۩۞۩ ★บุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมปิดทองประดับเพชร★ ۩ วิหารแก้ว☆ณ.วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม.

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 17 พฤษภาคม 2008.

1. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับทุก ๆ ท่าน ด้วยครับ

วันพฤหัสบดีที่ 5 มิถุนายน 2551 เวลา 16.20 น.
    ได้โอนปัจจัยจำนวน 300 บาท ร่วมทำบุญปิดทองพระประธานพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐมทศพล ที่ธนาคารกรุงไทย สาขาอ้อมใหญ่ จ.นครปฐม
    โอนเข้าหมายเลขบัญชี 081-247635-8

ขอโมทนาครับ

2. krit_eng99

krit_eng99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    ร่วมปิดทองพระประธานพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล
    ผมโอนเงินเข้าบัญชี มหาหิน มีเนตร์ขำ ธนาคารไทยพาณิขย์ เมื่อเช้า 160 บาทครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

3. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนร่วมเป็นเจ้าภาพบุญพิเศษ ป้ายพระนาม 100 บาท ครับ โอนเมื่อ 06/06/08 เวลา 08:43

4. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญทุกประการ เข้าบัญชีคุณมหาหิน SCB เลขที่บ/ช 0812476358 จำนวนเงิน 500.- เมื่อวันที่ 4/6/08 เรียบร้อยแล้วค่ะ (เมื่อวานเอ๋หากระทู้ไม่เจอต้องขออภัยที่แจ้งช้านะคะ)

เอ๋ (โคราช)

5. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...น้อมโมทนาในมหากุศล กับคุณ widya ด้วยครับ
    เป็นการร่วมสร้างความสมบูรณ์ จากพระปูน ให้เป็นพระทองคำ กันครับ

6. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

มีหนึ่งเดียว แต่ยังนำออกมามอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญ ผมถือว่า ใจเด็ดมากครับ

สำหรับพระสมเด็จ ที่มีพระธาตุนั้น ผมขอบอกกับทุกๆท่านว่า หาได้ยากมากๆ องค์หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ท่านอธิษฐานจิต

และพระธาตุ ในความคิดเห็นส่วนตัวผม ผมว่า หลวงปู่อิเกสาโร ท่านเชิญพระธาตุมาด้วยพระองค์เอง ในขณะที่ผมพิมพ์อยู่นี้(ผมยังอยู่ที่ทำงาน) ผมได้กลิ่นองค์พระอยู่ครับ

โมทนาสาธุครับ

7. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมบุญปิดทองพระประธานพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล

1.สมเด็จองค์ปฐมรุ่นสามวัดท่าซุง พร้อมกรอบเงินแท้สำหรับมอบให้ผู้ร่วมบุญปิดทององค์ปฐม 5,000 บาท

2. องค์ปฐมหลวงปู่ครูบาวงศ์สร้าง มอบให้ผู้ร่วมบุญ 1,000 บาท

8. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พี่ณรงค์ครับผมและญาติได้โอนเงินเมื่อ 06/06/08 เวลา13.41 น.
    เป็นจำนวน 1,300 บาท ร่วมปิดทองพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว สมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์ ครับ
    ด้วยอานิสงค์จะพึงมีกับข้าพเจ้าประการใดพึงได้บังเกิดกับผู้ร่วมโมทนาด้วยประการนั้นเทอญ...

9. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในมหากุศลนี้ด้วยครับ
    เป็นพลังร่วมทำองค์ปฐมให้เป็นทอง ให้เพื่อนพ้องสมบูรณ์ในอานิสงส์ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  10. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในบุญกุศลกับคุณดวงกมลอีกวาระหนึ่ง ในหลายวาระงานบุญด้วยกัน
    กับความมุ่งมั่นสร้างมหากุศล อันจะเป็นผลแห่งการพ้นทุกข์ มีบรมสุขเป็นที่ไป
    ขอความสมปรารถนาในสิ่งดีๆจงมีจงได้สำเร็จทุกประการครับ

11. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ดิฉันและครอบครัวขอร่วมบุญ ปิดทองพระประธานพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล

