۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE class=tborder id=post2757195 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 22-12-2009, 10:48 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2194 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2757195", true); </SCRIPT>
    สมาชิก PREMIUM

พลังการให้คะแนน: 1745

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2757195 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong [​IMG]
    ขอเริ่มทำงานกับไฟดวงเอก ในวันนี้ แกะกล่องออกมาดูในรายละเอียด
    เห็นงานแล้ว ก็อดที่จะกล่าวถึงคุณสมบูรณ์ไม่ได้นะครับ
    เพราะงานนี้หากไม่มีความรู้มาก่อน ไม่มีประสบการอยู่บ้าง ก็จะมีนเมาพอสมควร
    งานนี้ คุณสมบูรณ์ ในช่วงที่รับไปทำ ที่ผมเคยกล่างชมเชยในความเพียร คิดว่าผมกล่าวไม่ผิดน่ะครับ
    ดูแม้จะไม่ยุ่งยากก็ไม่ใช่ จะว่าง่ายก็ไม่เชิง ผมถึงได้กล่าวอยู่เสมอว่าขอดูของจริงก่อน
    เมื่อมาดูของจริงแล้ว จึงได้รู้ถ่องแท้ ว่าเป็นอย่างไร ถึงอย่างไรเราจะแปลงร่าง จากเหล็กเป็นทองเหลือง ให้จงได้ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

คุณณรงค์มาถูกทางแล้วครับ หากกล่าวอย่างนี้ว่า ดูแม้จะไม่ยุ่งยากก็ไม่ใช่ จะว่าง่ายก็ไม่เชิง อย่างนี้ถูกต้องแล้วครับ เพราะมีอีก 1-2 มิติที่เรายังต้องระวัง คือมิติของการห้อยของหนักบนตะขอตัวเดียว อีกมิติคือเรื่องกระแสไฟฟ้าที่ควรให้ความปลอดภัยเต็ม 100% ไม่ใช่แค่เรื่องการประกอบเท่านั้นครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong [​IMG]
    เนื่องจาก ชิ้นส่วนแต่ละชิ้นไม่ได้อยู่อย่างเอกเทศ จะต้องมีชิ้นอื่นผสมอยู่ด้วย
    ไม่ว่าจะเป็น เฮ้าซิ่ง แกนกลางที่มีผลต่อแก้วครอบมงกุฎ หากขยายขนาก็ต้องเลือก
    จะเอาสะดวกในการสอดสายไฟภายใน โดยการเพิ่มขนาดท่อ แล้วเปลี่ยนแก้วครอบมงกุฎ
    กับทรงไว้ขนาดดิม ของท่อแกนกลางแล้วใช้แก้วครอบมุงกุฎตัวเดิม

หากเปลี่ยนขนาดท่อแกนกลาง แล้วทำให้ส่วนอื่นๆดีขึ้น ง่ายขึ้น ปลอดภัยขึ้น ก็น่าเปลี่ยนนะครับ
    มาถึงเวลานี้ ผมเข้าใจว่า งานทางคุณปรีชา คงไม่เป็นผล เราจะทำกันเองอีกครั้งโดยเริ่มต้นใหม่
    ในหลายเรื่องผมคงต้องปรึกษา คุณสมบูรณ์ นะครับ
    เพราะคนประกอบติดตั้ง จะต้องเป็นคุณ สมบูรณ์ เพราะมีความชำนาญที่สุด(หากเป็นไปได้ในอนาคตข้างหน้า)
    ผมขอเวลาในการดำเนินการสักระยะ จะรายงานให้ทราบต่อไป

แก้วครอบมงกุฏคือตัวแก้วที่ครอบอยู่ส่วนสูงสุดนั้นทำจากแก้วชนิดโซดาไลม์ซิลิก้า อาจเจาะไม่ได้เพราะมีผิวด้านหนึ่งเป็นกลีบมะเฟือง การเจาะขยายรูนี้ให้ใหญ่เพียงพอแก่แป๊บ 1 นิ้ว 2 หุ๋นหรือใหญ่กว่านั้น เป็นการเสี่ยงมาก โอกาสแตกสูงถึง 95% อีกอย่างจะหาดอกสว่านใหญ่ขนาดนั้นได้ยาก

มีอีกวิธีหนึ่งที่ผมทำสำเร็จแล้วขณะนี้ คือการหล่อแก้วจากแก้วคริสตัล ให้มีรูปร่างภายนอกเท่ากันกับแก้วครอบมงกุฏ แต่รูใหญ่ได้ด้วยการทำหุ่นขี้ผึ้งก่อนการหล่อให้ถูกต้อง วิธีนี้ใช้งบประมาณในราว 8 - 9 พันบาทครับ

อีกวิธีก็คือหล่อโลหะ แม้จะดูทึบ ๆ แต่ก็ถูกกว่าค่าหล่อด้วยแก้วคริสตัล

หรือแม้แต่ไม่ใช้อะไรเลย<!-- google_ad_section_end -->

3. glassbuddha2009

2
    คุณณรงค์บอกให้ผมตอบทางกระทู้โคมดวงเอกได้ ผมจึงขออนุญาตนำข้อความขึ้นมาด้วยเลย เพราะตอนนี้เราต่างคนต่างยังไม่ว่างเต็มร้อย ขณะนี้บ้านผมก็กำลังซ่อมแซมตกแต่งยังไม่เสร็จ ช่วงปีใหม่จะไปแม่ฮ่องสอน หลังจากนั้นเดี๋ยวหาช่วงว่างอีกทีครับ

ข้อความส่วนตัว: สวัสดีครับคุณสมบูรณ์ <TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 12:46 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
    Groans: 8
    Groaned at 14 Times in 14 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 18,058
    ได้รับอนุโมทนา 55,503 ครั้ง ใน 4,300 โพส
    พลังการให้คะแนน: 2708 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>สวัสดีครับคุณสมบูรณ์

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>มีเรื่องปรึกษาหลายเรื่องครับ จะไม่กล่าวสร้อยมากนัก เพราะต่างคนต่างไม่มีเวลา

1 เราจะสั่งซื้อเม็ดแก้วที่ขาดอยู่ครับ ไม่รอคุณแป๋ม จะเอาเงินในบัญชีมาเพิ่มให้เต็มจ่ายไปเลย

2 รูแกนกลางที่คุณสมบูรณ์ต้องการ ไม่รู้ว่าต้องการขนาดเท่าไร ในการใส่สายไฟ(สายเมน)
    เท่าที่ผมดู ในช่วงที่เล็กสุด รูขนาด 15 ม.ม. ได้ครับ
    หากผมทำให้รูมีขนาด 25 ม.ม.ตลอดสาย คงจะพอใช่ไหมครับ

3 เราจะลดหลอดไฟครับ โดยเฉพาะตรงชั้นใหญ่ ผมดูแล้วหลอดถี่เกินความจำเป็นมาก
    มีอะไรแนะนำไหม ผมจะพยามเข้าไปค้นข้อมูลเก่า ที่คุณสมบูรณ์เขียนไว้

ผมโทรติดต่อทางโรงกลึงแล้ว บอกจุดประสงค์เขาไป เขาเข้าใจครับ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา
    ผมกำลังทำใบขับขี่ใหม่อยู่ครับ หากเรียบร้อยแล้วคงได้คล่องตัวขึ้น
    ไปไหนก็ลำบาก เพราะขับรถไปไหนไม่ได้ เดี๋ยวจะเข้ามาถามเป็นระยะๆ ผมเองก็มีเรื่องส่วนตัวที่ต้องทำอยู่มาก
    ก็แบ่งเวลา ตามความเหมาะสม บุญบ้าง ส่วนตัวบ้าง นี่พึ่งได้หยุดเดินทาง
    ปีใหม่ เจ้าเกษม คงกลับบ้านจะได้คุยปรึกษาด้วยในบางเรื่อง

