมาก

หลอดดังกล่าวนี้เมืองไทยมีแต่ของจีนแดงที่คุณภาพไม่ดี และส่วนมากเป็น MR16 ขาเข็ม คุณภาพขั้วไม่น่าไว้วางใจถ้าใช้ยาวนานครับ

<TABLE id=table1 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%" bgColor=#ccff99><TABLE id=table2 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="85%" bgColor=#006600>220V E27 61-LED Spot Light Lamp Bulb White
    FBJC001W

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE id=table3 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="60%" bgColor=#ffffff>[​IMG]

</TD><TD width="40%"><TABLE id=table10 width="100%" border=1><TBODY><TR><TD>Item Detail</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE id=table5 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>
    • This is about a light only
    • Good Quality and Durable!
      Provide Brightness in dark places.
    .

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE id=table17 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#c0c0c0 cellSpacing=1 borderColorDark=#c0c0c0 width="95%" borderColorLight=#eff5fe border=4><TBODY><TR><TD vAlign=top width="34%">Color:</TD><TD width="62%">White </TD></TR><TR><TD width="34%">Voltage: </TD><TD width="62%">220V</TD></TR><TR><TD vAlign=top width="34%">Dimensions:</TD><TD width="62%">9.5cm (Diameter) </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>​

ขออนุโมทนาทุก ๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการได้มาซึ่งลูกแก้วมณีนาคราชลูกนี้ ผมจะทำให้สุดความสามารถโดยไม่ย่อท้อต่อความลำบากตรงนี้ หากว่าคุณพี่ปรีชาจะสงเคราะห์ผมด้วย hood และอุปกรณ์ที่จำเป็นอีกไม่กี่ชิ้น ( เดี๋ยวผมบอกภายหลัง ) ซึ่งไม่ยากเกินความสามารถคุณพี่ปรีชาแน่นอน

ขนาดไฟล์:
      28.5 KB
      เปิดดู:
      544
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  7. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

ขอร่วมทำบุญด้วยค่ะ 500 บาท ขอทราบเลขที่บัญชีด้วยนะค่ะ

8. Nar

น้อมโมทนาในมหากุศล กับน้อง ดอกแก้ว ด้วยครับ

ใช้บัญชีเฉพาะกิจชั่วคราวก่อนนะครับ เฉพาะร่วมบุญลูกแก้วลูกยอดดวงเอก
    เพราะงานนี้ทำในเวลาสั้นๆ คงไม่นานเท่าไร
    ผมเองก็ต้องใช้บัญชีนี้เหมือนกัน เพราะจะได้มีใบสลิปโอนเงินด้วย

บัญชี ร่วมบุญลูกแก้วจักรพรรดิ
    ชื่อบัญชี สุชาดา มุกเตียร์
    ธนาคารกสิกรไทย สาขา เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์<O:p</O:p
    เลขที่ 391-2-60625-1

มีผู้ร่วมบุญพิเศษ ลูกแก้วจักรพรรดิ
    1 คุณสุชาดา ได้บอกไว้แต่แรกว่าจะร่วมบุญนี้ด้วย
    2 คุณแอรี่ 2,040 บาท (ตามที่แจ้งไว้)
    3 คุณต้อย 1,000 บาท
    4 น้องดอกแก้ว 500 บาท

ผมคงเก็บส่วนที่ต้องจ้างเขาทำก้านจับลูกแก้วนี้ ซึ่งจะต้องทำให้สวยงามที่สุดเท่าที่จะทำได้
    ขอเชิญร่วมบุญพิเศษ ลูกแก้วลูกยอด แก้วจักรพรรดิ บูชาสมเด็จองค์ปฐมร่วมกันครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2009
  9. Nar

