۩۞۩ ★บุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมปิดทองประดับเพชร★ ۩ วิหารแก้ว☆ณ.วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม.

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 17 พฤษภาคม 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาสาธุในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ ที่ร่วมบุญกันมาตั้งแต่ต้นจนปัจจุบัน
    ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การสร้าง สมเด็จองค์ปฐมพร้อมวิหารแก้ว พระเจดีย์ปู่แก้วมาเมือง ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ร่วมกันในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาล ให้พวกเราทั้งหลาย ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ

.....................................................................................

วันนี้ได้โอนเงินปัจจัย ร่วมปิดทององค์ปฐม อีกวาระ 13,000 บาท
    เป็นของผม ณรงค์ เพ็งลาภ 10,000 บาท
    คุณ พัชนี จันทร์แก้ว 3,000 บาท

เพื่อทำความสำเร็จให้ใกล้เข้ามาอีกนิดครับ กับการปิดทององค์ปฐมของพวกเรา

ขอข้าพเจ้าทั้งหลายจงปิดทองได้สำเร็จสมดังเจตนาในเวลาอันสมควรด้วยเทอญ
    เพื่อยังประโยชน์แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายและสัตว์โลกทั้งปวงได้มีที่พึ่ง สาธุ....

2. ปุญญผลัง

ปุญญผลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกาล ขอความปรารถนาทั้งมวลของท่านจงสำเร็จเทอญ
    สาธุ สาธุ สาธุ

3. ปุญญผลัง

ขออนุโมทนาในมหากุศลนี้กับพี่ณรงค์ เพ็งลาภ ,พี่พัชนี จันทร์แก้ว และญาติธรรมทุกท่าน
    สาธุ สาธุ สาธุ

วันจันทร์ผมขอร่วมบุญด้วย

4. ปุญญผลัง

ขออนุโมทนา ในมหากุศลนี้กับทุก ๆ ท่าน

ขอเชิญร่วมบุญซื้อกระปูพื้นเพื่อปูศาลาปฏิบัติธรรมถวายบูชาพระสัมมาสัมพทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม
    วัดเทียบศิลาราม.บักดอง.ขุนหาญจ.ศรีสะเกษ

ซึ่งขณะนี้ได้ทำการเทพื้นคอนกรีตเสร็จแล้ววันนี้จึงขอเชิญท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญในครั้งนี้รวมกันครับ

http://board.palungjit.com/showthread.php?t=140640

5. Nar

25 กรกฎาคม 2551
    วันนี้เป็นวันพระอีกหนึ่งวันในช่วงเข้าพรรษาสามเดือน เพื่อนกัลยาณมิตร ทุกท่านรักษาอุโบสถศีลกันบ้างหรือเปล่าครับ
    ส่วนผมเองพึ่งทำได้เข้าปีที่สามหรือสี่ นี่เองครับ เฉพาะช่วงเข้าพรรษาเท่านั้น

แต่การสวดมนต์ไหว้พระ เช้า เย็น ชนิดไม่เว้นแม้แต่วันเดียวนั้น ผมทำมาได้ 6-7 ปีน่าจะได้ ผมเคยกล่าวไว้แล้ว ในกระทู้วิหารแก้ว
    อานิสงส์ของการสวดมนต์มีมากยิ่งนะครับ ถ้าทำสม่ำเสมอและตั้งใจสวดให้สงบเป็นสมาธิด้วย
    เป็นบุญฤทธิ์ที่ยิ่งใหญ่เช่นกันครับ ครอบคลุมทุกด้านเลยก็ว่าได้ ผมขอยืนยันว่าได้จริงๆ

แต่ผมไม่ชอบสวดยาว เอาสั้นๆกระทัดรัด ใช้เวลาในการสวด 25 ถึง 30 นาทีเท่านั้น
    ต่อด้วยสมาธิ 30 นาทีเป็นอย่างน้อยทุกวัน ได้บ้างไม่ได้บ้าง เป็นนักปฏิบัติไม่เอาไหนน่ะครับ

สิ่งที่พึงได้อันดับแรก คือความสงบสุขร่มเย็น เป็นที่รักใคร่ของคนรอบข้าง ความคล่องตัวในทุกเรื่อง ไม่มากก็น้อย
    สิ่งอันจะเป็นอุปสรรคในการดำเนินชีวิต ไม่สามารถเข้าหาเราได้ง่าย และจะผ่านพ้นอุปสรรคได้อย่างปาฏิหารย์

สิ่งที่จะมองข้ามไม่ได้เลยคือเรื่อง ของศีล ครับ อย่างน้อย ศีล 5 จะให้ดีควบ กรรมบท 10
    ผสมกับพรหมวิหาสี่ และมีการทำบุญให้ทานอยู่เนืองนิจ