การตอบผมบางเรื่อง คุณ สมบูรณ์ ไปตอบในกระทู้ก็ได้ครับ เป็นการยกกระทู้
    ส่วนเรื่องเม็ดแก้ว ที่จะสั่งซื้อ ขอเป็นหลังไมค์ เพียงเก็บหลักฐานไว้เท่านั้น เพื่อแสดงตอนออกโรง
    เดี๋ยวผมจะฝาก คุณเตอร์ ไปเรียนหลวงพี่ตุ๊ดี ให้โอนเงินเข้ามาในบัญชีผมก่อน(ช่วงปีใหม่)
    แล้วจึงเอาไปให้ คุณสมบูรณ์อีกที คงต้องซื้อไว้ก่อนเรื่องเม็ดแก้วที่ขาด กันพลาดครับ
    ขอบคุณครับ

4. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณณรงค์ครับ

1. O.K. ครับตอนนี้เงินทำบุญของคุณแป๋มอยู่ที่ผม 1 หมื่นกว่าบาท รอว่าครบหรือหามาครบจะได้สั่งซื้อเม็ดแก้วชั้นผ้าม่านของชั้นกลางในครั้งเดียว ( ต้องกลับไปดูในกระทู้ครับว่า ผ้าม่านชั้นกลางนั้นประกอบด้วยอะไร จำนวนเท่าใด ? )

2. รูกลางก็เช่นกันครับ แต่แทนที่จะไปดูที่กระทู้ ผมคิดว่าต้องดูที่ของจริงเลย โดยเฉพาะรูกลางแกนที่เป็นปัญหาคือตัวที่เป็นรูแยกเล็ก ที่ผมเรียกว่า Hexagon Nut ยักษ์ ต้องดูในแต่ละชั้นครับ ว่าชั้นไหนต้องการรูขนาดเท่าใด เพราะสายไฟที่จะ wiring เข้าไปในแต่ละชั้นอาจไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับวิธีการ wiring ของแต่ละท่านที่อาจมีหลากหลายสารพัดวิธีและความต้องการ เช่นการเปิดจังหวะเดียวหรือหลายจังหวะ หรืออื่น ๆ ขณะนี้ผมจึงไม่ได้อยู่ในฐานะที่จะให้คำตอบตรงนี้ได้ เจ้าตัว Hexagon Nut ยักษ์นี้ของจีนมีขนาดใหญ่แต่รูเล็ก ซึ่งมักจะตรงข้ามกับของยุโรปและอเมริกา ตัวนัทเล็กแต่รูใหญ่ซึ่งจะทำให้โคมไฟดูเปรียวมากขึ้น แต่ชนิดของเหล็กอาจเป็นคนละประเภทกัน การชุบเหล็ก การชุบแข็งหลังการขึ้นรูปมีส่วนมาก เรื่องโลหะวิทยาผมไม่เก่งครับ รู้แต่ว่าเหล็กนัทจากยุโรปเล็ก รูใหญ่ แต่เหนียว ไม่มีคมที่รูให้บาดสายไฟ ในขณะที่นัทของจีนรูเล็ก เหล็กผมไม่ทราบชนิด คมบาดสายไฟ

3. สามารถลดหลอดได้ตามต้องการครับ ผมยังนึกถึงหลอดอีกชนิดหนึ่งครับคุณณรงค์ หลอดเมทัลฮาไลด์ครับ หลอดละ 80 หรือ 100 หรือ 250 หรือ 400 วัตต์ เพียงหลอดเดียว กินไฟน้อย ให้แสงสว่างมาก ใช้สายไฟเส้นเล็ก หลอดนี้เป็นหลอดที่เปิดทิ้งทั้งคืนไม่เปลืองไฟ แสงที่กระทบเม็ดแก้วก็สวย แต่พอเราจะเปิดเต็มที่ก็ใช้หลอดจำปาที่มีนับร้อย ๆ หลอด แต่ละหลอด 40 วัตต์ คูณ 100 ก็ประมาณ 4,000 วัตต์ กินไฟน่าดูครับ เห็นด้วยครับที่จะลดหลอด และยิ่งเห็นด้วยที่จะใช้หลอดเมทัลฮาไลด์เป็นหลอดไฟหรี่ เพราะหลอดชนิดนี้ได้ชื่อเสียงว่า หลอดบ้าแสงแต่กินไฟน้อยครับ

โรงกลึงทำได้แค่บางอย่างครับ โรงพับแผ่นทองเหลือง ( หรือหาซื้อแป๊บสี่เหลี่ยมกลวงที่สามารถเอามาทำก้านรับน้ำหนักโคมดวงเอกได้ ตอกบู๊ทต๊าฟเกลียวได้ ก็ใช้ได้ครับ ) ก้านเชิงเทียนทองเหลืองคงต้องไปโรงหล่อทองเหลือง เพราะเดิมเขาใช้ก้านขี้ตะกั่วผสมขี้เหล็ก หมุด น๊อต เกลียว แป๊บ หาซื้อง่ายกว่าทำเองถึงแม้จะได้สแตนเลสแทนก็ยังดีกว่าเหล็กธรรมดา ( ในส่วนที่ผมถวายไปแล้วคุณที่คุณพี่ปรีชานั้นก็หลายพันบาทแล้วนะครับ ) หากคุณพี่ปรีชาไม่ใช้ก็ขอให้คุณพี่ปรีชาส่งคืนหน่อยครับ

เห็นใจครับ คุณณรงค์กลับบ้านคงต้องทำธุระเยอะมาก ทั้งส่วนตัว ทั้งงานบุญ ขอให้โชคดีครับ

ผมพร้อมแล้วทุกอย่างครับ รอแค่คุณณรงค์เรียกตัว และผมหาเวลาว่างเท่านั้นครับ

<!-- google_ad_section_end -->

5. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2780400 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 27-12-2009, 03:12 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2201 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2780400", true); </SCRIPT>
    ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พลังการให้คะแนน: 3324 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2780400 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->มาสวัสดีและโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    วันนี้มีเรื่องมาเล่ารายงาน ต่อเพื่อนๆทุกท่าน เรื่องของบุญจัดสรร
    ผมผ่านไปมาในแถวตลาดวังน้ำเย็น ก็เห็นโรงกลึงในวังน้ำเย็น อยู่สองสามที่
    ก็ได้เข้าไปทาบทามกับร้านโรงกลึงดูแล้วจะใหญ่กว่าที่อื่นร้านนึง ได้คุยกันถึงเรื่อง โมดิฟาย ไฟดวงเอก

ตอนแรกก็คุยกับลูกชายเจ้าของร้านก็คุยกันดีครับ เขาก็ก้ำกึ่งจะทำให้ แต่เนื่องจากไม่มีรายละเอียด จึงไม่มั่นใจ
    ในวันเดียวกัน ผมได้ตัดสินใจยกชั้นบนสุดไปที่ร้าน เพื่อให้ดูของจริง
    ครั้งนี้เจอทั้งพ่อทั้งลูก ลูกชายนั้นเข้าใจเจตนาของผมแต่ในตอนแรก ส่วนพ่อยังไม่รู้เรื่อง
    พ่อเข้าใจว่าผมเอาไป ทำเพื่อลอกเลียนแบบแล้วจำหน่าย เขาก็อิดออดไม่อยากทำให้
    แล้วลูกชายก็บอกว่า เขาทำบุญให้วัด พ่อถึงกับสดุดการพูดคุย ว่า บอกแต่แรกก็จบแล้ว
    พอผู้เป็นพ่อรู้ว่าเจอบุคคล ที่มุ่งทำบุญกับพระศาสนา สิ่งที่ดีๆหรือบุญจัดสรรก็เริ่มขึ้น
    เขาก็เล่าเรื่องของเขาให้ผมฟัง ว่าตัวเขาเองก็ตระเวรทำบุญไปตามที่ต่างมามาก
    แต่สุดท้ายมาจบที่หลวงปู่สมชาย วัดเขาสุกิม เขาบอกว่าเขาพบพระในดวงใจ และทำบุญสร้างกุศลมากขึ้นเรื่อยๆ
    สุดท้ายในปัจจุบัน เขาได้ถวายที่สร้างสำนักสงฆ์แห่งหนึ่ง ในเขตไม่ไกลจากวังน้ำเย็นมากนัก
    เขาชวนผมไปด้วยกัน ไปทำบุญกับพระในป่า ไปนั่งสมาธิวิปัสนาในป่าด้วยกัน ทำนองนั้น
    เขาบอกว่า การปฏิบัติในป่ากับธรรมชาติจะได้อะไรที่ดีกว่า ได้ซึมซับกับธรรมชาติด้วย