คุณ Narong ดิฉัน(ต้อย) ขอร่วมบุญถวายลูกแก้วใสประดับโคมไฟระย้า แด่สมเด็จองปฐม (1000 บาทค่ะ) น้องเก๋รับทราบด้วย
    ...ลูกแก้วลูกนี้ ดิฉันถือในมือตั้งแต่แรกเห็นอยู่ที่วัด มีความรู้สึกอยากได้อย่างบอกไม่ถูก ทั้งๆที่ไม่เกินความสามารถที่จะบูชา แต่จับไปดูมา
    ในใจคิด ควรจะให้ผู้มีบารมีมากๆได้ครอบครอง และได้ยินแว่วจากหลวงพ่อว่า ลูกแก้วลูกนี้น่าจะอยู่วัด ดิฉันก็เลยไม่กล้าอัญเชิญมาบ้าน แต่ในใจคิดถึงลูกแก้วนี้ตลอดเวลา คอยดูในกระทู้เรื่อยว่า ใครจะได้ครอบครอง ก็ได้ทราบว่ามีคนจอง แต่ในใจมีความรู้สึกว่ายังไงก็ยังไม่ใช่ คุณariesคุณและดิฉัน และเพื่อนธรรม เรามาร่วมอนุโมทนาบุญกับบุญในครั้งนี้กันเถิด
    ขออนุโมทนา...สาธุ
    <!-- / message -->
    ไม่มีวาสนาได้ครอบครอง ก็ขอถ่ายรูปคู่กับลูกแก้วพญานาค เก็บไว้ชมบารมีท่านก็ยังดี...อิ.อิ
    ลูกแก้วลูกนี้มีประวัติพิเศษค่ะ หลวงพ่อท่านเมตตาเล่าโดยพูดเป็นภาษาอีสาน จับใจความได้ดังนี้ หลวงพ่อได้มาตอนนั้นภาวนาอยู่ในถ้ำแห่งหนึ่ง ทันใดนั้นท่านรู้สึกมีอะไรมากระทบตรงต้นคอ ท่านบอกว่าจากนั้นท่านก็สลบไป ตื่นขึ้นมารู้สึกมึนเป็นวันๆ ก็มาพบลูกแก้วลูกนี้แหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2009
  10. Nar

ดวงโคมไฟระย้าดวงเอก
    ..................................................
    ร่วมบุญได้ที่บัญชี
    ชื่อบัญชี

11. glassbuddha2009

2
    ขออนุโมทนาคุณณรงค์, ทุก ๆ ท่านที่เกี่ยวข้อง โดยเฉพาะคุณต้อยที่ยกลูกแก้วถ่ายรูป โดยน้ำหนักของแก้วเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 155 - 160 มิลลิเมตรนี้ ผู้หญิงแทบยกไม่ขึ้น แต่ด้วยปีติ เธอยกเหมือนกับว่าเป็นนุ่นสำลีอย่างไรอย่างนั้นแหละ

โมทนาทุก ๆ ท่านครับ

ถึงคุณพี่ปรีชาครับ

วันนี้ไปหาผู้รู้เรื่องสกรูและน๊อต ได้นำตัวอย่างไปด้วยทุกตัวอย่าง ตัวอย่างละ 2 ชิ้นบ้าง 3 ชิ้นบ้าง รวมทั้งขั้วไฟของ BJB เพื่อนำไปทดลองด้วย พบว่า สกรูที่จับขั้วไฟกระเบื้อง BJB กับ metal bracket นั้น มีที่ทำด้วยสแตนเลส ทั้งหมดมี 72 - 75 ขั้วไฟ ขั้วละ 2 ตัว ต้องใช้น๊อตประมาณ 150 ตัว ผมจึงซื้อมา 200 ตัว

ส่วนน๊อต 6 เหลี่ยมเกลียวใน หรือ inner screw ที่จะเชื่อม metal bracket กับน๊อต 6 เหลี่ยมตัวนี้ และสกรูตัวผู้ที่จะเจาะทะลุน๊อต 6 เหลี่ยมเกลียวในเพื่อกันการหมุนตาม ก็เช่นกัน เขาบอกว่า ขอเวลาหาสัก 1 สัปดาห์เศษ ๆ ผมขอเขาไว้อย่างละ 100 ตัว