ถ้าอยากเห็นผลที่ชัดเจน ต้องทำติดต่อกันไม่เว้นเลย 3 ถึง 6 เดือน จะเห็นผลชัดครับ

เอาไว้คราวต่อไปจะมาเล่าผลของการสวด พระคาถาเงินล้าน ให้ฟังนะครับ และผลของการทำสมาธิวิปัสนาสักเล็กน้อย
    เป็นการเล่าสู่กันฟัง เพื่อยังกระทู้ไม่ให้ตกหล่นไปไกลน่ะครับ

6. อรรัชช์ฐาน์

อรรัชช์ฐาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาสาธุ...กับทุกท่านและคุณณรงค์....
    รูปแบบสวยมากค่ะ แบบจริงเป็นหินหยกแกะแล้วออกมาจะสวยมากๆ....เห็นดีด้วยทุกประการค่ะ....[​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

สวย งาม พร้อมด้วยคุณความดี สุดคณานับได้....

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

...............................................................................................

ในความเห็น "ส่วนตัว" เท่านั้น

หากมีเนื้อที่ เพียงพอ คำ "พระนาม" น่าที่จะเป็น...

องค์สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพล ที่ ๑
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์ปฐม

สร้างเมื่อ
    วันที่ ๑ มีนาคม ๒๕๔๙

แต่ทว่า.. ก็คงไม่เป็นไร กระมังครับ....
    เพราะว่า ข้อความเดิม ก็ดี มีเหตุ มีผล ที่ดีอยู่แล้ว

ขอน้อมโมทนา อีกวาระหนึ่ง

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

...............................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2008
  8. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 25 กรกฎาคม 2551
    รวมเงินบุญ ทั้งสิ้น 78,938.25 บาท

ขอน้อมนอบ โมทนา สาธุการ อย่างยอดยิ่ง

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2008
  9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมว่าป้ายพระนามบรรทัดที่สอง น่าจะเป็นข้อความ"องค์ปฐมต้นบรมครู";k06

10. มหาหินทร์

ขอขมา อภัย เป็นอย่างสูง....
    ไม่ได้เจตนาโต้แย้ง เป็นความบริสุทธิ์ใจ เท่านั้น ที่เสนอข้อคิดเห็น

เป็นอย่างเดิมก็ได้ ครับ
    สมบูรณ์ ดีอยู่แล้ว ครับ

ที่แสดงข้อคิดเห็น เป็นเรื่องที่คิดเป็นการส่วนตัว ในใจ เท่านั้นเองครับ
    บังเอิญ มือไว คิดอย่างไร ก็แสดง ก็กล่าว เช่นนั้น ครับ

ขอโมทนา กับคุณณรงค์ฯ และทุกท่าน ที่มีส่วนร่วม ในความตั้งใจอันดี ในครั้งนี้

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

11. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมก็ขอขมากรรมที่แสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ แต่ก็ขออนุโมทนาในความปรารถนาดีและกำลังใจที่เป็นกุศลของทุกท่านด้วยครับ สาธุ

12. Nar

กราบโมทนาในกุศลจิตทุกท่านครับและขอบพระคุณในคำแนะนำในเรื่องป้าย
    อย่าคิดว่าแค่แผ่นป้ายพระนามเล็กๆ ทำไมต้องพิถึพิถัน
    ขอบอกว่าตรงนี้สำคัญยิ่ง จะบอกให้ ผมจึงนำมาขอคำแนะนำต่อสาธารณะ
    เพื่อความสว่างไสว แห่งปัญญา เพื่อความถูกต้องและออกมาดีที่สุด

ขอชี้แจงดังนี้ครับ
    แผ่นป้าย มีขนาดไม่ใหญ่โตนัก อักษรมาก ตัวหนังสือเล็ก

ถ้าใช้อักษรมากเกินไป จะดูทึบไปสักหน่อย สำหรับมีมากกว่า หนึ่งบรรทัด

จริงแล้วผมต้องการแบบคุณมหาหิน ออกความคิดเห็นในแถวแรกครับ น่าจะพอดีกับแผ่นป่าย(พอเหมาะพอควร)

"สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพล ที่ ๑"