คุยกัันถึงเรื่องความอยู่รอด เขาบอกว่านับแต่นี้ไปคนดีเท่านั้นจะอยู่ได้ คนไม่ดีจะถูกทำลายไปเรื่อยๆ
    ก็ได้คุยกันหลายเรื่อง ก็ถูกคอกันดี มาเรื่องโคมไฟ เขารู้ว่าเราทำบุญเพื่อพระศาสนา ก็ดูเขาให้ความสนใจดียิ่ง
    กำชับลูกชาย ให้ทำให้จงได้ ทำนองนั้น ดูแล้วก็เป็นสิ่งที่ได้มา เหมือนเป็นบุญจัดสรร
    การที่ได้เจอคนประเภทนี้ และอยู้ใกล้กัน ก็เป็นเรื่องง่ายต่อการติดตามผลงาน ง่ายต่อการปรึกษาหารือ

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  6. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2854107 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 16-01-2010, 09:23 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2208 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Cerulean Blue<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2854107", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 167 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2854107 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ขอเช็คยอดก่อนนะคะ จำได้คร่าวห้าพันกว่าๆ ใช่ไหมคะคุณสมบูรณ์
    แป๋มจะโอนยอดที่รับปากก่อน หลังจากนั้นก็จะบริจาคช่วยเพิ่มเติมภายหลังอย่างที่บอกนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

7. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2882017 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 22-01-2010, 07:06 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2209 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2882017", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 1745 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2882017 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ตอบคุณ Cerulean Blue<!-- google_ad_section_end --> แป๋มครับ ดูเหมือนว่าผมได้รับมาแล้วประมาณ 1 หมื่นเศษ เดี๋ยวผมไปตรวจบัญชีดูอีกทีครับ น่าจะ 1 หมื่นกับอีก 4 พันถ้าจำไม่ผิด ส่วนเม็ดแก้วคริสตัลในชุดชั้นผ้าม่านทั้งหมดพร้อมลวดร้อยสำเร็จ ดูเหมือนประมาณ 2 หมื่น 5 พันบาทถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ เดี๋ยวตรวจดูจากความคิดเห็นในกระทู้นี้ แต่จำไม่ได้อยู่หน้าไหน

หน้าที่การโมดิฟายโคมดวงเอกดูเหมือนคุณณรงค์ได้ให้โรงกลึงแห่งหนึ่งไปทำอยู่ ถอยไปดูในกระทู้ได้ครับ วันนี้พอดีได้คุยกับคุณกระเทียม เห็นว่าจะมารับส่วนโคมไฟที่บังเอิญติดอยู่ในวัสดุก่อสร้างที่ผมซ่อมแซมบ้านตอนนั้น ขณะนี้ช่างก่อสร้างเสร็จงานแล้ว เขาย้ายออกแล้ว พบกล่องโคมไฟที่เป็นส่วนของโคมดวงเอก คุณกระเทียมจะมารับประมาณมีนาคม 53 ก็แสดงว่า งานโมดิฟายของโรงกลึงอาจมีกำหนดเสร็จประมาณนั้นหรือไม่ ?

เวสเทิร์นยูเนี่ยนในเมืองไทยบริการดีมากครับ ไม่ว่าจะเป็นธนาคารหรือไปรษณีย์ เขาให้กรอกคำตอบที่รู้กันเฉพาะคนรับและคนส่ง ( คือคำตอบต้องตรงกับที่ให้ไว้ ) ดูบัตรประชาชน หมายเลขกี่หลักจำไม่ได้แล้ว แค่นี้เขาก็ให้เบิกทันที รอไม่ถึง 5 นาทีครับ สะดวก บริการฝ่ายไทยดีมากครับ

8. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2888349 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 24-01-2010, 01:01 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2213 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2888349", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 1745 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2888349 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ตั้งแต่กลับมายังไม่ได้พบกันเลยครับคุณ Narong<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2886647", true); </SCRIPT> งานโมดิฟายไปถึงไหนแล้วครับ และได้ชิ้นส่วน metal bracket กับ hood จากคุณพี่ปรีชาหรือยัง ?

ชิ้นส่วนเม็ดแก้วกับกิ๊บโบว์ต่าง ๆ ไม่ยากครับ แค่ยกหูโทรศัพท์สั่ง ของก็มาภายในวันสองวันครับ เบอร์โทรผมไม่เคยเปลี่ยน 086-1050222 แต่ผมไม่ทราบเบอร์โทรคุณณรงค์ครับ<!-- google_ad_section_end -->

9. glassbuddha2009

2

เมื่อวานซืนนี้เอง เพิ่งโทรแจ้งคุณกระเทียมถึงส่วนที่ยังหลงอยู่ที่บ้านผม คุณกระเทียมบอกว่า อาจเป็นช่วงมีนาคม 53 มารับ ในส่วนนี้เองถ้าหากคุณณรงค์ต้องการโมดิฟายให้เป็นทองเหลืองด้วย เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าไม่ได้โมดิฟายส่วนนี้ครับ

10. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3006133 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 22-02-2010, 09:29 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2229 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3006133", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 1746 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3006133 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ใกล้เดือนมีนาคม 53 แล้ว ตามที่เคยโทรไปหาคุณกระเทียมว่า ช่างรับเหมาก่อสร้างเขาเคลียร์พื้นที่เสร็จ เห็นกล่องใบหนึ่ง ภายในเป็นส่วนหนึ่งของโคมดวงเอก ( ได้โทรแจ้งคุณกระเทียมแล้วตอนนั้น ) แล้วคุณกระเทียมบอกว่าจะมารับกับคุณณรงค์ตอนเดือนมีนาคม คงได้พบกันและทราบความคืบหน้าการโมดิฟายโคมดวงเอกทั้งชุดจากเหล็กไปสู่ทองเหลืองว่า ไปถึงไหนแล้ว<!-- google_ad_section_end -->

11. glassbuddha2009

2
    ตอนที่คุณณรงค์เขียนว่ามีโรงกลึงโรงหนึ่งรับงานนี้เมื่อวันที่ 27 ธ.ค. 52 นั้น ผมยกมือไหว้ท่วมหัว สาธุการ เพราะเป็นการยากยิ่งนักที่โรงกลึงโรงหนึ่งจะสามารถโมดิฟายโคมไฟดวงหนึ่งที่ทำจากเหล็กทั้งชุด ให้กลายเป็นทองเหลืองได้