เมื่อได้ครบมาแล้ว ผมจะส่ง EMS ให้คุณพี่ปรีชาทันทีครับ

ผมปีติยินดี มีความดีใจและปลาบปลื้มอย่างบอกไม่ถูกที่ได้ร่วมงานกับคุณพี่ปรีชา วันนั้นที่คุณพี่ปรีชาโทรมาจากสงขลา พูดให้ผมฟังเรื่อง " อะไร ๆ ก็อยากให้ทำจากสแตนเลส เพื่อความคงทนแข็งแรง ให้ครบอายุพระศาสนา " ผมยังนึกอยู่ในใจว่า " เว่อร์ไปหรือเปล่า 5 5 5 " แต่ไม่กล้าพูดกับพี่ปรีชา เมื่อวานนี้ผมมีโอกาสเปลี่ยนอาหลั่ยโคมไฟเพดาน 32 วัตต์จำนวน 31 ชุด มีของ National ปะปนอยู่ด้วย กับโคมไฟระย้าอีกชุดหนึ่งเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 เมตร ปรากฏว่า เหมือนกับทุกอย่างมาเป็นแบบทดสอบจิตใจผม เพราะผมได้อาหลั่ยที่เป็นน๊อตสกรูสแตนเลสมาด้วยความบังเอิญ เมื่อนำไปเปลี่ยนโคมที่ไม่ใช่ National ผมรู้สึกทันทีว่า น๊อตยังมีค่ามากกว่าโคม แต่เมื่อไปเปลี่ยนถูกชุดโคม National มันรู้สึกสมศักดิ์ศรี มีคุณค่า และไม่ได้เว่อร์แต่ประการใด ยิ่งโคมระย้าที่ห้อยกลางอากาศในที่สูงด้วยแล้ว ทำไมไม่ใช้ของที่แพงอีกเพียงตัวละไม่ถึงบาท ถ้าเราใช้ของดี มันทน มันนาน มันไม่ต้องซ่อมเลยตลอดชีวิต ผมจึงมาขอสารภาพผิดกับคุณพี่ปรีชาครับ ว่า ไม่ได้เว่อร์ครับ ของดีก็ต่อเมื่อเราเลือกใช้ของดีครับ

12. Nar

โมทนาในความประณีตบรรจง ในการสร้างบุญกุศล กับคุณสมบูรณ์และคุณปรีชาด้วยครับ
    คุณสมบัติความละเอียดละเมียดละใม เป็นเฉพาะบุคคล สองท่านนี่บอกต้องดีสุดๆ อย่างเดียวเลยนะครับ
    ผมก็คงจะทำห่วยไม่ได้นะงานนี้ เดี๋ยวงานเข้าไม่ได้กับสองท่าน

เรื่องหลอดไฟ ผมขอเวลาอีกสักนิด จะติดตามให้ครับ
    เหมือนมีความรู้สึกว่าน่าจะมีไฟหรือหลอดไฟบางชนิด
    ที่ส่องออกมาเป็นลำแสง เหมือนยิงแสงเลเซอร์ ทำนองนั้น ถ้ามีก็ดีนะครับ จะได้ไม่เปลืองพื้นที่
    ผมเคยเอามาเล่นครั้งหนึ่ง แต่อันเล้กนิดเดียว ถ้ามีขนาดใหญ่เลือกสีของแสงได้ก็จะดี
    อาจใช้ไม่ได้ก็ได้ครับ เพียงเป็นความคิดเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2009
  13. ดอกแก้ว

วันที่ 31 มีนาคม 52 ดิฉันและครอบครัวได้ร่วมทำบุญ

บัญชี ร่วมบุญลูกแก้วจักรพรรดิ
    ชื่อบัญชี สุชาดา มุกเตียร์
    ธนาคารกสิกรไทย สาขา เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์<O:p</O:p
    เลขที่ 391-2-60625-1

จำนวนเงิน 500 บาท เรียบร้อยแล้วค่ะ

14. glassbuddha2009

2
    อนุโมทนาคุณดอกแก้วครับ ผมเองขยักเงินค่าเดินทาง ค่าใช้จ่ายส่วนตัว และค่าซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ รวมทั้งการทดลองของผมเองด้วย เพื่อเอาผลการทดลองมาใช้กับโคมดวงเอก ไม่งั้นถึงยังไงก็ต้องร่วมเป็นเจ้าภาพลูกแก้วมณีนาคราชนี้ให้ได้ ตอนนี้ได้แค่ทำบุญน๊อตยึดตัวจับลูกแก้วมณีนาคราชไปก่อน