1.สมเด็จองค์ปฐมรุ่นสามวัดท่าซุง พร้อมกรอบเงินแท้สำหรับมอบให้ผู้ร่วมบุญปิดทององค์ปฐม 5,000 บาท

2. องค์ปฐมหลวงปู่ครูบาวงศ์สร้าง มอบให้ผู้ร่วมบุญ 1,000 บาท

ได้โอนเงินร่วมบุญเรียบร้อยแล้วค่ะ

วันที่ 7/06/08 time 10:15 Record no. 3314 transfer 6,000.- FR BBLA 0001407 TO SCBA 0812476358
    โปรดร่วมอนุโมทนาค่ะ

12. Nar

สาธุ...ขอน้อมโมทนาในมหาบุญมหากุศลกับคุณ Phanudet และ คณะด้วยอย่างยิ่งครับ
    ที่เข้ามาร่วมบุญตรงที่ยังขาดปัจจัยอีกมาก ทุกบาททุกสตางค์ของท่านเป็นกำลังปัจจัยที่สำคัญยิ่งครับ
    เป็นทั้งกำลังทรัพย์และกำลังใจ ให้งานบุญนี้ก้าวเดินต่อไปข้างหน้าได้เรื่อยๆ
    จนกว่าจะถึงจุดที่พร้อม ในการปิดทองประดับเพชรได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2008
  13. Nar

สาธุ...ขอน้อมโมทนาสาธุการในมหากุศลจิตอันเลิศยิ่ง กับคุณ ดอกแก้ว อย่างที่สุดครับ
    ดุจสายฝนอันเย็นชุ่มฉ่ำ ชโลมผืนนาให้ต้นกร้า ได้มีพลังในความสดชื่นฉันใด
    สายธารปัจจัย ของคุณดอกแก้ว ก็เป็นการเพิ่มพลังให้กับงานบุญนี้ฉันนั้น
    อีกไม่นาน งานบุญของพวกเรา คงเข้าถึงจุดแห่งความสำเร็จกันครับ

ในส่วนตัวผมเองได้เคยกล่าวไว้แล้ว ว่าจะเคียงบ่าเคียงไหล่กับทุกท่าน
    ในการสร้างความสำเร็จให้เกิดขึ้นจนได้ กับงานบุญแห่งนี้
    เมื่อถึงเวลาของผม ที่ผมพร้อมก็จะได้สมทบร่วมบุญกับทุกท่าน เพื่อทำความสำเร็จกันครับ
    ยังมีบุคคลสำคัญที่ยังไม่เข้ามา อีกสองสามท่าน ที่เป็นกำลังใหญ่ ในการร่วมบุญ
    จะตามเข้ามาร่วมบุญเมื่อถึงเวลาพร้อมอีกเช่นกันครับ งานบุญนี้ต้องทำได้สำเร็จครับ

ผมขอกราบโมทนาในมหาบุญมหากุศลกับทุกท่าน
    และขอขอบพระคุณที่มีท่านให้กำลังใจมาตลอดด้วยครับ
    .......................................................

"ขออิฏฐผลที่ท่านปรารถนาแล้วตั้งใจแล้วจงสำเร็จโดยฉับพลัน
    ขอความดำริทั้งปวงจงเต็มที่ เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ
    เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ จงมีแด่ทุกท่านครับ สาธุ...."

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2008
  14. ak-num

ak-num ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

31 พฤษภาคม 2008
    ร่วมทำบุญ โดยโอนเงิน 200 บาทเข้าบัญชีธนาคารไทยพาณิชย์
    วันที่ 8 มิ.ย. 51 ครับ

15. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในบุญกุศลด้วยครับ
    เป็นมหาอานิสงส์ เพราะเปลี่ยนจากเป็นปูน ให้เป็นทองคำ สุดเลิศล้ำกับผู้ร่วมบุญครับ
    ............................................................................

ยังสามารถร่วมบุญได้ตลอดนะครับ เพราะยังขาดปัจจัยอีกมาก
    ในการที่จะทำองค์ปฐม ให้เหลืองอร่ามด้วยทองคำ
    ................................................