ผมได้แต่คอยว่า เมื่อไรโรงกลึงทำงานนี้เสร็จ ผมก็จะได้ สาธุการ อย่างเต็มที่ เพราะแม้แต่โรงงานโคมไฟที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยขณะนี้ ยังไม่สามารถทำได้ตามลำพังโรงงานเดียว ต้องแบ่งงานออกไปหลายสาขาวิชามากครับ ซึ่งผิดกับโรงงานแอสเซ็มบลี่แฟคทอรี่ของจีนอย่างวุ้ยล้ง ที่เมืองจีนเขามีโรงงานทุกสาขาวิชาชีพ เขาผลิตชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กอยู่แล้ว หากเราขอร้องเขาได้ผล เขาก็เพียงหยิบชิ้นทองเหลืองเข้าไปในสายการผลิตของแต่ละโรงงาน ขึ้นรูปทั้งหมดจากทุกสาขาวิชาชีพนั้น แล้วนำไปชุบที่โรงชุบ จากนั้นก็ส่งมาทดลองประกอบที่โรงงานประกอบของวุ้ยล้ง แล้วค่อยถอดประกอบ ส่งแบบน๊อคดาวน์แพคกิ้งมาให้เรา แค่นี้เขาก็สำเร็จครับ

แต่ในเมืองไทยเรา โรงงานหลายสาขาวิชาชีพนั้นมีครับ ไม่ใช่ไม่มี แต่ทุกโรงงานนั้น ไม่ได้ทำชิ้นส่วนของโคมดวงเอกเป็นประจำ ดังนั้น หากแต่ละโรงงานจะขึ้นรูปชิ้นงานจากทองเหลืองให้มาตรงกับโคมดวงเอก ก็เท่ากับเขาต้องนับหนึ่งใหม่ครับ จึงไม่ง่าย

เพราะฉะนั้น ผมเห็นว่า เพื่อให้งานบุญของพวกเราสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี ผมเห็นว่า ทางออกก็คือ การประกอบชิ้นส่วนที่เราคิดว่าดีที่สุด ( ที่มีอยู่แล้วหรือที่คุณพี่ปรีชาทำให้เรา ) จากนั้นเราก็ใช้เทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น การใช้จารบีทาเกลียวใน เกลียวนอก ก่อนการประกอบ เมื่อประกอบเสร็จแล้ว จารบีนี้น่าจะช่วยป้องกันสนิมได้นานนับสิบหรือยี่สิบปี ซึ่งก็คงเป็นที่พึงพอใจของพวกเราแล้ว

12. glassbuddha2009

2
    อย่างที่อาจารย์ศักดิ์ชัยผู้กว้างขวางในวงการผลิตแก้ว Lamp Shade ว่า การต่อรองให้เมืองจีนสร้างโคมไฟเพียงดวงเดียวให้เป็นทองเหลืองได้นั้นถือว่า ยอดเยี่ยม ซึ่งผมไม่บังอาจครับ ตอนนั้นทางเมืองจีนได้คุยกับผมว่า เขาขอ 50,000.- บาทโดยไม่รับตัวเรือนโคมดวงเอกคืน แต่เขาให้เวลาจำกัดมาก คือทันทีที่เขา quote ราคา เขาให้เวลาเราเพียงครึ่งเดือนหรืออย่างไรนี่แหละครับ ผมจำไม่ได้ดีเสียแล้ว

แต่ผมเห็นใจทุกฝ่ายครับ อาจเป็นเพราะฝ่ายเรายังขาดความเข้าใจเต็มที่ หรืออาจจะขาดปัจจัย หรืออาจจะนึกว่า เราอาจสร้างได้ในราคาต่ำกว่านั้นเล็กน้อย เราจึงไม่ตอบตกลงให้เขาสร้างโคมดวงเอกทองเหลืองตอนนั้น เมื่อเวลาผ่านไปหมดเขตของการ quote ราคาแล้ว เราจะไปให้เขา quote ราคาใหม่ ไม่ใช่เรื่องง่ายครับ

เพราะฉะนั้น หนทางเดียวขณะนี้คือการประกอบและแขวนชุดที่เรามีอยู่ ซึ่งก็สามารถอยู่ได้นับสิบสิบปีเช่นกัน

และต่อให้ผมไปคุยกับจีนอีกรอบ ว่าให้ทำตัวเรือนเป็นทองเหลืองอีกครั้ง ผมเชื่อว่า เขาคงไม่ยอมครับ เพราะจีนคุ้นเคยการผลิตแบบแม๊สโปรดักมากกว่า <!-- google_ad_section_end -->

13. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3227338 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 24-04-2010, 08:09 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2273 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3227338", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 3324 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3227338 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->โมทนาด้วยครับคุณมหาหิน

สืบเนื่องเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปพบปะเยี่ยมบ้านคุณสมบูรณ์
    ก็ได้พบกับ คุณสมบูรณ์พร้อมภรรยาคุณสมบูรณ์ด้วย นับว่าเป็นโอกาสที่ดีมากๆ
    เพราะผมเองที่ผ่านมาไม่ต่างอะไรกับชายในเงามืด มีแต่ชื่อกับเสียงเท่านั้นตัวตนที่แท้จริงไม่มีใครได้เห็น
    แม้ผมเองก็ไม่ได้เห็นคนอื่นแบบตัวเป็นๆ ตัวจริงเสียงจริงกับเขาเหมือนกัน
    ก็มีคนพิเศษเพียงคนเดียวที่เห็นผมก่อนใครเพื่อน คุณสมบูรณ์กับภรรยาเป็นที่ สอง
    คุณมหาหิน เป็นที่สาม (55) ใครจะเป็นที่ 4

ครับก็เป็นการเริ่มต้นที่ผมได้พบเห็นเพื่อนกัลยาณมิตร ตัวจริงเสียงจริง
    ก็ดีใจครับ ที่ผมได้มีโอกาสเช่นนี้ และผมคิดว่าจะได้พบกับอีกหลายท่านในเวลาอันใกล้นี้
    ก่อนที่ผมจะพูดเรื่องโคมไฟ ถึงเรื่องที่ผมอาจเป็นผู้ทำไม่สำเร็จไม่สมบูรณ์ดังที่คาดหวังไว้
    ผมจะพูดถึงเดือนหน้านี้ก่อน คือ เดือน พฤษภาคม ซึ่งเป็นเดือนเปลี่ยนผ้าครอง
    ขององค์หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา มหาพระโพธิสัตว์เจ้า
    ผมตั้งใจไว้แต่แรก ว่าจะต้องได้ไปกราบองค์หลวงปู่ เมื่อมาอยู่เมืองไทยแล้ว
    หลังจากเคลียร์ตัวเองมานาน มาบัดนี้ผมมีความพร้อมที่จะเดินทางไปวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    ก็คิดว่า ควรเอาโคมไฟไปส่งทางวัดด้วย เพราะเก็บไว้ที่บ้านผมก็นานพอสมควร
    เพราะคิดว่าควรเอาไปเก็บไว้ที่วัด น่าจะเหมาะสมกว่า เพราะเราเปิดงานบุญนี้มานานพอสมควร
    ส่วนเรื่องของการติดตั้งจะเป็นเมื่อไร ก็เป็นเรื่องความพร้อมในขั้นตอนต่อไป<!-- google_ad_section_end -->

ย้อนพูด..ถึงวันที่ผมได้ไปบ้านคุณสมบูรณ์ ได้พูดคุยกันแม้ไม่นานมากนัก ก็ทำให้ผมได้รู้จักคุณสมบูรณ์ มากกว่าแต่ก่อนมาก
    สิ่งที่ คุณสมบูรณ์ ได้ทำไว้ คือการโพสเรื่องราวองค์ความรู้ ของเรื่องโคมไฟ ในเรื่องต่างๆ
    ผมยอมรับได้เลยว่า คุณสมบูรณ์ มีความรู้ที่ระเอียดลึกซึ้งเป็นอย่างมาก
    คำนวน มองเหตุและผล ได้มากกว่าผมในทุกด้าน เมื่อเอาสิ่งที่คุณสมบูรณ์กล่าวไว้
    เมื่อออกมาในรูปของการปฏิบัติ ก็จะเป็นไปตามที่คุณสมบูรณ์ว่าไว้ทุกประการ
    ด้วยเหตุนี้ ผมจึงเห็นความประมาทในความคิดของผม ที่เคยมีต่องานโคมไฟนี้
    จึงเป็นที่มาของความล้มเหลวในความคิดของผมในวันนี้