ตอบคุณณรงค์ครับ

" เหมือนมีความรู้สึกว่าน่าจะมีไฟหรือหลอดไฟบางชนิด
    ที่ส่องออกมาเป็นลำแสง เหมือนยิงแสงเลเซอร์ ทำนองนั้น ถ้ามีก็ดีนะครับ จะได้ไม่เปลืองพื้นที่ "

หลอดประเภท MR16 รูปร่างเหมือนจานสะท้อนในไฟฉาย ตัวจานแก้วแต่ละรุ่นเขาจะบอกรหัสขององศาไว้ครับ เช่น บางรุ่นแสงจะพุ่งไปข้างหน้า 12 องศา บางรุ่น 24 องศา และส่วนมากจะอยู่ที่ 36 องศา

ชนิดของขั้วของหลอด MR16 มีหลายลักษณะ ขาเข็มซึ่งเรียกว่า GU 5.3 เป็นที่นิยมมากเพราะเล็กกระทัดรัด แต่ขั้วที่ดี ๆ อย่างของ BJB มักไม่เข้าเมืองไทย ขั้วขาเข็มหรือขั้ว GU 5.3 นี้ร้อนมากถ้าเลือกหลอดที่ใช้ก๊าซฮาโลเย่นหรือก๊าซที่ให้แสงแรง ๆ เช่น เมทัลไฮดราย อุณหภูมิที่หลอดพวกนี้ผลิตมักสูงถึงเกินกว่า 300 องศาเซลเซียส บางชนิดเขาว่าเกิน 400 ก็มี อุณหภูมิที่สูงเกินนี้ ทำให้ตรงขั้วห้ามใช้สายธรรมดา เขาจะเลือกใช้สายทนไฟเกิน 1000 C แต่ก็มีข้อจำกัดที่การจั๊มสายถ้าไม่ดีเท่าของ BJB ผมไม่ไว้ใจ เพราะเปลี่ยนมานักต่อนักแล้ว และบางครั้งก็ช๊อต ยิ่งขั้วจีนแดงด้วยแล้ว

ขั้ว G9 แต่หลอดเป็น MR16 ขั้วชนิดนี้มีของดีพอสมควรใช้กัน และนักสร้างหลอดไฟก็มักเลือกชนิดของหลอดให้ความร้อนไม่เกิน 130 C ขั้วนี้ผมไว้ใจหลายยี่ห้อ

ขั้ว GU10 หลอด MR16 ขั้วชนิดนี้ดีมาก และใช้สายทนไฟ 1000 C จั๊มแน่นกว่าเพราะมีเนื้อที่ที่มากกว่าขั้วขาเข็ม แต่ข้อจำกัดคือ ตรงด้านหลังขั้วมักใช้พลาสติค ( ตรงนี้ประยุกต์ได้ด้วยการทำขา metal bracket สแตนเลสจับ ถ้าคุณพี่ปรีชาไม่เหนื่อยเสียก่อน )

ขั้ว E27 เป็นขั้วที่นักวิทยาศาสตร์เบื่อขี้หน้า แต่ผมกลับเห็นว่า เป็นขั้วที่มีขนาดใหญ่เพื่อการระบายความร้อนที่พอดี โดยเฉพาะขั้วชนิดนี้เมืองไทยใช้ในหลอดแรงสูงไปถึงหลอดเมทัลไฮดรายในอุตสาหกรรมหนัก โดยมีขั้วดี ๆ ใช้กันอยู่ทั่วไป [ ลองเปิดไปถึงตอนแรก ๆ ที่ผมเข้ามากระทู้นี้เพื่อแย้ง ผมชี้ตูมไปเลยว่า ทำไม โคมดวงเอกนี้ไม่ใช้ขั้ว E27 ก็เพราะของดีแต่ใหญ่ไปเพียงไม่กี่มิลลิเมตร ]