ได้เรียนโทรคุยกับหลวงพี่ตุ๊ดี วันนี้
    ท่านถามผมว่า จะตกแต่ง ดอก ลวดลาย แท่นบัลลังก์ ใหม่โยมมีความเห็นอย่างไร
    ก็เลยเรียนท่านไปว่า ผมเองก็คิดไว้นานแล้วเรื่องนี้ ว่าอยาก ตกแต่งลวดลาย ใหม่
    ท่านก็เลยว่า ยังไม่ได้ปรึกษาใคร ก็เลยยังไม่ทำ พอดีถามโยม โยมเห็นด้วย ก็จะให้ช่างทำใหม่

ท่านว่าจ้างช่างรายวันหมดไม่เยอะหรอก ใช้แค่คน สอง คน ฝีมือดี ท่านว่ามาอย่างนั้น
    ดูท่านมีความละเอียด เกี่ยวกับงานก่อสร้างอยู่มาก ไม่ทำแล้วผ่านไปเฉยๆ
    ที่สำคัญยิ่ง เงินปัจจัยที่พวกเราร่วมทำบุญ ถวายท่านไปนั้น ท่านใช้ด้วยความระมัดระวังมาก

ครับงานที่นี่ ในแต่ละอย่างคงออกมาสวย เมื่อความเสร็จสมบูรณ์มาถึง
    จึงเป็นสิ่งที่น่าชื่นใจ กับพวกเราที่ได้ ทุ่มเท แรงกาย แรงใจ และปัจจัยใส่กันมา
    ก็ขอโมทนาสาธุ กับพวกเรา ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2008
  16. Nar

วัดพระพุทธบาทห้วยต้มมีอะไรบ้าง

H9.jpg มีพระเจดีย์ศรีเวียงชัย

H1.jpg ส่วนภายในมีวิหาร

h2.jpg สวยงามวิจิตรการ

H3.jpg นมัสการหลวงปู่วงศ์

H4.jpg สังขารท่านยังอยู่

H5.jpg บริเวรดูเป็นของสงฆ์

H7.jpg มีศรัทธาอันม้่นคง

H6.jpg บรรยากาศก็แสนดี

(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2008
  17. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005

ชอบภาพนี้จริงๆค่ะ กราบ กราบ กราบ ขอรวบรวมข้อมูลในหลายๆกระทู้ของคุณณรงค์ จะได้ร่วมบุญกันไม่มากก็น้อย ขออนุโมทนาในความดี และในงานบุญของคุณณรงค์ค่ะ
    มีคนชวนทำบุญมากมาย แต่งานบุญที่ทำแล้วเกิดปีติ อิ่มใจ รู้สึกกระตือรือล้นอยากทำก็ที่เกี่ยวเนื่องกับสมเด็จองค์ปฐมค่ะ

18. Nar

น้อมโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายทั้งมวล กับคุณ มะลิ ด้วยเช่นกันครับ
    เราพากันทำเพื่อสืบพระศาสนา ให้ยืนยาวต่อไป ในองค์พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    โดยมีสมเด็จองค์ปฐมพระองค์ท่านมาช่วย ที่เรากำลังทำกันอยู่นี้แหละครับ
    ก็เป็นมหาอานิสงส์ต่อพวกเรายิ่งแล้ว สาธุ

ว่าแต่ว่ามากราบหลวงปู่กันถึงนี่แล้ว ก็มาร่วมปิดทอง องค์พระประทีปแก้วด้วยกันนะครับ ขอเชิญชวนครับ
    องค์สมเด็จพระปฐมพระทศพล จะได้เป็นพระทองคำ ที่สวยงามอร่ามตา
    เชิดชูพระพุทธศาสนา ยิ่งๆขึ้นไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2008
  19. จิต

จิต เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมและครอบครัวร่วมบุญด้วยครับ 1000 บาท
    โอนเงินเข้าบัญชีคุณมหาหิน เมื่อ 9 มิย.51 เวลา 06.11 น.ครับ

20. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา...กับทุกท่านขอร่วมบุญพิเศษ แผ่นป้ายพระนาม จำนวน 80 บาท วันนที่ 09/06/08เวลา 11.14 น.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2008