แต่งานบุญของเรา โคมไฟช่อระย้าดวงเอก ยังคงความสมบูรณ์ ในระดับเดิมที่เป็นอยู่ไม่บกพร่องแต่ประการใด
    ผมต้องของขอบพระคุณ คุณสมบูรณ์และแม่บ้านด้วยครับ หากไม่มีคุณสมบูรณ์ มาร่วมบุญนี้ด้วย ไฟดวงเอกนี้จะเป็นเช่นไร
    วันที่ผมไปบ้านคุณสมบูรณ์ ผมอยู่ในสภาพชุดแต่งกายมาจากบ้านนอก ไม่ค่อยเรียบต้องขออภัยด้วยครับ
    เนื่องจากไม่คิดจะไปในวันนั้น พอตัดสินใจไปก็ลืมนึกถึงตัวเอง
    ภรรยาคุณสมบูรณ์ได้เมตตาตาออกมาสนทนาด้วย ได้ช่วยออกความคิดเห็น ในงานบุญของพวกเรา
    ผมรู้สึกดีใจมาก กับน้ำใจความเมตตา ช่วยกันคิดคนละเล็กละน้อยงานนี้ก็สมบูรณ์บริบูรณ์ได้
    ผมก็ขอกราบขอบพระคุณ แทนพวกเราทุกคนด้วยนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

ก็ขอแจ้งข่าวดี จากทาง คุณปรีชา ที่รับงานของพวกเราไปทำ
    ตลอดระยะเวลาที่หายเงียบไปนั้น คุณปรีชา ไม่ได้หยุดงานที่รับไปทำ ยังคงทำอยู่
    จากการโทรคุยกันเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้ทราบมาว่า
    งานที่รับไปทำนั้น ปัญหาอย่างอื่นไม่ค่อยมี มีปัญหาอย่างเดียวคือคนทำ
    เมื่อผมฟังจากคำพูดของคุณปรีชาแล้ว ผมถึงกับขนลุก ด้วยความอดทนผสมกับความพากเพียร
    มันเป็นสิ่งที่อัศจจรรย์ของจิตใจของคุณปรีชา ไม่เคยท้อถอย ไม่คิดทอดทิ้ง แม้จะยากเพียงไร ก็สู้บากบั่นฝ่าฟันจนใกล้สำเร็จ
    90% ที่ทำไปแล้ว เป็นสิ่งที่คุณปรีชา ได้บอกผม มันเป็นอะไรที่น่าโมทนาเป็นอย่างยิ่ง
    ผมนึกถึงคำพูดของ คุณ สมบูรณ์ งานนี้ไม่หมูต้องคนใจถึงจริงๆเท่านั้น

ครับฟังจากคำพูดของคุณปรีชาเป็นเครื่องพิสูจน์ จากการที่ได้พูดคุยกันโดยตรงจึงทำให้ได้ทราบเรื่องราวกว่าจะได้มาซึ่งความสำเร็จ
    ก็สมแล้ว กับความปรารถนา วิริยะธิกะของคุณปรีชา ผมพูดได้ไม่ละเอียดกับสิ่งที่ผมได้ฟังจากคุณปรีชา
    เอาเป็นว่าความตั้งใจทำงานนี้เพื่อพระพุทธศาสนาบูชาซึ่งพระรัตนะตรัย ของคุณปรีชา ไม่ธรรมดาก็แล้วกัน
    แถมได้มีโอกาสไปวัดพระพุทธบาทห้วยต้มก่อนผม ได้ไปที่วิหารองค์ปฐมก่อนผมด้วยซ้ำ
    และได้คิดทำที่แขวนโคมไฟดวงเอกให้ด้วย จึงไม่ใช่ธรรมดาแน่นอน<!-- google_ad_section_end -->

14. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3253487 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 01-05-2010, 12:21 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2295 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pco-<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3253487", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 53 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3253487 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ห่างหายไปนานสำหรับผม ก็ต้องกราบขอโทษที่ทำให้หลายๆคนต้องรอคอย
    แบบชนิดที่ไม่อยากจะรอ เพราะไม่รู้ว่าจะนานเท่าไร ที่หายก็เฉพาะการโพส
    เท่านั้น แต่การเข้ามาอ่านนั้น การเข้ามาดูความเครื่อนไหวนั้นเข้ามาแทบจะ
    ทุกวัน

ก็ขอบอกเล่าว่าเรื่องทางเทคนิคการทำนั้น งานนี้ไม่เกินวิสัย แต่ที่ควบคุมไม่
    ได้คือเรื่องกฏของกรรมที่คอยเป็นอุปสรรคขัดขวางตลอดเวลา ก็ต้องใช้ความ
    เพียรพยายามต่างๆค่อยๆเดินหน้าไป หยุดบ้าง ถอยบ้าง เพื่อหาจังหวะที่
    เดินหน้าต่อไป แต่อย่างหนึ่งคือไม่มีการละความพยายาม และก็มีแผนสอง
    เผื่อว่าผมต้องมีอันล้มหายตายจากไปก่อนที่งานจะเสร็จก็ได้ฝากฝังงานไว้กับ
    ทีมช่างให้ช่วยกันสานต่องานจนเสร็จ
    ก็ขอพูดให้ฟังนิดหน่อยนะครับ ถึงเหตผลที่เงียบหายไป

ทีนี้ก็ขอเข้าเรื่องชิ้นงาน ตัว Metal backet นั้นเสร็จแล้ว 99% เหลือแค่
    เรื่องการตกแต่งให้เรียบร้อยเท่านั้น ส่วนตัวที่เป็น Hood ครอบนั้นเหลืองาน
    เชื่อมและตกแต่งปัดเงาก็ประมาณ 50%

ตัว Metal backet นั้นทำได้ 83 ชิ้น หายบ้างเสียบ้าง 17 ตัวไม่รู้ว่าจะ
    พอหรือปล่าวถ้าไม่พออย่างไรพี่สมบูรญ์ช่วยส่ง Nut ไปให้ผมทำเพิ่มด้วยครับ

ก็ขอเล่าเรื่องช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมานะครับผมได้มีโอกาสลาหยุดงานยาวก็เลย
    ได้มีโอกาสพาครอบครัว รำลึกย้อนอดีตไปในสถานที่ต่างๆทางภาค
    เหนือที่ผมเคย เรียกว่าระหกระเหิรไปอาศัยร่มเงาเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว ทั้งที่
    ถ้ำผาปล่องเชียงดาวกราบรำลึกถึงหลวงปู่สิม พุทธาจาโร ที่ถ้ำพระสะบาย
    อ แม่ทะ ลำปางโดยฉะเพาะสถานที่แห่งนี้เมื่อปี2528 ผมได้มีวาสนามาบวช
    โดยมีพระเดชพระคุณหลวงปู่แว่น ธนปาโล ท่านเมตตาวัดตัดชุดผ้าไตรให้
    ผม ด้วยองค์ท่านเองเลย ก็ได้ไปกราบรำลึกถึงองค์ท่าน และก็ได้ไปที่วัด
    พระพุทธบาทห้วยต้ม กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่ แล้วก็ไปดูวิหารแก้ว
    เนื่องจากผมไปถึงเป็นเวลามืดค่ำแล้วประมาณ19.30น. เดินหาวิหารแก้วเข้าใจ
    ว่าอยู่ในวัดหาจนเหนื่อย จนไปเจอเจ้าหน้าที่ของวัดชื่อคุณสุโพธิบอกว่าวิหาร
    อยู่คนละที่กัน แล้วคุณสุโพธิก็พาไปที่วิหารทั้งๆที่มันมืดค่ำมองอะไรไม่ค่อยจะ
    เห็นนี่แหละก็ไปกันสามคนมีผม คุณสุโพธิคนนำทางและแม่บ้านคู่ทุกข์คู่ยาก
    ของผม ก็ไปดูวิหารแก้วกันดูแล้วก็ต้องบอกว่ายังเหลืองานที่คณะศรัธาจะต้อง
    ทำนั้นยังเหลืออีกมาก