คราวนี้ก็มาถึงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของหน้าจานแก้วของหลอด MR16 มีตั้งแต่ 3 ซ.ม. ถึง 5.2 5.3 ซ.ม. ในหลายยี่ห้อ พวกนี้จะแรงสูง แสงส่องไกล ขาวได้ขึ้นกับชนิดของก๊าซและวิธีเคลือบจานหรือเปลี่ยนสีผิวแก้วด้านหน้า ต่อมามีนักวิทยาศาสตร์ทำหลอด LED ใส่เข้าไปในหลอด MR16 ใส่ได้ไม่เกิน 18 ถึง 21 หลอด ก็เต็มพื้นที่ ดังนั้นจึงขยายหน้าจานออกให้ใหญ่ถึงขณะนี้ก็ประมาณ 9.5 ซ.ม. ใส่หลอดได้ถึง 60 กว่าหลอด LED หลอดพวกนี้ความร้อนต่ำมากคือหลอดทั้งหมดรวมแผงควบคุมที่ฝังอยู่ในตัวหลอดแล้ว อุณหภูมิที่หลอดผลิตก็ไม่เกิน 90 C ต่อมานักวิทยาศาสตร์ของอเมริกาพวกบ้านัก คือบ้าในคุณภาพถึงที่สุดเหมือนอย่างผมและคุณพี่ปรีชา ก็หาหลอด LED ชนิดพิเศษ คือมีเลนส์พิเศษอยู่หน้าหลอด LED และมีตัวทำแสงพิเศษเรียกว่า ครี cree หรือ kree ไม่แน่ใจ กินไฟต่ำ ให้แสงขาวมากและแรงมาก ผลิตความร้อนต่ำมากคืออาจไม่ถึง 75 C หลอดชนิดนี้อาจจะแพงขณะนี้ เพราะการผลิตจำนวนมากหรือที่เรียกว่าแม๊สยังไม่แพร่หลาย

เข้าใจว่าหลัง ๆ มาอาจมีการแข่งขันผลิตหลอดชนิดหลังสุดนี้ในขนาดต่าง ๆ กัน เช่น 9.5 ซ.ม. ลงมาเป็น 7.5 ซ.ม. 6 และ 5.5 ซ.ม. โดยถ้าหลอด LED เป็นชนิดครี ก็ลดขนาดได้มากหน่อย แสงเท่าขนาดใหญ่ ลดพื้นที่ ทำให้เล็กกระทัดรัดได้ ที่สำคัญคือ ถ้ามีขั้วให้เลือกหลายชนิด ยังไงก็ขอเลือกหลอดที่ใช้กับขั้ว E27 หากไม่มีลดลงมาเป็นลำดับนะครับ E14 ลงมาอีก GU10 ลงมา GU 9 ( น่าจะไม่มีใน LED ) และถ้าที่สุดก็ยอมถ้าไม่มีจริง ๆ คือขั้ว GU5.3 ครับ

15. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในมหากุศลด้วยอย่างยิ่งครับ น้องแก้ว
    ขอให้ได้ความสว่างของพระนิพานในชาตินี้จ้า
    ............................................................................

มีลูกแก้วพญานาคขนาดย่อมอญุ่จำนวนหนึ่ง ตอนแรกตั้งใจว่าจะทำสร้อยสังวาลย์
    ก็เป็นอะไรที่ยากเกินกำลังอยู่พอสมควร กับเรื่องสร้อยสังวาลย์ และคิดว่าคงเป็นไปได้ยากมาก
    เพราะไม่สามารถไปคุยกับช่างที่ทำด้วยตัวเอง จึงคิดว่าน่าจะนำมาประดับก้านจับลูกแก้วคงสวยมากครับ

ก็เป็นเรื่องของลูกแก้วพญานาคเหมือนกัน สีสันสดสวยครับ เมื่อนำมาประดับก้านจับลูกแก้วลูกยอดแล้ว ก็จะเพิ่มความขลังไปอีกนะครับ
    ขอถามความเห็นท่านอื่นด้วย ว่าเห็นด้วยไหม ถ้าเห็นด้วยผมก็จะถวายร่วมกันไปในงานนี้
    จำนวนที่มีน่าจะพอครับ ได้ทำบุญมาจาก วัดโนนจ่าหอมเป็นส่วนใหญ่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2009
  16. ดอกแก้ว