แต่ขอตัดคำว่า องค์ ออก เพราะมี องค์ ในแถวที่สองแล้ว

ส่วนแถวที่สอง ถ้าเอาเป็น

พระพุทธเจ้าองค์ปฐม หรือ องค์ปฐมพระพุทธเจ้า
    น่าจะกระทัดรัด ได้ใจความดีนะครับ

ส่วนที่คุณมหาหินเข้าใจในตรงที่ว่า ปัจจุบัน มีคนสร้างพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐม
    กลัวคนเข้าใจผิดในองค์ปฐมของเราสร้าง ว่าเป็นพระปัจเจกองค์ปฐมนั้น คงไม่น่าห่วงครับ
    เพราะคำว่า พระพุทธเจ้า จะ เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าไม่ได้แน่

และคนที่ตั้งใจสร้าง พระปัจเจกฯ ไม่เอาคำว่า พระปัจเจกฯ ใส่เข้าไปด้วยนั่นแหละน่ากลัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2008
  13. Nar

ขอบพระคุณครับคุณ ธรรมวิวัฒน์
    คำว่า องค์ปฐมบรมครู ถ้าเป็นพวกเรา ที่อยู่ในแวดวง ที่ได้รับความรู้มากพอ ก็จะเข้าใจได้เป็นอย่างดี
    แต่ถ้าคนทั่วไป ที่เรียนรู้ไม่ถึง จะมีความเข้าใจน้อยกว่าคำว่า พระพุทธเจ้า ครับ
    คำว่า พระพุทธเจ้า จะมีน้ำหนักกับคนทุกชั้นระดับความรู้ครับ จึงน่าจะดูเหมาะกว่านะครับ
    ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ

14. Nar

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 25 กรกฎาคม 2551
    รวมเงินบุญ ทั้งสิ้น 78,938.25 บาท

จะได้ แปดหมื่น แล้วครับ มาร่วมสร้าง วิริยะบารมี กันครับ
    ต่อเติมเพิ่มปัจจัย ให้เดินไปสู่จุดหมายความสำเร็จ เป็นบุญกุศลอันประเสริฐ
    ล้ำเลิศด้วยอานิสงส์ ปิดทององค์พระปฏิมา สาธุ...
    ...........................................

ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การ ปิดทอง สร้าง สมเด็จองค์ปฐม พร้อมวิหารแก้ว ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ร่วมกันในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาล ให้พวกเราทั้งหลาย ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ

[​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2008
  15. Nar

***บุญพิเศษ แผ่นป้ายพระนาม สมเด็จองค์ปฐม***

คุณ เอนก 200 บาท
    คุณ หนิงบางนา 100 บาท
    คุณ ธรรมวิวัฒน์ 100 บาท
    คุณ Hma 100 บาท
    คุณ Mr.Kim และครอบครัว 250 บาท
    คุณ DITCE 100 บาท
    คุณ รัชฐา 100 บาท
    คุณ comkung 300 บาท
    คุณ sithiphong 200 บาท
    คุณ ตั้งจิต 200 บาท
    คุณ Mela 200 บาท
    คุณ ดอกแก้วและครอบครัว 300 บาท
    คุณ ณัฐยาและครอบครัว 100 บาท
    คุณ พัชรวัฒน์ 100 บาท
    คุณ ลีลาวดี 100 บาท
    คุณ รติโก 50 บาท
    คุณ Littellucky 80 บาท
    คุณ Natnapat 100 บาท
    คุณ pomsakdaและคุณ สรสิชา ชัยกิจยิ่งเจริญและครอบครัว .ธนา กาญจนรุจวิวัฒน์ ,กนกนุช เนตรงามทวี ,นพ.ศิริพงษ์ - ศิราณี และครอบครัวเอกัคคตาจิต ,ภาวินี ล้อประสิทธิ์ ,พรทิพย์ ทองกู้เกียรติกูล ,วิไลพร สอนดี , และคณะ 1699 บาท
    น้องแอน 75 บาท
    คุณ Nu_Bombam 50 บาท
    คุณ รุธ 220 บาท
    คุณ ฝึกอยู่ 1,000 บาท
    คุณ พัชนีและ แม่มี จันทร์แก้ว 500 บาท
    คุณ อรรนพ พรนาริน แก้วถา บุตรชายหญิง 300 บาท
    .................................................................................................
    ทุกท่านที่ร่วมบุญกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ กันความผิดพลาดกับคุณเตอร์ครับ
    บัญชีเฉพาะกิจ แผ่นป้ายพระนาม
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย แฮปปี้แลนด์ ไอที ชื่อบัญชี นายกิตติฐานันดร์ ชิษณุพงศ์ เลขที่บัญชี ๗๗๕- ๒ - ๐๓๘๒๘-๑
    .....................................................................<!-- / message --><!-- sig -->

ยอดรวมปัจจัยแผ่นป้ายพระนามตอนนี้ 6524บาท

...................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2008
  16. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ยอดรวมปัจจัยแผ่นป้ายพระนามตอนนี้ 5724บาท