ส่วนเรื่องของโคมไฟระย้าผมคิดว่าจะทำชุดแขวนโคมไฟเป็นสะแตนเลสที่คงทน
    ถาวรชนิดไม่ต้องซ่อมต้องเปลี่ยนกันเลยตลอดอายุการใช้งานของโคมไฟ
    ตอนนี้ชุดแขวนจากเพดานลงมาถึงตัวโคมไฟผมมีวัสดุเตรียมขึ้นรูปแล้วครับ

ขอโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่ร่วมกันทำบุญโคมไฟระย้ากันเข้ามาอย่างไม่ขาด
    สาย

ก็ขอผลาอานิสงค์ที่ทุกท่านร่วมกันสร้างโคมไฟระย้าดวงเอกถวายสมเด็จองค์
    ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบรมครู ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธ
    เจ้าทั้งหลายฉันใด ก็ขอให้ท่านทั้งหลายจงเป็นเอกเป็นเลิศไปด้วยประการทั้ง
    ปวง ขอจงมีอานิสงค์พิเศษเป็นผู้ที่ทิพยจักขุญาณแจ่มใสเป็นเลิศไม่จำกัด
    คำว่ามืดมัวทั้งกายใจและทั้งปวงจงอย่ามีกับท่านทั้งหลาย และขอจงเป็น
    ผู้ที่มีปฏิภาณ ปัญญาสว่างสไหวเป็นเลิศในจิตใจไม่จำกัด นับตั้งแต่บัดเดี๋ยว
    นี้เป็นต้นจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

15. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3253711 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 01-05-2010, 01:45 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2296 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3253711", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 3324

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3253711 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->มาแล้วครับกับสิ่งที่พวกเรารอคอย ทั้งคุณปรีชาผู้ทำและพวกเราผู้รอลุ้นกับสิ่งที่ดีเลิศในชุดขั้วหลอดไฟดวงเอก

กราบโมทนากับคุณปรีชาและคณะเป็นอย่างยิ่งครับ
    กับการเพียรพยามด้วยความยากลำบาก จนงานออกมาได้เกือบครบ 100 %
    เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องทึ่งกับความพยามของคุณปรีชาและคณะ น่ะครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3255079 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 01-05-2010, 09:52 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2298 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3255079", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 1746 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3255079 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ขออนุโมทนาคุณพี่ปรีชาครับ งานแบบนี้แหละครับที่ผมบอกว่า โรงกลึงทั่ว ๆ ไปเขายังร้อง ที่ร้องเพราะมันจุกจิกครับ แล้วก็ได้เงินเรานิดเดียว ต้องทุ่มเทมากครับ แต่เราต้องการชิ้นส่วนที่ดี ใช้ร้อยปีไม่ต้องเปลี่ยนอะหลั่ยครับ

ตอนนั้นที่คุณพี่ณรงค์ที่บอกว่า มองข้ามความยากไปเลย นึกว่าง่ายหมด ความจริงก็คือ ไม่ได้เหนือวิสัยอะไร หากเครื่องไม้เครื่องมือมีครบและอยู่ในวิสัยที่เรามีสิทธิใช้ครับ ตอนนั้นเพราะคุณณรงค์มีเครื่องมือครบทุกชิ้น แต่พอกลับมาถึงเมืองไทย เครื่องมือไม่ได้อยู่ในความครอบครองของเรา และก็ไม่มีโรงกลึงไหนให้ยืมเครื่องมือแบบว่า ตามสบาย จึงทำให้เราทำอะไรได้ค่อนข้างยาก โรงกลึง โรงพับ โรงเชื่อมภายในท่อขนาดเล็กแค่เศษ 3 ส่วน 8 ของนิ้ว ไม่ใช่ไม่มีในเมืองไทย มีครับ แต่เขาต้องใช้เครื่องมือทำมาหากินชนิดที่ต้องทำจำนวนมาก ๆ เขาถึงจะเลี้ยงชีพได้ พอเราจะทำไม่กี่ชิ้น มันทำให้เขาสะดุด โรงงานพวกนี้สะดุดแค่ครึ่งวันเขาก็แย่แล้วครับ ตรงนี้ผมลืมอธิบายไป ทำให้คุณณรงค์ตอนนั้นมองไม่เห็นความสำคัญ

แต่ไม่เป็นไรครับ มาถึงขนาดนี้แล้ว มีแต่เดินลุยไปข้างหน้าครับ ตอนนี้พวกเราต้องมาหาจุดร่วมครับ ร่วมเพื่อให้ถึงจุดมุ่งหมาย จุดมุ่งหมายทั้งงานคือโคมไฟดวงเอก และจุดมุ่งหมายคือสิ่งที่ตั้งไว้ในอนาคตครับ จะพุทธภูมิแบบไหนขอเชิญเลือกครับ สำหรับผมก็ยังไม่รู้สึกตัวว่า ได้เคยหวังไว้หรือไม่ ? และควรลาหรือไม่ ? ขอให้รู้ตัวมากกว่านี้หน่อยก่อนครับ

อนุโมทนาจริง ๆ ครับพี่ปรีชา<!-- google_ad_section_end -->

17. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3260954 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 03-05-2010, 01:53 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #[​IMG]
    ขออนุโมทนาคุณพี่ปรีชาครับ งานแบบนี้แหละครับที่ผมบอกว่า โรงกลึงทั่ว ๆ ไปเขายังร้อง ที่ร้องเพราะมันจุกจิกครับ แล้วก็ได้เงินเรานิดเดียว ต้องทุ่มเทมากครับ แต่เราต้องการชิ้นส่วนที่ดี ใช้ร้อยปีไม่ต้องเปลี่ยนอะหลั่ยครับ

ตอนนั้นที่คุณพี่ณรงค์ที่บอกว่า มองข้ามความยากไปเลย นึกว่าง่ายหมด ความจริงก็คือ ไม่ได้เหนือวิสัยอะไร หากเครื่องไม้เครื่องมือมีครบและอยู่ในวิสัยที่เรามีสิทธิใช้ครับ ตอนนั้นเพราะคุณณรงค์มีเครื่องมือครบทุกชิ้น แต่พอกลับมาถึงเมืองไทย เครื่องมือไม่ได้อยู่ในความครอบครองของเรา และก็ไม่มีโรงกลึงไหนให้ยืมเครื่องมือแบบว่า ตามสบาย จึงทำให้เราทำอะไรได้ค่อนข้างยาก โรงกลึง โรงพับ โรงเชื่อมภายในท่อขนาดเล็กแค่เศษ 3 ส่วน 8 ของนิ้ว ไม่ใช่ไม่มีในเมืองไทย มีครับ แต่เขาต้องใช้เครื่องมือทำมาหากินชนิดที่ต้องทำจำนวนมาก ๆ เขาถึงจะเลี้ยงชีพได้ พอเราจะทำไม่กี่ชิ้น มันทำให้เขาสะดุด โรงงานพวกนี้สะดุดแค่ครึ่งวันเขาก็แย่แล้วครับ ตรงนี้ผมลืมอธิบายไป ทำให้คุณณรงค์ตอนนั้นมองไม่เห็นความสำคัญ