สาธุ ... ค่ะ

17. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 2010623" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>Narong</TD><TD class=alt1>โมทนาในความประณีตบรรจง ในการสร้างบุญกุศล กับคุณสมบูรณ์และคุณปรีชาด้วยครับ
    คุณสมบัติความละเอียดละเมียดละใม เป็นเฉพาะบุคคล สองท่านนี่บอกต้องดีสุดๆ อย่างเดียวเลยนะครับ
    ผมก็คงจะทำห่วยไม่ได้นะงานนี้ เดี๋ยวงานเข้าไม่ได้กับสองท่าน

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    คุณณรงค์ และทุกๆท่านครับ การที่ผมมีโอกาสได้ร่วมสร้างโคมไฟระย้าดวงเอก
    ถวายแด่สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ร่วมกับทุกท่านนั้น
    ผมถือว่าเป็นบุญ เป็นวาสนายิ่งนัก เป็นมงคลสูงสุดของชีวิตอีกครั้งหนึ่ง การที่
    จะทำอะไรโดยนิสัยส่วนตัวแล้วนี่ต้องทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ โดยฉะเพาะ
    อย่างยิ่งในครั้งนี้ถวายสมเด็จองค์ปฐมจึงตั้งใจถวายอย่างดีพิเศษ คำว่าดีที่สุด
    นั้น ผมอยากจะบอกกับทุกๆท่าน ขอเป็นว่าดีที่สุดของแต่ละคนนะครับ แต่ละ
    คนทำได้แค่ใหนก็แค่นั้น เพียงแต่อยากให้เต็มใจที่จะทำ ตั้งใจที่จะทำ พวกเรา
    ทำถวายสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เราทำด้วยความ
    เคารพ เราไม่ได้ทำอวดใคร ไม่ได้ทำเพื่อบูชา โลกธรรมแปด เราทำเพื่อหวัง
    ในความพ้นทุกข์ ถ้าตั้งใจแบบนี้ผมถือว่าดีที่สุดแล้ว
    ถือว่าดีที่สุดของแต่ละบุคคล ขอทุกท่านจงสร้างบุญสร้างกุศลอย่างสบายใจ
    อย่างสะดวกกาย สะดวกใจ ขออย่าเกินกำลังจนเดือดร้อน จนเกิดความเครียด
    ในส่วนตัวของผม ผมต้องการให้ทุกท่านได้รับอานิสงค์สูงสุด
    สมศักดิ์ศรีของกุลบุตรพุทธชิโนรส
    สาวกของสมเด็จพระชินสีห์จอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า หากว่า
    ยังต้องท่องเที่ยวไปในวัฏสงสารยังไม่บรรลุมรรคผลเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    เพียงใด ก็ไม่มีวันตกต่ำ สว่างไสวไปด้วยปฏิภาณปัญญายิ่งกว่าพระอาทิตย์
    ยามเที่ยง ไม่มีคำว่าจำกัดเป็นไปตามใจปรารถนาของแต่ละท่าน คำว่าขาด
    คำว่ายากจนเข็ญใจ คำว่าไม่มี คำว่าขัดข้อง จงอย่าได้มีกับท่านหลาย
    เพราะฉะนั้นเมื่อเวลาที่ทำบุญ ทำกุศล
    ก็ขอเพียงทำอย่างดีที่สุดของตัวท่านเองเป็นพอครับ โมทนาสาธุนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2009
  18. glassbuddha2009

2
    บ่ายนี้ผมจะส่งน๊อตสแตนเลสที่ใช้ใส่เข้าไปในขั้วกระเบื้อง จากภายใน ทะลุออกด้านนอกส่วนล่างของเนื้อกระเบื้อง แล้วลงไปขันสกรูเข้ากับตัว metal bracket ให้คุณพี่ปรีชาก่อน 1 ขั้วใช้น๊อต 2 ตัว ผมขอให้คุณพี่ปรีชาช่วยทำตัว metal bracket ที่เจาะตัวกันการหมุนตามที่ต้องเจาะเกลียวจากด้านบน ( ซึ่งผมทราบว่าทำยากมากเพราะองศาที่เฉียงน้อย ๆ ) แต่หากทำได้ผมขอเป็นรุ่นนี้ทั้งหมดจำนวนจาก 75 เป็น 77 ชิ้นเป็นอย่างน้อยสำหรับขั้ว E14 ( ขั้วเล็ก ) และอีก 8 ชิ้นสำหรับขั้ว E27 ( ขั้วใหญ่ ) [ ขั้วใหญ่นี้ผมสำรองไว้กรณีส่องลูกแก้วมณีนาคราช ] { หากคุณณรงค์ตัดสินใจใช้ขั้ว E27 เพราะหาหลอด LED พิเศษนี้ที่คุณภาพดี ๆ ได้ แต่ถ้าหาได้ในขั้ว E14 ผมก็มีอยู่ในจำนวน 77 ชิ้นนั้น หากหาได้ขั้วชนิดอื่นประเภท GU ก็จะขอให้คุณพี่ปรีชาทำในขั้วรุ่นอื่นต่อไป }