อนุโมทนาค่ะในกุศลผลบุญของทุก ๆ ท่านที่ได้กระทำมาดีแล้วค่ะ

17. Nar

New pay.jpg ล่าสุดครับผมทำตามนี้ครับ

วันนี้ได้ส่งรายละเอียดแผ่นป้าย ไปให้ทางโรงงานแล้วนะครับ ที่สระบุรี
    เดี๋ยวเขาตอบกลับมาผมจะเอามาให้ดู ทั้งหมดนะครับ ที่อยู่ เบอร์โทร ของผู้ทำป้าย
    ราคา ค่าทำ ตอนนี้ยังไม่ทราบนะครับ ให้เขาตอบกลับมา จึงทราบได้
    คุณพัชนีและแม่มี จันทร์แก้ว ร่วมบุญ แผ่นป้ายพระนาม 500 บาท
    ครอบครัว คุณ อรรนพ พรนาริน แก้วถา พร้อมลูกชายหญิง 300 บาท

การปิดทององค์ปฐม ยังอยู่อีกไกล ในเรื่องปัจจัย แต่อย่างไร ถ้าผมไม่เป็นอะไรก่อน
    ผมก็จะเร่งทำเงินปัจจัย ให้ได้เกินแสน ในปีนี้ เพื่อช่วงปลายจะได้เบาหน่อย
    ผมตั้งใจ จะทำการปิดทองให้เสร็จ ในช่วงต้นปีหน้า (ถ้าเป็นไปได้)
    ก็เพื่องานบุญของพวกเรา ได้สำเร็จรุล่วง ในส่วนสำคัญนี้น่ะครับ
    ก็อยากให้ช่วยๆกันต่อไปนะครับ เพราะช้ากว่านี้อาจจะลำบาก
    สภาวะสถานการณ์ เศรฐกิจ และ เภทภัยคุกคามโลก ไม่น่าไว้ใจ
    ถ้าเพื่อนๆไม่ช่วยกันเข้ามาอีก ผมก็คงต้องสละสุดๆในชีวิต อีกครั้งนึง

ถามว่า เป็นการเบียดเบียนตัวเองหรือไม่ ผมขอตอบว่าไม่ครับ เพราะกำลังใจพร้อมเต็มที่
    ระหว่าง ทำไม่สำเร็จเพื่อประคองชีวิตบนโลก กับทำสำเร็จเพื่อความสำเร็จในอานิสงส์ ผลบุญ
    คงต้องเลือกเอาอย่างหลัง เพราะในแต่ละวันมีสัตว์โลกล้มตายในทุกๆวันก็ว่าได้ เราเองก็ต้องตายแน่
    โลกใบนี้ทั้งมวลไม่มีสิ่งใดเป็นของเราเลย สมมุติชั่วคราวเท่านั้น อาศัยชั่วคราว

ที่สำคัญยิ่ง ความตายไม่มีกำหนดหมายแน่นอน ว่าเป็นเมื่อไร มีโอกาสตักตวงความดี
    ก็ต้องรีบทำกันครับ เป็นการสั่งสมเสบียงเดินทาง เพื่อพระนิพาน
    เราต้องการออกจาก สังสารวัฏ เราไม่ต้องการ อยู่ในวัฏฏะสงสาร นานนัก นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2008
  18. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ถามว่า เป็นการเบียดเบียนตัวเองหรือไม่ ผมขอตอบว่าไม่ครับ เพราะกำลังใจพร้อมเต็มที่

เช่นเดียวกันค่ะ พี่ชาย

19. ปุญญผลัง

เชิญร่วมปิดทองพระประธานพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล
    มหาหิน มีเนตร์ขำ ธนาคารไทยพาณิขย์ สาขาสะพานใหม่ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 081-247635-8

ขอร่วมบุญด้วย 150 บาท โอนผ่าน ATM
    KTB 1040071 TO SCBA 0812476358 TIME 10:13 PM

20. Nar

กราบโมทนาในมหากุศลผลบุญ กับคุณ ปุญญผลัง ด้วยอย่างยิ่งครับ
    มีงานบุญเทพื้นปูกระเบื้อง ที่วัดเทียบศิลา อยู่ ก็ยังแบ่งมาสร้างมหากุศลกับพวกเราทั้งหลายที่นี้ด้วย
    เป็นมหาบุญมหากุศลเช่นกันครับ

ขอความสุขสวัสดิ์พิพัฒนะมงคล สมบูรณ์พูนผลในสิ่งดีๆ จงมีแด่คุณ ปุญญผลัง จงทุกประการครับ