แต่ไม่เป็นไรครับ มาถึงขนาดนี้แล้ว มีแต่เดินลุยไปข้างหน้าครับ ตอนนี้พวกเราต้องมาหาจุดร่วมครับ ร่วมเพื่อให้ถึงจุดมุ่งหมาย จุดมุ่งหมายทั้งงานคือโคมไฟดวงเอก และจุดมุ่งหมายคือสิ่งที่ตั้งไว้ในอนาคตครับ จะพุทธภูมิแบบไหนขอเชิญเลือกครับ สำหรับผมก็ยังไม่รู้สึกตัวว่า ได้เคยหวังไว้หรือไม่ ? และควรลาหรือไม่ ? ขอให้รู้ตัวมากกว่านี้หน่อยก่อนครับ

อนุโมทนาจริง ๆ ครับพี่ปรีชา
    ขอขอบพระคุณ คุณสมบูรณ์ ในข้อความนี้ด้วยอย่างยิ่งครับ
    เป็นคำตอบที่ผมอยากจะกล่าวกับทุกท่านแต่ยังไม่ได้กล่าวออกมา
    คุณสมบูรณ์ เป็นผู้เข้าใจเหตุการณ์ตั้งแต่แรกมาโดยตลอด แต่ผมก็มองในมุมของผม
    เพราะช่วงนั้นผมอยู่กับความพร้อมสรรพ ในโรงงานที่ทำอยู่
    พอกลับมาเมือไทยจริงๆ ความเป็นไปได้นั้นสวนทางกับผมคิดไว้ กลายเป็นว่าคำทักท้วงของคุณสมบูรณ์ นั้นถูกต้อง
    แต่เราก็จะทำให้ดีที่สุด ในงานบุญของพวกเรา สิ่งใดที่ทำได้เราก็จะทำให้ดียิ่งขึ้นครับ<!-- google_ad_section_end -->

18. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3261899 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 03-05-2010, 06:24 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2303 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3261899", true); </SCRIPT>

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3261899 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ถ้าถึงขั้นที่ 8 ( 8.0 และ 8.1 ) ก็เป็นสูตรชั้นบิสิเนสคลาส

8.0 คือมาลัยหรือสร้อยคอที่ห้อยอยู่ระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียนก็เพียงพอ งบประมาณ 36 คูณ 120.- บาท = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท ถ้าสูงสุด 3 เส้น = 13,000.- บาท

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท

ขั้นที่ 9 เป็นสูตรชั้นเฟิร์สคลาสมี 9.0, 9.1 และ 9.2

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่มจะดูขลังที่สุด ถ้าใช้ผ้าม่านเมตรละ 200.- บาท 3 เมตรแล้วผ่าครึ่งด้านยาวมาเย็บต่อกันก็แทนได้เช่นกัน 600.- บาท

9.1 แผ่นแกะสลักลายหลุยส์หรือลายไทย ใช้ติดที่ฝ้าเพดาน เมื่อใช้ผ้ายี่ภู่หรือผ้าจีวรห่มถึงสุดโซ่และฝาครอบที่บังตัวตะขอแล้ว แผ่นนี้ควรต้องใหญ่พอให้คนเห็นได้ งบประมาณ 500.- ถึง 750.- บาท ( รายการนี้ไม่เชียร์แล้ว เพราะว่า ผมไปเชียร์ติดสปอตไล้ท์เมทัลฮาไลด์มากกว่า )

9.2 สปอตไล้ท์ที่ติดอยู่บนฝ้าเพดานห่างจากแผ่นแกะสลักลายเล็กน้อยเพื่อให้แสงไฟสาดส่องผ้ายี่ภู่และสาดส่อง 10.0 งบประมาณ 2,500.- บาท

ขั้นที่ 10 เป็นลักชัวลี่คลาส ซึ่งสูงสุดและไม่มีอะไรเกินจากนี้ไปแล้วครับ

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท หรือจะทำรูปร่างอื่น ๆ ก็ได้ แล้วแต่ท่านที่ร่วมบริจาคแก้วแต่ละชนิดเข้ามา ดังจะหารูปของรังผึ้งหลาย ๆ ชนิดมาให้ชมกันในโอกาสต่อไป หรือจะประดิษฐ์รังผึ้งในรูปแบบที่ยังไม่เคยมีคนทำมาก่อนก็ได้ เช่น ทำเป็นรูปห้อยพวงองุ่น หรือ รูปหัวใจ จะสีเดียว สีรุ้ง หรือหลายหลากสี สามารถทำได้<!-- google_ad_section_end -->

19. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post3266055 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 04-05-2010, 05:30 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2309 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pco-<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3266055", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 53 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3266055 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ถ้าพูดถึงความปราณีตของงานตัว Metal backet สำหรับผมก็พอใจในระ
    ดับหนึ่งครับ เนื่องจากงานที่ทำทั้งหมดเกือบ100%เป็นการทำด้วยมือไม่ใช่
    เครื่องจักรจึงยังมีร่องรอยที่เป็นตำหนิบ้างเช่นรอยตะไบเป็นต้น มีเครื่องจักรเข้า
    มาเกี่ยวข้องก็แค่การเจาะรู การทำเกลียวก็ทำด้วยมือโดยช่างทำเกลียวที่มี
    ความชำนาญที่สุดของ Chevron work shop ขนาดนี้ตัวต๊าปเกลียวก็ยัง
    หักไปหลายตัวที่Shopมีเครื่องกลึงCNCหลายตัวแต่คนคุมเครื่องส่ายหน้า
    ก็เป็นอันว่าตัวMetal backet นั้นหมดห่วงไปแล้วที่เหลือก็ไม่มีอะไรยาก
    ตัว Hood นั้นก็กำลังทำไปเรื่อยๆ Hood นั้นมีสองขนาดคือตามใบสั่ง
    ตัวที่มีความยาว
    66 ม.ม. สั่งทำ 75 ตัว
    57 ม.ม. สั่งทำ 5 ตัว

แต่ผมให้ช่างทำ 66 ม.ม. 80 ตัว
    57 ม.ม. 10 ตัว

งานนี้ถามว่ายากไม๊คนที่เป็นช่างนั้นทุกคนบอกว่าไม่ยากครับ ที่ยากของ
    ผมสำหรับงานนี้ก็คือเรื่องของอกุศลกรรมต่างๆที่เป็นจ้าวกรรมนายเวรมันคอย
    จะตัดรอนขัดขวางไปด้วยเหตต่างๆประสามัน ผมก็พยายามไปตามประสา
    ผมก็เลยหมดเรื่องกัน
    วันนี้ส่งรูป Hood และตัวMetal backet ประกอบติดกับตัวเซรามิค
    พร้อมทั้ง Machine shop บางส่วน ของ Work shop
    มาให้ดูแล้วครับ

ส่วนเรื่องที่พี่สมบูรณ์ขอให้ผมส่งอุปกรณ์ชุดนี้ไปให้คุณณรงค์ทำการทดลอง
    ประกอบติดตั้งนั้นขอให้คุณณรงค์บอกที่รับปลายทางให้ผมด้วยครับผมจะ
    ได้จัดส่งมาให้ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

20. glassbuddha2009

2
    เดี๋ยวผมขอโอกาสเขียนนิดเดียวว่า สูตรเต็ม ๆ ของโคมอย่างโคมดวงเอกนี้มีอะไรบ้าง ส่วนจะก้าวบันไดไปได้แค่ไหนนั้น ก็ขอให้เวลาและกำลังศรัทธาเป็นสิ่งตัดสิน ขณะนี้ก้าวมาถึงขั้นที่ 7 ซึ่งหากจะบอกว่า ขอหยุดอยู่ตรงบันไดขั้นที่ 7 นี้จะได้ไหม ? ก็ขอตอบว่าได้ครับ