ของที่บรรจุในกล่องวันนี้มี

1. ขั้วกระเบื้อง E14 ของ BJB 2 อัน
    1.1 ขั้วกระเบื้องเปล่า ๆ E14 BJB 1 อัน
    1.2 ขั้วกระเบื้อง E14 BJB จับน๊อตสกรูกับขา metal bracket ของจีนแดง 1 ชุด

2. ขั้วกระเบื้อง E14 ที่ว่าดีที่สุดแล้วในอุตสาหกรรม decoration lighting ในไทย 1 ขั้ว เป็นขั้วที่มีสายไฟขาวดำและเขียนไว้ด้วยสีฟ้าน้ำเงินว่า 250 V 660 W ( คุณพี่ปรีชาลองดูคุณภาพเคร่า ๆ ก็ได้ครับ )

3. ขั้วกระเบื้อง E27 1 ขั้ว ขั้วนี้แหละครับที่จะใช้ในส่วนล่างสุดของโคมดวงเอก ผมเผื่อไว้ว่าอาจใช้ถึง 5 ขั้วในชุดนี้

4. สกรูสแตนเลสจำนวน 18 ตัว เพื่อใช้วัด เจาะ ต๊าป เทียบ ( ไม่ต้องส่งคืนหลังใช้เสร็จ เพราะผมยังมีอีก 200 กว่าตัว สำหรับขันใส่เมื่อได้ metal bracket มาแล้ว )

5. inner screw บางท่านเรียกน๊อตตัวเมียเกลียวใน เกลียว 3 หุ๋น 3 ตัว ไม่ใช่สแตนเลส ส่งมาเพื่อดูลักษณะก่อน กว่าจะหาสแตนเลสได้คงอีก 1 - 2 สัปดาห์ครับ

6. hood สำหรับขั้ว E14 ขอทำใหม่ให้เป็นความยาว 66 mm. ประมาณ 77 ชิ้น
    แก้ไขเพิ่มเติม
    6.1 hood E14 ทำให้ความยาวเท่าตัวอย่าง 57 mm. แต่ใส่ขั้ว BJB ได้ ประมาณ 7 ชิ้น
    6.2 hood สำหรับขั้ว E27 ( ขั้วผมส่งมาในกล่องแล้ว ) ความยาว 66 mm. ประมาณ 7 ชิ้น
    6.3 hood E27 ความยาว 57 mm. ประมาณ 7 ชิ้น
    แล้วแต่ว่าคุณณรงค์จะเลือกหลอดที่ใช้ขั้วแบบใด
    hood นอกจากเจาะรูที่ด้านก้นให้พรุนแล้ว ยังสามารถเจาะด้านข้าง pipe หรือ tupe ให้พรุนได้เช่นกัน ยิ่งเจาะมาก ยิ่งมีรูมาก จะยิ่งระบายความร้อนได้ดีและทำให้ทนขึ้นเท่านั้น แต่รูต้องเล็กจนจิ้งจกเข้าไม่ได้ ช่องว่างระหว่าง OD. และ ID. ก็เช่นกัน แค่ให้สวมได้ แต่จิ้งจกและแมลงใหญ่มากไม่ให้เข้าได้ครับ OD. ของขั้ว BJB ได้มาตราฐานสูงมาก ทุกชิ้นเกือบเท่ากันหมด ห่างกันแค่ 0.67 mm. เป็นอย่างมาก ดังนั้นจึงไม่ต้องเผื่อมาก

7. แท่งเทียนกลวง ที่ผมต้องขอวัดขนาดหลังจากได้ metal bracket มาก่อน จึงจะวัดได้ว่าแท่งเทียนนี้ต้องความยาวเท่าใด เนื่องจากจานเชิงเทียนมีส่วนโค้งเว้ามาก ทำองศาชัน หากแท่งเทียนยาวไปจะค้ำหลอดไฟครับ

หมายเหตุ
    ประมาณเที่ยงผมได้ส่ง EMS ให้คุณพี่ปรีชาแล้ว
    วันนี้ส่ง EMS ให้คุณ kanin_nin แล้ว
    ศฝ. โชคชัย 4 10232 โทร 9317581. 3. 4
    EMS ใน EG 1108 7411 1 TH

<!-- / message --><!-- sig -->

ขนาดไฟล์:
      240.7 KB
      เปิดดู:
      325
  19. glassbuddha2009

2
    จะไม่เล่า เอ แต่เล่ามีประโยชน์กว่า มีประโยชน์ต่อทุกฝ่าย

ประมาณเดือนสองเดือนมาแล้วที่ผมทำบุญทั้งโคมดวงเอกดวงนี้ และบุญอื่น ๆ ผมจะอุทิศส่วนกุศลให้พ่อตาผมซึ่งป่วยอยู่อย่างแรง

เมื่อคืนนี้ภรรยาผมกลับมาจากการไปปรนนิบัติพ่อตา เธอเล่าว่า เมื่อวานนี้ คุณพ่อหลับฝันไปว่า มีผู้หญิงอยู่ชั้น 4 ชั้น สูงขึ้นไปจากชั้นที่คุณพ่อตานอนพักป่วยอยู่นี้ ( ความจริงพ่อตาผมอยู่ชั้น 5 แต่ทำไมในฝันบอกว่า ชั้น 4 ก็สูงกว่าชั้น 5 ) ผู้หญิงอายุน้อยกว่าพ่อตามาก มาชวนให้ขึ้นไปอยู่ชั้นบนนั้น ซึ่งมีแสงสว่างไสว ร่มรื่น น่าอยู่และสงบ เล่าได้ประมาณนี้ก็ไม่มีแรงเล่าต่อ

ก่อนหน้านี้ พ่อตาผมนอนหลับฝันร้าย มีนิมิตรไม่ดี หลังจากที่ผมกำลังพยายามทำโคมดวงเอกนี้ให้ดีกับคุณพี่ปรีชา แล้วอุทิศส่วนกุศลให้ พ่อตาผมฝันถึงสถานที่ที่มีแสงสว่างไสว ร่มรื่น และผู้หญิงอายุน้อยกว่ามากเหล่านั้นชวนให้ไปอยู่ด้วย จะเป็นบุญที่อุทิศให้หรืออย่างไรผมไม่ทราบ ทราบแต่ว่า ตลอดระยะเวลาการทำโคมไฟดวงเอกนี้ ทุกอย่างพาไปทางที่ดีทั้งสิ้น อานิสงส์แห่งโคมดวงเอกนี้ คงมีมากพอที่จะอุทิศให้คนอื่นได้ แม้แต่คนที่ไม่ทำบุญทำทาน และลูกหลานท่านก็เหมือนกัน ก็ยังได้รับอานิสงส์ได้ด้วย เรื่องนี้จึงไม่ใช่เรื่องธรรมดา ๆ

ผมว่าพวกเรามากันถูกทางแล้ว ทำบุญสร้างบารมีเพื่อเดินทางไกล อย่างที่พี่ปรีชาว่า เรามีแล้วไม่ลืมคนยาก เมื่อมีแล้วก็ไม่ละเลย ไม่ทิ้งงานบุญงานกุศล งานทาน ตอนทำบุญก็อย่าลืมอธิฐานว่า ขอให้มีไหวพริบปฏิภาณในสัมมาทิฏฐิที่จะใช้สอยทรัพย์ศฤงคารไปในทางที่ถูกที่ควร จนกว่าจะเข้าพระนิพพานอย่างไม่น้อยหน้าใคร ไม่อายลูกหลาน

สาธุกับคุณพี่ปรีชาครับ

20. comkung

comkung เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมบุญลูกแก้วจักรพรรดิ บูชาสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 300 บาท และขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