เมื่อถึงขั้นที่ 7 ก็ครบสูตรของชั้นอีโคโนมี่ไปแล้ว

ถ้าถึงขั้นที่ 8 ( 8.0 และ 8.1 ) ก็ครบสูตรชั้นบิสิเนสคลาส

ขั้นที่ 9 เป็นสูตรชั้นเฟิร์สคลาสมี 9.0, 9.1 และ 9.2

ขั้นที่ 10 เป็นลักชัวลี่คลาส ซึ่งสูงสุดและไม่มีอะไรเกินจากนี้ไปแล้วครับ

ขอเริ่มต้นตรงที่ขั้นที่ 7 คือเม็ดแก้วคริสตัลตรงผ้าม่านรอบชั้นระหว่างชั้นกลางลงชั้นล่างทั้งหมด และชั้นกลางขึ้นชั้นบนอีกบางส่วน ตรงนี้น่าจะยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 24,204.- บาท ดังมีรายการอยู่ดังนี้ #1770

[ #1770
    ดังนั้นจึงเหลือแต่รายการที่ 1. ถึง 9. ดังด้านล่างนี้
    1. 168 เส้นคูณ 20 เม็ด 3360 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 13,440.- บาท
    2. 56 เส้นคูณ 20 เม็ด 1120 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 4,480.- บาท
    3. 112 เส้นคูณ 5 เม็ด 560 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 2,240.- บาท
    4. 22 เส้นคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 2.5+18มม. @ 28.- บาท = 616.- บาท
    5. 22 เม็ดคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 1.5 นิ้ว @ 18.- บาท = 396.- บาท
    6. 5500 อัน กิ๊บโบว์ @ 0.30 บาท = 1,650.- บาท
    7. 44 อัน กิ๊บปีกเครื่องบิน @ 0.50 บาท = 22.- บาท
    8. 1200 เส้น เส้นลวดทองเคปิดหัวท้าย @ 0.30 บาท = 360.- บาท
    9. 2000 อัน กิ๊บโบว์ใหญ่ @0.50 = 1,000.- บาท

ทั้งหมดเป็นเงิน 24,204.- บาท

เพราะฉะนั้น คุณณรงค์ครับ เม็ดแก้วและอุปกรณ์ร้อยเม็ดที่ยังต้องซื้อ 24,204.- บาทครับ ]

ผ่านชั้นอีโคโนมี่ไปแล้วนะครับ

8.0 คือมาลัยหรือสร้อยคอที่ห้อยอยู่ระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียนก็เพียงพอ งบประมาณ 36 คูณ 120.- บาท = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่ม หรือใช้ผ้ายี่ภู่หลาละ 190.- บาทก็ทำได้แล้ว

9.1 แผ่นแกะสลักลายหลุยส์หรือลายไทย ใช้ติดที่ฝ้าเพดาน เมื่อใช้ผ้ายี่ภู่หรือผ้าจีวรห่มถึงสุดโซ่และฝาครอบที่บังตัวตะขอแล้ว แผ่นนี้ควรต้องใหญ่พอให้คนเห็นได้ งบประมาณ 500.- ถึง 750.- บาท

9.2 สปอตไล้ท์ที่ติดอยู่บนฝ้าเพดานห่างจากแผ่นแกะสลักลายเล็กน้อยเพื่อให้แสงไฟสาดส่องผ้ายี่ภู่และสาดส่อง 10.0 งบประมาณ 1,000.- ถึง 2,000.- บาทแล้วแต่เลือกสปอตไล้ท์

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท

รายการขั้นที่ 7 ต้องมี ไม่มีไม่ได้

รายการตั้งแต่ขั้นที่ 7 ขึ้นไปมีรายละเอียดดังนี้
    รายการขั้นที่ 8.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 8.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้นที่ 8.0 ไม่มี 8.1 หรือจะมีเฉพาะ 8.1 ไม่มี 8.0 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาด ผมขาด 8.1 ควรมี 8.0 คือควรมีมาลัยหรือสร้อยคอ 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียน

รายการขั้นที่ 9.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.2 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้น 9.0 ไม่มี 9.1 และ 9.2 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.2 ไม่มี 9.1 และ 9.0 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.1 ไม่มี 9.0 และ 9.2 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาดอย่างใดอย่างหนึ่งหรือ 2 อย่าง ผมเลือกเอาว่ามี 9.0 คือมีผ้ายี่ภู่ก่อน เลือก 9.2 เป็นรองคือให้มีสปอตไล้ท์ และแผ่นแกะสลักไว้หลังสุด

รายการขั้นที่ 10 รังผึ้ง มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ส่วนการเพิ่มแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ถือเป็นการเปลี่ยน model ไปเลย ทำได้ครับ โดยเฉพาะถ้าคาดว่า ดวงรองหรือดวงบริวารต่อ ๆ ไปจะเลือกซื้อรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ดวงเอกหากได้ดวงที่มีแก้วครอบเชิงเทียนก็จะดีครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดมีทั้งรุ่นเหล็กและทองเหลือง โคมดวงรองหรือดวงบริวารจะสั่งทำเป็นทองเหลืองทุกชิ้นส่วนก็ได้ ราคาไม่แพงนัก หรือแม้แต่โคมดวงเอกนี้ก็สามารถทำได้เช่นกัน

นี้คือทั้งหมดที่ผมแถลงได้แสดงไว้โดยไม่มีความเคลือบแคลงสงสัยต่อไปว่า จะมีอะไรเพิ่มอีกหรือไม่ ? คงมีเพียงเท่านี้ครับ ตามตำรับตำราของโคมคริสตัลแชนดิเลียที่ปรากฏ หน้าที่ผมคือแสดงให้หมดจรด เมื่อหมดจรดแล้วจะมีเหตุปัจจัยเข้ามาอย่างไรหรือไม่ ? ก็สุดแล้วแต่ แต่ถ้าไม่แสดงให้หมดจรด ก็อาจจะเท่ากับว่าผมบกพร่องต่อหน้าที่ ก็เพียงเท่านี้ครับ

ในอดีตที่ผ่านมา ผมเคยสั่งโคมไฟคริสตัลแชนดิเลียเข้าทั้งจากยุโรป จากฮ่องกง ไต้หวันและจีนแดง ผมกล้าพูดได้ว่า โคมดวงเอกนี้มีราคาไม่แพง พวกเราได้ของที่ราคาถูกที่สุด การที่พวกเราได้ทำการเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มความเต็มเหล่านี้ ไม่ได้ใช้เงินมากเลย หากจะพูดถึงราคาของโคมดวงเอกจากบริษัทอื่น ๆ ที่ทำจากจีนแดงด้วยกัน ก็ยังพูดได้ว่า ราคาที่เราซื้อนี้ ถูกกว่าทุกบริษัทในไทยที่มี ( ขออนุญาตพูดตรง ๆ นะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดทั้งสิ้น และยิ่งไม่ต้องนำไปเทียบกับของยุโรปที่ราคาแพงกว่าถึง 7 - 8 เท่าเศษ ๆ ขึ้นไป )

ขออนุโมทนาทุก ๆ กำลังแรงกาย แรงใจ กำลังความคิด กำลังสติปัญญา ผู้ร่วมทำบุญ ร่วมอนุโมทนา ทุก ๆ ความคิดเห็น ทุก ๆ สิ่งของที่ร่วมน้อมถวายเข้ามาไม่ว่าจะเป็นสิ่งของหรืออะไรก็แล้วแต่ ขอโมทนาครับ